เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 03:52:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ค่าเบี่ยงเบน(SD)  (อ่าน 17878 ครั้ง)
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 09:50:05 AM »

อยากทราบครับว่า..ค่านี้วัดยังไง....และตัวเลขที่รายงานออกมา....บอกอะไรได้บ้างครับ...

ขอบคุณครับ..... ไหว้

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 10:05:40 AM »

อยากทราบครับว่า..ค่านี้วัดยังไง....และตัวเลขที่รายงานออกมา....บอกอะไรได้บ้างครับ...

ขอบคุณครับ..... ไหว้

ไม่ทราบว่าตรงกับที่ต้องการรึเปล่าครับ  ไหว้

http://reg.ksu.ac.th/Teacher/kanlaya/3.9.html

http://www.rmutphysics.com/CHARUD/virtualexperiment/labphysics1/cal/1/b314.htm

http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%84%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B9%80%E0%B8%9A%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%A2%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%9A%E0%B8%99%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B8%95%E0%B8%A3%E0%B8%90%E0%B8%B2%E0%B8%99

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 10:15:08 AM »

ศักดา มึน ครับ   ศักดาไม่ได้ เรียน
แล้วมันใช้ทำอะไรครับ   อภิมหามึน ครับ   อ๋อย อ๋อย อ๋อย หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน ไหว้
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 10:50:23 AM »

ใช้วิเคราะห์ข้อมูลต่าง ๆ ครับ  เช่น  ใช้วัดผลแบบสำรวจ   ใช้ทำวิจัย  ใช้ระบุปัญหาของหน่วยงาน   ใช้บอกระดับของปัญหา  ฯลฯ   ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 10:51:53 AM »

ใช้วิเคราะห์ข้อมูลต่าง ๆ ครับ  เช่น  ใช้วัดผลแบบสำรวจ   ใช้ทำวิจัย  ใช้ระบุปัญหาของหน่วยงาน   ใช้บอกระดับของปัญหา  ฯลฯ   ไหว้

ของผล ช่วยได้แค่    ใช้บอกระดับของปัญญา   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน ไหว้ ขำก๊าก ขำก๊าก
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 11:07:55 AM »

โอ้...ผมพลาดเองครับ.....

ถามไม่ละเอียด.....หมายถึง...เวลาอ่านผลทดสอบปืน...กระสุนแต่ละชนิด/ยี่ห้อ..จะมีค่าเบี่ยงเบนน่ะครับ.....

ตัวเลขที่มากกว่า.....หมายถึงความแม่นยําตํากว่าหรือเปล่าครับ...

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 11:24:04 AM »

ผมเข้าใจว่าตัวเลขที่มาก ยิ่งแสดงถึงกลุ่มข้อมูลที่ห่าง ถ้าพูดถึงกลุ่มกระสุน ค่า sd ยิ่งมาก หมายถึงกลุ่มจะกว้างกว่ากลุ่มกระสุนที่ค่า sd น้อยครับ  ไหว้

กล่าวคือค่า sd ยิ่งมาก ความแม่นยำยิ่งต่ำครับ (ตอนที่เรียนมา ต้องแยกระหว่าง ความแม่นยำ และความเที่ยงตรง : accuracy and precision)

.....................
ข้อมูลเพิ่มเติมครับ
http://en.wikipedia.org/wiki/Standard_deviation
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2010, 11:29:58 AM โดย NaiDiputs(รักในหลวงครับ) » บันทึกการเข้า

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 11:37:55 AM »

ถามไม่ละเอียด.....หมายถึง...เวลาอ่านผลทดสอบปืน...กระสุนแต่ละชนิด/ยี่ห้อ..จะมีค่าเบี่ยงเบนน่ะครับ.....

ตัวเลขที่มากกว่า.....หมายถึงความแม่นยําตํากว่าหรือเปล่าครับ...

มันส่งผลถึงกันครับ
ถ้าความเร็วกระสุนแกว่งมาก  ความแม่นยำก็มักจะแย่ลงตามไปด้วย
ความเร็วกระสุน  ไม่ได้ขึ้นอยู่กับปริมาณของดินส่งกระสุนอย่างเดียว   แต่ขึ้นอยู่กับ  แรงระเบิดของไพรเมอร์,  ขนาดหัวกระสุน,  ความกลมของหัวกระสุน, ความเสียดทานของหัวกระสุน,  ความหนาของปลอกกระสุน,  แรงยึดจับที่ปากปลอกกระสุน  และขนาด + รูปร่างและความสม่ำเสมอของรูเพลิงที่จานท้ายปลอกกระสุน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 12:51:51 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

Gummy44
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 39

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 12:54:16 PM »

SD น่าจะหมายถึง Standard Deviation ค่าเบี่ยงเบนมาตรฐาน

เป็นค่าความกระจายเบี่ยงเบนจากค่าเฉลี่ย

SD มาก = ความเสถียรคงที่ของกระสุนน้อย กลุ่มกระสุนกระจายครับ
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 01:14:53 PM »

ในความคิดเห็นส่วนตัวครับ... Wink

ถ้าพิจารณาจากที่เคยเรียน นำมาประยุกต์ เอาแบบทฤษฏีหน่อยๆ
แต่ในความเป็นจริงจะมีใคร? ทดสอบเก็บข้อมูลหรือไม่คงเป็นอีกเรื่องน่ะครับ

ถ้าตามความเข้าใจของผม  ผมมองตัวแปร คือ

1. ตัวแปร อย่างที่ "ผู้การ ฯ"  กล่าวถึง   คือ กระสุน  ซึ่งเป็นตัวแปรที่ใช้ทดสอบ
2. ตัวแปรคงที่  คือ อุปกรณ์ส่งกระสุนหรือ  อุปกรณ์ที่ใช้ยิง
3. ตัวแปรคงที่ อีกตัว สภาพแวดล้อม ความเร็วลม  ระยะทาง ฯลฯ

อยากรู้ค่าเฉลี่ย ( Average ) หรือค่าเบียงเบนมาตรฐาน ( SD )  คงต้องเอากระสุนที่อยากทราบ
มาทดสอบโดยทำการยิง ตามเงือ่นไขที่กำหนด จำนวนนัด จำนวนผลการทดลอง วัดระยะความแม่นยำของกลุ่มกระสุน
( ความห่างของกลุ่มกระสุนแต่ละนัด )  ที่กระทบเป้า ฯลฯ

หลังจากได้ข้อมูล คงต้องนำมาคำนวณ ในสูตรคณิตศาสตร์ เพื่อหาค่ากลาง ( Mean ) ค่าเฉลี่ย ( Average )
 และค่าเบี่ยงเบนมาตรฐาน ( SD ) ของกระสุนแต่ละยี่ห้อ  จากนั่นค่าที่ได้ก็นำมาวิเคราะห์

ค่ากระสุนที่มีค่า SD น้อยกว่าย่อมมีค่าความแม่นยำโดยรวมของกระสุนกลุ่มนั่นมากกว่ากลุ่มกระสุนที่มีค่า SD  มากกว่า
นั่นหมายความว่า  ถ้ามาตรฐานของกระสุนแต่ละนัดที่ยิงออกไป กลุ่มกระสุนที่มีค่า SD น้อยกว่า จะมีกระสุนที่เบี่ยงออกจากจุด
มาตรฐานที่กระทบเป้า  ( หรือเข้าใจอนุโลมว่า จุดหรือตำแหน่งของนัดแรกที่ยิงโดนเป้า ) ได้น้อยกว่า กลุ่มกระสุนที่มีต่า SD มากกว่า 

ข้างต้นเป็นความเข้าใจส่วนตัวน่ะครับ การจะวัด "ค่าเบี่ยงเบนมาตรฐาน" ได้ สิ่งสำคัญที่สุด คือ ตัวแปร ที่เข้ามาเกี่ยวข้อง
และจำนวนของข้อมูลที่เข้ามาเกี่ยวข้องด้วยครับ  ซึ่งน่าจะเป็นผลจาการทดลองในห้องทดลองมากกว่า และจะเป็นตัวชี้บ่งถึง
คุณภาพของผู้ผลิตด้วยครับ

สิ่งที่สังเกตได้อย่าง ถ้าเอาแบบบ้านๆ  สำหรับผู้ที่ชอบยิงปืนแบบจริงๆจังๆ  ปืนกระบอกเดิม คนยิงคนเดิม
 แต่กระสุน ต่างยี่ห้อ ต่างเกรด   จะเห็นความต่างได้ชัดครับ

ผิดถูกช่วยกันแย้งน่ะครับ.. ไหว้

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 04:51:43 PM »

SD น่าจะหมายถึง Standard Deviation ค่าเบี่ยงเบนมาตรฐาน

เป็นค่าความกระจายเบี่ยงเบนจากค่าเฉลี่ย

SD มาก = ความเสถียรคงที่ของกระสุนน้อย กลุ่มกระสุนกระจายครับ

ใช่ครับ... เยี่ยม

ค่า SD มาก แสดงว่าข้อมูลมีการกระจาย หรือความแตกต่างกันมาก...

ค่า SD น้อย แสดงว่าข้อมูลมีการกระจาย หรือความแตกต่างกันน้อย... Cheesy
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 08:06:51 PM »

วิชานี้ผมคืน อ.ไปหมดแล้วครับ... Grin

modernrabbit
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 08:33:05 PM »

ใช่ครับ... เยี่ยม

ค่า SD มาก แสดงว่าข้อมูลมีการกระจาย หรือความแตกต่างกันมาก...

ค่า SD น้อย แสดงว่าข้อมูลมีการกระจาย หรือความแตกต่างกันน้อย... Cheesy

ถ้ามีค่า Mean เอาค่า Mean ไปหารค่า SD จะได้ค่า CV (Coefficient of Variation) ถ้าไม่คูณ 100 จะได้ค่าเต็มเป็น 1 ทำให้เข้าใจได้ง่ายกว่า เพราะเป็นการเทียบ 100% จะได้ค่าสำหรับตัดสินใจได้ดีกว่า เพราะเอามาแบ่งว่ามาก ปานกลาง และน้อย เช่น ได้ค่า CV <= 0.20 แสดงว่ากลุ่มกระสุนกระจายไม่เกิน 20% แสดงว่ามีการกระจายอยู่ระดับน้อย เป็นต้น
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 08:37:03 PM »

ขอบคุณทุกคําตอบครับ.....บวกแต้มให้หมดเลย....เป็นป๋าแจก  ยิ้มีเลศนัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2010, 08:39:58 PM โดย Daimyo<ผมรักในหลวง> » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] 2
  พิมพ์