เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 01:22:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สั้น 1 ยาว 1 ผมจึงเจอปัญหา  (อ่าน 3603 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 09:35:07 PM »

ผมขออนุญาตต่อจากประเด็นที่พี่ท่านสมชาย (ฮา)-รักในหลวงต่ออีกนิดหนึ่งครับ 1.คนซื้อปืนหลายคนไม่รู้จักเวปไซด์ หรือหนังสือปืนมีอีกเยอะ(ตามความคิดผม) รู้แค่ว่าต้องไปขอที่อำเภอ แล้วถาม จนท.ตั้งแต่ชั้น 1 จนถึงชั้น 2 ว่าไปติดต่อที่ไหน    2. พอเจอ จนท. ก็แล้วแต่ท่าน(เจ้านาย)ว่าล่ะครับจะต้องทำอย่างไรบ้าง..ก็คนมันอยากได้แล้วนี่ครับ  3. ผมได้ใบเสร็จจากท่านด้วยที่บริจาคเป็นงานกาชาด  4.ถ้าเรื่องส่วนตัวผมมีความอดทนที่สุุดนะครับ แต่ที่มีปืนก็คือว่า ถ้าเป็นเรื่องเกี่ยวกับคนในครอบครัวต้องเดือดร้อน เช่นพ่อ แม่ ลูกเมีย แล้วความอดทนผมจะค่อนข้างน้อยนิดหนึ่ง...ที่ตอบอีกทีก็เพื่อสมาชิกหลายท่านได้เข้าใจว่าผมไม่ได้มีเจตนาว่าประชดท่านนะครับ..ผมตั้งกระทู้ก็เพื่ออยากให้ท่านอื่นรับรู้ว่าผมเจอปัญหาในการขอ ป.3 ครั้งที่ 3 ตามนโยบายท่านเท่านั้นเอง ไหว้ ไหว้ ไหว้ 

ที่จริงไม่ใช่เรื่องรู้จักเว็บไซต์ หรือหนังสืออาวุธปืนนะครับ แต่เป็นเรื่องของการที่ประชาชนไม่เคยทราบว่าตนเองมีสิทธิที่จะรับรู้ข้อมูลต่างๆของส่วนราชการ ตามพรบ.ข้อมูลข่าวสารของราชการ พ.ศ. 2540 ที่ลิ้งก์นี่ครับ... http://www.oic.go.th/statue/statuesum.asp

ตาม พรบ. ข้างต้นบังคับให้ส่วนราชการต้องเขียนคู่มือการติดต่อราชการ เช่นให้บริการอะไรบ้างแก่ประชาชน, แต่ปรากฎว่าประชาชนทั้งหลายไม่ค่อยได้อ่านเอกสารต่างๆ ที่เกี่ยวข้อง ก่อนเดินขึ้นไปติดต่อ... เอกสารเช่นว่าได้แก่ คู่มือการขอใบอนุญาตต่างๆ ไม่ใช่แค่ขออนุญาตซื้ออาวุธปืนนะครับ แม้แต่การขออนุญาตก่อสร้าง, ขออนุญาตทำงานของคนต่างด้าว, ขอรับการส่งเสริมการลงทุน(BOI), การบังคับคดีต่างๆ ฯลฯ เป็นต้น...

เอกสารนั้นจะมีรายละเอียดเช่น ขั้นตอนการดำเนินการมีอย่างไรบ้าง, ระยะเวลานานที่สุดไม่เกินกี่วันทำการ, แม้แต่เกณฑ์การพิจารณาว่าเช่นไรอนุญาต เช่นไรไม่อนุญาต... ข้อมูลต่างๆที่เกี่ยวข้องนั้นต้องติดไว้เปิดเผย หรือทำเป็นเอกสารแจกแก่ผู้สนใจด้วยครับ...

ทีนี้เวลาเราไปติดต่ออำเภอ ไม่ค่อยได้ขอเอกสารดังกล่าว ถึงแม้ทางอำเภอทุกอำเภอจะมีไว้แจกก็ตาม... แต่ประชาชนส่วนใหญ่ไม่เคยขอดู เจ้าหน้าที่(บางคน)เลยทำไก๋ไม่วางโชว์ ทิ้งเป็นช่องเอาไว้ให้ไถเงินง่ายๆไงครับ...

ส่วนเรื่องที่ว่าได้ใบเสร็จบริจาคงานกาชาดนั้น เป็นเรื่องของบุคคลที่รับเงินท่านไปแล้ว เป็นสิทธิ์ขาดว่าจะเอาไปทำอะไรก็ได้ตามใจเขา... ประเด็นคือท่านถูกบังคับเอาเงินจนสำเร็จ ท่านจะไม่ให้ไม่ได้ ท่านจะต่อรองก็ไม่ได้เสียด้วย เขาจะเอาไปให้กาชาดหรือไม่ก็ตามท่านไม่เกี่ยวแล้ว ก็ท่านไม่สิทธิ์มีเสียงในเงินจำนวนนั้นต่อไปอีกแล้วน่ะครับ...

เรื่องความอดทนของท่านนั้นนับว่าเป็นสิ่งที่คนถือปืนโดยปรกติควรจะมี เพราะคนปรกติเขาไม่ยิงใครง่ายๆหรอกครับ มิฉะนั้นบ้านเมืองวุ่นวายแน่... ดังนั้นท่านคือบุคคลปรกติเหมือนผู้คนส่วนใหญ่ในเว็บปืนครับ...

นายสมชายรับทราบปัญหาเรื่องการขอ ป.3 ของท่านแล้ว และอยากให้ท่านอ่านกระทู้ของคุณวายุฯ ที่ลิ้งก์นี้ด้วยครับ http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=78865.msg2279979#msg2279979 ... จะพบว่าคนอื่นเขาเคยพบเช่นกัน และแก้ไขมาแล้วโดยไม่ต้องขึ้นศาลครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2010, 09:37:03 PM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 10:12:10 PM »

Post ข้างบนเป็นแค่ขั้นแรกนะครับ คือเรื่องว่าประชาชนไม่เคยรู้ว่าส่วนราชการมีหน้าที่อะไรต่อเรา เมื่อเราจะใช้สิทธิขอรับบริการจากส่วนราชการ... นอกจากนี้ยังเป็นเรื่องของการใช้ดุลพินิจของเจ้าหน้าที่ฯ ไม่ใช่ว่ามีอำนาจแล้วจะใช้อำนาจพิจารณาใช้ดุลพินิจได้ตามใจตนเองด้วยนะครับ...

การใช้ดุลพินิจนั้นต้องมีกฎหมายรองรับด้วย และถึงแม้มีกฎหมายรองรับแล้วก็ตาม การใช้ดุลพินิจนั้นก็ไม่อิสระ 100 เปอร์เซ็นต์ครับ, นายสมชายยังไม่อยากสรุปย่อบทความนี้ครับ... อยากให้อ่านเอง จากลิ้งก์นี้ครับ... http://www.law.moi.go.th/2551/article007.doc
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 02:52:59 PM »

+ 1 ครับพี่สมชาย Cheesy

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
vanrat
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 07:11:44 PM »

พี่ครับ ถ้ามันลำบากใจนัก พี่โอนให้ภรรยาเสีย แล้วไปซื้อกระบอกใหม่ได้ไหมครับ เกิดได้มาอีกสอง เบื่ออยากซื้ออีกจะได้หาคนดอนต่อให้อีก ให้มันวนอยู่ในครอบครัวนี่แหละครับ ไม่ต้องย้ายหนีไปไหนหรอกครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 08:11:35 PM »

สั้น 1 ยาว 1 มีสมาชิกบางท่านบอกว่าบังคับใช้กับประชาชนไม่ได้.. แต่มันก็เป็นไปแล้วกับผมนี่ล่ะ แค่ถามเท่านั้นก็โดนว่า โดนชกไปแล้ว จะยื่นก็ไม่รับ..ชี้ทางลงบันไดอย่างเดียว  ถ้าขอพบนายอำเภอยิ่งแล้วใหญ่..คุณเป็นใคร..ท่านไม่อยู่ เศร้า..อยู่ก็ไม่ว่าง.. อ๋อยว่างก็ไม่ให้คุย ขำก๊าก ถึงคุยก็ไม่รับ..แต่ก่อนหน้านี้ สั้น(9มม.เท่านั้น) 3K  ยาว 3K พี่คิดดูลูกซอง870 ราคา 30K ผมยังต่อได้ตั้ง 2K แต่ป.3 ท่านเท่าไรก็ต้องเท่านั้น)ถ้าไม่เอาก็กลับไปยิงปืนแก๊ปเช่นเดิม..

ยื่นต้องรับครับ ไม่รับไม่ได้ ..... เป็นการละเว้นการปฏิบัติหน้าที่
ถ้าจนท.กล้าไม่รับ เราก็ต้องกล้าแจ้งความ .... ผมเคยเจอจนท.จะไม่รับ ก็ขอคุยกับหัวหน้าเขา บอกกล่าวว่าถ้ายืนยันไม่รับคำร้องก็จะไปแจ้งความ ท่านก็เปลี่ยนท่าทีเปลี่ยนใจรับป.1ไว้
ผมเป็นประชาชนธรรมดา ประกอบสัมมาชีพ ปฏิบัติตามกฎหมาย เสียภาษีถูกต้อง มือสะอาด ครับ

ต้องยื่นเรื่อง..นับ 1 ให้ได้ครับ......สู้ สู้

mod.19
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 08:11:58 PM »

คงต้องย้ายบ้าน  หรือไม่ก็รอนายย้ายครับ  พี่ผมอยู่ตจว กะลังจะซื้อกระบอกที่10แล้วครับ ไหว้
+[t][a][m]857+
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

สาวน้อย ตะต้าร์

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 07:29:00 PM »

เป็นกำลังใจให้ครับ

คำหวานๆ ที่หมุนเปลี่ยน ไม่เคยยั่งยืน
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์