เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 12:22:51 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: xxxxx ช่วยด้วย ... โอนเงินผิดบัญชี xxxx  (อ่าน 5696 ครั้ง)
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 09:27:14 PM »

อ้างว่าลูกค้าโอนเงินผิด มาที่บัญชีเรา

ศุกร์ที่ 28 มี นา มีคนโทรเข้ามาบอกว่าเป็นพนักงานแบงค์กรุงเทพฯ บอกว่ามีลูกค้าโอนเงิน เข้ามาที่บัญชีเราผิด บอกเลขบัญชีทุกอย่างถูกหมด แล้วก็บอกให้โอนเงินกลับด้วย เพราะว่าลูกค้าคนนั้น เดือดร้อนมาก เราก็บอกว่าขอไปเช็คก่อน

พอวันเสาร์เราไปกดตังค์ก็พบว่ามีเงินเข้ามาบัญชีเราผิดตามจำนวนที่เค้าบอกจริงๆ ก็เลยโอนคืนไปให้... ก็ไม่คิดว่ามีอะไร เพราะมันก็ไม่ใช่เงินเราจริง....
จนมาวันนี้ได้รับใบ แจ้งหนี้ CITIBANK มี ยอด Call for cash ให้ผ่อนจ่ายรายเดือน ก็เลยโทรไปเช็คที่ call center เค้าบอกว่าเราโทรไปขอเบิกเงินสดเข้าบัญชีเราเอง เมื่อวันที่ 25 มีนา เราก็บอกว่าไม่ได้ทำ.. . อย่างนี้ก็โดนหลอกแล้วซิ พนักงาน call c enter ก็ได้แต่บอกให้ไปแจ้งความ ซึ่งก็ยังดีที่เราเก็บ slip ที่เราโอน เงินไว้นะ......

จะรบกวนผู้รู้ค่ะ ว่าจะทำอย่างไรต่อดี จะไปแจ้งความที่ไหน แล้วตำรวจจะช่วยเราได้ไหม เพราะจำนวนเงินนั้นก็หลายหมื่นเลยค่ะ
จากคุณ : jupjib - [ 19 เม .ย. 51 14:36:15 ]

วิธีแก้ไข
หากเจอแบบนี้ ไม่ต้องทำรายการโอนครับ ถึงจะมีการโอนเข้ามาผิดจริง
ทางนาคารสามารถทำรายการแก้ไขได้เองอยู่แล้ว การทำรายการโอนเงิน
เท่ากับเราเป็นผู้สั่งโอน การแก้ไขจะทำได้ลำบากขึ้น

หรือหากเป็นการโอนจาก ATM หรือ CDM ให้ขอหลักฐานเป็นหนังสือออก โดยธนาคารมาให้เราก่อน ( ตัวจริงนะครับ)
แล้ว เช็คข้อมูลกับธนาคารต้นทางก่อนจนแน่ใจ
อีก 4-5 วันค่อยโอนก้อไม่เสียหาย เพราะไม่ได้มีเจตนาโกง ฟ้องมาก้อชนะแน่นอน

ถ้า เป็นการทำรายการ โอนผิด ธนาคารแค่แจ้งลูกค้าปลายทาง แล้วจัดการเองได้เลยแน่นอน

นี่เป็นวิธีหลอกลวงแบบใหม่ เพื่อนๆ โปรดระวัง แจ้งเตือนกันให้ทั่ว
คนส่วนใหญ่ในสังคมเป็นคนดี...อยากคืนเงินคนที่เดือดร้อนแน่อยู่แล้ว ดังนั้นมีโอกาสตกหลุมนี้ได้ไม่ยากเลย
เจ้าของบัญชีที่รับโอนกลับคงเป็นคนบ้านนอก ไม่รู้เรื่องรู้ราวอะไรนัก
ถูกจ้างให้เปิดบัญชีี พร้อมบัตร ATM ได้ เงิน 200-300 บาทก็เอาแล้ว
คนโกงก็กด ATM เชิดไปแล้วหลายหมื่น

ข้อควรระวังเรื่องนี้
1. ถ้าโอนผิดจริง แบงก์สาขาจะสามารถจัดการได้เองเลย เราไม่ต้องทำอะไรครับ
2. เบอร์โทรเข้ามา ถ้าแปลกๆ แบบไม่แสดงเบอร์ หรือ เป็นแบบโทรจาก internet ให้ระวังไว้ก่อนเลยครับ
3. ใบแจ้งหนี้บัตรเครดิต ควรทำลายอย่าให้เหลือเห็นข้อมูลต่างๆ เช่น วงเงินสิ นเชื่อ หรือ
เลขบัญชีธนาคารที่ตัดอัตโนมัติ

จาก fwd mail ครับ  อาจเป็นประโยชน์สำหรับหลายท่าน ..... ขอบคุณครับ   ไหว้

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 09:31:27 PM »

เมื่อวานมีเบอร์ส่วนตัวโทรมา... บอกผมค้างค่าบัตรเครดิตของธนาคาร... ผมเบยกดต่อโอเปอร์เรเตอร์... เขาถามว่าขอชื่อที่อยู่ เบขบัตรประชาชนค่ะ... ผมเบยตอบไปว่า... "ผม พันตำรวจเอกกัมปนาท รองผู้บังคับการกองปราบครับ" มันพากันใบ้กิน... วางสายไปดื้อๆ เลยครับ... Grin Grin Grin

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 09:35:21 PM »

เมื่อวานมีเบอร์ส่วนตัวโทรมา... บอกผมค้างค่าบัตรเครดิตของธนาคาร... ผมเบยกดต่อโอเปอร์เรเตอร์... เขาถามว่าขอชื่อที่อยู่ เบขบัตรประชาชนค่ะ... ผมเบยตอบไปว่า... "ผม พันตำรวจเอกกัมปนาท รองผู้บังคับการกองปราบครับ" มันพากันใบ้กิน... วางสายไปดื้อๆ เลยครับ... Grin Grin Grin

แหม ..... ทั่นผู้กับต้นไม่น่ารีบเผยตัวตน ..... น่าจะเล่นเกมส์กับพวกมันสัก 2-3 ยก ก่อนส่งเด็กไปรวบตัว

ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 09:37:09 PM »

ไหว้  ขอบคุณครับพี่ ปู  ที่แจ้งเตือน

ao_21
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 09:50:08 PM »

ขอ อนุญาตแจ้งครับ (ด้วยความโง่ของตัวเอง)
     โดนหลอกให้โอนเงินครับ หมดเงินไปไม่มาก(ห้าพัน) ไม่ต้องการเงินคืนครับแต่อยากแก้เผ็ดพวก 18 มงกุฎบ้าง  ท่านใดมีคววามสามารถสืบค้นข้อมูล ลองช่วยนะครับ บัญชีที่โอนเงินไป เป็นบัญชีธนาคารกรุงเทพ เลขที่บัญชี 0630285153  ชื่อบัญชี suchat chongp  ผมหาได้แค่นี้ ปรึกษาตำรวจท้องที่ท่านบอกไม่สามารถทำอะไรได้ เพราะผมก็บ้านน้อก บ้านนอก เท่าที่รู้พวกนี้คงหลอกคนไปเปิดบัญชี  แต่อยากให้เจ้าของบัญชีไปอายัดบัญชีไว้ก่อน  ท่านใดสามารถ ช่วยด้วยครับ  อ้อ ฝากเตือนทุกท่านด้วยครับเพราะท่านที่มาหลอกผมรู้ข้อมูลส่วนตัวหลายเรื่องและอ้างเป็น Dsi ด้วย ไหว้

ดี ชั่ว ตัวตน  เป็นคนกำหนด
จินตา <Jinta>
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 09:51:19 PM »

แหม ..... ทั่นผู้กับต้นไม่น่ารีบเผยตัวตน ..... น่าจะเล่นเกมส์กับพวกมันสัก 2-3 ยก ก่อนส่งเด็กไปรวบตัว

ขอบคุณครับพี่ปู... มาแนวใหม่อีกแล้ว... ผมเคยเจอแต่ที่โทรมาบอกให้รับภาษีคืน... ผมเลยเล่นด้วย แกล้งอำคืนไปบ้าง... สุดท้ายวางสายหนีไปเลยครับ Grin Grin Grin
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 10:01:34 PM »

ไม่รู้ล่ะรำคาญมาก  แบ๊งค์โทรมาผมจะตอบว่า ผมติดแบล๊คลิชครับ   (ไม่ใช่แบล๊คขวดลิตรนะครับ)

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
steam.รักในหลวง
รวดเร็วดั่งสายลม สงบนิ่งดั่งแนวป่า ร้อนแรงดั่งเปลวเพลิง มั่นคงดั่งขุนเขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 10:07:43 PM »

ทุกวันนี้พวกมิจฉาชีพมันมีวิธีหลอกคนมากมายหลายรูปแบบต้องระวังตัวให้มากๆครับ เราต้องช่วยกันบอกต่อกลโกงต่างๆของคนชั่วพวกนี้ครับ
Hang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 10:46:51 PM »

เพิ่งทราบว่าท่านเป็นผู้กำกับ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ  แต่.......
กรุณากลับบ้านไปจ่ายผญา แหน่ เด้อครับเด้อ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 10:51:43 PM »

ไหว้ ขอบคุณมากครับพี่ปู...

มิจฉาชีพมันสรรหาวิธีมาหลอกลวงเหลือเกิน... Tongue
sorrachat - รักในหลวง
HS 7 FVZ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 63

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 11:30:00 PM »

ไหว้ขอบคุณมากครับ...ต้องคอยระวังแล้วหล่ะ

ผึ้งน้อย พเนจร ศรีษะนี้มอบให้พระเจ้าแผ่นดิน
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 11:44:07 PM »

ขอบคุณครับ พี่ปู
tutorlsag-Long Live The King
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 12:49:11 AM »

ขอบคุณมากครับผม

"He who controls others may be powerful but he who has mastered himself is mightier still." Philosopher Lao Tzu

"คนที่สามารถควบคุมคนอื่นได้อาจจะเป็นผู้มีอำนาจ แต่คนที่สามารถบงการตนเองได้นั้นคือผู้ที่ทรงพลังอย่างแท้จริง" เล่าจื๊อ
อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 08:35:03 AM »

ขอบคุณมากครับพี่ปู
-เมื่อวานมีคนโทรเข้าเครื่องผมตั้งแต่ หกโมงเช้า พอดีไม่ได้รับสองสาย
พอโทรกลับ เขาได้ยินเสียงผม เสียงผู้หญิงปลายสาย เป็นเสียงแบบคนร้องให้ พูดตะกุกตะกัก
ผมปลอบใจบอกให้ทำใจดี ๆ ตั้งสติแล้วค่อยคุยกัน ปลายสายยิ่งร้องให้มากกว่าเดิมเลยครับ
-ตกลงว่า แกส่งลูกไปเข้าโรงเรียนประจำอีกจังหวัด เพิ่งไปเยี่ยมลูกแล้วซื้อโทรศัพท์มือถือใช้คนละเครื่องกับลูก
แม่เขาบันทึกเบอร์ลูกเป็นเบอร์ผม พอผมโทรกลับเข้าใจว่าครู หรือตำรวจโทรแจ้งว่าลูกเป็นอะไร หรือประสบอุบัตเหตุหนัก ขนาดลูกโทรเองไม่ได้ พอผมปลอบใจว่าให้ทำใจดี ๆ ค่อยคุยกันจึงคิดว่าลูกอาการหนัก เลยร้องให้ใหญ่ กว่าจะคุยกันรู้เรื่อง ทีแรกก็เข้าใจว่า 18 มงกุฏเหมือนกันครับ
-ผมไม่มีเจตนาจะเล่าให้เป็นเรื่องสนุก แต่อยากฝากไว้ว่าเวลารับโทรศัพท์ให้มีสติมาก ๆ บางทีพวกที่หลอกลวงเรา
หากมีสติเราก็ตามทันครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2010, 08:37:14 AM โดย อ้วน 008 รักในหลวง » บันทึกการเข้า

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 09:04:04 AM »

ขอบคุณ ลุงปู ครับ  ไหว้ ไหว้
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์