เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 12:24:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยหน่อยครับ สปริงคืนไกหัก  (อ่าน 3509 ครั้ง)
Guu-mumm-รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 28

« เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 08:00:04 PM »

CZ sp01 สปริงคืนไกหักใช้มา3ปี เหนี่ยวแห้งบ่อยวันนี้คงถึงอายุขัย
- อยากรู้วิธีการถอด/ใส่สปริงคืนไกครับ (ใครทราบขอความรู้หน่อยครับ ถ้ามีรูปจะดีมากๆเลย)
- สปริงคืนไกราคาตัวละเท่าไหร่ ร้านไหนมีขายครับ
                ขอบคุณครับ
                  ไหว้ ไหว้ ไหว้
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 08:18:09 PM »

ใส่ยากหน่อยครับ ต้องมีความรู้เชิงช่าง พร้อมเหล็กส่งขนาด 2 มม. ถ้าจะทำตามหลักโรงงานแล้ว ควรจะต้องมี สลักตัวใหม่ไว้เปลี่ยนด้วย พร้อมเครื่องมือขยายหัวสลักให้บานหลังใส่เสร็จ

ส่งช่างดีกว่าครับ ช่างทำอึดใจเดียว  ราคาสปริงไกประมาณ 300 บาท

....ตามล่า...อีตอแหล
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 28

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 09:31:45 PM »

ใส่ยากหน่อยครับ ต้องมีความรู้เชิงช่าง พร้อมเหล็กส่งขนาด 2 มม. ถ้าจะทำตามหลักโรงงานแล้ว ควรจะต้องมี สลักตัวใหม่ไว้เปลี่ยนด้วย พร้อมเครื่องมือขยายหัวสลักให้บานหลังใส่เสร็จ

ส่งช่างดีกว่าครับ ช่างทำอึดใจเดียว  ราคาสปริงไกประมาณ 300 บาท
ขอบคุณครับ  ไหว้
แต่ผมอยู่ต่างจังหวัดไม่ค่อยมีเวลาน่ะครับ ว่าแต่ต้องขยายหัวสลักด้วยเหรอครับเมื่อใส่กลับเข้าที่ นึกว่าตอกถอด/ใส่เหมือนสลักเมนสปริง(1911)ที่
ไม่ต้องย้ำหัว ตกใจ
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 11:46:14 PM »

แต่ผมอยู่ต่างจังหวัดไม่ค่อยมีเวลาน่ะครับ ว่าแต่ต้องขยายหัวสลักด้วยเหรอครับเมื่อใส่กลับเข้าที่ นึกว่าตอกถอด/ใส่เหมือนสลักเมนสปริง(1911)ที่

ไม่ย้ำก็ได้ครับ แต่ของเดิมเขาย้ำออกมาจากโรงงาน
ตอนทอยออกจะรู้สึกได้เลยว่าแทบไม่ขยับ เพราะเขาย้ำหัวบานให้แน่น เป็นสลักตรงๆนะครับ ไม่มีระบบสปริงล็อกสลัก

Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 01:40:26 AM »

แต่ถ้าให้ช่างทำอีกแบบ คือจะเปลี่ยนสลักใหม่ทันทีที่ถอดเลย ของเก่าทิ้ง ใช้สลักแบบเดิมตัวใหม่ แล้วย้ำหัวใหม่
หรือ สลักตัน แต่มีเส้นผ่าศูนย์กลางหนากว่าตัวเดิมนิดๆ  ช่างจะมีสลัก หลายขนาดต่างกันเป็นเศษส่วน มม.  แล้วทุกครั้งที่ถอดก็จะเปลี่ยนใช้ตัวหนาขึ้น

ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 28

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 02:11:09 AM »

แต่ถ้าให้ช่างทำอีกแบบ คือจะเปลี่ยนสลักใหม่ทันทีที่ถอดเลย ของเก่าทิ้ง ใช้สลักแบบเดิมตัวใหม่ แล้วย้ำหัวใหม่
หรือ สลักตัน แต่มีเส้นผ่าศูนย์กลางหนากว่าตัวเดิมนิดๆ  ช่างจะมีสลัก หลายขนาดต่างกันเป็นเศษส่วน มม.  แล้วทุกครั้งที่ถอดก็จะเปลี่ยนใช้ตัวหนาขึ้น

ร้านไหนครับ เผื่อสละเวลาเข้ากรุงวันนึงจะได้ไปรมดำบ่อแม็กทีเดียว ไหว้
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 11:08:42 AM »

ร้านไหนครับ เผื่อสละเวลาเข้ากรุงวันนึงจะได้ไปรมดำบ่อแม็กทีเดียว ไหว้

ร้านสุพล ร้านยอด.... ทำได้หมดครับ  แต่ถ้าไม่แน่ใจ ลองโทรคุยกะช่าง ถ้าช่างอธิบายเรื่องสลักได้ชัดเจน ก็ทำร้านนั้นครับ

NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 11:31:22 AM »

คิดว่าร้านซ่อมปืนทุกร้านทำได้ครับ ค่าสปริง300+ค่าแรงช่าง 200 ก็ 500 บาท  โดยประมาณครับ....
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 12:31:34 PM »

ถ้าเป็น เบเรตต้า 92 ผมมีเป็นกะตัก

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
araki-รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน -561

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 02:05:47 PM »

ไม่ย้ำก็ได้ครับ แต่ของเดิมเขาย้ำออกมาจากโรงงาน
ตอนทอยออกจะรู้สึกได้เลยว่าแทบไม่ขยับ เพราะเขาย้ำหัวบานให้แน่น เป็นสลักตรงๆนะครับ ไม่มีระบบสปริงล็อกสลัก
               เยี่ยมตามที่เพื่อนสมาชิกว่าไว้เลยครับ ของผมก็หักแต่ขี้เกียจเข้ากรุงเทพ และอยากทำเองก็เลยสั่งสปริงมาเปลี่ยนเอง
 ปัญหาที่ 1. เหล็กส่งไม่มี เพื่อนทำให้จากดอกสว่านเก่าๆ
              2.ไม่มีปากกาแท่นจับ (ประสบการณ์ก็ไม่มี)
              3.เอาหนังสือพิมพ์ปูหนาเอาปืนวาง แล้วก็ตอกไม่ออกเนื่องจากฟิตแน่นมาก เพิ่มแรงตอก เหล็กส่งที่ทำเองหักทิ่มปืนเป็นรอยนิด
              4.เพื่อนทำเหล็กส่งให้ใหม่ทีนี้ทำแกนเหล็กส่งสั้นลง พักตั้งสติใหม่ 2 ชม.
              5.วิเคราะห์ปัญหาพบว่าตอนตอกปืนขยับตัวได้ทำให้แรงส่งไม่เต็มที่
              6.แก้ปัญหาโดยวางปืนกับพื้นแล้วเอาเท้าเหยียบให้แน่น ตอกเน้นๆ 2 ทีออก  ค่อยๆเคาะจนสามารถเอาสปริงเก่าออก โดยคา
                 สลักใว้กับโครงปืน
              7.ปล้ำใส่สปริงใหม่ 1 ชม.มันมีจังหวะอยู่ครับ ใช้เหล็กปลายแหลมสอดร้อยสปริงคืนไก  ไปยันกับปลายสลักที่คาไว้ ผมใช้วิธีดัน 
                  สปริงจากด้านหลังให้ลงล๊อกครับ ใช้ปากคีบช่วยด้วย แล้วค่อยเคาะสลักสวนกลับกลับเข้าที่ อยากมี 3 มือครับ (ถ้ามีปากกาจับ
                  ยึดโครงปืนไว้คงง่ายมากครับ)
              8.ย้ำสลักให้บานเหมือนเดิม เคาะเหล็กส่งแบบเอียง ๆ ลงในหลุมของปลายสลักทั้ง 2 ด้าน แน่นน้อยกว่าเดิมหน่อยหนึ่ง ทดลอง
                 ใช้เหล็กส่งกดดูก็ขยับแล้วติดทั้งสองด้าน ไม่หลุดเองแน่นอน
          Grin สรุปว่าสำหรับครั้งแรกยากพอสมควรครับ  ถ้าเครื่องมือไม่พร้อมและกล้าๆกลัวๆ ไม่มีทักษะทางช่าง อย่าทำครับหาช่างตัวจริงดี
     กว่าครับ ของผมปืนเป็นรอย     แบบเข็มทิ่มเป็นรูนิดหนึ่งเนื่องจากเหล็กส่งที่ทำเองหัก และไม่มีปากกาจับนั่นเอง(ผลของเครื่องมือ
     ไม่พร้อม) แต่จากที่ผมดูสปริงคืนไกทีสั่งซื้อมาก็พบว่ามีรอยตรงขาที่ล๊อกกับตัวปืน เข้าใจว่าเป็นรอยจับตอนม้วนสปริง  ซึ่งต่อไปก็จะหัก
     อีกแน่นอนครับ ทีนี้คงเก่งขื้นครับ ย้ำอีกทีว่าไม่ยากแต่ก็ไม่ง่ายครับ
                                                                                       araki

"อำนาจ"
 มันเป็นเช่นนี้เอง
wanchalerm sutthanon
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 02:13:57 PM »

อย่าทำเองเลยครับ ได้ไม่คุ้มเสีย หาช่างเก่งๆที่มีเครื่องมือครบ จะดีที่สุดครับ ไหว้
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 03:56:50 PM »

ตอนผมทดลองถอดใหม่ๆ  เวลาใส่ เอานิ้วโป้งข่มสปริง ส่งผล เล็บฉีกได้เลือด  Tongue
จะใช้อีกวิธี คือใช้ไม้จิ้มฟันร้อย สปริง -ไก เอามีดตัดขอบไม้ออกให้พอดี แล้วเวลาประกอบ ก็ทอยสลักทับ ให้ไม้จิ้มฟันหลุดออกมาอีกด้าน

NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 04:51:59 PM »

ของผม CZ 75 D COMPACT ยิงลูกจริงลูกซ้อมไปสัก 4-5 ร้อยนัดสปริงไกหัก ไม่มีเครื่องมือไม่มีความรู้ทางช่างวิ่งเข้าร้านปืนสุรพลไม่ถึง 5 นาที ทั้งอะหลั่ยทั้งค่าแรงช่าง 500 บาทขาดตัว....
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 28

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 05:08:32 PM »

ขอบคุณครับทุกท่านครับ ผมตัดสินใจแล้วจะลองทำเองก่อนไม่ได้ก็หาช่าง ถือคติว่า "ก่อนจะให้คนอื่นช่วยก็คงต้องช่วยตัวเองด้วย"
ตอนผมทดลองถอดใหม่ๆ  เวลาใส่ เอานิ้วโป้งข่มสปริง ส่งผล เล็บฉีกได้เลือด  Tongue
จะใช้อีกวิธี คือใช้ไม้จิ้มฟันร้อย สปริง -ไก เอามีดตัดขอบไม้ออกให้พอดี แล้วเวลาประกอบ ก็ทอยสลักทับ ให้ไม้จิ้มฟันหลุดออกมาอีกด้าน
เป็นวิธีคล้ายๆกับพี่ที่ผมปรึกษามาเลยครับ
  ผมเคยแต่ถอดปืนแต่ปืน1911 ส่วนCZไม่เคยครับตอนนี้ก็พอมีความรู้มาบ้างแล้วครับค่อยๆศึกษาในเวป ไทย/เทศ
อุปกรณ์ที่ไม่มีก็สั่งเรียบร้อย รอส่งมาอย่างเดียวซัก4-5วันจะลงมือครับ
ใจน่ะอยากทำเองนะครับ จะได้รู้ระบบจุดอ่อนปืนมีปัญหาจะได้แก้ไขเองได้ แต่ดูแล้วไม่น่าจะยากนะครับ ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2010, 07:49:31 PM โดย Guu-mumm-รักในหลวงครับ » บันทึกการเข้า
quick-รักในหลวง
ตึงไปก็ขาด ย่อนไปก็ยาน คงความเป็นกลางไว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 48

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 07:30:56 PM »

เอาใจช่วยครับ

เท่าที่อ่านๆ ประสบการณ์จากพี่ๆ สมาชิกนี่ไม่ง่ายเลยนะครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์