เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 01:34:30 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: cz เซฟ หรือ ลดนก  (อ่าน 4082 ครั้ง)
Gumanba
Full Member

คะแนน 9

« เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 09:10:04 PM »

CZ นี่บางรุ่นก็มีปุ่ม ลดนก บางรุ่นก็เป็นปุ่มเซฟ

เลือกแบบลดนกได้หรือ มีเซฟ ดีครับ แบบไหนดีกว่ากัน
แล้วแบบมีปุ่มลดนกนี่มันเซฟไม่ได้เหรอครับ
แล้วถ้าไม่มีปุ่มลดนกจะเอานกลงทำไงครับ

ช่วยแนะนำหน่อยครับ
ขอบคุณครับ

เขรางค์-รักในหลวง
.........สะบายดี.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 801

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 09:48:15 PM »

1.---แบบมีเซฟ   เมื่อขื้นลำ-เข้าเซฟ ถ้าจะใช้งาน ก็ปลดเซฟแล้วยิงแบบซิงเกิลตั้งแต่นัดแรก
        .---แบบลดนก   เมื่อขึ้นลำ-ลดนก ถ้าจะใช้งาน ก็เหนี่ยวไกได้เลย นัดแรกจะเป็นดับเบิล นัดต่อไปจะเป็นซิงเกิล
แบบมีเซฟได้ความรู้สึกเหมือน 1911 น้ำหนักไกคมเท่ากันทุกนัด  แบบลดนกนัดแรกจะลากยาว นัดต่อไปจะเบา ในการใช้งานจริงแบบหลังจะคล่องตัวกว่า แต่โดยส่วนตัวผมชอบแบบแรกครับ
      2/3.---แบบลดนกไม่มีเซฟครับ ใช้งานเหมือนลูกโม่ ส่วนถ้าจะเอานกลง ต้องฝึกให้ชำนาญ โดยใช้มือซ้ายจับนกใช้มือขวาอุบไก แล้วค่อยๆผ่อนนกลง แต่เวลาใช้งานจะเสียเวลามากนะครับ เลือกใช้งานในแบบที่ปืนทำให้มาแล้วกันนะครับ

...ไม้ใหญ่จะยืนต้านแรงช้างสารอยู่ได้   ก็ด้วยรากแข็งแรงที่หยั่งลึกลงในดิน...
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 10:03:18 PM »

ถ้าเลือกได้ เลือกมีคันเซฟ

....ตามล่า...อีตอแหล
Lamborghini
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 11:09:26 PM »

มี CZ 75 D compact แล้วชอบคันลดนกมากว่า 

ผมเน้นใช้งานรวดเร็วครับ

Woman want a lot of thing from One man.

One man want one thing from a lot of women.

ผู้หญิงหนึ่่งคนต้องการหลายสิ่งจากผู้ชายคนเดียว

ผู้ชายคนเดียวต้องการสิ่งเดียวจากผู้หญิงหลายคน
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 11:30:55 PM »

แล้วแต่ความชอบ  และความถนัดครับ   Cheesy  ผมมี  75 B  แต่ไม่เคยใช้เซฟเลย  ใช้วิธีลดนกอย่างเดียวครับ  น้ำหนักไกนัดแรกที่หนัก  และนัดต่อๆ ไปที่เบา  ถ้าหากเป็นการใช้งานในสถานการณ์ที่ต้องต่อสู้   ผมว่าไม่ต่างกันครับ   ขอให้เหนึ่ยวแล้วลั่นก็พอ  คงไม่มามัวพะวงว่าจะลั่นเมื่อไหร่- อย่างไรหรอกครับ    กรณีนั้นน่าจะเหมาะกับการยิงเป้าแข่งขันมากกว่า   

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
Guu-mumm-รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 28

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 11:48:05 PM »

แล้วแต่ความชอบ  และความถนัดครับ   Cheesy  ผมมี  75 B  แต่ไม่เคยใช้เซฟเลย  ใช้วิธีลดนกอย่างเดียวครับ  น้ำหนักไกนัดแรกที่หนัก  และนัดต่อๆ ไปที่เบา  ถ้าหากเป็นการใช้งานในสถานการณ์ที่ต้องต่อสู้   ผมว่าไม่ต่างกันครับ   ขอให้เหนึ่ยวแล้วลั่นก็พอ  คงไม่มามัวพะวงว่าจะลั่นเมื่อไหร่- อย่างไรหรอกครับ    กรณีนั้นน่าจะเหมาะกับการยิงเป้าแข่งขันมากกว่า  
เหมือนผมครับ  sp01นานๆทีจะเข้าเซพ(เช็คระบบว่ายังปกติ)  ใช้งานก็ขึ้นลำนกสุด(ติดสไลด์) เหนี่ยวดับเบิ้ล
ไกดับเบิ้ลของซีแซดผมว่าหนักนะครับ ปลอดภัยไม่ลั่นแน่ถ้าไม่ตั้งใจเหนี่ยว(กรณีปืนเดิมๆ ไม่ได้แต่งไกเบา)
Gummy44
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 39

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 12:36:21 AM »

ถ้าอยากได้ทั้งเซฟและลดนกก็เปลี่ยนมาใช้ HK  Grin
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 02:00:39 AM »

เห็นด้วยกับท่านโทนครับ... Cheesy
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 06:43:08 AM »

เห็นด้วยกับท่านโทนครับ... Cheesy

เหมือนกันครับ ใช้เซฟเพราะเพื่อแข่ง IPSC โปรดักชั่นก็ใช้มือลดนก แต่เวลาแข่งสแตนดาร์ท ก็เข้าเซฟ  Grin

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 06:54:09 AM »

ถ้าเลือกใช้เอง ผมเลือกแบบมีเซฟ แต่ถ้าแนะนำผู้อื่น ผมแนะนำให้เลือกแบบมีคันลดนกครับ เพราะได้ใช้งานมากกว่า ช่วยลดอุบัติเหตุได้ดีกว่า

ในรุ่นที่ไม่มีคันลดนก เราลดนกโดยการ .... เอานิ้วโป้งมือซ้าย ขวางทางเดินนกสับไว้ กดไว้แน่น ๆ กับหน้านกสับ มือขวาเหนี่ยวไก ให้นกหนีบนิ้วกับสไลด์ คลายนิ้วที่เหนี่ยวไกออก แล้วค่อย ๆ ดึงนิ้วโป้งซ้ายที่ถูกหนีบออกครับ .... ยุ่งยากแบบนี้ หารุ่นที่มีคันลดนกดีกว่าครับ ไม่ต้องแตะไกเลย .... การแตะไกปืน เป็นการปลดระบบความปลอดภัยทั้งหมดครับ จึงอาจเป็นเหตุให้เกิดอุบัติเหตุได้ครับ ....

Golf 17
Hero Member

คะแนน 576

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 07:25:09 AM »

เลือกแบบมี เซฟ ครับ ...  Grin Grin

จะขอสู้จนกระสุน...นัดสุดท้าย ...

http://www.ipscthailand.com
Gumanba
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 07:43:50 AM »

ถ้าซื้อมาเก็บไว้ป้องกันตัวไม่ค่อยได้เอาออกมาใช้ เลือกแบบมีเซฟดีกว่าไหมครับ
ดูเหมือนลดนกมันจะไม่ค่อยปลอดภัย
หน้า: [1]
  พิมพ์