เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 10:29:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เขาใหญ่.....ยิ้มได้แล้ว  (อ่าน 2252 ครั้ง)
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 10:16:25 AM »

ชื่อเขาใหญ่...ทุกท่านคงได้ยินกันมานานแล้ว....อยากอ่านความเห็นข้อคิดและเสนอแนะของทุกท่านครับ.. ไหว้..ว่าทำไมเขาใหญ่ถึงมีแต่คนพลุกพล่านมากกว่าสัตว์..รอบๆตีนเขาใหญ่ที่พักทำไมถึงต้องสะดวกสบายนัก..ใช้ชื่อเขาใหญ่หากิน..แล้วปกป้องพิทักษ์เขาใหญ่กันอย่างไรบ้าง.. โดนชก..      ในเมื่ออยากมาดูมาชมธรรมชาติที่ใกล้เมืองหลวง...ทำไมไม่ยอมลำบากเพื่อความสุขที่แท้จริง...ผมว่าสัตว์ป่าบนเขาใหญ่เขาแอบส่องคน...ไม่ใช่คนส่องสัตว์.. แบร่..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2010, 07:18:33 AM โดย pasta » บันทึกการเข้า

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 10:36:21 AM »

สมัยเรียน... ผมเคยไปเที่ยวกับเพื่อนผู้หญิงอีกสองคน... ขากลับโบกรถเจออาเสี่ยพาเมียน้อยไปเที่ยว... เขาก็แวะให้อาหารลิงข้างทางเรื่อย.. พร้อมกับบ่นว่า... เจ้าหน้าที่นี่โง่จัง... ไม่รู้จักให้อาหารสัตว์... ดูซิสัตว์มันผอมโซหมดแล้ว... พวกผมก็ได้แต่มองหน้ากันไปมา... พูดไม่ออก... บอกไม่ถูก...

...ผมว่า... คนที่ไม่รู้อะไรแล้วยังอวดฉลาดยังมีอีกมากครับ...

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 10:41:06 AM »

สมัยเรียน... ผมเคยไปเที่ยวกับเพื่อนผู้หญิงอีกสองคน... ขากลับโบกรถเจออาเสี่ยพาเมียน้อยไปเที่ยว... เขาก็แวะให้อาหารลิงข้างทางเรื่อย.. พร้อมกับบ่นว่า... เจ้าหน้าที่นี่โง่จัง... ไม่รู้จักให้อาหารสัตว์... ดูซิสัตว์มันผอมโซหมดแล้ว... พวกผมก็ได้แต่มองหน้ากันไปมา... พูดไม่ออก... บอกไม่ถูก...

...ผมว่า... คนที่ไม่รู้อะไรแล้วยังอวดฉลาดยังมีอีกมากครับ...

ครับ คนให้อาหารสัตว์นี่แอหละ สร้างปัญหาหลายเรื่อง
แม้แต่อุบัติเหตุสัตว์ถูกรถชนบนเขาใหญ่นี่ก็มาจากกลุ่มนี้

แต่คนให้อาหารสัตว์มักโทษผู้ชนสัตว์ว่าขับเร็ว อันตราย....

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 10:44:45 AM »

แฉ ทางหลวงขยายถนนเขาใหญ่ โดยไม่ขออนุญาติ

กรมป่าไม้ แฉทางหลวงขยายถนนเขาใหญ่โดยไม่ขออนุญาติ ขณะที่กรมอุทยานฯ เตรียมแจงกรรมการมรดกโลก...

กรณีกรมทางหลวง กระทรวงคมนาคม ได้ทำการขยายถนนสาย 2090 หรือถนนธนะรัชต์ ซึ่งเป็นถนนมุ่งหน้าสู่
อุทยานแห่งชาติเขาใหญ่ อ.ปากช่อง จ.นครราชสีมา ระยะทาง 10 กิโลเมตร จาก 2 ช่องจราจร เป็น 4 ช่องจราจร
โดยได้ตัดต้นไม้เพื่อขยายไหล่ทางออกไปถึง 128 ต้น ต่อมา นายสุวิทย์ คุณกิตติ รมว.ทรัพยากรธรรมชาติและสิ่ง
แวดล้อม ได้ลงพื้นที่ตรวจสอบและสั่งให้ยุติโครงการ

ล่าสุด นายจตุพร บุรุษพัฒน์ อธิบดีกรมอุทยานแห่งชาติสัตว์ป่าและพันธุ์พืช กระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและ
สิ่งแวดล้อม กล่าวว่า ได้หารือกับนายวีระ เรืองสุขศรีวงศ์ อธิบดีกรมทางหลวงแล้ว ตกลงกันอย่างเป็นทางการแล้ว
ว่า กรมทางหลวงจะไม่มีการขยายถนนจากกิโลเมตรที่ 10 ถึงกิโลเมตรที่ 24 ตามโครงการเดิมที่วางเอาไว้ แต่ตาม
ข่าวที่ออกมาว่ากรมทางหลวงจะทำเรื่องนี้ต่อนั้นคือ ทำช่วง 10 กิโลเมตร ที่กำลังทำอยู่ให้เสร็จ รวมทั้งการเยียว-
ยาพื้นที่ ที่ทำให้เสียหายไปแล้วทั้งหมดด้วย ในหลักการนั้น ทั้งสองหน่วยงานตกลงกันเรียบร้อยแล้ว

“จะไม่มีการขยายถนนต่อไปอีกแล้วอย่างแน่นอน เพราะพื้นที่ต่อจากนั้น จะมีต้นไม้ใหญ่ๆจำนวนมาก และสมบูรณ์
มากกว่าช่วงที่ผ่านมามาก หลายต้นมีขนาดถึง 5 คนโอบ ด้วย หากกรมทางหลวงจะขยายถนนต่ออาจจะมีปัญหา
แต่ตอนนี้มั่นใจได้ว่า ไม่มีการขยายถนนต่ออีกแล้ว” นายจตุพร กล่าว

นายจตุพร กล่าวต่อว่า ขณะนี้ กำลังเตรียมข้อมูลเพื่อชี้แจงกับคณะกรรมการมรดกโลกด้วย เพราะจากเรื่องที่เกิด
ขึ้นนั้น คิดว่าทางคณะกรรมการมรดกโลกอาจจะมีหนังสือมาถามรายละเอียดที่มาที่ไป ที่เกิดขึ้น

ด้านนายสมชัย เพียรสถาพร อธิบดีกรมป่าไม้ กล่าวว่า ตามระเบียบแล้วหากกรมทางหลวงจะใช้พื้นที่ดังกล่าว
จะต้องทำหนังสือขออนุญาตใช้พื้นที่ก่อน ทั้งนี้ เมื่อวันที่ 3 ก.พ.ที่ผ่านมา กรมทางหลวงได้ทำหนังสือขอมา
แล้ว และกรมป่าไม้ตอบไปว่า เวลานี้มีปัญหาเรื่องโลกร้อน หากจะตัดต้นไม้จะต้องศึกษาและสำรวจให้ดีก่อน
และหลังจากนั้นกรมทางหลวงก็ดำเนินการตัดต้นไม้ทันที โดยที่กรมป่าไม้ยังไม่อนุญาต

ส่วนการกระทำของกรมทางหลวง ถือเป็นการทำผิดหรือไม่ นายสมชัย กล่าวว่า ก่อนหน้านี้เคยมีข้อตกลง
โบราณที่เกิดขึ้นระหว่างกรมป่าไม้และกรมทางหลวงเมื่อ พ.ศ.2511 ที่ตกลงร่วมกันระหว่างกระทรวงเกษตร-
และสหกรณ์กับกระทรวงการพัฒนาแห่งชาติในสมัยนั้น ว่า หากจำเป็นต้องใช้พื้นที่ ให้กรมทางหลวงสามารถ
ตัดต้นไม้ไปก่อนได้ อย่างไรก็ตามที่ผ่านมา ระหว่างกรมทางหลวงและกรมป่าไม้นั้นมีปัญหาเรื่องการใช้พื้นที่
โดยเฉพาะพื้นที่ป่ามาตลอด โดยกรมป่าไม้เองพยายามเชิญกรมทางหลวงมาหารือเพื่อขอยกเลิกข้อตกลง
ดังกล่าว แต่ยังไม่สามารถหาเวลาเพื่อตกลงเรื่องนี้กันได้ อย่างไรก็ตามล่าสุดนั้น ทางนายสุวิทย์ คุณกิตติ
รมว.ทรัพยากรฯ ได้มีคำสั่งให้ยกเลิกข้อตกลงดังกล่าวแล้ว

จาก เวบไซด์อ้างอิง

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 10:52:33 AM »

+1 ครับคุณครู...ตอนผมอยู่ ม.2-3 พ่อเพื่อนเป็นหัวหน้าหมวดการทางเขาใหญ่มีบ้านพักของ ขรก.ปกติ..ผมอยู่หินกองแต่เดินทางไปเขาใหญ่ด้วยรถโบกครับ...มันสุดๆ.. เยี่ยม..ได้นอนบ้านพักก็จริงแต่ไม่สบายอย่างที่คิด...เอา BMX ไปท่องเที่ยวกันบนเขาใหญ่...หัวแตกแขนหักกันเป็นขบวน. ...วังตะไคร้ขากลับ..เข้าฟรีครับ..คุณชายฯท่านมีเมตตากับเด็กๆครับ.. ไหว้. ไหว้ ไหว้

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 01:41:15 PM »

+1 ครับคุณครู...ตอนผมอยู่ ม.2-3 พ่อเพื่อนเป็นหัวหน้าหมวดการทางเขาใหญ่มีบ้านพักของ ขรก.ปกติ..ผมอยู่หินกองแต่เดินทางไปเขาใหญ่ด้วยรถโบกครับ...มันสุดๆ.. เยี่ยม..ได้นอนบ้านพักก็จริงแต่ไม่สบายอย่างที่คิด...เอา BMX ไปท่องเที่ยวกันบนเขาใหญ่...หัวแตกแขนหักกันเป็นขบวน. ...วังตะไคร้ขากลับ..เข้าฟรีครับ..คุณชายฯท่านมีเมตตากับเด็กๆครับ.. ไหว้. ไหว้ ไหว้

ขอบคุณครับ... ไหว้ ขอ +๑ กลับคืนเช่นกัน... ตอนเรียนที่โคราชผมไปบ่อยมากครับ... บางทีชวนเพื่อนๆ ไม่มีใครว่าง... ไปเองคนเดียวก็มีครับ... ไปผูกเปลนอนอ่านหนังสือเล่น... สายๆ วันต่อมาก็กลับ... Grin Grin Grin

...ตอนทำงานก็ดันได้ไปอยู่สีคิ้ว... เลยไปบ่อยกว่าเดิม... บางเดือนไปแทบทุกสัปดาห์ครับ... มีอยู่ครั้งหนึ่งไปเจอช้างป่าเดินบนถนนด้วย...

ครับ คนให้อาหารสัตว์นี่แอหละ สร้างปัญหาหลายเรื่อง
แม้แต่อุบัติเหตุสัตว์ถูกรถชนบนเขาใหญ่นี่ก็มาจากกลุ่มนี้

แต่คนให้อาหารสัตว์มักโทษผู้ชนสัตว์ว่าขับเร็ว อันตราย....

ไม่เฉพาะบนถนนครับ... ตามบริเวณสถานที่กางเต๊นท์ก็เยอะ... เอาขนมปังให้กวางกิน... โยนอาหารให้หมูป่ากิน... ทีนี้สัตว์มันก็นิสัยเสีย... ไม่ยอมไปหากินที่อื่น... รอแต่อาหารจากคน...

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 02:07:20 PM »

เซ่นตัณหามนุษย์               บนความหายนะของธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม

khwanphet_NAVY 39
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 02:52:21 PM »

................................. เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า............................................ ไหว้
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 04:28:36 PM »

อยากรู้ข้อเดียวครับ   เงินเนี้ยหากันโดยไม่สนใจวิธีการ ตายไปจะขนไปได้ไหม เวลากรรมตามทันอยากรู้นักเชียวจะมีปัญญาเอาเงินไปซื้อกรรมได้ไหม

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 04:59:20 PM »

เมืองไทยมีการเรียนการศึกษาด้านการอนุรักษ์ธรรมชาติจริงๆไม่กี่ที่ ไม่กี่คณะ
แต่นักอนุรักษ์เพียบเลย เป็นกันทุกคน จินตนาการเอาว่าต้องทำอย่างโน้น อย่างนี้เอาเอง
ขาดความลึกซึ้งและขาดความต่อเนื่องและไม่เคยเข้าถึงคำว่าอนุรักษ์จริงๆ

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 05:14:57 PM »

เมืองไทยมีการเรียนการศึกษาด้านการอนุรักษ์ธรรมชาติจริงๆไม่กี่ที่ ไม่กี่คณะ
แต่นักอนุรักษ์เพียบเลย เป็นกันทุกคน จินตนาการเอาว่าต้องทำอย่างโน้น อย่างนี้เอาเอง
ขาดความลึกซึ้งและขาดความต่อเนื่องและไม่เคยเข้าถึงคำว่าอนุรักษ์จริงๆ

ทำลายแล้วก็สร้างกฎมาบังคับให้ทำ ISO เสียเงินเสียทองเสียเวลากันอีก  บ้าทฤษฎีตามก้นฝรั่งตาน้ำข้าวทั้งเพ    แลบลิ้น แลบลิ้น

Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 05:52:36 PM »

เขาใหญ่เปลี่ยนไปมากครับ ผมเคยอยู่ที่ปราจีนครับ เพิ่งมาอยู่กรุงเทพไม่กี่เดือน เท่าที่ผมสังเกตเห็น คือ แถบๆเชิงเขา มีพวกรีสอร์ทอะไรๆเพิ่มขึ่นมา แต่ที่ไม่เคยเปลี่ยนไปเลย คือ ลิงกัง จะคอยมาขวางถนนเพื่อขออาหารครับ  เศร้า

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 06:16:47 PM »

ทำลายแล้วก็สร้างกฎมาบังคับให้ทำ ISO เสียเงินเสียทองเสียเวลากันอีก  บ้าทฤษฎีตามก้นฝรั่งตาน้ำข้าวทั้งเพ    แลบลิ้น แลบลิ้น

............................................เห็นด้วยอย่างแรงนิ.......................................................... เยี่ยม เยี่ยม
MR.BEEN รักในหลวง
"ประชานิยม (มากไป)สังคมล่มจม"
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 07:57:35 PM »

งบใครเข้มแข็ง ของหวาน สส.   ตกใจหน้าซีด

htthttp://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=7742225p://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=9457792
http://zplus.exteen.com/category/Music
http://www.gimyong.com/board53/index.php?topic=2144.0
khwanphet_NAVY 39
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 08:11:12 PM »

..........................

งบใครเข้มแข็ง ของหวาน สส.   ตกใจหน้าซีด
............................ชินแล้วครับพี่น้องเป็นแบบนี้มาตลอด....................................................... ไหว้
หน้า: [1] 2
  พิมพ์