เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 06:27:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามอาวัฒน์และเพื่อนๆเรื่องคอมโดนบล็อค  (อ่าน 2636 ครั้ง)
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 07:43:52 AM »

คอมพิวเตอร์ที่สำนักงาน มีอยู่ 10 เครื่อง แต่มีเครื่องเดียวที่อนุญาตให้ต่ออินเตอร์เน็ตได้
อีก 9 เครื่อง ถูกบล็อคไม่ให้ใช้งาน เพราะพนักงานคนก่อนหน้านี้ แอบโหลดเพลงและหนัง
ลงแผ่นออกขาย
   ในห้องผมมี 2 เครื่อง เครื่องที่ใช้เน็ตได้ แรมแค่ 256 ความจุ 80 กิ๊ก แบ่งเป็น 3 ไดร๊ก็
เหลือแค่ไดร๊ละ 20 กิ๊ก
   แต่ตัวที่ต่อเน็ตไม่ได้ ผมดูสเป็ค แรม 1.5 กิ๊ก ฮาร์ดดสก์ 160 กิ๊ก ผมต้องแก้ไขอย่างไร
จึงจะต่อเน็ตได้ปกติ เพราะตอนนี้ ขึ้น work offline อย่างเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2010, 02:03:59 PM โดย Theruk-เรารักในหลวง » บันทึกการเข้า

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 09:04:26 AM »

มารอฟังคำตอบด้วยคนครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 09:06:42 AM »

ต้องดูว่าเขาเอาอะไรบล็อกครับ, ใช้ฮาร์ดแวร์(เช่นสั่งที่ฮับ) หรือใช้ซอฟแวร์(เช่นใช้ไฟร์วอลล์) ฯลฯ... ก็แก้ตรงนั้นครับ...

วิธีครอบจักรวาลคือหากบล็อกที่ฮับ/เร้าเตอร์ ก็เซ็ตค่าเป็นดีฟอลท์, หากใช้ไฟร์วอลล์ ก็เซ็ตค่าใหม่... หรือถ้าติดพาสเวิร์ดที่คนเก่าทิ้งไว้ ก็ฟอร์แมตโลดครับ... ฮา...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 09:17:46 AM »

ที่ทำงาน จขกท. คงต้องลงทุนเรื่อง IT ใหม่แล้วครับ... เดี๋ยวนี้ราคาถูกมาก หากไม่ลงทุนแล้วจะกระทบเรื่องอื่น เช่นวิสัยทัศน์ของคนทำงานด้วยจะเสีย หูตาไม่กว้าง...

ทัศนะคติของผู้บริหารต้องเปลี่ยนด้วยครับ การบล็อกอินเตอร์เน็ต แสดงว่าไม่มีปัญญาควบคุมคน จึงมาป้องกันที่เครื่องฯ... หากดูแลคนไม่ดี ทัศนะคติต่อองค์กรไม่ดี เวลาคนจะแกล้งมันง่ายมากครับ แค่เอา USP Drive คัดลอกข้อมูลออกไปก็แย่แล้ว, หรือจะบล็อก USB เอาไว้ก็ย่อมได้ แต่นั่นก็แปลว่าคนทำงานก็ไม่สะดวกด้วยครับ...

ขั้นตอนแรกต้องแก้ที่ขวัญและกำลังใจก่อนเลย ให้ HR เป็นคนแก้... แต่ถ้าคิดว่าแก้ยังไงก็ไม่ได้เพราะบริษัทไม่อยากเพิ่มรายได้ให้พนักงาน(บริษัทไม่มีเงิน) แสดงว่า Strategic Plan ไม่ดีครับ คิด Business Model ไม่สร้างรายได้, อย่างนี้ต้องนั่งทำ Business Plan ใหม่...

นายสมชายเคยเป็นที่ปรึกษาธุรกิจมาก่อนนั่งเล่นหุ้น... เห็นปัญหานี้ปุ๊บ บอกได้เลยว่า จขกท. ที่เพิ่งได้งานน่ะครับ ให้เตรียมตัวหางานใหม่ได้เลย เพราะหากไม่จัดการเรื่องบริหารบุคลากรให้ดี บริษัทนี้ไม่รอดหรอกครับ(เข้าใจว่าขณะนี้กำลังขาดทุนอยู่แล้วเสียด้วย)...
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 09:29:49 AM »

ที่ทำงาน จขกท. คงต้องลงทุนเรื่อง IT ใหม่แล้วครับ... เดี๋ยวนี้ราคาถูกมาก หากไม่ลงทุนแล้วจะกระทบเรื่องอื่น เช่นวิสัยทัศน์ของคนทำงานด้วยจะเสีย หูตาไม่กว้าง...

ทัศนะคติของผู้บริหารต้องเปลี่ยนด้วยครับ การบล็อกอินเตอร์เน็ต แสดงว่าไม่มีปัญญาควบคุมคน จึงมาป้องกันที่เครื่องฯ... หากดูแลคนไม่ดี ทัศนะคติต่อองค์กรไม่ดี เวลาคนจะแกล้งมันง่ายมากครับ แค่เอา USP Drive คัดลอกข้อมูลออกไปก็แย่แล้ว, หรือจะบล็อก USB เอาไว้ก็ย่อมได้ แต่นั่นก็แปลว่าคนทำงานก็ไม่สะดวกด้วยครับ...

ขั้นตอนแรกต้องแก้ที่ขวัญและกำลังใจก่อนเลย ให้ HR เป็นคนแก้... แต่ถ้าคิดว่าแก้ยังไงก็ไม่ได้เพราะบริษัทไม่อยากเพิ่มรายได้ให้พนักงาน(บริษัทไม่มีเงิน) แสดงว่า Strategic Plan ไม่ดีครับ คิด Business Model ไม่สร้างรายได้, อย่างนี้ต้องนั่งทำ Business Plan ใหม่...

นายสมชายเคยเป็นที่ปรึกษาธุรกิจมาก่อนนั่งเล่นหุ้น... เห็นปัญหานี้ปุ๊บ บอกได้เลยว่า จขกท. ที่เพิ่งได้งานน่ะครับ ให้เตรียมตัวหางานใหม่ได้เลย เพราะหากไม่จัดการเรื่องบริหารบุคลากรให้ดี บริษัทนี้ไม่รอดหรอกครับ(เข้าใจว่าขณะนี้กำลังขาดทุนอยู่แล้วเสียด้วย)...

วิเคราะห์ได้ล้ำลึกมากครับ  คารวะ +๑  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 09:35:13 AM »

ถ้าเข้าใช้งานอินเตอร์เน็ตไม่ได้ ก็อัพเดทแอนตี้ไวรัสไม่ได้ จะแสกนฆ่าไวรัสอะไรก็ไม่ได้เลย
ทุกโปรแกรมที่อยู่ในเครื่องก็อัพเดทไม่ได้

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 09:39:33 AM »

ไม่น่าเกี่ยวครับ เพราะมันขึ้นอยู่กับการแชร์ ให้เครื่องในวงแลน

ถ้ามีการอนุญาต ก็คัดลอก แพ็ค ได้อยู่แล้ว

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 10:38:20 AM »

Smiley อย่างที่พี่สมชายบอกครับ เริ่มต้นง่ายๆ ก่อนนะครับ

- มีสายแลนเสียบต่อกับเครื่องไปที่ฮับ

- Network Adaptors มีสถานะเป็น On

- เช็ค IP ว่าอยู่ใน Workgroup เดียวกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2010, 10:49:09 AM โดย วัฒน์ » บันทึกการเข้า

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 11:30:38 AM »

ระวังมีปัญหากับการทำงานนะครับ...

ถึงอย่างไรทาง IT ก็ตรวจจับได้เสมอหากใช้ server บริษัท

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 11:49:19 AM »

ซื้อแอร์การ์ดไปเสียบใช้ส่วนตัวเลย... เวลาพักนะ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 12:23:19 PM »

ซื้อแอร์การ์ดไปเสียบใช้ส่วนตัวเลย... เวลาพักนะ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

เพิ่งคุนกับเพื่อนเมื่อวาน  เห็นว่าซื้อมา ๑,๕๐๐  ใช้ดีมาก  ซิม dtac  ความเร็วประมาณ ๔๐๐ - ๕๐๐ Kb/s    เยี่ยม

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
หน้า: [1]
  พิมพ์