เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 06:16:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การปอกมังคุดอย่างชาวสวนมืออาชีพ เขาทำกันอย่างไร? … มาดูกันค่ะ  (อ่าน 4280 ครั้ง)
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 05:18:34 PM »

ลิงค์ที่รูปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2010, 05:06:30 PM โดย yod - รักในหลวง ครับ » บันทึกการเข้า

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 05:35:18 PM »

ขอบคุณครับ...
         อยากเห็นการปอกทุเรียนแบบง่ายๆ...มีบ้างไหมครับ หลงรัก
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 06:22:47 PM »

ปล่อยให้มันงอมสุดๆเอามือแหกมันก็ออกแล้วหรือก่อนจะแหกก็เอานิ้วดันๆตรงร่องพูก่อนมันจะออกง่าย ขออย่างเดียวให้เอานิ้วสอดใส่ระหว่างหนามให้ใด้ก่อน ไม่ต้องใช้มีดเลยทุเรียน มังคุดบีบข้างๆทีเดียวแรงๆพอดีๆทีเดียวจบงายๆ. เยี่ยม
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 06:24:12 PM »

ปอกเก่งจัง  Wink

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 06:37:28 PM »

ผมสามารถ กินกล้วย ได้โดยที่ไม่ต้องใช้มือปลอก ครับ ไม่ใช้ ปาก ปอกด้วย ครับ ยิ้มีเลศนัย
อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 06:45:34 PM »

อีกอย่างที่ผมเพิ่งทราบ ที่เป็นกลีบคล้ายดอกจันทร์ทางก้นของลูกมังคุด จะบอกจำนวนกลีบด้านในอย่างแม่นยำด้วยครับ

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 03:50:29 PM »

มังคุด
กินทั้งเม็ด อร่อย-มันดี
ไม่เชื่อทดลองดู  ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 04:01:00 PM »

เปิดลิงค์ไม่ได้แล้วครับน้ายอด  มันขึ้นว่า wrong paramiter

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 04:01:47 PM »

ผมมือสมัครเล่นครับ

มังคุดที่บ้าน ผมจะดึงก้านออก  มันจะหลุดผลัวะมา จนเห็นเนื้อขาว ๆ

แล้วค่อยบิที่เหลือ 

ลองกินมังคุดแข่งกันกับเพื่อน ด้วยการปอกวิธีนี้มาแล้ว

ผล ปาก กลืนไม่ทันมือปอกครับ..
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 04:04:30 PM »

ผมสามารถ กินกล้วย ได้โดยที่ไม่ต้องใช้มือปลอก ครับ ไม่ใช้ ปาก ปอกด้วย ครับ ยิ้มีเลศนัย

อย่าลืมบอกด้วยสิครับ... ว่าเป็นกล้วยตาก... กล้วยฉาบ... หรือกล้วยบวดชี... ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 04:08:41 PM »

ผมมือสมัครเล่นครับ

มังคุดที่บ้าน ผมจะดึงก้านออก  มันจะหลุดผลัวะมา จนเห็นเนื้อขาว ๆ

แล้วค่อยบิที่เหลือ 

ลองกินมังคุดแข่งกันกับเพื่อน ด้วยการปอกวิธีนี้มาแล้ว

ผล ปาก กลืนไม่ทันมือปอกครับ..

ผมก็มือสมัครเล่น... เอาเล็บหยิกข้างๆ ผลแบ่งครึ่ง บน-ล่าง... จากนั้นบิให้เปลือกหลุดออกจากกัน... ซีกไหนมีเนื้อติดไปก็จะกัดด้วยปาก...

มังคุด
กินทั้งเม็ด อร่อย-มันดี
ไม่เชื่อทดลองดู  ครับ

กลืนทั้งเม็ด... ต้องลูกตะคร้อครับ... ปอกใส่ถ้วย... เหยาะน้ำปลา... จากนั้นใช้ช้อนซด...

ปล.เมล็ดมะตูมกำลังรวบรวมครับผม... ต้องเก็บหลายลูก... เพราะเมล็ดมันน้อยครับ... Grin Grin Grin

sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 04:14:12 PM »

อย่าลืมบอกด้วยสิครับ... ว่าเป็นกล้วยตาก... กล้วยฉาบ... หรือกล้วยบวดชี... ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ไม่ ครับ  กล้วย สดๆ ครับ  กินทั้งเปลือก ครับ  (ล้อเล่น ครับเอาฮา)
  ว่าแต่ ท่าน พี่ เล่นซะผมไปไม่ถูุกเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน    กล้วยตาก ต้องแกะจากถุง อยู่ดี กล้วยฉาบก็เหมือนกัน
แต่ กล้วยบวชชีไม่ต้องแกะ ครับ  เดี๋ยวแม่ค้า จัดให้ ครับ  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก  ใส่ปากได้เลย  ขำก๊าก ขำก๊าก ไหว้
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 04:20:19 PM »

อะไรครับพี่ศักดา   Shocked

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 04:51:39 PM »

กินกล้วย ครับไม่ต้องปลอกเปลือก  กินทั้งเปลือก ครับ ท่านพี่ ~ Sitthipong - รักในหลวง ~   Grin Grin ไหว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 05:29:24 PM »

กินกล้วย ครับไม่ต้องปลอกเปลือก  กินทั้งเปลือก ครับ ท่านพี่ ~ Sitthipong - รักในหลวง ~   Grin Grin ไหว้

คิก คิก คิก คิก

หน้า: [1] 2
  พิมพ์