เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 10:28:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระยะการฝึกยิงที่เหมาะสมสำหรับมือใหม่  (อ่าน 2602 ครั้ง)
berm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 14

« เมื่อ: กันยายน 23, 2004, 03:15:56 PM »

ผมเพิ่มเริ่มจับปืนครับไปเรียนมาแล้วนิดหน่อย พอไปสนามยิงปืนแล้วไม่รู้ว่าควรยิงที่ระยะเท่าไหร่ดี ขอคำแนะนำ หรือจะจัดเป็นตารางให้ด้วยก็ดีครับ อย่างเช่นผมใช้ Taurus M85 ขนาด 2 นิ้ว ควรเริ่มต้นที่ระยะเท่าไหร่ และจะเพิ่มระยะเท่าไรตอนไหนครับ ขอขนาดลูกปืนอื่นๆด้วยก็ดีเพราะผมมี ออโตเมติกขนาด.22  3 นิ้วด้วย(ขอคร่าวๆก็พอไม่ต้องละเอียดมากครับเข้าใจว่ามีขนาดลำกล้องหลายขนาด)
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2004, 04:31:08 PM »

ยิงใกล้ ๆ ก่อนครับ ถ้าได้กลุ่มเต็มวงดำดีแล้วค่อยยืดระยะออกไป ... ขึ้นต่ำสุด น่าจะเริ่มที่ ๓ เมตรครับ แล้วยืดออกเป็น ๕ , ๑๐ , ๑๕ ...

sak.
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2004, 04:54:42 PM »

Smiley
ครับ
ระยะก้อคงแล้วแต่ใจชอบครับ
ที่จะขอแนะนำ คือระยะ15เมตร ตั้ง 0
                         ระยะยิงเพื่อหาความชำนาญ 7-8 เมตรครับ
                         ระยะ10 - 25 ฝึกไว้บ้างเพื่อจะได้รู้กลุ่มที่ลูกตกครับ
                         ระยะ 5 เมตร ลงมาถึง2เมตรเพื่อการป้องกันตัวครับ
 Smiley
rey
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2004, 07:25:41 PM »

ตอบเหมือนที่คุณจักรกฤชแนะครับ
ตอนผมฝึกยิงใหม่ๆ เริ่มที่ 25 เมตร เพราะข้อจำกัดของสนามบังคับ ยิงก้นเป็นพันนัด ก็ยิงไม่ได้ดีซักที
ทีหลังพอเปลี่ยนสนามมีฝรั่งครูฝึก/เจ้าของสนามยิงปืน มาแนะให้ หาสติกเกอร์เป้าวงกลม เส้นผ่านศูนย์กลางซัก 1 นิ้ว
มาติดเป้าที่ระยะ 3 เมตร  ยิงชุดละ 5 นัด  ถ้ายิงเข้าวงหมด ก็เลื่อนไปที่ 5 เมตร แล้วก็ 7 เมตร ......
เค้าบอกว่า ยิงที่ระยะใกล้ๆ ก่อน จะได้รู้ว่าที่ยิงไม่เข้าเป้าเพราะขยุมไก หรือเพราะเหตุอื่นๆ  ถ้าเริ่มยิงที่ระยะไกล ก็จะไม่รู้ข้อผิดพลาดของตัวเอง  ยิ่งฝึกยิงมากอาจทำให้ติดนิสัยที่ผิดๆ
เสนัด...
............
Sr. Member

คะแนน 4

ลั่นไก 1911

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2004, 07:37:21 PM »

ลองยิงแห้งบ่อยๆครับ แล้วยิงจริงให้นิ่งเหมือนยิงแห้ง ศูนย์ดี ลั่นไกดี(มือใหม่ชอบกระตุกไก) ผลออกมาดีครับ Grin ขอให้สนุกกับการยิงปืนครับ Wink

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ สองหมื่นกว่าวัน อย่าปล่อยชีวิตให้.............
Ch@i-Yo.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2004, 09:24:24 PM »

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ครับ

... สำหรับรองเท้าที่ใส่ขณะยิงปืนนั้น มีผลต่อการยิงมากน้อยแค่ไหน  ที่ผ่านมาผมจะใส่แต่รองเท้าแตะไป   คราวหน้าจะใส่ผ้าใบ  คิดว่าฐานจะแน่นขึ้น ยืนถนัดขึ้น   ขอคำแนะนำครับ.... Grin

" Forgive your enemies  but  never forget their names "... J.F.K. ...
sak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2004, 09:37:39 PM »

Smiley
ครับ
ขอเพิ่มเติมครับ  ท่าทางการยืน  ควรโน้มตัวไปข้างหน้านิดๆครับ  อย่ายืนแอ่นไปข้างหลัง  การกำปืน การล็อคข้อมือ แขน ไหล่ ท่าทางควรเป็นรูปแบบที่เหมือนกันทุกครั้งครับ
 Smiley
aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

มีดินต้องหมั่นฟื้น มีปืนต้องหมั่นยิง

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 24, 2004, 07:58:17 AM »

... สำหรับรองเท้าที่ใส่ขณะยิงปืนนั้น มีผลต่อการยิงมากน้อยแค่ไหน  ที่ผ่านมาผมจะใส่แต่รองเท้าแตะไป   คราวหน้าจะใส่ผ้าใบ  คิดว่าฐานจะแน่นขึ้น ยืนถนัดขึ้น   ขอคำแนะนำครับ.... Grin
รองเท้าผ้าใบหรือรองเท้ากีฬาแบบใส่วิ่ง(Running)แบบที่มีส้นและมีดอกยางหรือ ร่องกันลื่นปานกลางหรือมีมากหน่อยแบบAdventureจะเหมาะสมกว่ารองเท้าแตะครับ เพราะยึดเกาะพื้นดิน พื้นหญ้าหรือสภาพพื้นทั่วๆไปได้ดี ทำให้ยืนได้มั่นคง สมดุลจะดี ไม่ลื่น และสุภาพกว่าด้วย หลายๆสนามห้ามใส่รองเท้าแตะนะครับ แม้แต่รองเท้าแตะของนอกก็ตาม Wink
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 24, 2004, 08:16:02 AM »

ส่วนตัวผมเริ่มที่ 5 10 15  เมตร ครับ Grin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 24, 2004, 10:43:02 AM »

ผมว่าฐานจะแน่นอยู่ที่ท่ามากกว่ารองเท้าครับ แล้วแต่ว่าชอบท่าสามเหลี่ยม หรือท่าต่อสู้ วางเท้าให้ถูกแบบก็มั่นคงพอครับ ... ส่วนรองเท้าผมว่าใส่ผ้าใบดีกว่าครับ เคลื่อนไหวสะดวก รวดเร็ว สุภาพครับ

nick
Hero Member

คะแนน 12

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 24, 2004, 12:39:39 PM »

ผมก้อมือใหม่ ใช้ CZ รางเต็ม ยิงประมาณ 200 นัด ระยะ 15 เมตรตลอด กลุ่ม 3-4 นิ้ว ประมาณวงเก้า เนื่องจากศูนย์หน้า จุดเยื้องซ้ายครับ

ไม่ทราบพอทนไหมครับแนะนำด้วยอ่ะ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 24, 2004, 01:51:12 PM »

ผมก้อมือใหม่ ใช้ CZ รางเต็ม ยิงประมาณ 200 นัด ระยะ 15 เมตรตลอด กลุ่ม 3-4 นิ้ว ประมาณวงเก้า เนื่องจากศูนย์หน้า จุดเยื้องซ้ายครับ

ไม่ทราบพอทนไหมครับแนะนำด้วยอ่ะ

กลุ่มขนาดนี้ เล็กกว่าขนาดหัวใจของผมอีก (ลองกำมือวัดดูครับ) ... ลองหาซองมาฝึกชัก ขึ้นลำ แล้วยิงมือเดียว ๒ นัดดูครับ ทำช้า ๆ เน้นความปลอดภัย

หน้า: [1]
  พิมพ์