เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 08:42:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: .40 and 9 mm.  (อ่าน 4830 ครั้ง)
puntakarn
คนนครศรีธรรมราช...รักนายหลวงครับ
Full Member

คะแนน 32

ไม่เอาคนเผาบ้านเผาเมือง...

« เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 09:38:46 PM »

ผมอยากรู้ว่าระหว่าง.40และ9 mm. ขนาดไหรจะมีความแรงมากกว่ากันครับและควรเลือกขนาดใดครับพอดีผมเล็งไว้ครับยี่ห้อซิกซาวเออร์
 p229 แต่ไม่รู่ว่าจะเลือกขนาดไหนดีและราคากระสุนต่างกันมากไหมอันไหนหาง่ายกว่ากันครับ
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 09:53:20 PM »

กระสุนขนาด 9 มม. พาราฯ จะมีแรงดันในรังเพลิงเฉลี่ยประมาณ 35,000 ปอนด์/ตารางนิ้ว
หัวกระสุนหนัก 115 เกรน จะมีความเร็วต้นประมาณ 1,155 ฟุต/วินาที ให้แรงปะทะที่ปากกระบอกประมาณ 340 ฟุต/ปอนด์

กระสุนขนาด .40 สมิธแอนด์เวสสัน จะมีแรงดันในรังเพลิงเฉลี่ยประมาณ 35,000 ปอนด์/ตารางนิ้ว
หัวกระสุนหนัก 180 เกรน จะมีความเร็วต้นประมาณ 1,015 ฟุต/วินาที ให้แรงปะทะที่ปากกระบอกประมาณ 412 ฟุต/ปอนด์

ผมเชียร์กระสุนขนาด .40 สมิธฯ ครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
chaiwat_colt.45
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 09:54:00 PM »

.40 ไหว้

11 มม.
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 10:28:30 PM »

.๔๐  แน่นอนกว่าครับ  ได้เปรียบที่ขนาดและน้ำหนักหัวกระสุนทำให้มีพลังงานถ่ายเทไปยังเป้าหมายเยอะกว่า ๙ มม. ครับ   Wink

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 10:36:15 PM »

พี ๒๒๙ ขนาดเต็มมือจับถนัด เลือก .๔๐ เลยครับ แต่ถ้าปืนเล็กจับได้ไม่ครบนิ้วอย่างขนาด กล๊อก ๒๖/๒๗ ผมชอบ ๙ มม. มากกว่า

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
werasak
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2010, 12:23:58 AM »

แบบนี้แนะนำ .40 ครับ
oneholeshot - รักในหลวง
Abe Lincoln may have freed all men, but Sam Colt made them equal.
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2010, 01:52:39 AM »

ถ้าต้องการอำนาจหยุดยั้งสูงทำไมไม่เลือก .45 ไปเลยครับ หรือว่าชอบ .40 เป็นพิเศษครับ  ยิ้มีเลศนัย

AO.
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2010, 01:54:03 AM »

.เลือก .40 S&W ครับ   ณ.เวลานี้ กระสุนหาง่ายกว่า 9 มม.
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2010, 04:49:52 AM »

.เลือก .40 S&W ครับ   ณ.เวลานี้ กระสุนหาง่ายกว่า 9 มม.
อ้าว เวลานี้ .40 หาง่ายกว่า 9 มม. แล้วเหรอครับ
แถวบ้านผม ต่างจังหวัด ตอนนี้ ลูกอะไร ก็ไม่มีขาย
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2010, 06:41:23 AM »

.40 น่าใช้สุดครับ  ขนาดกำลังดีแถมมีปริมาณ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2010, 09:09:10 AM »

.เลือก .40 S&W ครับ   ณ.เวลานี้ กระสุนหาง่ายกว่า 9 มม.
อ้าว เวลานี้ .40 หาง่ายกว่า 9 มม. แล้วเหรอครับ
แถวบ้านผม ต่างจังหวัด ตอนนี้ ลูกอะไร ก็ไม่มีขาย

.๔๐ ลูกมันใหญ่กว่า ๙ มม. เวลากระสุนตกเลยหาเจอได้ง่ายกว่า ๙ มม. ครับ... Grin Grin Grin  ขออภัย... ล้อเล่นครับ... ณ เวลานี้... กระสุนปืนทุกชนิดล้วนหายากทั้งนั้นครับ... ไม่ว่าจะขนาดไหน...

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2010, 10:58:17 AM »

ในภาพด้านบน  ผมเทียบให้ครับ  ระหว่าง caliber 9 luger และ .40S&W ครับ
ทั้งความเร็วของหัวกระสุน  พลังงานสะสมในหัวกระสุน 
ลำกล้องทดสอบ  น้ำหนักหัวกระสุน  และแรงดันในรังเพลิง

จะเห็นได้ว่า  ทั้งสอง caliber มีข้อแตกต่างกันไม่มากเท่าไหร่นัก
รวมถึง 9 luger เอง...ก็ยังมีทั้ง +P และ +P+ เป็นทางเลือกเลือกเพิ่มด้วย

ผมไม่แน่ใจว่า  ท่าน puntakarn มีอาวุธปืนไว้ในครอบครองอยู่เดิมหรือไม่นะครับ
แต่วันที่ผมเลือก .40S&W ทั้ง ๆ ที่ผมใช้ปืน full size  9 luger อยู่แล้วนั้น
รวมถึงมีปืนให้เลือกในขณะนั้น ทั้งสอง caliber ด้วย

ก็เพราะผมต้องการปืนแม็กกาซีนที่บรรจุกระสุนแถวคู่
ผมต้องการปืนที่มีขนาดเล็กกว่า เบากว่าของเดิม ง่ายต่อการดูแลรักษา
และผมต้องการปืนระบบลั่นไกซึ่งมิใช่ single action ล้วน

จะสังเกตได้ว่า  ผมไม่ได้นำ Ballistic ของกระสุนมาประกอบในการตัดสินใจเลย
สิ่งเดียวที่ค่อนข้างได้เปรียบของ .40S&W ก็คือ น้ำหนักของหัวกระสุน
แต่ก็ต้องแลกมาด้วย recoil ที่เพิ่มขึ้นมากกว่า 9 luger ครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2010, 11:04:29 AM โดย ฟอ สระไอ๊ซ์ วอ สระอัน » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2010, 11:06:43 AM »

ถ้าต้องการอำนาจหยุดยั้งสูงทำไมไม่เลือก .45 ไปเลยครับ หรือว่าชอบ .40 เป็นพิเศษครับ  ยิ้มีเลศนัย

SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2010, 11:17:03 AM »

.40

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2010, 11:39:14 AM »

ข้าม ๙ พารา ไปเลยครับ ต้อง นำ.๔๐ S&W ไปเปรียบ กับ .๔๕ ACP ครับ  และไม่เป็นรอง .๔๕  ด้วยซ้ำ ถ้าประกอบตัวปืน ถือว่าศักยภาพ .๔๐ เหนือกว่า

.๔๐ เป็นกระสุนที่พัฒนา เพื่อใช้กับมนุษย์หนังบาง ในระยะ ๑๐ ปี +/- มานี้ 
หัวกระสุน ๑๘๐ เกรน ความเร็ว ๑,๐๐๐.- ฟุต/วินาที +/- พลังงาน อยู่ที่ ๔๒๐ ปอนด์/ตารางฟุต +/- จากลำกล้อง ๔ นิ้ว
อานุภาพของหัวกระสุน ความเร็วคือตัวแปรสำคัญ มีค่ามากกว่าน้ำหนักหัวกระสุน

ในขนาดของตัวปืน ใกล้เคียงปืน  ๙ พารา แต่จุกระสุนได้ถึง ๑๕ นัด น้ำหนักกระสุนเฉลี่ยหนักว่า ๙ พารา ราว ๒ กรัม +/- 
เห็น อานุภาพโดยรวม แล้วใช่ไหมครับ. 

และหัวกระสุนระดับ ๑๘๐ เกรน ของ .๔๐  พลังงานที่ได้  ๔๒๐ ปอนด์/ตางรางฟุต .. แต่น้ำหนักหัวกระสุนขนาดนี้
จะเกิดแรง ปะทะ ระดับเดียว หรือเหนือกว่า ๒๓๐ เกรน จาก .๔๕  ในขณะที่จุกมากกว่าถึง ๑๕ นัด แต่ตัวปืนเบากว่า

พลังงานที่ได้ กับแรงปะทะ นั้น เป็นคนละตัวนะครับ  คอปืน มักจะนำมาปะปน จนมองว่าเป็นตัวเดียวกัน โดยเข้าใจผิด
พลังงาน คือค่าทางทฤษฎี   ส่วนแรงปะทะ คือ ผลของพลังงานที่ได้จากการเข้ากระทำกับวัตถุ 
ขึ้นอยู่กับลักษณะของวัตถุที่กระทบ และแบบของหัวกระสุน  แม้ว่า น้ำหนักและความเร็วจะเท่ากัน แต่หัวรู และหัวปลายตัด
จะเพิ่มแรงต่อต้านของเนื้อเยื่อมากกว่า fmj  นี่ละครับ ที่เรียกว่าแรงปะทะ 

และอำนาจสังหารนั้น คือการทะลุทะลวงเข้าไปทำลายอวัยวะ  ซึ่งกระสุนปืน มีอำนาจสังหารทุกชนิด เพียงแต่ ยับเยินเฉียบขาด ต่างกัน

.๔๐ S&W จึงเป็นกระสุนและตัวปืน กึ่งออโต ที่น่าใช้ มากที่สุดอีกขนาดหนึ่ง.. แต่การเป็นของใหม่ จักต้องใช้เวลาพอสมควรที่จะขึ้นมาอยู่แถวหน้า นะครับ

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์