เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 02:24:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำการกำจัดกลิ่นของน้ำเสียจากโรงงานแปรรูปยางพาราครับ  (อ่าน 7307 ครั้ง)
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 02:42:24 PM »

พี่ๆสมาชิกทุกท่านครับ

มีเรื่องอยากจะขอคำแนะนำครับ ญาติของ ผบ. มาเปิดโรงงานแปรรูปยางพาราที่ใกล้ๆบ้าน ทำให้มีกลิ่นจากน้ำเสียมารบกวนชาวบ้านในละแวกใกล้เคียง แม้ว่ายังไม่มากเท่าไหร่ แต่ก็เริ่มมีชาวบ้านบ่น

กันแล้ว เลยอยากจะช่วยหาวิธีแก้ไขนะครับ ว่าจะทำอย่างไรจึงจะกำจัดกลิ่นของน้ำเสียนี้ได้ครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 03:16:43 PM »

ไอ แฮป โน ไอ เดีย
 Grin Grin Grin
แหะๆๆๆๆ ยิ้มีเลศนัย

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 08:03:16 PM »

โรงงานงาน (บริษัท ฮ่วยชวน จำกัด) 
ตั้งอยู่หน้าค่ายสิรินธร  อำเภอยะรัง จังหวัดปัตตานี นับว่าเป็นโรงงานรับซื้อยางพาราแห่งแรก
และแห่งเดียวในประเทศไทย ที่นำเทคโนโลยี EM มาใช้ในกระบวนการแช่ยาง ล้างยาง บำบัด-
น้ำเสียและปรับสภาพสิ่งแวดล้อมภายในโรงงาน

คำให้สัมภาษณ์ของคุณวุฒิ  คงเกตุ  ทำหน้าที่รักษาการผู้จัดการโรงงาน บอกว่า " แต่เดิมมี
กลิ่นเหม็นมาก สร้างความรำคาญให้กับชุมชน โดยเฉพาะตอนล้างยาง ม้วนยางก่อนนำไปตาก
จะเหม็นติดตัว... มีโอกาสได้พบกับ ท่านพลตรีพิเชษฐ์  วิสัยจร  รองแม่ทัพภาคที่  4  ซึ่งท่าน
อยู่ในค่ายสิรินธร  ท่านก็ได้รับการร้องเรียนเหมือนกัน เวลานั่งรถยนต์ผ่านหน้าโรงงาน ก็จะมี
กลิ่นเหม็นมาก จึงได้แนะนำให้ผมนำ EM มาทดลองบำบัดกลิ่น และได้ให้เจ้าหน้าที่ฝ่ายทหาร
ที่มีความรู้ ความชำนาญ มาช่วยสาธิตวิธีการนำจุลินทรีย์มาใช้ ในการแก้ปัญหากลิ่นเหม็นและ
บำบัดน้ำเสียตั้งแต่ปลายปี 2547 "

ในการผลิตยางแท่ง ซึ่งโรงงานฮ่วยชวน ยังคงใช้กรรมวิธีการผลิตแบบดั้งเดิม ซึ่งโรงงานยาง
ที่ทันสมัยปัจจุบันจะลดขั้นตอนของการตาก เปลี่ยนมาใช้เครื่องอบแทน แต่ถึงแม้จะใช้วิธีการ
ตากยางแต่โรงงานฮ่วยชวนก็ยังคงความคุณ ภาพไม่มีเปลี่ยนแปลงแต่สิ่งที่ได้เพิ่มมาคือ การ
นำเทคโนโลยี EM มาใช้ในขั้นตอนต่างๆ เช่น ใช้ EM ขยาย หยดลงบ่อแช่ก่อนทำการล้าง 
ใช้ล้างยางก่อนนำไปบด  เป็นต้น

โดยเฉพาะอย่างยิ่ง การนำ EM มาฉีดพ่นตอนรับซื้อวัตถุดิบ เป็นลำดับแรกก่อนที่จะแช่ยาง
ส่วนการฉีดพ่นเพื่อปรับสภาพสิ่งแวดล้อม การฉีดล้างพื้นและหยดลงบ่อน้ำเสีย จะทำเป็น
ประจำอย่างต่อเนื่อง ซึ่งไม่ได้เป็นการเพิ่มภาระแก่โรงงาน เพราะ EM หัวเชื้อแท้ๆ สามารถ
นำขยายต่อได้ ใน 1 วันจะใช้ EM ขยายประมาณ 800 ลิตร สิ่งสำคัญคือช่วยลดกลิ่นที่ติดตัว
พนักงาน ไม่สร้างความรำคาญแก่ชุมชน เมื่อปล่อยน้ำเสียลงสู่แหล่งน้ำสาธารณะ ก็ไม่มีผล
กระทบต่อสิ่งแวดล้อม ช่วยให้มีคุณภาพดี ไม่มีอาการแพ้ ทั้งยังช่วยป้องกันโรคภูมิแพ้ อันเกิด
จากกลิ่นและน้ำยางนอก จากนั้นไม่มีผลกระทบต่อคุณภาพยางแต่อย่างใด จึงน่าจัดเป็นตัว
อย่างโรงงานอุตสาหกรรมทุกขนาด ทุกแห่งทั่วประเทศ ในการสร้างเกราะคุมกันตนเอง เพื่อ
ไม่ให้เกิดมลพิษทั้งทางตรงและทางอ้อม ทั้งยังรักษาสิ่งแวดล้อมด้วยงบประมาณที่ต่ำและ
ไม่เป็นภาระแก่ภาครัฐอย่างสิ้นเชิง

เวบไซด์อ้างอิง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2010, 08:07:39 PM โดย submachine -รักในหลวง- » บันทึกการเข้า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 08:21:36 PM »

กำจัดกลิ่นเป็นไปไม่ได้ครับ ...... แต่เสริมสร้างความเข้าใจ เห็นใจและ รักชอบในชุมชนทำได้ครับ

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 10:29:12 PM »

ยากมากครับท่านหนองฯ บู่

lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 12:38:38 AM »

ถ้าเป็นน้ำเสียที่ไม่ข้นเหนียวมาก  ก็ใช้ท่อระบายคอนกรีตยาว1ม. วางต่อกันโดยไม่ต้องยาแนวคอนกรีต ใช้ทรายหยาบรองบริเวณรอยต่อ  น้ำเสียจะซึมตามรอยต่อ(ต้องมีบ่อน้ำเสียรองรับด้วยก่อนจะปล่อยทิ้ง)

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 07:35:24 AM »

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ สำหรับความรู้ครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 11:57:14 AM »

อย่าปล่อยลงห้วยเชียวนะ

แม้แต่หอยตัวเล็ก ๆ  ก็ไม่เหลือ

เจอมาแล้ว ที่อ.กาบัง ยะลา  โรงรม 3 โรง ปล่อยน้ำลงบ่อ แล้วซึมลงในห้วย (ใหญ่กว่าคลองบ้านผมอีก)

น้ำก็ลงไม่ได้ คัน.... ปูปลาก็ไม่เหลือ แม้แต่หอยก็ยังเกลี้ยงเหมือนโกนเลย ...
chartthai
Full Member

คะแนน 37

ถึงจะเฟ่ย แต่ก็เฟ่ยนะเฟ๊ย

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 04:19:29 PM »

เมื่อก่อนที่ผมคุมงานก่อสร้างโรงงานรมยางพารา ที่อ้อมน้อย บ่อล้างยางที่มีน้ำเสีย มีกลิ่นเหม็น ผมเริ่มจากเรียกบริษัทรับทำเกี่ยวกับระบบบำบัดมาเก็บตัวอย่างน้ำไปทดสอบหาค่าน้ำเสีย หลังจากนั้นให้เค้าออกแบบระบบและเสนอราคามา โดยน้ำที่ผมบำบัดผ่านแล้วผมให้เก็บเข้าบ่อพักหน่วงน้ำไว้ให้ตกตะกอนแล้วนำกลับมาใช้ซ้ำครับ
ถ้าผมอธิบายไม่กระจ่างในนี้ยินดีให้พี่ PM มาสอบถามได้ครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์