เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 01:24:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามวิธีสังเกตสปริงอ่อนล้าในปืนสั้นกึ่งออโต.....?  (อ่าน 2223 ครั้ง)
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 06:53:16 PM »

สวัสดีครับ
               ในปืนสั้นกึ่งออโตเมื่อใช้งานไปนานๆ  หรือเป็นปืนมือสองจะสังเกตอย่างไร
ว่าสปริงมันอ่อนล้า สมควรที่จะต้องเปลี่ยนได้แล้ว คือ
                 ๑ สปริงไกด์ร็อด
                 ๒ สปริงเข็มแทงชนวน
                 ๓ สปริงในแม๊กกาซีน
                           ขอท่านผู้รู้หรือท่านที่มีประสบการณ์  ช่วยชี้แนะ แนะนำ ด้วยครับ
                                              + ให้ทุกท่านแทนคำขอบคุณ ไหว้
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 08:01:04 PM »

นายสมชายตอบเฉพาะ 1911 ตัวเต็ม 5 นิ้วนะครับ...

สปริงลำเลื่อนแข็งพอเหมาะ... ควรจะสลัดปลอกได้ไกลระหว่าง 1 วากว่าๆ ไม่เกิน 2 วาครับ...

สปริงเข็มแทงชนวนอ่อนแรงเกินไป... จะมีรอยเข็มฯ ลากเป็นทางยาวคล้ายลูกอ้อดที่จอกท้ายปลอกครับ...

สปริงในแม็กอ่อนแรง... อาการเริ่มต้นจะไม่ค่อยค้างลำเลื่อนให้, แล้วตามมาด้วยป้อนกีสุนขึ้นไม่ทันลำเลื่อนดีดกลับ, หน้าลูกเลื่อนงับปลอก ปืนขัดลำก่อนเข้าลูกรังเพลิงจนมิดครับ...
AmataBKK
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 09:26:39 PM »

รอฟังคำตอบอยู่เช่นกันครับ
silverstone
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 09:39:21 PM »

ข้อ ๑ กับ ข้อ ๓

ผมจำได้คราวๆ ว่า ท่านผู้การสุพินท์ เคยแนะนำไว้
ถ้าซื้อสปริงมาตรฐานมาใหม่ ให้ถอดสปริงออกมาวัดความยาว แล้วบันทึกค่าเก็บไว้ครับ
ถ้าสปริง ยุบตัวหดสั้นลง 5% หรือ 10% จากสปริงใหม่ ( ตรงนี้ผมจำไม่ได้แล้ว )
ให้ซื้อเปลี่ยนใหม่ไปเลยครับ สำหรับกรณีใช้ปืน ป้องกันตัว
ณัฏฐ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 133

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 09:42:15 PM »

นายสมชายตอบเฉพาะ 1911 ตัวเต็ม 5 นิ้วนะครับ...

สปริงลำเลื่อนแข็งพอเหมาะ... ควรจะสลัดปลอกได้ไกลระหว่าง 1 วากว่าๆ ไม่เกิน 2 วาครับ...

สปริงเข็มแทงชนวนอ่อนแรงเกินไป... จะมีรอยเข็มฯ ลากเป็นทางยาวคล้ายลูกอ้อดที่จอกท้ายปลอกครับ...

สปริงในแม็กอ่อนแรง... อาการเริ่มต้นจะไม่ค่อยค้างลำเลื่อนให้, แล้วตามมาด้วยป้อนกีสุนขึ้นไม่ทันลำเลื่อนดีดกลับ, หน้าลูกเลื่อนงับปลอก ปืนขัดลำก่อนเข้าลูกรังเพลิงจนมิดครับ...
อย่าลืมเช็คข้อบกพร่องในส่วนอื่นด้วยนะครับ เช่นใช้กระสุนซ้อมกระสุนอ่อนอานุภาพ ขอรั้งปลอกกระสุนเกิดอาการล้าตัว มุมเตะของอีเจ๊คเตอร์ ทางที่ดีเมื่อใช้ไปนานๆหรือซื้อปืนมือสองมาเปลี่ยนสปริงใหม่หมดเลยดีกว่าครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 10:49:46 PM »

อย่าลืมเช็คข้อบกพร่องในส่วนอื่นด้วยนะครับ เช่นใช้กระสุนซ้อมกระสุนอ่อนอานุภาพ ขอรั้งปลอกกระสุนเกิดอาการล้าตัว มุมเตะของอีเจ๊คเตอร์ ทางที่ดีเมื่อใช้ไปนานๆหรือซื้อปืนมือสองมาเปลี่ยนสปริงใหม่หมดเลยดีกว่าครับ

จขกท. เขาถามเรื่องสปริงครับ, แปลว่าส่วนอื่นปรกติหมด หากส่วนอื่นไม่ปรกติ ก็จะเอาเกณฑ์ข้างบนมาจับไม่ได้... โดยเฉพาะมุมเตะของอีเจคเจอร์ที่นักแต่งปืนรุ่นก่อนๆ ชอบต่อออกมายาวในปืน 1911 ตัวเต็มนี่มันต้องลามปามไปผายปากช่องคายปลอกประกอบกันด้วย, ซึ่งแปลว่าปืนกระบอกนั้นไม่ปรกติแล้ว...

อีเจกเตอร์ต่อยาวออกมา เพื่อให้ปลอกฯถูกเตะเร็วขึ้นโดยลำเลื่อนยังถอยไม่สุด ข้อดีคือปลอกออกเร็ว แต่ถ้าไม่ผายขอบหน้าของช่องคายปลอกแล้วกระสุนทั้งนัดจะออกมาไม่ได้ นั่นแปลว่าต้องดึงแม็กออกทุกครั้งเมื่อเคลียร์รังเพลิง... แล้วถ้าผายขอบหน้าช่องคายปลอก เดี๋ยวมันก็จะมีอย่างอื่นตามมาอีก, 1911 มีอะไรสัมพันธ์กันที่สุดแล้ว แตะโน่นนิด ต้องเปลี่ยนอย่างอื่นตามเป็นพรวน(ช่างปืนมือใหม่ชอบซน)...

สรุปว่าหากเจอปืนกระบอกไหนถูกฝนเพื่อเปลี่ยนมุมอีเจกเตอร์, หรือต่ออีเจ็กเตอร์ยาว(เอาของคอมมานเดอร์มาใส่)... ให้เลี่ยงไว้ก่อนครับ...
หน้า: [1]
  พิมพ์