เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 01:32:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สั้น 1 ยาว 1 ผมจึงเจอปัญหา  (อ่าน 3613 ครั้ง)
Lampard
Jr. Member
**

คะแนน 2

« เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 12:59:00 PM »

สืบเนื่องจากนโยบายสั้น 1 ยาว 1  จึงทำให่้ผมมีเพิ่มอีกไม่ได้  ถ้าผมจะย้ายบ้านหนีเพื่อไปขอใหม่ในอีกที่ โดยไม่ย้ายของเดิมตามไปด้วย (ถ้าผมไม่บอก)ไม่รู้ว่าท่านผู้อนุญาตจะรู้ไหมครับว่าผมมีครอบครองอยู่แล้ว 2   ไหว้
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 01:53:18 PM »

สืบเนื่องจากนโยบายสั้น 1 ยาว 1  จึงทำให่้ผมมีเพิ่มอีกไม่ได้  ถ้าผมจะย้ายบ้านหนีเพื่อไปขอใหม่ในอีกที่ โดยไม่ย้ายของเดิมตามไปด้วย (ถ้าผมไม่บอก)ไม่รู้ว่าท่านผู้อนุญาตจะรู้ไหมครับว่าผมมีครอบครองอยู่แล้ว 2   ไหว้
    นายทะเบียนท่านต้องถามครับว่าเคยมีอาวุธปืนในครอบครองแล้วกี่กระบอก สั้นหรือยาว หมายเลข
ทะเบียนอะไร ยังครอบครองอยู่หรือโอนให้ผู้ใดแล้ว
    ท่านต้องบอกตามความเป็นจริงครับ ถึงท่านไม่บอกหรือบอกไม่ครบ นายทะเบียนท่านก็มีวิธีที่จะรู้
ได้ครับ ทางที่ดี บอกความจริงตั้งแต่ต้น เพราะถ้านายฯหาข้อมูลมาได้ว่าท่านครอบครองอาวุธปืนอยู่
แล้วหลายกระบอก ท่านอาจไม่อนุญาตเพิ่มให้นะครับ ฐานปกปิดข้อมูล

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
PP&P++รักในหลวง&รักชาติยิ่งชีพ++
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 03:00:24 PM »

เห็นเป็นปัญหาเดียวกัน จึงไม่ตั้งกระทู้ใหม่  ขออนุญาตเจ้าของกระทู้เพิ่มเติมคำถามนะครับ..
ผมก็ติดปัญหาสั้น 1 ยาว 1 เหมือนกัน...แต่ถ้าผมจะให้ภรรยาซึ่งอยู่บ้านเดียวกันชื่อในทะเบียนบ้านเดียวกัน ทำเรื่องขอซื้อกระบอกใหม่เป็นชื่อภรรยานายทะเบียนจะอนุญาตหรือไม่ครับ  อีกกรณีหนึ่ง พี่ชายอยู่คนละบ้านแต่มีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้านเราจะมีสิทธิ์ขออนุญาตซื้อได้หรือไม่
รบกวนกูรูทุกท่านกรุณาให้คำชี้แนะด้วยครับ
ฺฅนเมืองชล*รักในหลวงมาก
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 03:22:20 PM »

สืบเนื่องจากนโยบายสั้น 1 ยาว 1  จึงทำให่้ผมมีเพิ่มอีกไม่ได้  ถ้าผมจะย้ายบ้านหนีเพื่อไปขอใหม่ในอีกที่ โดยไม่ย้ายของเดิมตามไปด้วย (ถ้าผมไม่บอก)ไม่รู้ว่าท่านผู้อนุญาตจะรู้ไหมครับว่าผมมีครอบครองอยู่แล้ว 2   ไหว้

ถ้าว่ากันตามกฎหมาย

นโยบายสั้น 1 ยาว 1 

ไม่สามารถ นำมาใช้กับประชาชนได้

ที่ นำมาใช้กันอยู่ได้ทุกวันนี้ เพราะว่า

ต้องการเรียกรับผลประโยชน์ ตอบแทน

หรือไม่ก็ ความบ้าอำนาจของนายอำเภอ
Lampard
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 03:25:54 PM »

ผมขออนุญาตตอบตามที่เข้าใจนะครับ...การขออนุญาตนั้นระบุที่ตัวบุคคลครับ ไม่เกี่ยวกับบ้านเลขที่ หรือในบ้านมีกี่คน บางบ้านมี(ชื่อ)เป็นร้อยคนครับ  เปิดสำหรับขอ....โดยเฉพาะที่เราขอยากขอเย็นนี่ล่ะครับผม ไหว้
Lampard
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 03:41:12 PM »

เรื่องกฎหมายนั้นผมก็ทราบดีครับ...แต่ปัญหาไม่ได้อยู่ที่กฎหมาย  แต่อยู่ที่ดุลพินิจท่านต่างหาก ความลำบากจึงเกิดกับผมยังงัยล่ะครับ ไหว้
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 03:52:29 PM »

สั้นหนึ่งยาวหนึ่ง... เป็นเพียงนโยบายบ้าๆ ครับ...

itt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 04:20:39 PM »

สั้นหนึ่งยาวหนึ่ง... เป็นเพียงนโยบายบ้าๆ ครับ...

ชัดเจนที่สุดครับ
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 04:39:24 PM »

ที่ว่านโยบาย สั้น 1 ยาว 1 แล้วทำไม ประชาชนอีกหลายคนยังขอปืนได้มากมายครับ อดีต รมต.ไอซีทียังมี สองร้อยกว่ากระบอก เพื่อน พี่ ๆ ผู้อาวุโสในเวป ก็ มีมากกว่า 2 โดยที่ไม่ต้องเสียค่าน้ำร้อนน้ำชาใด ๆ

นโยบายไม่ใช่กฏหมายครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 04:51:10 PM »

ผมขออนุญาตตอบตามที่เข้าใจนะครับ...การขออนุญาตนั้นระบุที่ตัวบุคคลครับ ไม่เกี่ยวกับบ้านเลขที่ หรือในบ้านมีกี่คน บางบ้านมี(ชื่อ)เป็นร้อยคนครับ  เปิดสำหรับขอ....โดยเฉพาะที่เราขอยากขอเย็นนี่ล่ะครับผม ไหว้

เข้าใจผิดครับ หนึ่งสั้นหนึ่งยาวใช้บังคับกับประชาชนไม่ได้ครับ... เรื่องนี้มีคำพิพากษาศาลปกครองออกมาแล้ว ขอให้ค้นดูในเว็บนี้แหละครับ แล้วจดเลขไว้ ทำสำเนาไว้ ไปอ้างกับนายทะเบียนฯ...

เรื่องกฎหมายนั้นผมก็ทราบดีครับ...แต่ปัญหาไม่ได้อยู่ที่กฎหมาย  แต่อยู่ที่ดุลพินิจท่านต่างหาก ความลำบากจึงเกิดกับผมยังงัยล่ะครับ ไหว้

นายทะเบียนก็เข้าใจผิดครับ เพราะดุลยพินิจต้องมีกฎหมายรองรับ... ทีนี้หนึ่งสั้นหนึ่งยาวไม่มีกฎหมายรองรับครับ...

ถ้าจะให้ดี ให้ยื่นขอเข้าไปก่อน แล้วดูว่าเขาไม่อนุญาตตรงไหน ค่อยแก้ตรงนั้นครับ... แต่ถ้าเขาโยกโย้แล้วยอมโยกเยกตามที่เขาโยกโย้ จนเราไม่ได้ยื่นฯ เพราะเรากลัวเรื่องยืดยาว อย่างนี้เราโยเยไม่ได้นะครับ...
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 04:58:34 PM »

สั้นหนึ่ง ยาวหนึ่ง หรือ สิบเบ็ดกะสามห้าเจ็ด ร้ายแรงเกินไปนี่ บ้านผม ไม่มีหรอกครับ

นายทะเบียนแกจะกวนโมโหผู้ขอ ใครไม่รู้เท่าทัน ฟิวส์ขาดใส่แก ก็ จบ แกไม่ให้....

ผมรู้ทันครับ......  แต่ไม่มีเงินซื้อ..
kutingtong
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 08:50:45 PM »

หาเพื่อนที่อยู่กรุงเทพ ย้ายทะเบียนบ้านมาอยู่กับเขา 6 เดือน ไปขอวังไชยาดีกว่าครับ
chitsanu
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 09:18:59 PM »

สั้น 1 ยาว 1 นั่นมันนโยบายสมัยวันนอ เป็นมท. 1 กรุงเทพ ขอกันเป็นสิบกระบอกก็เห็นอนุมัติกันอยู่  ยิ่งสั่งกับโครงการด้วย สะดวกโยธิน สบายกันทุกฝ่าย  น้องที่ทำงาน จองกับ สน.อส 4 กระบอกแล้ว เอามาแล้ว 2 กำ ป.3 อยู่อีก 2 รอเลิก พรก. เมื่อไหร่จะไปเอา.
ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 02:28:46 PM »

.....ลองนายทะเบียนเอาสั้นหนึ่งยาวหนึ่งมาเป็นข้ออ้างกับผมสิ...ผมจะฟ้องให้เดี้ยงเลย.....ชาตินี้ทั้งชาติแป๊กที่นอภ.เท่านั้นแหล่ะ...

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
khwanphet_NAVY 39
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 02:27:29 PM »

....................................ทำใจครับหรือไม่ย้ายไปขอที่อื่น................................................... ไหว้
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์