เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 12:24:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากหาอาชีพเสริม ครับ  (อ่าน 7088 ครั้ง)
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #60 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 08:08:14 AM »

ถ้าคิดจะทำร้านกาแฟสด....ลองฟังความต้องการของคอกาแฟสด...อย่างน้อยผมคนหนึ่งดู

ปกติผมมักชอบลองชิมซุ้มกาแฟสดเสมอ...แต่หลังๆผมจะไม่กินเมื่อเข้าร้านไปพบว่า...เครื่องชงกาแฟแบบเล็กๆทั้งบดทั้งชงในเครื่องเดียวกัน

แต่ถ้าร้านไหนมีเครื่องบดต่างหาก เครื่องชงต่างหากผมจะแวะมาใหม่..เหตุผลน่ะรึ.....

แบบแยกอร่อยกว่าครับ.........ผงที่ผ่านเครื่องบดต่างหากออกมาจะละเอียดผงเป็นแป้งพอมาผ่านเครื่องชงใหญ่ที่ดีๆ มันจะเก็บความหอมน่ากินไว้ได้หมด

ส่วนเครื่องแบบเล็กๆ ผงกาแฟที่บดไ้ด้จะหยาบเป็นเม็ดทรายรสชาดไม่หอมอร่อย....ยิ่งผมไปเห็นเครื่องใหญ่ๆจากอิตาลีเช่น SIMONELLI อันนี้ก็ค่อนข้าง

เชื่อได้ว่าออกมาอร่อยแน่.......แต่ไม่เสมอไปหากฝีมือและสูตรส่วนผสมห่วย

แบบเครื่องแยก  ราคา หูดับ แถมต้องรับได้ ถึงวันละ 3 - 400 ช็อต  ยิ่งเครื่องชง สองหัวสามหัวล่ะก็  ปาเข้าไปร่วมสองแสน

สิ่งแวดล้อมของร้านกาแฟสดก็สำคัญ สายพันธ์กาแฟที่เลือกก็สำคัญ ฝีมือการชงก็ด้วย ทำเลอีก ฯลฯ

ถ้าสนใจก็ นี่เลย  http://www.hillkoff.com/product.detail_554920_th_2312421#

แต่ถ้าใจไม่รัก  หรือยังเห็นว่า กาแฟซูปเปอร์ 2-2-2 สะดวกดีล่ะก็   ถอยเหอะ....

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #61 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 08:14:25 AM »

กะว่าจะเข้ามาหลายวันแล้ว แต่ แล ๆ คนอื่นก่อนหวา......

ปร้านั้น เขารับซื้อน้ำยาง / ขี้ยางกันมั่งม้าย ถ้าซื้อ เขาซื้อกันแบบไหน

คือที่อยากให้หันมองตรงนี้ ก็เพราะว่า มันเป็นช่องทางที่ ขยายได้ไม่สิ้นสุด ไม่ตัน

ป่ายางบนควนของบัง ช่วงนี้ ได้วันละเกือบพัน  ห้วงที่ผ่านมา ช่วงยางใบแก่ อาจจะพันกว่า 

ถ้าอยากได้มากกว่านั้นทำไง  อัดยาเร่งเข้าไป ทาหน้ายาง  ออกเพิ่มขึ้นมา 2.5-3 เท่า แต่ ชิบหายป่นปี้ในระยะยาว

แต่ซื้อน้ำยาง ขี้ยาง ของเหม็น ๆ สกปรก ๆ นี่แหละ  ถ้าเก็งตลาด ชิงจังหวะดี ๆ โตมาหลายรายแล้ว

ลองแลต่ะ
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #62 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 08:19:58 AM »

ตอนนี้ก็หลายโครงการครับ
เพราะภรรเมีย อยู่ว่างๆระหว่างรอลูกค้า

๑ เลี้ยงปลาดุกในบ่อซีเมนต์ครับหรือโอ่งตัดครึ่ง ลงทุนไม่สูง ไม่ต้องดูแลมาก(มั้ง )
๒ เลี้ยงไส้เดือน เลี้ยงง่าย ลงทุนน้อย แต่ผลตอบแทนแฟนบอกว่าตัวละบาทเชียว
๓ ปลูกผักเซี้ยนแล้วดอง ส่งขายตลาดนัด ถุง ๑๐ บาท กำไรเห็นๆ

เท่าที่เวลา สถานที่ และงานประจำ คิดได้แค่นี้นะครับ
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #63 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 08:21:56 AM »

เพราะภรรเมีย อยู่ว่างๆระหว่างรอลูกค้า

๑ เลี้ยงปลาดุกในบ่อซีเมนต์ครับหรือโอ่งตัดครึ่ง ลงทุนไม่สูง ไม่ต้องดูแลมาก(มั้ง )
๒ เลี้ยงไส้เดือน เลี้ยงง่าย ลงทุนน้อย แต่ผลตอบแทนแฟนบอกว่าตัวละบาทเชียว
๓ ปลูกผักเซี้ยนแล้วดอง ส่งขายตลาดนัด ถุง ๑๐ บาท กำไรเห็นๆ

เท่าที่เวลา สถานที่ และงานประจำ คิดได้แค่นี้นะครับ

อ้อ นี่เอง ที่เป็นที่มาของคำว่า "น่าเกลียดน่ากลัว ตัวละบาท"
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #64 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 08:40:15 AM »

กะว่าจะเข้ามาหลายวันแล้ว แต่ แล ๆ คนอื่นก่อนหวา......

ปร้านั้น เขารับซื้อน้ำยาง / ขี้ยางกันมั่งม้าย ถ้าซื้อ เขาซื้อกันแบบไหน

คือที่อยากให้หันมองตรงนี้ ก็เพราะว่า มันเป็นช่องทางที่ ขยายได้ไม่สิ้นสุด ไม่ตัน

ป่ายางบนควนของบัง ช่วงนี้ ได้วันละเกือบพัน  ห้วงที่ผ่านมา ช่วงยางใบแก่ อาจจะพันกว่า 

ถ้าอยากได้มากกว่านั้นทำไง  อัดยาเร่งเข้าไป ทาหน้ายาง  ออกเพิ่มขึ้นมา 2.5-3 เท่า แต่ ชิบหายป่นปี้ในระยะยาว

แต่ซื้อน้ำยาง ขี้ยาง ของเหม็น ๆ สกปรก ๆ นี่แหละ  ถ้าเก็งตลาด ชิงจังหวะดี ๆ โตมาหลายรายแล้ว

ลองแลต่ะ

ขอบคุณน้าหลวง หอมเตย มาก ครับ
เดี่ยว ถามเมียแลก่อน ว่า พันพรือมั้ง   ไหว้ ไหว้ ไหว้

ขอบคุณครับพี่ สิงห์กลิ้ง
ตอนนี้เลี้ยงปลาดุกอยู่ครับแต่ไม่ค่อยมีเวลา เท่าไหร่  เลี้ยง มา 3 เดือนแล้วครับ  ได้แค่คืบเดียว ครับ ตัวละคำ ครับ
ยังไงก็ขอบคุรน้าสิงห์มากๆครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #65 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 08:50:57 AM »

ปลูกผักเสี้ยนแล้วดอง ส่งขายตลาดนัด ถุง ๑๐ บาท กำไรเห็นๆ

เมื่อวานลองไปคุยกับเจ้าที่ส่งประจำ
ใช้พื้นที่ในการปลูกน้อยมาก แต่ระวังไก่ที่จะเข้าไปจิกใบซะหน่อย

ต้นหนึ่งเมื่อหักยอดแล้ว รอสามวันก็สามารถเก็บได้อีก

เลยถามดูว่ารายได้ต่อเดือนเท่าไหร่
สัปดาห์ตลาดนัดสอง ครั้ง ขายตามบ้านเล็กน้อย
ต่ำๆเดือนๆได้หนึ่งหมื่น หักค่าถุง ยางที่ใช้บรรจุ เหลือแปดพันกว่าๆ ส่งค่างวดรถได้พอดี

Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked

แต่ที่สำคัญ คือความสะอาดและสูตรในการดอง ซึ่งถ้าไม่เจ๋งจริง
ผักเสี้ยนที่ออกมารสชาติจะกร่อยๆนะครับ เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2010, 08:52:36 AM โดย นายสิงห์กลิ้ง » บันทึกการเข้า
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #66 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 09:05:31 AM »

ผมจะศึกษาได้ จากที่ไหนครับ พี่สิงห์  Shocked Shocked
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #67 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 09:18:18 AM »

ปลูกผักเสี้ยนแล้วดอง ส่งขายตลาดนัด ถุง ๑๐ บาท กำไรเห็นๆ

เมื่อวานลองไปคุยกับเจ้าที่ส่งประจำ
ใช้พื้นที่ในการปลูกน้อยมาก แต่ระวังไก่ที่จะเข้าไปจิกใบซะหน่อย

ต้นหนึ่งเมื่อหักยอดแล้ว รอสามวันก็สามารถเก็บได้อีก

เลยถามดูว่ารายได้ต่อเดือนเท่าไหร่
สัปดาห์ตลาดนัดสอง ครั้ง ขายตามบ้านเล็กน้อย
ต่ำๆเดือนๆได้หนึ่งหมื่น หักค่าถุง ยางที่ใช้บรรจุ เหลือแปดพันกว่าๆ ส่งค่างวดรถได้พอดี

Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked

แต่ที่สำคัญ คือความสะอาดและสูตรในการดอง ซึ่งถ้าไม่เจ๋งจริง
ผักเสี้ยนที่ออกมารสชาติจะกร่อยๆนะครับ เยี่ยม

เฮ้ย มันต้องใช้ด้วยเร้อะ....
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #68 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 09:23:41 AM »

ผม น่า จะเป็น  ถุง ร้อนไว้ใส่  กับ ยางไว้ รัด ถุง ครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2010, 09:29:56 AM โดย ศักดา ครับ รักในหลวง » บันทึกการเข้า
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #69 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 09:30:06 AM »

จนได้  บู่ คิก คิก
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #70 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 09:31:59 AM »

ผมจะศึกษาได้ จากที่ไหนครับ พี่สิงห์  Shocked Shocked

คงต้องศึกษาจากคนที่ทำอยู่นะครับ หรือลองหาข้อมูลจากอินเตอร์เน็ต ลองไปทำดู
ยิ่งอาหารใต้ ผักเสี้ยนดองมักจะเป็นผักเคียงทุกมื้อ พอๆกับสะตอ
ถ้าทำใช้ได้ รสชาติโอเค กลัวจะผลิตขายไม่ทันนะครับ  Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2010, 09:34:01 AM โดย นายสิงห์กลิ้ง » บันทึกการเข้า
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #71 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 09:39:02 AM »

ขอบคุณครับ น้า สิงห์  ไหว้ ไหว้
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #72 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 09:40:24 AM »

ผักเสี้ยน กินกะข้าว ไม่นิยมกันเท่าไหร่  แต่ถ้ากับหนมจีนล่ะก็

คนมาแต่ยะลา สี่สิบกว่าคน  มาแบบ บอกเมื่อวาน วันนี้มาเลย เตรียมให้ไม่ทัน

เลยไปซื้อหนมจีนมา 20 โล ทำน้ำแกงแบบเร่งด่วน ได้ 3 น้ำแกง ได้น้ำแกงกะทิ น้ำแกงปล น้ำแกงพริก(หวาน)

ผัก ได้มาเกือบยี่สิบมัด สารพัดผัก หันซ้ายหันขวา เห็นผักเสี้ยนสี่ถุง  เหมาซะ....

คนยะลาเขาตกใจ ว่าหนมจีนอะไร เครื่องเคียงบานเบอะ...... 

ไอ้เราก็อาย ว่า เครื่องเคียงฉุกละหุก หาได้น้อย 
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #73 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 09:43:36 AM »

งั้นทำผักเสี้ยนดองและขายขนมจีนไปด้วยเลย คิก คิก คิก คิก คิก คิก
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #74 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 09:49:05 AM »

อิ อิ ระวังจ่ายเงินเชื่อครับ  อาน กว่าจะได้

ผมกลัวที่สุด ครับ   ติดแล้ว มาจ่ายไม่มีปัญหา ครับ
แต่ติดแล้วไม่มาจ่าย แถม ดันไป ซื้อ ร้านอื่นอีก  เสียลูกค้าไปเลย ครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

แบบนี้ เพื่อนที่ทำอะไหล่ยนต์ผมเคยเจอครับ
ไปร้านอื่นก็เบี้ยวร้านอื่นไปอีก  จนชื่อเป็นแบล็คลิสต์ เวลาคนมาซื้อของเยอะๆแบบเอาไปใช้ในอู่
ต้องเช็คให้ดีว่าคนของใคร  เจ้าของชื่ออะไร บางทีก็เปลี่ยนชื่อ ให้เมียให้กิ๊กเป็นเจ้าของออกหน้าแทน

เพื่อนบอก เท่าที่โดนกันหลายๆร้าน  รวมค่าเสียหายเป็นเงินเหยียบ10ล้าน  แต่พวกค้าอะไหล่ยนต์คง
เป็นคนมีกะตังค์เพราะไม่เห็นทำอะไรกัน มีแต่ระวังอย่าให้โดนอีก

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์