เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 03:25:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือ P22 เป็นคราบขาวครับ  (อ่าน 1598 ครั้ง)
accuracy รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 77

« เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 01:36:00 PM »

ผมพึ่งไปรับ P 22 มาช่วงเดือน กพ 53 นี้เอง ปัญหาของผมคือเวลาพกใน ด้วยซองหนังนานๆ ทำให้เกิดคราบขาวบริเวณด้านข้างของสไลด์บริเวณที่ติดกับตัว
เมือทำความสะอาด ผมใช้ CITO ฉีดพ่นทิ้งใว้สักพัก แล้วเช็ดออก แต่เมื่อมองดูดีๆ เหมือนกับว่า คราบขาว ยังคงฝังอยู่กับผิว
เมื่อทำการพกอีก คราบดังกล่าวก็จะกลับมา

ผมขอความรู้ในการกำจัดคราบดังกล่าว และวิธีป้องกันไม่ให้เกิดคราบดังกล่าวครับ
และเรียนถามว่า ใครพบลักษณะอาการดังกล่าวในปืนของท่านบ้างครับ

เกิดเป็นชายนั้นแสนยาก ถ้าจะตายขอให้ตายอย่างมีศักดิ์ศรี
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 77

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 01:36:51 PM »

ภาพครับ

เกิดเป็นชายนั้นแสนยาก ถ้าจะตายขอให้ตายอย่างมีศักดิ์ศรี
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 77

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 02:09:28 PM »

ลักษณะซองที่ใช้เป็นซองหนัง(ช่างบอกเป็นหนังแท้) สั่งตัดให้บางที่สุด

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 77

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 02:09:58 PM »

รูปครับ

lovebaby
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 03:33:30 PM »

มารอฟังคำตอบครับ น่าจะเกิดจากซองหนังและครับ หนังทำปฏิกิริยากับปืนนะครับ ไม่ทราบว่าตอนเก็บทานำยาอะไรที่ปืนก่อนหรือเปล่าครับ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 77

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 03:49:21 PM »

ใช้ CITO ฉีด แล้วใช้ผ้าไร้ขน Smiley(ศัพท์เทคนิคเรียกอย่างไรจำไม่ได้) เช็ดซ้ำอีกทีครับ

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 04:22:49 PM »

ผมว่าสีลอกจางจากการเสียดสีครับ... Cheesy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 77

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 07:10:53 PM »

อ้างถึง
ผมว่าสีลอกจางจากการเสียดสีครับ...

เอ พี่ rute ครับ ปืนกระบอกนี้ผมก็ไม่ได้พกบ่อยนะครับ แต่หากพกที่ก็ติดตัวทั้งวัน Grin

ผมลองส่องไฟที่ผิวดู เหมือนผิวมันหนาขึ้นนะครับ แต่ไม่กล้าขูดกลัวผิวเป็นรอย

เป็นไปได้มั้ยครับว่า เป็นคราบขี้เกลือจากเหงื่อเราเอง  และหากใช้น้ำอุ่นล้าง เหมือนเราล้างคราบขี้เกลือจากขั้วแบตเตอรี่ จะมีผลเสียกับปืนมั้ยครับ

แบบว่ามองดูปืนที่ไร ใจเสียครับ เพราะพึงรับมาใหม่ๆเอง Cry

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 08:35:59 PM »

ผมดูแล้วเหมือนรมดำจางจากการเสียดสีกับซองพกครับ  ถ้าเป็นรอยเกลือจริงสนิมน่าจะขึ้นเต็มแล้วครับ  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 09:38:17 PM »

อ้างถึง
ผมว่าสีลอกจางจากการเสียดสีครับ...

เอ พี่ rute ครับ ปืนกระบอกนี้ผมก็ไม่ได้พกบ่อยนะครับ แต่หากพกที่ก็ติดตัวทั้งวัน Grin

ผมลองส่องไฟที่ผิวดู เหมือนผิวมันหนาขึ้นนะครับ แต่ไม่กล้าขูดกลัวผิวเป็นรอย

เป็นไปได้มั้ยครับว่า เป็นคราบขี้เกลือจากเหงื่อเราเอง  และหากใช้น้ำอุ่นล้าง เหมือนเราล้างคราบขี้เกลือจากขั้วแบตเตอรี่ จะมีผลเสียกับปืนมั้ยครับ

แบบว่ามองดูปืนที่ไร ใจเสียครับ เพราะพึงรับมาใหม่ๆเอง Cry

น้ำอุ่นล้างแล้วเป่าหรือผึ่งให้แห้งสนิทไม่นานจะเกิดผลเสียอะไรครับ...

เพราะสไลด์ทำจากอัลลอยซึ่งไม่ค่อยกลัวสนิมอยู่แล้วครับ...

แต่ผมว่าลองเอาแว่นขยายส่องดูในที่สว่างๆให้เห็นชัดก่อนดีไหมครับ... Cheesy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 77

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 02:27:44 PM »

หลังจากลองล้างด้วยนำอุ่น ตามด้วยนำยาล้างจาน

สรุปคือไม่หายครับ 

น่าจะเกิดการลอกจากการเสียดสีจริงๆ  หัวเราะร่าน้ำตาริน ไม่น่าเชื่อว่าผิวจะบอบบางขนาดนี้

ท่านอื่นที่ใช้ P22 มีอาการอย่างผมบ้างใหมครับ

mikemoore < รักในหลวง >
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 05:14:28 PM »

เป็นเหมือนกันครับ  ของผมสีดำซีดลง  ตัวหนังสือก็จางลงครับ  เนื่องจากโดน Solvent แช่ทั้งสไลด์  ที่สนามล้างให้ครับ  เข็ดเลยครับ
ฝากเตือน สมช. ปืนของท่าน  นำกลับมาล้างเองดีกว่าครับ  สบายใจดี  ผมโดนทหารเกณฑ์มือใหม่ครับล้างให้  ตอนถอดยังถอดไม่เป็นเลยต้องให้ผมถอดให้
สนาม  ร1 พัน 1 ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 08:24:19 PM »

หลังจากลองล้างด้วยนำอุ่น ตามด้วยนำยาล้างจาน

สรุปคือไม่หายครับ 

น่าจะเกิดการลอกจากการเสียดสีจริงๆ  หัวเราะร่าน้ำตาริน ไม่น่าเชื่อว่าผิวจะบอบบางขนาดนี้

ท่านอื่นที่ใช้ P22 มีอาการอย่างผมบ้างใหมครับ
ปืนผมใช้มาราวๆหกปี...

ผิวดำมันจางลงนิดหน่อยครับ...

แต่ไม่ถึงกับชัดเจนมาก...

แต่ว่าไม่ค่อยได้ใส่ซองครับ...

ใส่กระเป๋าไปยิงที่สนาม เอากลับมาล้างเองแล้ววางไว้ในตู้...

อัลลอยมันบอบบางหน่อยครับ... Cheesy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 77

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 01:57:16 PM »

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความเห็นครับ ไหว้

และเตือนเพื่อนสมาชิกที่ใช้ p22(ตัวดำ) ด้วยว่าผิวบอบบางมาก หัวเราะร่าน้ำตาริน ต้องใช้อย่างถนุถนอม

ตอนนี้ผมใช้ CITO ฉีดใว้บางๆ พอกลบรอยได้บ้าง

+[t][a][m]857+
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

สาวน้อย ตะต้าร์

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 06:50:43 PM »

ผมว่าสีลอกจางจากการเสียดสีครับ... Cheesy

คงงั้นครับ เยี่ยม ไหว้

คำหวานๆ ที่หมุนเปลี่ยน ไม่เคยยั่งยืน
หน้า: [1]
  พิมพ์