เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 09:54:23 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "เตือนธนบัตร ของพวกเผาบ้านเผาเมือง"  (อ่าน 10229 ครั้ง)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #45 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 07:16:54 PM »

ผมว่าเรื่องแบงค์ชาติไม่รับอันนี้ผมว่าฟังหูไว้หูดีกว่าผมคิดว่าไม่่น่าจะเป็นจริงเพราะเขามีกฎระเบียบในการที่จะรับหรือไม่รับธนบัตรที่ชำรุดอยู่แล้วครับ เพราะถ้าเกิดนักท่องเ่ที่ยวได้รับไปเขาจะรู้หรือครับว่าใช้ได้หรือไม่ได้ ในเมื่อเขาอ่านภาษาไทยไม่ออก

มายืนยันให้ครับ  ไม่ใช่เพียง แบ็งค์ชาติ นะครับ ธนาคาร ทุกแห่ง ในราชอาณาจักร มีเหตุปฎิเสธไม่รับ เพราะเป็นธนบัตร ที่ถูกทำให้ เป็นสิ่งที่หมิ่นพระบรมเดชานุภาพ

เพราะฉะนั้น ท่านย่อมปฎิเสธ ไม่รับธนบัตร โดยให้เปลี่ยนเป็นฉบับอื่นแทน    เยี่ยม

พี่ Ro@d ครับ... สมมุติว่า... ผมไปกด ATM แล้วได้ธนบัตรแบบนี้ออกมา... ผมจะมีวิธีจัดการยังไงครับ... หากเอาไปเปลี่ยนที่ธนาคารแล้วธนาคารไม่รับผิดชอบ... ไหว้

ไม่น่าจะเกิดนะครับ เพราะทางธาคาร จักต้องตรวจสอบแล้วก่อนนำไปบรรจุกล่อง ..  

แต่ ถ้ามีพลาดออกมาจากเครื่องของธนาคารใด  นำสลิป เป็นหลักฐานขอเปลี่ยนเป็นฉบับใหม่กับธนาคาร  ถือเป็นความรับผิดชอบของ ธนาคารนั้น  ครับ

ขอบคุณครับคุณRo@d  ไหว้
ส่วนใครคิดว่า จะเอาธนบัตรที่เป็นปัญหาใส่กลับเครื่องฝากเงิน ผมอยากให้คิดดูใหม่ .... ลำดับในเครื่องมันระบุได้ว่าเราเป็นผู้ใส่  Wink

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #46 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 07:26:09 PM »

อืม....เมื่อกี้ผมตอบเสร็จแล้วไปกินข้าว...ฉุกคิดว่านี่เราจะชี้โพรงให้กระรอกไปหรือเปล่าหว่า

เกิดพวกแดงมันเอาอย่าง...แย่เลย..ไม่ดีๆๆๆ  ต้องกลับไปลบก่อน

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #47 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 07:36:23 PM »

อืม....เมื่อกี้ผมตอบเสร็จแล้วไปกินข้าว...ฉุกคิดว่านี่เราจะชี้โพรงให้กระรอกไปหรือเปล่าหว่า

เกิดพวกแดงมันเอาอย่าง...แย่เลย..ไม่ดีๆๆๆ  ต้องกลับไปลบก่อน

เยี่ยม

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #48 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 07:37:53 PM »

ผมว่าเรื่องแบงค์ชาติไม่รับอันนี้ผมว่าฟังหูไว้หูดีกว่าผมคิดว่าไม่่น่าจะเป็นจริงเพราะเขามีกฎระเบียบในการที่จะรับหรือไม่รับธนบัตรที่ชำรุดอยู่แล้วครับ เพราะถ้าเกิดนักท่องเ่ที่ยวได้รับไปเขาจะรู้หรือครับว่าใช้ได้หรือไม่ได้ ในเมื่อเขาอ่านภาษาไทยไม่ออก

มายืนยันให้ครับ  ไม่ใช่เพียง แบ็งค์ชาติ นะครับ ธนาคาร ทุกแห่ง ในราชอาณาจักร มีเหตุปฎิเสธไม่รับ เพราะเป็นธนบัตร ที่ถูกทำให้ เป็นสิ่งที่หมิ่นพระบรมเดชานุภาพ

เพราะฉะนั้น ท่านย่อมปฎิเสธ ไม่รับธนบัตร โดยให้เปลี่ยนเป็นฉบับอื่นแทน    เยี่ยม

พี่ Ro@d ครับ... สมมุติว่า... ผมไปกด ATM แล้วได้ธนบัตรแบบนี้ออกมา... ผมจะมีวิธีจัดการยังไงครับ... หากเอาไปเปลี่ยนที่ธนาคารแล้วธนาคารไม่รับผิดชอบ... ไหว้

ไม่น่าจะเกิดนะครับ เพราะทางธาคาร จักต้องตรวจสอบแล้วก่อนนำไปบรรจุกล่อง ..  

แต่ ถ้ามีพลาดออกมาจากเครื่องของธนาคารใด  นำสลิป เป็นหลักฐานขอเปลี่ยนเป็นฉบับใหม่กับธนาคาร  ถือเป็นความรับผิดชอบของ ธนาคารนั้น  ครับ

ส่วนใครคิดว่า จะเอาธนบัตรที่เป็นปัญหาใส่กลับเครื่องฝากเงิน ผมอยากให้คิดดูใหม่ .... ลำดับในเครื่องมันระบุได้ว่าเราเป็นผู้ใส่  Wink

ส่วนอันนี้ยังโยงไปชี้โพรงได้อยู่

ผมไม่ได้ทำงานธนาคารสงสัยเป็นความรู้นิดนึงว่า

ธนาคารจะรู้ได้ไงว่าเงินที่เราฝากลงไปฉบับไหนเป็นของใครลำดับที่เท่าไหร่

เครื่องมันจะแยกธนบัตรเป็นชุดๆตามผู้ฝากเลยหรือ

หรือฝากเข้ามาเท่าไหร่ก็ลงไปกล่องเดียวกัน ถ้าแบบนี้ก็ไม่มีทางทราบนะซิ

เหมือนกะผมกำข้าวสารขึ้นมาจากถังแล้วโปรยกลับลงไปจะรู้ได้ไงว่าเม็ดไหนเก่าเม็ดไหนใหม่

และกรณีที่เราโชคร้ายกดธนบัตรเสียติดออกมา ผมว่ามีโอกาสที่ธนาคารจะปฏิเสธได้ว่า

คุณไปเอามาจากไหน กดมาที่ไหนก็ไม่รู้จะมาตู่ว่ากดที่นี่ได้ไง ชั้นไม่ได้ไปยืนดูตอนคุณกดด้วย

เพราะฉะนั้นผมจึงคิดอะไรสองทางเสมอครับ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #49 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 07:41:10 PM »

แถวบ้านผมยังไม่มีใครเคยเจอธนบัตรตามตัวอย่างครับ

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #50 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 07:42:54 PM »

แถวบ้านผมยังไม่มีใครเคยเจอธนบัตรตามตัวอย่างครับ

ก็แถวนั้น แดง ไม่ชุกชุมนี่น๊า แลบลิ้น คิก คิก

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #51 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 08:51:11 PM »

ส่วนอันนี้ยังโยงไปชี้โพรงได้อยู่

ผมไม่ได้ทำงานธนาคารสงสัยเป็นความรู้นิดนึงว่า

ธนาคารจะรู้ได้ไงว่าเงินที่เราฝากลงไปฉบับไหนเป็นของใครลำดับที่เท่าไหร่

เครื่องมันจะแยกธนบัตรเป็นชุดๆตามผู้ฝากเลยหรือ

หรือฝากเข้ามาเท่าไหร่ก็ลงไปกล่องเดียวกัน ถ้าแบบนี้ก็ไม่มีทางทราบนะซิ

เหมือนกะผมกำข้าวสารขึ้นมาจากถังแล้วโปรยกลับลงไปจะรู้ได้ไงว่าเม็ดไหนเก่าเม็ดไหนใหม่

และกรณีที่เราโชคร้ายกดธนบัตรเสียติดออกมา ผมว่ามีโอกาสที่ธนาคารจะปฏิเสธได้ว่า

คุณไปเอามาจากไหน กดมาที่ไหนก็ไม่รู้จะมาตู่ว่ากดที่นี่ได้ไง ชั้นไม่ได้ไปยืนดูตอนคุณกดด้วย

เพราะฉะนั้นผมจึงคิดอะไรสองทางเสมอครับ

ต้องลองเอาแบงก์กาโม่ ไปเข้าเครื่องฝากดู  Cheesy

ส่วนกรณีเครื่องถอน....ถ้าเราสุจริต ....... ผมว่าธนาคารกลัวสื่อครับ ...  ไหว้  ข่าวพวกนี้เล่นมันซะด้วย
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #52 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 09:18:25 PM »

ขอแก้ไขเพิ่มเติม ครับ ข่าวล่าสุด ธนบัตร ที่มีปัญหา ยังชำระหนี้ได้ตามกฎหมาย โดยธนาคารจะได้เร่งนำออกไปจากระบบ ตามข่าวข้างใต้นี้ ครับ

ธปท.แจงธนบัตรปั๊มข้อความสีแดงโยง นช.แม้ว สั่งดูดออกจากระบบ

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 9 มิถุนายน 2553 19:10 น.

ธปท.เร่งชี้แจง กรณีธนบัตรที่มีการใช้ตราประทับตัวหนังสือสีแดงข้อความเกี่ยวกับพระเจ้าตากกลับชาติมาเกิดเป็นอดีตนายกรัฐมนตรี พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร ยอมรับมีเกิดขึ้นจริง พร้อมสั่งแบงก์พาณิชย์ดูดธนบัตรปั๊มข้อความสีแดงออกจากระบบแล้ว โดยพบกระจัดกระจายในพื้นที่แถบภาคเหนือ-อีสาน แต่ยืนยันว่า ธนบัตรที่พบสามารถชำระหนี้ได้ตามกฎหมาย

นายวรพร ตั้งสง่าศักดิ์ศรี ผู้อำนวยการ ฝ่ายกลยุทธ์และวางแผน สายออกบัตรธนาคาร ธนาคารแห่งประเทศไทย (ธปท.) กล่าวถึงกรณีธนบัตรที่มีการใช้ตราประทับตัวหนังสือข้อความเกี่ยวกับพระเจ้าตากกลับชาติมาเกิดเป็นอดีตนายกรัฐมนตรี พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร โดยยอมรับว่า มีเกิดขึ้นจริง แต่จากรายงานเบื้องต้นที่มีเข้ามายัง ธปท.พบว่า มีจำนวนไม่มากนัก และยังไม่ได้สร้างปัญหาให้กับระบบการจ่ายแลกธนบัตร หรือเงินสดหมุนเวียนแต่อย่างใด

ทั้งนี้ ธนบัตรที่มีข้อความดังกล่าว คาดว่า มีกระจัดกระจายในพื้นที่แถบจังหวัดภาคเหนือ และภาคตะวันออกเฉียงเหนือ แต่ยืนยันว่า ธนบัตรดังกล่าวสามารถใช้ชำระหนี้ได้ตามกฎหมาย เนื่องจากไม่ใช่ธนบัตรปลอม เพียงแต่ถ้าเลอะหรือสกปรกมาก ก็จำเป็นต้องดูดออกจากระบบเท่านั้น

“เท่าที่พบธนบัตรประเภทนี้ยังไม่เยอะ และถ้าระบบธนาคารพาณิชย์ตรวจพบธนบัตรที่มีลักษณะนี้ และมีข้อความสกปรกมากๆ ธปท.ก็จะขอความร่วมมือให้ธนาคารต่างๆ ดูดออกจากระบบ เพื่อนำธนบัตรใหม่ออกไปทดแทนหมุนเวียนใช้ต่อไป”

รายงานข่าวเพิ่มเติมแจ้งว่า ขณะนี้มีการนำธนบัตรดังกล่าวส่งฟอร์เวิร์ดเมลไปทั่วแล้ว ขณะที่ธนาคารกสิกรไทย จำกัด (มหาชน) ซึ่งมีหนังสือเวียนติดอยู่ในรูป ออกมาชี้แจงว่า ธนาคารยังรับฝากธนบัตรที่มีการประทับตรา และขีดเขียนข้อความต่างๆ บนธนบัตร เพราะธนบัตรยังสามารถชำระเปลี่ยนมือได้ตามปกติ แต่เป็นความเข้าใจผิด และหวังดีต่อเพื่อนพนักงานที่มีการส่งฟอร์เวิร์ดเมลกันเป็นการภายใน

ทั้งนี้ ธนบัตรทุกประเภทที่มีการขีดเขียน เมื่อธนาคารส่งไปยัง ธปท.จะถูกตีเป็นธนบัตรเสีย และนำไปทำลาย แต่จนถึงขณะนี้ ธนาคารยังไม่เคยได้รับธนบัตรที่มีการพิมพ์ข้อความตามที่ส่งกันทางอีเมล

โดยก่อนหน้านี้ มีกระแสข่าวว่า ตั้งแต่ต้นเดือนมิถุนายน 2553 เป็นต้นมา ธนาคารพาณิชย์ รวมถึงห้างสรรพสินค้าขนาดใหญ่หลายแห่ง ได้ทำหนังสือแจ้งเวียนสาขาในเครือข่ายทั่วประเทศ โดยเตือนให้ระมัดระวังการรับธนบัตรจากลูกค้าที่มาใช้บริการ พร้อมสั่งให้ตรวจสอบโดยละเอียดว่า ธนบัตรฉบับนั้นๆ มีอักษรตัวปั๊มสีแดง ที่ระบุข้อความว่า “พระเจ้าตากสิน ได้กลับชาติเสด็จลงมาจุติอีกครั้ง ในชาตินี้จุติลงมาเป็น พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร ข้าพระพุทธเจ้าขอถวายความจงรักภักดีแด่พระองค์ ขอพระองค์ทรงพระเจริญ” อยู่ด้านหลัง

ที่มา http://www.manager.co.th/Business/ViewNews.aspx?NewsID=9530000079756
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2010, 09:20:12 PM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #53 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 09:22:03 PM »

ต้องลองเอาแบงก์กาโม่ ไปเข้าเครื่องฝากดู  Cheesy

ส่วนกรณีเครื่องถอน....ถ้าเราสุจริต ....... ผมว่าธนาคารกลัวสื่อครับ ...  ไหว้  ข่าวพวกนี้เล่นมันซะด้วย

ไม่อยากจะให้น้ำหนักกับเรื่องที่ชอบเวิดร์เมลล์กันอ่ะค่ะ  ส่วนมากใ่ส่ไข่กันเยอะ
ขออนุญาตนะคะ ออกความเห็นนิดเดียวเรื่องธนบัตร  ถ้าเป็นของแท้ที่ออกจากโรงพิมพ์ธนบัตรของหลวง ไม่ใช่พวกเงินดำ เสกกระดาษให้เป็นแบ็งค์
ธนบัตรพวกนี้มีอายุ  หมุนเวียนกันไม่กี่รอบในตลาด  แล้วมันก็เริ่มเก่า ต้องเอาไปย่อยทำลาย แล้วพิมพ์ทดแทนขึ้นใหม่  ของที่ย่อยแล้วบาททีก็เห็นเอาไปหล่อเรซิ่น ทำพระพุทธรูปเช่นหลวงพ่อโสธร หรือเอาไปทำอะไรก็แล้วแต่   แต่เขาจะไม่นำไปเผา เพราะเป็นมลภาวะต่ออากาศ มีหมึกชนิดพิเศษ   ไม่เหมือนกับพวกเหรียญกษาปณ์ ที่เก่าก็เอาไปเข้าเครื่องขัดทำให้ใหม่
ทีนี้มาพูดวถึงหัวข้อกระทู้  มีคนเอาปากกาหรือหมึกไปขีดฆ่าข้อความส่วนที่เป็นสาระสำคัญ เช่น หมายเลขธนบัตร  อย่างนี้ก็เป็นธนบัตรเสียโดยปริยาย  เพราะไม่สามารถแสดงสิ่งที่เป็นเรื่องเฉพาะได้  ธนบัตรหมายเลขเดียวมีใบเดียว  ส่วนไปทำอย่างอื่นบนธนบัตรก็ยังพอก้อมแกล้มได้
แต่หากเห็นว่า  อาจไม่เหมาะ ก็สามารถเรียกเก็บคืนได้  โดยแลกได้เต็มจำนวน  ส่วนคนที่ทำให้ธนบัตรชำรุดโดยเจตนา ก็มีความผิดตามกฎหมาย
แต่ทั้งนี้ก็ยังไม่เคยจับได้ว่าใครเป็นคนทำ  ในอดีตเคยได้ยินแต่เรื่องเอาธนบัตรมาเผาเล่นอ่ะค่ะ  แต่ก็ยังไม่เห็นมีใครตามไปจับ
พล นิกร กิมหงวน งัยคะ  คิคิ

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #54 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 09:25:36 PM »

ยังไม่เคยเห็นของจริงเหมือนกันครับ  Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #55 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 10:00:04 PM »

อยากได้ เอามาเผาพร้อมพริก..เกลือ ครับ
ต้องกราบขออภัยสำหรับความเห็นนี้ ด้วยความวู่วาม เมื่อเห็นตัวหนังสือที่ปั๊มในภาพ ลืมนึกถึงภาพในหลวงของเรา ไหว้ ไหว้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2010, 06:34:30 AM โดย อ้วน 008 รักในหลวง » บันทึกการเข้า

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
SEEZ ..รักในหลวง..
Hero Member

คะแนน 108

« ตอบ #56 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 07:56:42 AM »

อยากได้ เอามาเผาพร้อมพริก..เกลือ ครับ
  เผาเลยหรือครับ ผมว่าไม่น่าจะเหมาะนะครับ   เศร้า เศร้า    ไม่นึกถึงพระบรมฉาญาลักษณ์บนธนบัตรบ้างหรีอครับ ไหว้ ไหว้
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #57 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 10:40:56 AM »

ตกลงว่ายังใช้ได้แต่ผู้รับมีสิทธิ์ปฏิเสษ ขอบคุณครับอาโร้ด  ไหว้

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #58 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 11:25:13 AM »

แต่ทั้งนี้ก็ยังไม่เคยจับได้ว่าใครเป็นคนทำ  ในอดีตเคยได้ยินแต่เรื่องเอาธนบัตรมาเผาเล่นอ่ะค่ะ  แต่ก็ยังไม่เห็นมีใครตามไปจับ
พล นิกร กิมหงวน งัยคะ  คิคิ

เกือบครับ ผู้เขียน พล นิกร กิหงวน (ป.อินทรปาลิต) ได้ถูกเรียกไปสอบถามโดย ตำรวจสันติบาลเรื่องเขียนให้เสี่ยกิมหงวนเผา
ธนบัตรเพื่อขอทราบเจตนาของผู้เขียน

หลังจากนั้น นายตำรวจสันติบาลท่านนั้นได้เตือนให้เลิกเขียน เนื่องจากไม่เหมาะสม เพราะมีพระบรมฉายาสาทิสลักษณ์
อยู่บนธนบัตร

ที่ได้ตักเตือนไม่จับกุม เพราะนายตำรวจท่านนั้นเป็นแฟนหนังสือของท่านป.อินทรปาลิตเหมือนกัน  Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #59 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 09:10:35 AM »

Smiley ธนบัตรที่มีตัวหนังสือประทับอยู่นั้น ถือว่าเป็น ธนบัตรที่ไม่ผิดกฏหมาย แต่ถือเป็นธนาบัตรที่ชำรุด กล่าวคือ มีสิทธิ์ที่จะปฏิเสธไม่รับธนบัตรนี้ เมื่อคุณได้มา เมื่อคุณปฏิเสธแล้ว ก็ไม่ผิดกฏหมายแต่อย่างใด ในขณะเดียวกัน ผู้ใดที่มีไว้ครอบครอง สามารถนำไปแลกคืนเป็นธนบัตรที่ไม่มีสิ่งใดอยู่บนหน้ากระดาษได้

ตรงกันข้ามกับ เหรียญสตางค์ ซึ่งถือว่าเป็นเงินที่ถูกต้องตามกฏหมาย ไม่ได้ชำรุด หากคุณนำเงินหน่วยสตางค์ไปใช้ทำธุรกรรมทางการเงินต่างๆแล้วมีคนปฏิเสธ นั้นคือผิดกฏหมาย เพราะ  เหรียญสตางค์สามาถชำระสิ่งต่างๆได้ถูกต้องตามกฏหมาย

*** ในกรณีที่ ธนบัตร เกิดการฉีกขาด เหลือครึ่งใบ ให้ตีมูลค่าเหลือเพียงกึ่งหนึ่งของมูลค่าเต็ม เช่น ธนบัตรไปล่ะ 1000 บาท ถูกตัดแบ่งเป็น 2 ส่วน ครึ่งใบ มูลค่าของเงินครึ่งใบ จะเท่ากับ 500 บาท สามารถนำไปแลกกับธนาคารพาณิชย์ได้

ในกรณีที่ ธนบัตร เกิดมีรอยต่อ จากธนบัตรคนละใบ แต่หากต่อกันได้ ครบใบ สามารถนำไปขึ้นเงินได้เต็มจำนวน ยกตัวอย่างเช่น ธนบัตรใบล่ะ 500 2 ใบ ตัดแบ่งครึ่ง แล้วเอาใบที่ 1 กับใบที่ 2 แต่ละครึ่งมาต่อกัน ธนบัตรจะเป็นคนละหมายเลข สามารถนำไปขึ้นเงินได้เต็มจำนวนที่ ธนาคารพาณิชย์

ข้อนี้สำคัญ หลาย ๆ คนอาจจะไม่รู้ ในกรณีที่โดนน้ำ ภาพเลือน โยนลงเครื่องซักผ้าบิดเบี้ยว หรือตัวอักษรทั้งหมดจางหายเหลือเหมือนกระดาษเปล่า หากทำการพิสูจน์ได้ว่าเป็นธนบัตร สามารถนำไปขึ้นเงินได้เต็มจำนวน อาจจะนานหน่อยในการพิสูจน์

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์