เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 22, 2024, 11:28:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืน มีเลิกผลิตมั้ย ครับ  (อ่าน 6165 ครั้ง)
sada
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 06:39:43 PM »

ขอถาม  ท่านสมาชิกทุกท่าน ครับ

ปืน  มี การเลิกผลิตมั้ย ครับ
ขอยกตัวอย่างเป็นโคลท์ ครับ 
เช่น โคลท์ 1911 a1  ต้นแบบ วันนี้หรือปีหน้า จะมีการเลิกผลิต(รุ่นเก่า) แล้ว พัฒนา เพิ่มขึ้น(รุ่นใหม่)มาแทน

แล้วกล็อก ด้วย ครับ ผมจะซื้อ ปีหน้า ครับ ผมกลัว ว่า ถ้าเก็บเงินแล้ว (ในใจรักกล็อก 19 กับ 26 ครับ)
พอถึงเวลา กล็อก สองรุ่น นี้ อาจจะไม่มีอยู่ในตลาดแล้ว ครับ เหมือน มือถือ ครับ
  ไหว้ ไหว้
ขอบคุณ สำหรับ คำตอบ ครับ
 ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้

ขอแก้ไข ครับ  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2010, 06:18:59 PM โดย ศักดา ครับ รักในหลวง » บันทึกการเข้า
ch_amity<ผมรักในหลวง>
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 06:56:49 PM »

"ปืน" นี่เข้าข่ายวัตถุโบราณครับ ไม่ใช่อุปกรณ์หรือวัตถุทันสมัยเลยนะครับ
นำไปเปรียบเทียบกับมือถือนั้นไม่ถูกเอามากๆ เลยครับ

ปืนถึงแม้จะออกรุ่นใหม่มาสักกี่รุ่น แต่ก็ยังใช้ระบบปฎิบัติการแบบเดิมที่ใช้กันมาหลายทศวรรษแล้วครับ
ที่เปลี่ยนแปลงคือรูปร่างหน้าตา

ปืนรุ่นไหนถ้าไม่ได้รับความนิยม ก็จะเลิกผลิตไปในที่สุดครับ
แต่ถึงแม้จะได้รับความนิยม ถ้าผู้ผลิตเห็นว่ายังมีข้อบกพร่องอยู่
ก็จะมีการปรับปรุงแก้ไขข้อบกพร่องที่พบครับ

Glock รุ่นแรกๆ (Gen1) ไม่มีลายกันลื่นเลย
เหมือนกล่องทับเปอร์แวร์ยังไงยังงั้น
พอออกรุ่นใหม่ (Gen2) มีลายกันลื่น ค่อยดูเป็นปืนหน่อย
ตามด้วย Gen3 มีร่องนิ้วและรางพิคาทินนี ค่อยทันสมัยกันเขาหน่อย...

และเมื่อมกราคมนี้ Gen4 ก็ออกมาอีก
เปลี่ยนลายกันลื่นใหม่ ปุ่มปลดแม็กใหญ่กว่าเดิม และหลังด้ามเปลี่ยนขนาดได้ 3 ขนาด

Glock 17, 19, 26 เป็น 3 รุ่นที่ขายดีที่สุดของ Glock ครับ
ผมว่ายังขายได้อีกนานครับ...

แต่บางรุ่น ถ้าไม่ไหวจริงๆ ก็จะเลิกผลิตและผลิตรุ่นใหม่ที่ดีกว่าแทนครับ
เช่น Walther เลิกผลิต P88 และผลิต P99 (เหตุผลในการเลิกผลิตผมจำไม่ได้แล้ว แต่ที่แน่ๆ คือมันหนักเกินไปครับ)

หรืออย่าง HK ก็พัฒนาปรับปรุงไปเรื่อยๆ แต่รุ่นเก่าก็ยังผลิตขายอยู่
USP >> Mk.23 >> P2000 >> P3000 >> P30 >> HK45
ทำให้หน้าตาแต่ละรุ่นไม่ค่อยจะแตกต่างกันเท่าไร เหมือนพี่น้องหรือฝาแฝด

ส่วน Colt M1911A1 เขาเลิกผลิตไปตั้งนานแล้วครับ
ที่ขายกันอยู่ทุกวันนี้ เป็นรุ่นใหม่ของ Colt กันทั้งนั้นครับ
ถ้าเป็นรุ่นต้นแบบแบบที่ จขกท.ว่า ก็เป็นปืนมือ 2
หรือปืนที่เลิกผลิตแล้วแต่นำกลับมาผลิตใหม่ (Replica) ครับ

อีกอย่าง มีน้อยคนนักที่จะซื้อ Colt ส่วนใหญ่จะซื้อ
Kimber, Les Baer, STI, SVI และปืน Custom ยี่ห้ออื่นๆ ในยุโรปและอเมริกาเหนือ
เพราะราคาต่ำกว่า Colt แต่ประสิทธิภาพสูงกว่า
รูปทรง ชิ้นส่วน ดูน่ารักน่าใช้ และแข็งแรงกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2010, 07:16:26 PM โดย ch_amity<ผมรักในหลวง> » บันทึกการเข้า
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 09:52:43 PM »

ความหมายของคุณศักดา ต้องการถามว่าจะหยุดผลิตปืน เพราะมีอาวุธอื่นมาทดแทน
ใช่ไหมครับ ถ้าใช่ ผมว่ายังนะครับตอนนี้ เพราะเรายังไม่สามารถคิดค้นอาวุธอื่นใดมาทด
แทนอาวุธปืนได้
   ปืน คืออำนาจ สังเกตุดูให้ดีๆ ประเทศใดมีอาวุธปืนมากๆ ดีมากๆ และทันสมัยในโลกอา
วุธปืนมากๆ ประเทศนั้นคือเจ้าผู้ครองภูมิภาคนั้นและทั่วโลกครับ

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 10:08:47 PM »

มีนะท่านรถยังมีตกรุ่นเลย  ผมยังเสียดาย HK300เลย ปืนดีแต่เลิกผลิตไปละ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 04:52:30 AM »

ปืนกับมือถือเทียบกันไม่ได้หรอกครับ
แต่ถ้าราคาถูก มากๆ เหมือนเครื่องใช้ไฟฟ้าก็ไม่แน่เหมือนกัน.. หลงรัก
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 04:57:29 AM »

สำหรับปืน คงยากครับ
นอกจากรุ่นหรือยี่ห้อ ที่ขายไม่ดีจริงๆ
อย่าง ซีแซด 100 นี่ก็เลิกผลิต (แม้จะเป็นยี่ห้อที่ขายดี)
ผมยังไม่เคยเห็นกล็อก รุ่นไหน ในเมืองไทย ที่ขายไม่ได้
ที่น่ากลัวมากกว่า คือ ผลิต แต่ไม่ยอมส่งมาเมืองไทยมากกว่าครับ
และน่ากลัวมากกว่านั้น คือ เจอปืนมือสองราคาไม่แพง แต่ไม่มีเงินซื้อน่ากลัวยิ่งกว่า
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 08:07:33 AM »

ขอบคุณ ทุกคำตอบ ครับ
สาเหตุ ที่เปรียบกับมือถือ นั้นไม่ ได้ เปรียบเทียบที่ราคา ครับ
แต่เปรียบเทียบ ที่ การพัฒนา ที่รวดเร็วมากกว่้า จะสังเกต ของการ ออกรุ่นใหม่มามาก
และรุ่นเก่า ก็หายไปอย่างรวดเร็ว ครับ
ผมเลย เกรง ว่า ในขณะที่เราชอบ ปืน รุ่นใดรุ่นหนึ่ง ซึ่งราคา ขอใช้คำว่า"แสนจะแพง"
แต่ผมก็ไม่ย่อท้อที่จะได้มาเป็น เจ้าของ แต่เมื่อถึงเวลา  "มันสายไปแล้ว "  เพราะมันเลิกผลิตรุ่นนั้นไปแล้ว ครับ
ไหว้ ไหว้

ขอแก้ไข ครับ เพื่อ จะให้ ชัดๆขึ้น ครับ  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2010, 06:17:24 PM โดย ศักดา ครับ รักในหลวง » บันทึกการเข้า
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 09:30:49 AM »

มือถือรุ่นเก่า โยนทิ้งไป
ซื้อหมื่นสาม ขายได้พันสามก็เก่งแล้ว  เพราะมีเทคโนโลยีใหม่ๆ เกิดขึ้นตลอดเวลา

แต่ปืนมัน "อมตะ" ครับ  ตั้งแต่เข้ายุคกระสุนปลอกทองเหลืองร้อยกว่าปีมาแล้ว ยังไม่มีอะไรใหม่
ซื้อปืนเก็บไว้ ราคาขึ้นตลอด  ยกเว้นปืนที่ประหลาดพิศดาร ไม่เข้าท่าจริงๆ

เอาแค่ซีแซดลูกกรดยาว  ใครที่ซื้อไว้ตั้งแต่ราคากระบอกละหมื่น  วันนี้ขายได้สองหมื่น
และพอออก 455 มา เจ้า 452 จะราคาแพงขึ้นไปอีก

หรือ 1911 ปืนตกยุคที่ จขกท. พูดถึง  บางท่านซื้อไว้ตั้งแต่กระบอกละสี่ห้าพันบาท  ขณะนี้ขายได้ห้าหกหมื่นครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 09:38:26 AM »

มือถือรุ่นเก่า โยนทิ้งไป
ซื้อหมื่นสาม ขายได้พันสามก็เก่งแล้ว  เพราะมีเทคโนโลยีใหม่ๆ เกิดขึ้นตลอดเวลา

แต่ปืนมัน "อมตะ" ครับ  ตั้งแต่เข้ายุคกระสุนปลอกทองเหลืองร้อยกว่าปีมาแล้ว ยังไม่มีอะไรใหม่
ซื้อปืนเก็บไว้ ราคาขึ้นตลอด  ยกเว้นปืนที่ประหลาดพิศดาร ไม่เข้าท่าจริงๆ

เอาแค่ซีแซดลูกกรดยาว  ใครที่ซื้อไว้ตั้งแต่ราคากระบอกละหมื่น  วันนี้ขายได้สองหมื่น
และพอออก 455 มา เจ้า 452 จะราคาแพงขึ้นไปอีก

หรือ 1911 ปืนตกยุคที่ จขกท. พูดถึง  บางท่านซื้อไว้ตั้งแต่กระบอกละสี่ห้าพันบาท  ขณะนี้ขายได้ห้าหกหมื่นครับ

ขอบคุณ ครับ  อาจารย์  ผณิศวร  รักเมืองไทย**รักในหลวง  มาก ครับ  ไหว้
neunang-นิ้วนาง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 278

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 12:32:46 PM »

สมิธ เค14 ฟูลลักมั่งครับ มีแต่ปืนเก่า พศ 2537ประมาณนั้น 

logo maker" border="0
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 12:51:47 PM »

ของผม มีสมิธฯ M19 .357 ซึ่งเลิกผลิตไปนานแล้ว... แต่ผมก็ยังขวนขวายหามาจนได้ ซึ่งก็ยังพอมีขายในตลาดมือสองครับ Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 03:46:14 PM »

ความหมายของคุณศักดา ต้องการถามว่าจะหยุดผลิตปืน เพราะมีอาวุธอื่นมาทดแทน
ใช่ไหมครับ ถ้าใช่ ผมว่ายังนะครับตอนนี้ เพราะเรายังไม่สามารถคิดค้นอาวุธอื่นใดมาทด
แทนอาวุธปืนได้
   ปืน คืออำนาจ สังเกตุดูให้ดีๆ ประเทศใดมีอาวุธปืนมากๆ ดีมากๆ และทันสมัยในโลกอา
วุธปืนมากๆ ประเทศนั้นคือเจ้าผู้ครองภูมิภาคนั้นและทั่วโลกครับ

ตามความหมายของคุณ  Theruk  เท่าที่ผมตีความได้ก็แปลว่ารัฐบาลของประเทศสารขัณฑ์

แห่งหนึ่งที่มีผู้นำจำกัดการมีอาวุธปืนของประชาชนเพราะเคยมีหมอดูทำนายว่าตัวเองจะถูกอาวุธ

ปืนยิงตาย และก็ไม่ส่งเสริมสนับสนุนการผลิตอาวุธปืนเองภายในประเทศด้วยเหตุผลกลใดก็ตาม

แต่  ทำให้เทคโนโลยีด้านอาวุธปืนของประเทศนั้นไม่พัฒนาเท่าที่ควร  ต้องสั่งซื้อจากต่างประเทศ

ตลอด  ทั้งที่บางอย่างน่าจะผลิตในประเทศได้  เป็นตัวการทำให้ประเทศนั้นไม่ได้เป็นผู้ครองภูมิภาค

นั้น ๆ  ( อย่างน้อยก็ทางด้านการทหาร )  และเป็นต้นเหตุทำให้ทุกวันนี้ประเทศเล็ก ๆ ที่อยู่ติดกับประเทศ

สารขัณฑ์ เหิมเกริมลุกขึ้นมาท้ารบกับประเทศสารขัณฑ์    ถ้าตามนัยนี้ผมก็เห็นด้วยกับคุณ Theruk  ครับ

ขำ ขำ นะครับอย่าคิดมาก  ผมไม่มีความรู้ทางด้านการทหารสักเท่า  ก็แค่คิดเล่น ๆ ตามประสาคน

ฟุ้งซ่านน่ะครับ  คริ  คริ   คิก คิก   

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 05:55:48 PM »

ถามกว้างจัง  ดูเหมือนแคบ แต่มันก็กว้างครับ

เอาเป็นว่าปืนที่เลิกผลิตมีครับ  ยกตัวอย่าง  HK VP70 ขนาด9มม.(1970-1989)

เลิกผลิตไปเพราะ ยุคสมัยเปลี่ยน ยุคที่เยอรมันผลิต HK VP70 ด้วยเจตนาสร้างปินพกที่สามารถใช้แทนปืนไรเฟิลได้ด้วย
แต่ต่อมาเมื่อปืนแอสซอลท์ไรเฟิลถูกพัฒนาขึ้นมาก  ปืนพกHK VP70 ได้ลดความนิยมลงและเลิกผลิตไปเมื่อ1989

อย่างไรก็ดี HK VP70 ก็เป็นจุดกำเนิดของปืนโครงโพลิเมอร์ กระบอกแรกของโลก และทุกวันนี้HKก็ยังผลิตปืนพกอยู่ เพียงแต่
เปลี่ยนรูปบบระบบการทำงานตามยุคสมัยและเทคโนโลยีการผลิต

อีกกระบอกที่เลิกผลิตไปก็คือ HK P7 M8  (M13) ขนาด9มม.(1979-2008)

เจตนาสร้างปืนพกเพื่อให้เจ้าหน้าที่ใช้ โดยที่หากปืนตกไปอยู่มือผู้ร้ายที่ไม่รู้ระบบ จะไม่สามารถยิงได้  เลยทำหน้าอ่อนให้บีบเพื่อ
ให้ยิงได้ หากไม่บีบหน้าอ่อนก็ยิงไม่ได้ ใช้ระบบแก๊สโอเพอเรท ในการอำนวยกลไกการยิง เป็นปืนที่ใช้เทคโนโลยีการผลิตสูงกว่าปืนพกตัวอื่นๆ
หยุดผลิตไปเพราะต้นทุนการผลิตสูงมากๆ ไม่สามารถทำการแข่งขันในตลาดการค้าปืนพกได้

แต่HKก็ยังผลิตปืนพกรุ่นอื่นๆอยู่

นอกจากนี้ ยังมีลูกกรด เกรนเดลอีกครับ แต่วันนี้ขอแค่นี้ก่อน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 05:57:50 PM »

ของทุกอย่างมีที่มาและมีที่ไปครับ การมาของสินค้าใดๆตัวหนึ่งก็มีเหตุผลและมีคุณค่าประโยชน์ใช้งาน
และการไปก็เพราะมีของใหม่เข้ามาแทนที่ ตามยุคสมัยและเทคโนโลยี รวมถึงประโยชน์ใช้สอยของมัน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

kutingtong
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 10:00:32 PM »

อนิจจัง มีเกิด มีดับครับ แต่โลกของมือถือกับโลกของปืนต่างกันมาก อย่างกล็อคที่คุณอยากได้ น่าจะคงอยู่ไปอีกนาน หรืออย่างรูปทรง 1911 ก็จะครบ 100 ปีแล้ว ยังมีอยู่เลย แต่บางรุ่นที่เลิกผลิตไป อาจเนื่องจาก มีรุ่นใหม่ที่ดีกว่า หรือรุ่นนั้นผลิตยาก ใช้ทุนสูงก็เลิกไป อย่างนี้เป็นต้น
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์