เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 04:26:11 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมได้รับเมลนี้จากเพื่อนยากให้ชาวอวป.ได้รับรู้ไว้  (อ่าน 3510 ครั้ง)
คนขายแรง
Jr. Member
**

คะแนน 11

« เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 11:40:22 PM »

ถึงทุกๆท่าน

ดิฉันมีเรื่องอยากเตือนทุกท่านให้ระวังเอาไว้  ถึงการหลอกลวงรูปแบบใหม่

เมื่อวันที่ 16 กันยายน 2552  เวลาประมาณ 09.15 น.  ดิฉันได้รับโทรศัพท์จากหมายเลข +886226994823
เป็นระบบเสียงอัตโนมัติอ้างว่าโทร.."จากศาลจังหวัดกรุงเทพมหานคร  แจ้งว่ามีหมายส่งถึงดิฉัน  แต่ไม่สามารถส่งหมายได้
ให้ติดต่อไปยังศาลอาญา    มิฉะนั้นศาลจะออกหมายจับไป  กด 1 หากต้องการฟังซ้ำ  กด 9 เพื่อติดต่อเจ้าหน้าที่"

ด้วยความที่ดิฉันเป็นทนายความ  จึงสงสัยและจับพิรุธได้ดังนี้
              1. เกิดมาไม่เคยกระทำความผิดใดๆ ตามกฏหมายที่จะต้องถูกดำเนินคดีอาญา
              2. เบอร์โทรศัพท์แปลก ๆ  เหมือนโทร.มาจากต่างประเทศ
              3. ในประเทศไทยไม่มีศาลจังหวัดกรุงเทพมหานคร
              4. ศาลไม่มีบริการติดตามคู่ความ หรือตรวจสอบข้อมูลทางโทศัพท์ (ยกเว้นท่านจะโทร.ไปที่ศาลเพื่อขอข้อมูลเอง
                  หรือตรวจสอบจากเว็บไซด์)

ดิฉันจึงตัดสินใจกด 9 เพราะอยากรู้มีเขามีลูกเล่นอย่างไร  สักพักก็จะมีเสียงผู้หญิงรับสาย (มีเสียผู้ชายดังเข้ามาเหมือน
กำลังเจรจาเกี่ยวกับคดีความกับคนอื่นอยู่ ซึ่งทำให้เหมือนจริงว่าโทร..มาจากศาล)  แจ้งว่าเป็นเจ้าหน้าที่ศาลอาสาจะตรวจสอบ
ข้อมูลให้  ขอทราบชื่อ-นามสกุล    ดิฉันก็แจ้งชื่อ-นามสกุลให้ทราบ  จากนั้นผู้หญิงคนดังกล่าวก็จะขอหมายเลขบัตรประชาชน
13 หลัก  ดิฉันไม่ให้  เขาก็บอกว่าการติดต่อราชการจะต้องใช้หมายเลขบัตรประชาชน  ดิฉันจึงบอกไปว่าการตรวจสอบข้อมูล
ของศาลนั้นไม่ต้องใช้เลขบัตรประชาชนก็ได้  ตรวจจากชื่อนาม-นามสกุลก็ได้แล้ว  ผู้หญิงคนดังกล่าวก็ยังยืนยันว่าต้องใช้เลข
บัตรประชาชน  ดิฉันจึงแจ้งว่าจะไปติดต่อศาลเอง ขอทราบชื่อเจ้าหน้าศาลที่จะต้องติดต่อ  ผู้หญิงคนดังกล่าวก็ตอบมาด้วย
เสียงดุๆ ว่าให้ไปติดต่อได้ที่ศาลอาญารัชดา แล้วก็รีบวางสาย  ไม่ยอมแจ้งชื่อให้ทราบ

ดิฉันได้ตรวจสอบหมายเลขโทรศัพท์ดังกล่าวพบว่า
              -  ไม่ใช่หมายเลขของศาลอาญารัชดาฯ
              -  เป็นรหัสทางไกล 886  ซึ่งโทร..มาจากไต้หวัน

ดังนั้นจึงขอเตือนทุกๆท่าน ได้โปรดระวังการหลอกลวงแบบใหม่นี้ไว้ด้วย  เพราะหากท่านให้เลขบัตรประชาชน 13 หลักไป
ไม่ทราบว่าเขาจะเอาไปทำอะไร  เลขบัตรประชาชนของท่านสามารถตรวจสอบข้อมูลต่างๆของท่าน เช่นข้อมูลทางการเงิน
ข้อมูลบัตรเครดิต ฯลฯ  ได้มากมาย !!!!!!!!

นอกจากนี้ขอให้เตือนเพื่อนๆ  ญาติสนิท มิตรสหายของท่านให้ทราบด้วย

ขอบคุณค่ะ

ธิดาพร  วณิชย์รุจี

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 06:41:03 AM »

อยากให้แก้กฎหมายใหม่เพื่อความสงบสุขของประเทศไทย คือ พวกลักษณะเข้าข่ายฉ้อฉลกลลวงประเภทนี้ ให้ตัดหัวเสียบประจานเท่านั้น รับรองบ้านเราเมืองเราจะมีคนขยันทำมาหากิน ไม่งอมืองอเท้าคอยหลอกชาวบ้านไปเรื่อย Cheesy
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 06:59:05 AM »

หากเห็นว่ารุนแรงเกิน ก็แก้กฎหมายเป็น ให้ตัดเจี๊ยวเสียบประจาน ก็ได้ Grin
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 07:22:36 AM »

หากเห็นว่ารุนแรงเกิน ก็แก้กฎหมายเป็น ให้ตัดเจี๊ยวเสียบประจาน ก็ได้ Grin

แล้วถ้าไม่มีให้ตัดอย่าง case นี้ล่ะครับ Grin Grin Grin

ถ้สว่างผมว่าน่าจะบอกชื่อ นามสกุล ปลอมๆ เบอร์ปลอมกับเขาไปเลย ลองคุยดูว่าเขาจะทำอะไร

แต่อย่าไปคุยเลย เสียเวลา

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 07:25:10 AM »

แล้วถ้าไม่มีให้ตัดอย่าง case นี้ล่ะครับ Grin Grin Grin

ถ้สว่างผมว่าน่าจะบอกชื่อ นามสกุล ปลอมๆ เบอร์ปลอมกับเขาไปเลย ลองคุยดูว่าเขาจะทำอะไร

แต่อย่าไปคุยเลย เสียเวลา
งั้นขอยืมชื่อพี่ได้ไหมครับ อิอิอิอิ Grin Grin Grin Grin

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 08:07:04 AM »

เจี๊ยว....ไม่ใช่ทรัพย์ที่มีไว้เป็นความผิด หรือเป็นทรัพย์ที่ใช้ในการกระทำความผิดในคดีนี้
ตัดหรือริบไม่ได้  คิก คิก
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 08:11:04 AM »

เรื่องทางกฎหมายหรือส่วนราชการเขาไม่มีการโทรฯหาหรอก  ที่โทรฯหาก็พวกซื้อหนี้เน่าคอยขู่ลูกหนี้

ปัญหามีเขาก็ส่งหมายทางไปรษณีย์หรือให้คนไปปิดหมายที่ประตูบ้านเท่านั้น ใช่ไหมครับทะนายซิงค์

อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 08:12:33 AM »

ขอเป็นห้ามใช้ทำกิจกรรมแทนได้ไหมครับ Wink
ขอบคุณเจ้าของกระทู้ด้วยครับ

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 08:24:33 AM »

เมื่อวันที่ 16 กันยายน 2552  เวลาประมาณ 09.15 น.  ดิฉันได้รับโทรศัพท์จากหมายเลข +886226994823
เป็นระบบเสียงอัตโนมัติอ้างว่าโทร.."จากศาลจังหวัดกรุงเทพมหานคร  แจ้งว่ามีหมายส่งถึงดิฉัน  แต่ไม่สามารถส่งหมายได้
ให้ติดต่อไปยังศาลอาญา    มิฉะนั้นศาลจะออกหมายจับไป  กด 1 หากต้องการฟังซ้ำ  กด 9 เพื่อติดต่อเจ้าหน้าที่"

ด้วยความที่ดิฉันเป็นทนายความ  จึงสงสัยและจับพิรุธได้ดังนี้

2. เบอร์โทรศัพท์แปลก ๆ  เหมือนโทร.มาจากต่างประเทศ

หมายเลข  +66  หมายถึง เลข 0  ครับ
  เป็นเบอร์ โทร ประเทศไทย   
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 08:27:41 AM »

แล้ว +88  นี่ล่ะประเทศไหนครับบัง

SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 08:31:31 AM »

หลักทั่วไป บรรดาคำฟ้อง หมายเรียกและหมายอื่น ๆของศาล คำสั่งศาล หรือคำบังคับของศาลนั้น
กฎหมายกำหนดให้เจ้าพนักงานศาลเป็นผู้ส่งให้แก่คู่ความหรือ บุคคลภายนอกที่เกี่ยวข้องครับ หรือภาษาที่ผมเรียกคือ "ส่งโดยเจ้าพนักงาน"

แต่หมายหรือเอกสารบางอย่าง ศาลอาจสั่งให้ส่งโดยทางไปรษณีย์ลงทะเบียนตอบรับ
โดยให้คู่ความฝ่ายที่มีหน้าที่นำส่งเป็นผู้เสียค่าธรรมเนียมไปรษณียากร
กรณีเช่นนี้ให้ถือว่าคำคู่ความหรือเอกสาร ที่ส่งโดยเจ้าพนักงานไปรษณีย์มีผลเสมือนเจ้าพนักงานศาลเป็นผู้ส่ง
หรือภาษาที่ผมเรียกคือ "ส่งโดยไปรษณีย์"

ในกรณีที่เราโดนฟ้อง เป็นหน้าที่ของโจทก์จะต้องนำส่งหมายเรียกให้ทำคำให้การและสำเนาคำฟ้องไปยังภูมิลำเนาของจำเลย ไม่ว่าจะโดยเจ้าพนักงานหรือไปรษณีย์
เพราะจะมีผลในเรื่องการนับระยะเวลายื่นคำให้การด้วยครับ

ในกรณีส่งโดยเจ้าพนักงานยังภูมิลำเนาของจำเลย หรือคู่ความที่เกี่ยวข้อง
เจ้าหน้าที่จะไปยังที่บ้าน เมื่อไปถึงแล้วจะสอบถามว่าบุคคลชื่อนี้มีหรือไม่

หากพบ หรือไม่พบแต่มีคนอื่นในบ้านยืนยันว่าบุคคลตามหมายอยู่ในบ้านนั้นจริง
ก็จะให้บุคคลนั้นรับและลงชื่อไว้ในใบรับหมายและจะรายงานศาลต่อไป แต่บุคคลที่รับแทนนั้นจะต้องบรรลุนิติภาวะแล้ว

หากไม่พบ และไม่มีผู้ใดรับไว้แทนได้ เจ้าหน้าที่ศาลก็จะนำหมายนั้น ปิดไว้ที่หน้าประตูบ้าน หรือที่เห็นได้ชัดเจน ในลักษณะแน่นหนา 
ซึ่งเรียกว่า ส่งหมายโดยวิธีการปืดหมาย ณ ภูมิลำเนาของจำเลยหรือคู่ความและจะรายงานศาลต่อไป

แต่ถ้าเจ้าหน้าที่ไม่พบบ้านตามที่อยู่ ก็จะรายงานศาลว่าส่งไม่ได้ต่อไปครับ

หรือ อีกกรณีหนึ่งที่เราสามารถได้รับหมายจากศาล ก็คือ คู่ความในคดีอ้างเราเป็นพยาน และมีหมายเรียกพยานบุคคลมายังเราให้ไปศาล
การส่งหมายดังกล่าว ก็ต้องส่งโดยเจ้าพนักงานหรือศาลอาจสั่งให้เราเป็นผู้ไปส่งให้ถึงมือพยานผู้นั้น เพราะต้องลงลายมือชื่อรับหมายด้วย

หากมีอะไรเกี่ยวกับคดีในศาลหรือหากเราโดนคดีที่ศาลจริง จะได้รับหมาย หรือหนังสือจากศาลโดยตรง
แต่จะไม่มีเจ้าหน้าที่ศาลโทรมาเพราะเราจะถูกฟ้อง แต่ถ้าเป็นคดีขึ้นศาลกันบ่อยแล้ว วันไหนไปศาลสาย อาจถูกหน้าบังลังก์โทรตามได้ครับ คิก คิก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2010, 08:40:29 AM โดย นายสิงห์กลิ้ง » บันทึกการเข้า
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 08:33:40 AM »

ขอบคุณทะนายซิงค์มากครับ ..... อยากเป็นความทำไงดีฮะ

sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 08:36:18 AM »

แล้ว +88  นี่ล่ะประเทศไหนครับบัง

ถ้าผม จำไม่ผิด  น่า จะเป็น ของ ใต้หวั่น  ครับ ลุง  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2010, 08:38:04 AM โดย ศักดา ครับ รักในหลวง » บันทึกการเข้า
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 08:40:53 AM »

อ้อ ไต้หวัน นี่เอง  ขอบคุณครับ

อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 08:41:22 AM »

ถ้าโทรมาแจ้งว่า มีปืนสวัสดิการหลุดจอง ให้รีบติดต่อ มัดจำด่วน.............อาจจะฟังบ้าง
เบอร์แปลก ๆ เรื่องอื่นไม่เอาแล้วครับ Grin

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
หน้า: [1] 2
  พิมพ์