เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 11:31:26 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทำปุ๋ยหมักชีวภาพ....พูดคุยแลกเปลี่ยนข้อมูลด้านการเกษตร  (อ่าน 7065 ครั้ง)
อาร์ พี จี.
(อาวุธพื้นๆ)
Hero Member

คะแนน 739

ถีบรถถีบกันเต๊อะ

« เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 11:03:10 AM »

เป็นเกษตรกรมืออ่อนหัดครับ ปลูกปาล์มน้ำมันมาได้ปีกว่าแล้ว....แต่ บู่ บู่

ตอนนี้เลยคิดว่าจะทำปุ๋ยหมักไว้ใช้ในสวนฯอีกทาง

ไปดูที่เขาทำมาบ้างแล้ว แต่ยังไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่....เลยจะมาขอคำปรึกษาครับ

ตอนนี้ก็ว่าจะลองหัดทำไปพลางๆก่อน หากได้เรื่องคืบหน้ายังไงจะมารายงานให้ทราบครับ

ขอบคุณครับ

เวบบอร์ดมีไว้คลายเครียด อย่าซีเรียส..เดี๋ยว "บ้า"
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 12:19:48 PM »

http://kasetlungkim.forumb.biz/
ตามนี้เลยครับ โจ้ ผมเคยฟังแกออกรายการวิทยุได้ความรู้ดีเลยไปเปิดเวปดู ยิ่งมีสาระเข้าไปใหญ่ เยี่ยม

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 12:36:24 PM »

เข้าไปค้นดูในเวปรักบ้านเกิดสิครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 12:54:18 PM »

ผมใช้หัวปลา/ไส้ปลา 5 กก.ขอมาจากตลาด,จุลินทรีย์ EM.1/2 ลิตร (ขวดละ 1 ลิตร 100 บาท),กากน้ำตาล 5 ลิตร,ใส่น้ำเปล่าให้ได้ค่อนไห(ไห 20 ลิตร) เอาถุงพลาสติกผูกปากไหมัดให้แน่น หมักไว้ 1 เดือนก็ใช้ได้ ปล่อยให้ไหมีที่ว่างบ้างเพราะหัวปลาจะขยายตัว(ขึ้นอืด)ขึ้นมาด้วยอาจล้นไหเหม็นอบอวล เมื่อเป็นปุ๋ยน้ำสำเร็จจะเป็นน้ำหมักเข้มข้นสีน้ำตาลเข้มมีฝ้าลอยตามผิวหน้า มีกลิ่นเหม็นเฉพาะตัว บอกไม่ถูก ที่มีคนบอกว่าไม่เหม็นอย่าเพิ่งเชื่อ เวลาใช้ให้ตัก 1 กระป๋องนมผสมน้ำ 1 ปี๊บ ผมผสมขนาดนี้นึกว่าเจือจางแล้ว เอาไปสาดให้มะพร้าวน้ำหอม และกล้วย..ใบเหลืองหมดเลย มันไม่ชอบ แต่ต้นไม้อื่นไม่เป็นไร 
I'm sam
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 02:35:18 PM »

http://www.ldd.go.th/menu_5wonder/index.html

ติดต่อรับสารเร่งชีวภาพได้ที่ สถานีพัฒนาที่ดิน ในจังหวัดท่านได้เลยครับ  Cheesy

Discovery
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 04:42:35 PM »

ที่บ้านลุงผม  มีร้านอาหารเขาอยู่ใกล้ ๆ   ติดสินบนคนงานในครัวเขาเอาไว้ เขาเอาหัวกุ้งสด  เปลือกกุ้งสดมาให้ทุกวัน วันละร่วมกิโล....

เริ่มแรก ก็หมักหัวเชื้อ พด.2 ธรรมดา กับกากน้ำตาล น้ำพอประมาณ(ไม่ได้ตวง  หัวเราะร่าน้ำตาริน ) หมักไว้ได้สัก 2 อาทิตย์ได้มั๊ง  แกก็เอาหัวกุ้งมาให้

เปิดพลาสติกคลุมฝาโอ่งก็ ใส่เลย .... (ตอนนั้น ไม่เหม็น แต่มีกลิ่นเล้ว)

สองเดือนผ่านไป  มันก็ถึงปากโอ่ง  เปิดดู กลิ่นไม่ดุอย่างที่คิด แต่ความเข้มข้น อื้อหือ แตะ ๆ โดนมือนี่ ล้างสิบน้ำก็ยังมีกลิ่น

หมักต่อไปอีกเดือน  แล้วเอาไปใช้  แจกกันซะทั่วหมู่บ้านเลย  มาตัก(ตักเอาเองนะ ทำหกถูกด่า...)ไป คนละขวดขาว เอาไปใช้

ผสมน้ำ 1 ต่อ 200 เลย  ไม่งั้นเข้มเกิน    ฉีดใบและโคนต้นทุก 15 วัน (ใช้ไม่เข้ม แต่ต้องขยันซ้ำ)  พืชเจริญดีมาก ดึงยอดได้ดีมากเลย

กับน้ำหมักสูตรหัวกุ้ง.... ปูแดงก็ปูแดงเหอะ
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 08:16:15 PM »

๒  เว็บนี้เลยครับ  สูตรเด็ดหาจุลินทรีย์จากธรรมชาติ  ต้นทุนถูก  เยี่ยม 

http://tawatchainakabut.multiply.com/journal/item/212

http://www.pooyatayai.com/mag.htm

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
อาร์ พี จี.
(อาวุธพื้นๆ)
Hero Member

คะแนน 739

ถีบรถถีบกันเต๊อะ

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 08:47:48 PM »

ขอบคุณมากๆครับสำหรับทุกๆข้อมูล ไหว้......เจาะเวบไม่ค่อยถูกอยู่พอดี หากได้เรื่องยังไงจะมารายงานผลให้ทราบครับ Grin

เวบบอร์ดมีไว้คลายเครียด อย่าซีเรียส..เดี๋ยว "บ้า"
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 09:29:25 PM »

ขอบคุณมากๆครับสำหรับทุกๆข้อมูล ไหว้......เจาะเวบไม่ค่อยถูกอยู่พอดี หากได้เรื่องยังไงจะมารายงานผลให้ทราบครับ Grin

ได้หัวเชื้อจุลินทรีย์ชนิดแห้งตามเว็บนี้ http://tawatchainakabut.multiply.com/journal/item/212  มาแล้วแบ่งกันบ้างนะครับ  Wink

ผมว่าจะลองทำดูแต่หาแกลบไม่ได้เลยครับ  ไม่รู้ว่าใช้อะไรแทนได้บ้าง  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
korpat
คนน่ารัก มักใจร้าย
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 10:56:02 PM »

ที่ผมลองทำ ใช้ขุยมะพร้าว3 ส่วน ขี้ไก่ไข่  1 ส่วน  ปุ๋ยยูเรียนิดหน่อย   ใช้ พด รดครับ  ใช้กับสวนปาล์มไปครั้งนึงแล้วครับ  ไม่รู้ว่าดีรึเปล่า แต่เอาบางส่วนมาทำแปลงผักกวางตุ้ง พริกขี้หนู   กินผักไปสองรอบแล้วครับ

ผ่านมากี่ฝนยังทนไม่ได้  ไม่รู้ทำไมใจต้องหวั่นไหว
แค่เพียงความเหงาที่เข้ามากับฝน  แต่ว่ามันซึมไปถึงหัวใจ
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 09:22:31 AM »

พี่โจ้ครับ

ลงมือทำเลยครับ เดี๋ยวจะมีทริป คอปืนด้ามขวานชมสวน ครับ จัดโดยน้าฉ๊องครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 10:35:11 AM »

ใส่ต้นปาล์มน้ำมัน  แนะนำขี้เค้กปาล์มครับ  ซื้อเป็นรถ  ๖-๑๐ ล้อ  ใส่แล้วดินร่วนซุ่ยดี  เยี่ยม

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 11:39:06 AM »

พี่โจ้ครับ

ลงมือทำเลยครับ เดี๋ยวจะมีทริป คอปืนด้ามขวานชมสวน ครับ จัดโดยน้าฉ๊องครับ

ขอบคุณครับ

เหรอ ... แลบลิ้น
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 11:56:00 AM »

ที่บ้านลุงผม  มีร้านอาหารเขาอยู่ใกล้ ๆ   ติดสินบนคนงานในครัวเขาเอาไว้ เขาเอาหัวกุ้งสด  เปลือกกุ้งสดมาให้ทุกวัน วันละร่วมกิโล....
เริ่มแรก ก็หมักหัวเชื้อ พด.2 ธรรมดา กับกากน้ำตาล น้ำพอประมาณ(ไม่ได้ตวง  หัวเราะร่าน้ำตาริน ) หมักไว้ได้สัก 2 อาทิตย์ได้มั๊ง  แกก็เอาหัวกุ้งมาให้
เปิดพลาสติกคลุมฝาโอ่งก็ ใส่เลย .... (ตอนนั้น ไม่เหม็น แต่มีกลิ่นเล้ว)
สองเดือนผ่านไป  มันก็ถึงปากโอ่ง  เปิดดู กลิ่นไม่ดุอย่างที่คิด แต่ความเข้มข้น อื้อหือ แตะ ๆ โดนมือนี่ ล้างสิบน้ำก็ยังมีกลิ่น
หมักต่อไปอีกเดือน  แล้วเอาไปใช้  แจกกันซะทั่วหมู่บ้านเลย  มาตัก(ตักเอาเองนะ ทำหกถูกด่า...)ไป คนละขวดขาว เอาไปใช้
ผสมน้ำ 1 ต่อ 200 เลย  ไม่งั้นเข้มเกิน    ฉีดใบและโคนต้นทุก 15 วัน (ใช้ไม่เข้ม แต่ต้องขยันซ้ำ)  พืชเจริญดีมาก ดึงยอดได้ดีมากเลย
 กับน้ำหมักสูตรหัวกุ้ง.... ปูแดงก็ปูแดงเหอะ

วิธีนี้ หากเปลือกกุ้งเปลือกปู ดองปลาหมึก ได้สับย่อยให้ชิ้นเล็กลงมั่ง จะทำให้ให้เวลาหมักน้อยลงครับ ได้ไคโตซานแบบที่
จะช่วยให้พืชดูดซึมอาหารดีขึ้น

อย่าลืมว่าไคโตซานไม่ใช่ปุ๋ย  ดินต้องมีธาตุอาหารที่พืชต้องการอยู่แล้ว ไคโตซานจะช่วยให้รากของพืชดูดซึมธาตุเหล่านั้นมากขึ้น

อีกอย่างการหมักแบบนี้ หากจะเอาไคโตซานจริงๆ ต้องล้างเปลือกกุ้งเปลือกปู ดองปลาหมึกให้สะอาดอย่าให้มีเนื้อติดมา
ไม่งั้นไคโตซานจะไม่บริสุทธิ์

ว่ากันว่าไคตินหรือไคโตซานจากดองปลาหมึก จะมีความหนืดมากกว่าไคโตซานจากเปลือกกุ้ง และกระดองปู
ที่ความเข้มข้นเดียวกัน จึงเหมาะที่จะใช้เป็นสารเพิ่มความข้น (thickener) ในผลิตภัณฑ์เครื่องสำอาง การแพทย์
และอาหารด้วยครับ

พูดถึงไคโตซานแล้ว  ข้อมูลเยอะ บางทีชวนมึนๆ ขอจบแค่นี้ดีกว่า ใครอยากรู้เพิ่มเอาคำ Chitosan เข้ากูเกิ้ลเอาเองครับ
อาจจะต้องจำแนกแยกแยะเอาเอง ว่าอันไหนเชื่อถือได้ หรือไม่ได้  Grin Grin Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 11:59:28 AM »

เอามาให้ ศึกษาพลางๆ

ภูมิปัญญาไฮเทค
ไตโคซานพื้นบ้าน
วัตถุดิบ- หัวกุ้ง เปลือกกุ้ง    200  กรัม
- ขี้เถ้า   1 กก.
- น้ำ     10  ลิตร
- น้ำส้มสายชู  5 %
วิธีทำ
  ตักขี้เถ้าใส่ถังน้ำพลาสติกเติมน้ำ 10 ลิตร แล้วกวนให้ขุ่น จากนั้นปล่อยไว้ให้ตกตะกอนใช้กระชอนช้อนฝ้าขี้เถ้า
กับฝุ่นบนผิวน้ำออกน้ำใสส่วนนี้จะมีสภาพเป็นน้ำด่าง นำหัวกุ้ง เปลือกกุ้งแช่ในน้ำด่างขี้เถ้าประมาณ 12 ชม.หลัง
จากนั้นรินน้ำออกแล้วนำหัวกุ้ง เปลือกกุ้งล้างน้ำใส่ขวดโหลเทน้ำส้มสายชูเข้าไปแช่ไว้ประมาณ 45 วัน จนหัวกุ้ง
เปลือกกุ้ง ละลายกลายเป็นไตโคซานนำมาใช้ประโยชน์หลายอย่างในการป้องกันเชื้อราอื่นๆ

ใช้ในอัตรา  30 ซีซี ต่อน้ำ 20 ลิตร ฉีดพ่นทุก 15 วัน
ที่มาข้อมูลดีๆจาก หนังสือ 100 สูตรมหัศจรรย์ ปุ๋ยชีวภาพ ของ อาจารย์ บุญลือ สุขเกษม  หน้า18ครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หน้า: [1] 2
  พิมพ์