เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 12:22:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากหาอาชีพเสริม ครับ  (อ่าน 7082 ครั้ง)
sada
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 12:18:18 AM »

เนื่องด้วย สภาวะเศษฐกิจ ไม่ค่อยดี รายได้ หดหายไป ประมาณ 40 เปอร์เซน
จาก อาชีพเดิม ของผม เนื้อง จาก มีคู่แข่ง จำนวนมาก
ทำให้ รายได้น้อยลงแต่ ค่าใช้จ่าย(เท่าเดิม)อาจจะมากขึ้นด้วยซ้ำ
ผมขอถาม พี่ๆว่า  มีอาชีพเสริมอะไรบ้าง ที่ท่านทำอยู่ครับ
หรือเป็นอาชีพที่พี่ๆไม่ได้ทำ แต่เห็นว่ารายได้ดี อยากขอคำแนะนำ ครับ
บอกตรงๆ ครับว่าผมเองก็เบื่อกับอาชีพซ่อมมือถือพอสมควรเหมือนกัน(ทำมาหลายปี)แต่จำเป็นต้องทำอยู่
แต่ผมเป็นคนไม่ค่อยมีความรู้ (ไม่จบม.6 ) ครับ
ขอบคุณ พี่ๆล่วงหน้า ครับ
 ไหว้ ไหว้ ไหว้
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 06:51:27 AM »

ต่อไปตลาดจะเป็นตลาดของผู้เชี่ยวชาญครับบัง  เมื่อวานผมคุยกับผู้ใหญ่บางท่านตอนนี้ก็เริ่มทำส่งออกผ่านทาง we love shopping บางคนก็ผ่านทางเวป ตลาดนะครับ  ผมว่าบังควรถามตัวเองก่อนดีกว่านอกจากมือถือแล้วบังถนัดอะไรนะ  แล้วค่อยมาถามว่าทิศทางแนวโน้มหรือวิธีการที่จะสามารถทำได้คสรทำอย่างไรดีกว่าไหมครับ  หาตัวเองให้เจอก่อนน่าจะดี  หรือจะมาทำอาชีพเสริมเหมือนผมละ  คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก  ได้ทั้งเงินแถมด่าคนก็ได้ถ้าอยากด่า เวลาจำเป็นต้องโกหกก็ไม่บาปด้วย

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 06:55:02 AM »

สวัสดีครับ
              ผมก็เคยเจอปัญหาทางเศรษฐกิจเหมือนกัน รายได้หลักไม่พอใช้จ่าย
ผมจึงลองทำธุรกิจขายตรง   ขายประกันชีวิต       ซื้อขายรถยนต์มือสองและเป็น
นายหน้าขายที่ดิน  ทั้งนี้เราต้องชอบในงานที่ทำด้วยนะครับ ขอให้โชคดีครับ หลงรัก
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 07:11:37 AM »

บางงานเงินดีแต่เสียสุขภาพจิต ผมก็ไม่ทำนะครับ   Wink Wink Wink  เออตาบังเก็บเงินซักก้อนทำสวนก็ดีนะเพื่อผมตอนนี้เค้าทำพวกสวนปราศจากสารเคมี พลักดันเป็นแบรน ทำเป็น otop ส่งนอกกันเลยนะท่านเน้นคุณภาพ  สวนไม่ใหญ่มากแต่คุณภาพของผลไม้เค้าดีมากจริงๆนะ เห็นว่ารายได้เป็นกอบเป็นกำขายดีเลย

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
POK104Gun รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 175

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 10:05:13 AM »

ขอเป็นกำลังใจให้คุณอาศักดา ครับ  ลองพิจารณาดูหลายๆด้าน ใจเย็นๆ
อยากให้ทำแล้วสบายใจ ไม่อยากให้ทำแล้วเหมือนกลับมาทำให้ไม่สบายใจอีก
มองเป็นรายได้เสริม ลดเรื่องความเสี่ยง หากทำในสายงานเกี่ยวข้องกับงานเดิม
ได้ก็จะดี ความเสี่ยงน้อยลง เป็นกำลังใจให้ครับ
POK104Gun
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 10:06:28 AM »

ถือลูกซองที่ซื้อไปจากเมืองชลฯ.....คุม Pub เร๊ย...
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 10:59:11 AM »

ถือลูกซองที่ซื้อไปจากเมืองชลฯ.....คุม Pub เร๊ย...
เฝ้าโรงเรียนอนุบาลพอไหวครับ    หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 11:27:11 AM »

ให้ไปเต้นบัลเลย์น้ำซะยังง่ายกว่าครับ

MR.BEEN รักในหลวง
"ประชานิยม (มากไป)สังคมล่มจม"
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 11:37:47 AM »

แนะนำอาชีพใกล้ๆตัวผม ที่บ้านผม พ่อตา- แม่ยาย ขายข้าวมันไก่
 มีคนมารับไปขายหน้าโรงงานตอนเช้ามืด คนงานออกกะ เข้ากะ
 เขาได้กำไรต่อห่อ 2-5 บาท บางครั้งเอาไป
 100-200 ห่อ(คนมาสั่งไปอีกที) กำไรเห็นๆเลยครับ
หลงรัก

htthttp://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=7742225p://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=9457792
http://zplus.exteen.com/category/Music
http://www.gimyong.com/board53/index.php?topic=2144.0
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 12:24:10 PM »

สมัครเป็นเจ้่าหน้าที่ปราบไฟใต้เลยครับ  ผมรู้จักอยู่คนหนึ่งอยู่ปัตตานีใส่เครื่องแบบทหารเลย  เห็นบอกปิดล้อมทียิงกันมันส์  Cheesy

แต่ผมว่าอาชีพค้าขายดีที่สุดครับ  ขายอะไรก็ได้ที่มีคนใช้  คนกินเยอะ ๆ  Wink

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 01:52:27 PM »

ซ่อมอย่างเดียวหรือว่าขายเครื่องด้วยครับ ขายโทรศัพท์ปัญหาแถวบ้านผมคือคนมีเงินเย็นครับ ตัดราคาเจ้าเล็กหมด แก้โดยลงเครื่องเพิ่มครับ

หรือไม่ก็หาเครื่องจีนหรือมือสองมาขายครับ หรือไม่ก็รับจำนำเครื่ิอง

แต่ผมคิดอีกอย่างครับ โทรศัพท์ใหม่ 1 เครื่อง ลงทุน 1000 กำไร 100 - 200 บาท ถ้าขายในห้างเหลือกำไรเครื่อง 50 บาท

มาบุญครองเครื่อง bb,ไอโฟน  ( ขายส่ง ) ลงทุน 20,000 + - กำไร 200 หรือ 150 แต่เน้นปริมาณครับ แต่ขายปลีกจะได้มากหน่อยแต่คู่แข่งเต็มห้าง

ผมเลยขายเสื้อผ้าเอากำไรน้อย,ต้นทุนก็น้อย แต่เน้นปริมาณคือ ทุนตัวละ 200 บาท กำไร 50 - 100 บาท ( เป็นบางทำเลและคู่แข่ง ) ต่่างจังหวัดไกลๆเอาครึ่งต่อครึ่งครับ

ผมมองหาจากกำไรก่อนว่าต้องการเท่่าไร / วัน เช่นต้องการกำไรจากการขาย ชิ้นละ 50 บาท วันหนึ่งขาย 10 ชิ้นหรือมากกว่า ก็จะได้กำไรวันละ 500 บาท

เอาใจช่วยครับพี่  ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2010, 01:53:58 PM โดย Choro - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 02:00:34 PM »

เอาใจช่วยครับ
ผมเองก็ยังงง ๆ มาถึงวันนี้ได้ไง
เงินเดือนราชการไม่กี่ตังค์  แต่คิดว่า
คงเป็นเพราะมีวินัยในการใช้เงิน 
รู้หาไม่เท่าไหร่  รู้ใช้สำคัญกว่า
แต่อาจจะเพราะผมไม่มีลูกด้วยครับ
        สู้ต่อไป ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 02:44:53 PM »

สมัครเป็นเจ้่าหน้าที่ปราบไฟใต้เลยครับ  ผมรู้จักอยู่คนหนึ่งอยู่ปัตตานีใส่เครื่องแบบทหารเลย  เห็นบอกปิดล้อมทียิงกันมันส์  Cheesy

แต่ผมว่าอาชีพค้าขายดีที่สุดครับ  ขายอะไรก็ได้ที่มีคนใช้  คนกินเยอะ ๆ  Wink
ไม่ไหว ครับ ท่านพี่  ผมเองก็ยัง กลัวๆเหมือนกัน ครับ ขนาดไม่ได้เป็นอะไรเลย นะครับ ไหว้
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 04:17:42 PM »

ซ่อมอย่างเดียวหรือว่าขายเครื่องด้วยครับ ขายโทรศัพท์ปัญหาแถวบ้านผมคือคนมีเงินเย็นครับ ตัดราคาเจ้าเล็กหมด แก้โดยลงเครื่องเพิ่มครับ

หรือไม่ก็หาเครื่องจีนหรือมือสองมาขายครับ หรือไม่ก็รับจำนำเครื่ิอง

แต่ผมคิดอีกอย่างครับ โทรศัพท์ใหม่ 1 เครื่อง ลงทุน 1000 กำไร 100 - 200 บาท ถ้าขายในห้างเหลือกำไรเครื่อง 50 บาท

มาบุญครองเครื่อง bb,ไอโฟน  ( ขายส่ง ) ลงทุน 20,000 + - กำไร 200 หรือ 150 แต่เน้นปริมาณครับ แต่ขายปลีกจะได้มากหน่อยแต่คู่แข่งเต็มห้าง

ผมเลยขายเสื้อผ้าเอากำไรน้อย,ต้นทุนก็น้อย แต่เน้นปริมาณคือ ทุนตัวละ 200 บาท กำไร 50 - 100 บาท ( เป็นบางทำเลและคู่แข่ง ) ต่่างจังหวัดไกลๆเอาครึ่งต่อครึ่งครับ

ผมมองหาจากกำไรก่อนว่าต้องการเท่่าไร / วัน เช่นต้องการกำไรจากการขาย ชิ้นละ 50 บาท วันหนึ่งขาย 10 ชิ้นหรือมากกว่า ก็จะได้กำไรวันละ 500 บาท

เอาใจช่วยครับพี่  ไหว้

ครับ ทั้งซ่อมแล้ว ก็ขายด้วยครับ  ขอบคุณครับ สำหรับ คำแนะนำ
แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 05:26:50 PM »

ช่วงนี้ผลไม้ทางยะลาใกล้ออกแล้วช่วงเดือน กค. สค. กย.   ท่านศักดาเป็นคนพื้นที่น่าจะรู้จักสวนผลไม้เยอะได้เปรียบอยู่แล้ว  เล่นลองกอง  ครับแพ็คใส่กล่องส่งกทม.เน้นคุณภาพหน่อยคุมของขึ้นมาขาย กทม.จะได้มาเจอสมาชิก กทม.บ่อยๆครับทีนี้ท่านศักดาจะรู้รสคำพูดที่ว่า " ตั้งแต่เกิดมาไม่เคยเหนื่อยอย่างนี้เลย"  หรือไม่ก็เป็นนายหน้าซื้อขายเก็บหัวคิวโลละ1-2บาทครับแม่ค้าทางนี้ไม่กล้าลงไปซื้อ  รวยไม่รู้เรื่องทำงาน 3 เดือน นอนเล่น9เดือน   ผมเคยไปติดต่อส้มโชกุนยะลาส่วนมากเจ้าของสวนจะเป็น จคม.เก่าเขาบอกว่าไม่พอขายอย่างมากมาถึงแค่หาดใหญ่ก็หมดแล้ว  เพราะฉะนั้นที่ กทม.ส้มโชกุนที่บอกว่าโชกุนยะลาโกหกทั้งหมดครับส่วนมากมาจากแค่แค่ราชบุรีครับ ไหว้

หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์