เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 04:30:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การปอกมังคุดอย่างชาวสวนมืออาชีพ เขาทำกันอย่างไร? … มาดูกันค่ะ  (อ่าน 4273 ครั้ง)
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 06:04:29 PM »

มังคุด
กินทั้งเม็ด อร่อย-มันดี
ไม่เชื่อทดลองดู  ครับ
มังคุดกวนไม่ทิ้งเม็ดเอาเม็ดกวนพร้อมๆกับเนื้ออร่อย คนจีนเอาเปลือกทำยา มังคุดกวนอร่อยกว่าทุเรียนกวน เนื้อมังคุดเอาทำไวน์ใด้มีขายที่จันท์. ทั้งเนื้อมังคุดและเนื้อทุเรียนแช่เอาใว้ที่ช่องแช่แข็งใด้นานๆเป็นเดือนๆ. เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2010, 06:08:57 PM โดย WILLYSรักในหลวง » บันทึกการเข้า
amfine02 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 142

เรียกผมว่าป้องครับ

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 08:26:38 PM »

เพิ่งจะรู้...ว่าบีบด้านบนเอา ขอบคุณครับ

[/url]
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 09:42:07 PM »

มังคุด
มังคุดกวนไม่ทิ้งเม็ดเอาเม็ดกวนพร้อมๆกับเนื้ออร่อย คนจีนเอาเปลือกทำยา มังคุดกวนอร่อยกว่าทุเรียนกวน เนื้อมังคุดเอาทำไวน์ใด้มีขายที่จันท์. ทั้งเนื้อมังคุดและเนื้อทุเรียนแช่เอาใว้ที่ช่องแช่แข็งใด้นานๆเป็นเดือนๆ. เยี่ยม

มายืนยันอีกคน  มังคุดกวนทั้งเมล็ดอร่อยมาก  เมล็ดที่ผ่านการกวนแล้วเหมือนเมล็ดมะม่วงหิมพานต์เลย  มัน ๆ น้ำลายหก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 10:26:29 PM »

Grin Grinผมมีโอกาสได้ไปอยู่นครศรีธรรมราชมาหลายปี เคยได้กิน"มังคุดคัด" เค้ากินกันทั้งเม็ดอร่อยดีครับ

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 07:32:19 AM »

ไหว้.... เยี่ยม

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 09:24:21 AM »

Grin Grinผมมีโอกาสได้ไปอยู่นครศรีธรรมราชมาหลายปี เคยได้กิน"มังคุดคัด" เค้ากินกันทั้งเม็ดอร่อยดีครับ
        โย อำเภอไร๊ หลวง
กร๊ากกก...ลาวชวนลาว แหลงใต้ คิก คิก คิก คิก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 09:25:51 AM »

ผมมือสมัครเล่นครับ

มังคุดที่บ้าน ผมจะดึงก้านออก  มันจะหลุดผลัวะมา จนเห็นเนื้อขาว ๆ

แล้วค่อยบิที่เหลือ 

ลองกินมังคุดแข่งกันกับเพื่อน ด้วยการปอกวิธีนี้มาแล้ว

ผล ปาก กลืนไม่ทันมือปอกครับ..

ผมก็มือสมัครเล่น... เอาเล็บหยิกข้างๆ ผลแบ่งครึ่ง บน-ล่าง... จากนั้นบิให้เปลือกหลุดออกจากกัน... ซีกไหนมีเนื้อติดไปก็จะกัดด้วยปาก...

มังคุด

กลืนทั้งเม็ด... ต้องลูกตะคร้อครับ... ปอกใส่ถ้วย... เหยาะน้ำปลา... จากนั้นใช้ช้อนซด...

ปล.เมล็ดมะตูมกำลังรวบรวมครับผม... ต้องเก็บหลายลูก... เพราะเมล็ดมันน้อยครับ... Grin Grin Grin

ขอบคุณ คัก ไหว้

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 09:59:12 AM »

ปอกเก่งจัง  Wink

ผมสามารถ กินกล้วย ได้โดยที่ไม่ต้องใช้มือปลอก ครับ ไม่ใช้ ปาก ปอกด้วย ครับ ยิ้มีเลศนัย

ผมมีคาถาบ่มกล้วย สามารถบ่มกล้วยให้สุกได้ในคืนเดียว

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 10:21:20 AM »

ลองกินเม็ดมังคุด รู้สึกยังไม่อร่อยเท่าไร

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 11:45:37 AM »

ผมสามารถ กินกล้วย ได้โดยที่ไม่ต้องใช้มือปลอก ครับ ไม่ใช้ ปาก ปอกด้วย ครับ ยิ้มีเลศนัย

ผมมีคาถาบ่มกล้วย สามารถบ่มกล้วยให้สุกได้ในคืนเดียว

งั้น ขอคาถาหน่อยครับ ผมตัดกล้วยแก่ไว้แรกเช้า  วันอังคารพรุ่งนี้ก็ต้องได้กินแล้ว    ยิ้มีเลศนัย
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 11:49:37 AM »

งั้น ขอคาถาหน่อยครับ ผมตัดกล้วยแก่ไว้แรกเช้า  วันอังคารพรุ่งนี้ก็ต้องได้กินแล้ว    ยิ้มีเลศนัย

ปลาซิว ปลาสร้อย อย่าตอดให้เปลืองเหยื่อตะ

เขาเอาไว้ล่อปลาช่อนเติบๆ แลบลิ้น แลบลิ้น

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
EAK1980 รักในหลวง
ชาติใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล แม้ชาติย่อยยับอับจน บุคคลจะสุขอย่างไร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 68

ไปได้ทุกที่.....ที่มีทาง ฅ.ฅนสร้างทาง

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 04:19:19 PM »

ลองกินเม็ดมังคุด รู้สึกยังไม่อร่อยเท่าไร
พี่ลองแล้วหรือ Grin
ผมว่าจะลองดูเหมือนกัน...กินทั้งเม็ดพร้อมเนื้อถ้ามันไม่อร่อย
ผมว่าจะลองทั้งเปลือกด้วย  ยิ้มีเลศนัย คงรสชาติพิลึก เคยลองชิมเปลือกมันฝาดดี หัวเราะร่าน้ำตาริน

Long Live The King

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 04:59:41 PM »

พี่ลองแล้วหรือ Grin
ผมว่าจะลองดูเหมือนกัน...กินทั้งเม็ดพร้อมเนื้อถ้ามันไม่อร่อย
ผมว่าจะลองทั้งเปลือกด้วย  ยิ้มีเลศนัย คงรสชาติพิลึก เคยลองชิมเปลือกมันฝาดดี หัวเราะร่าน้ำตาริน

เม็ดเล็กพอไหว้ เม็ดใหญ่ไม่ไหว

เรื่องเปลือก ดรุณศึกษามีนิทานบอกเปลือกกินไม่ได้(เช็คอายุเปล่าเนี่ยยยยยย) Grin Grin Grin 555555555

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 07:18:43 PM »

ว่าแล้ว ผมก็ไม่ได้กินมังคุด นานแล้ว
พรุ่งนี้ ต้องไปหาซื้อมากินซะบ้าง
ขอบคุณครับ
MR.BEEN รักในหลวง
"ประชานิยม (มากไป)สังคมล่มจม"
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 07:20:48 PM »

มังคุด ช่วงนี้กินเกือบทุกวันเลย โลล่ะ 15-20 บาท น้ำลายหก

htthttp://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=7742225p://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=9457792
http://zplus.exteen.com/category/Music
http://www.gimyong.com/board53/index.php?topic=2144.0
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์