เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 04:25:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องผลกระทบที่เกิดขี้นกับเครื่องใช้ไฟฟ้าในกรณีมีฟ้าผ่าใกล้ๆครับ  (อ่าน 1579 ครั้ง)
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 10:00:03 PM »

รบกวนหน่วยนะครับคือว่าวันนี้ดวงไม่ดีเท่าไหร่เลยครับพูดง่ายๆก็ซว.....นั่นแหละครับ ตอนบ่ายมีฟ้าผ่าลงใกล้ๆบ้านครับ ตอนนี้เปิดดู ทีวี +คอมพ์ ไม่ได้เลยครับไม่ทราบว่าจะเกี่ยวกับฟ้าผ่าไหมครับคนข้างๆบ้านก็เป็นเหมือนกันทีวีเสีย  แต่ไม่ทุกบ้านนะครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 10:17:53 PM »

และมันจะซ่อมได้ไหม ครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 10:39:19 PM »

ถ้ามันไม่ลงตรงๆ ก็น่าจะซ่อมได้นะครับ ฟิวส์ในตัวเครื่องมันน่าจะขาดตัดวงจรไปก่อน

ของผมเคยโดนมากับตัวเองหลายปีมาแล้ว นั่งดูทีวีตอนฝนตก ฟ้าลงมาที่สายอากาศวิทยุสมัครเล่น(diamond X510 รุ่นนี้เขาว่าล่อฟ้าดีนัก แต่ผมดันไม่เชื่อ) กระจายเป็นไม้กวาดเลยครับ เสาทีวีอยู่ห่างไปประมาณ สองเมตร ไฟมันก็วิ่งเข้ามาตามสาย โผล่ออกที่เครื่องวีดิโอที่สายทีวีมันเข้ามาก่อนเข้าทีวีครับ  ผลปรากฏว่าไฟลุกออกมาทางช่องใส่เทปเลยครับ ดับกันแทบไม่ทัน ฟิวส์ในบ้านก็ขาด แต่ทีวีไม่เป็นไรครับเพราะเครื่องวีดิโอมันรับไปก่อนแล้ว  ไหว้
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 10:47:19 PM »

ขอบคุณครับ ไหว้และขอบคุณอีกครั้งสำหรับคะแนนแรกของผมครัน Grin Grin Grin ไหว้+1ครับ

SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 10:47:33 PM »

ของผม เคยมีกรณีกับเครื่องคอมพิวเตอร์ เปิดเครื่องค้างไว้ เดินออกไปแป๊บเดียว
ผ่าลงใกล้บ้านเช่นกัน ผลเมนบอร์ดพัง ต้องเปลี่ยนเมนบอร์ด์และซีพียูใหม่ทั้งชุด
โชคดีที่อยู่ในประกัน

ลองให้ช่างตรวจดูอาการดีกว่าครับ  เพราะแต่ละกรณีอาจไม่เหมือนกันก็ได้

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 11:26:43 PM »

น่าจะโดนหางมากกว่าครับ เครื่องใช้ไฟฟ้ารุ่นใหม่ๆจะมีฟิวส์ พอโดยหางเลขกระแสร์จะเข้าเกินฟิวส์ตัดทันทีครับ Grin

sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 11:31:17 PM »

น่าจะโดนหางมากกว่าครับ เครื่องใช้ไฟฟ้ารุ่นใหม่ๆจะมีฟิวส์ พอโดยหางเลขกระแสร์จะเข้าเกินฟิวส์ตัดทันทีครับ Grin

ตามน้าจอยครับ   แนะนำ ครับ ให้ใช้ สายล่อฟ้าดูครับ  เสียเงินอีกนิด ดีกว่า เครื่องใช้ไฟฟ้าพังทั้งบ้าน ครับ ไหว้
supreme
Hero Member

คะแนน 127

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 12:42:00 AM »

ถึงฟ้าผ่าลงข้างบ้าน บ้านเราก็จะโดนกับเขาด้วยครับ มันจะมาตามสายครับ  อย่างสายโทรศัพท์(ปกติมีตัวกันอยู่แล้วที่ box นอกบ้าน) สายไฟบ้าน สายอากาศ เข้าใจว่าตอนฟ้าผ่าถึงไม่ลงที่สายไฟตรงๆ แต่เนื่องจากมันมีพลังงานมหาศาล ทำให้สามารถเหนี่ยวนำสายไฟต่างๆให้เกิดแรงดันสูงๆได้   เครื่องใช้ไฟฟ้าที่เป็นอีเล็คโทรนิกส์ที่เสียบปลั๊กคาไว้ และมีวงจรแบบสวิทชิ่ง มักจะพังครับ (บางทีจะมีคราบดำๆที่ปลั๊กไฟทิ้งไว้ด้วย) และถึงใช้หม้อแปลงถ้าผ่าแรงก็พังเหมือนกัน   พวกสวิทชิ่งข้างในจะมีวงจรป้องกันพวก line filter กับ varistor แต่มันก็ไม่ทันและไม่ทนกับความแรงของฟ้าผ่าครับ

สมัยก่อนที่ทำงานผม พอหน้าฝนนี่ก็ฟ้าผ่าประจำ ปีละครั้งสองครั้ง ผ่าทีก็มีอุปกรณ์เสียหายหลายเครื่องครับ  จนตอนหลังต้องจ้างบริษัทข้างนอกเข้ามา รื้อระบบกันฟ้าผ่าใหม่หมด เดินสายกราวด์ กับติดอุปกรณ์พวก Surge Protector ตามตู้คัทเอ้าท์กับสายสัญญาณก็ดีขึ้นแยะครับ

การศึกษาโดยไม่คิด ไร้ประโยชน์    การคิดโดยไม่ศึกษา เป็นอันตราย
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2010, 11:05:17 PM »

ไหว้ขอบคุณทุกท่านครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

หน้า: [1]
  พิมพ์