เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 11:08:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าคุณมีเงินทุน 1 ล้านบาทสุดท้าย ......... คุณจะทำอะไร ?  (อ่าน 10399 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 11:36:42 AM »

รถเกี่ยวข้าวจากต่างถิ่นนี่เป็นตัวนำพาหะ โรค ศัตรูพืชอย่างดีชนิดหนึ่งเลย

เช่น แต่ก่อนแต่ไรมานาข้าวทางใต้แถว สี่อำเภอ จังหวัดนครศรีธรรมราช

ปากพนัง เชียรใหญ่ หัวไทร ชะอวด ไม่เคยมีหอยเชอรี่ระบาดเลยตั้งแต่รุ่นปู่ย่า ตาทวด

พอในสมัยนี้รถเกี่ยวข้าวขนาดใหญ่ไปจากที่อื่นแล้วหอยพวกนี้ติดรถมา เดี๋ยวนี้

ระบาดไปทั่ว ตอนน้ำหลากในคลองหน้าบ้านผมเต็มไปด้วยไข่หอยเชอรี่สีชมพูเต็มไปหมด

ชาวบ้านใช้ยาฆ่าหอยที่เขาเรียกว่า กากชา ผลทำให้สัตว์น้ำกุ้งหอย ปู ปลา อาหารชาวบ้านพลอยเกลี้ยงไปด้วย
ตอนนี้หอยเชอรี่ เอามากินได้แล้วครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 11:37:40 AM »

รถเกี่ยวข้าวจากต่างถิ่นนี่เป็นตัวนำพาหะ โรค ศัตรูพืชอย่างดีชนิดหนึ่งเลย

เช่น แต่ก่อนแต่ไรมานาข้าวทางใต้แถว สี่อำเภอ จังหวัดนครศรีธรรมราช

ปากพนัง เชียรใหญ่ หัวไทร ชะอวด ไม่เคยมีหอยเชอรี่ระบาดเลยตั้งแต่รุ่นปู่ย่า ตาทวด

พอในสมัยนี้รถเกี่ยวข้าวขนาดใหญ่ไปจากที่อื่นแล้วหอยพวกนี้ติดรถมา เดี๋ยวนี้

ระบาดไปทั่ว ตอนน้ำหลากในคลองหน้าบ้านผมเต็มไปด้วยไข่หอยเชอรี่สีชมพูเต็มไปหมด

ชาวบ้านใช้ยาฆ่าหอยที่เขาเรียกว่า กากชา ผลทำให้สัตว์น้ำกุ้งหอย ปู ปลา อาหารชาวบ้านพลอยเกลี้ยงไปด้วย
ตอนนี้หอยเชอรี่ เอามากินได้แล้วครับ

พี่ซับไม่กินอะไรบ้างครับ  เยาะเย้ย

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 11:39:02 AM »

พี่เบิ้ม  เห็น พี่ซับ เป็นอย่างไร

ไม่รู้รึงัย.......  ฮึ
   แลบลิ้น

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 11:45:48 AM »

มากเกินไปกินไม่หมดหรอก
ชาวบ้านไม่คุ้นกับการกินหอยแบบนี้มันไม่เคยมีมาก่อน
เขาไม่นิยมกับการกินของอะไรแปลก มันเป็นสัตว์ต่างถิ่น

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 11:48:07 AM »

หอยเชอรี่ผัดเผ็ด

หอยเชอรี่ผัดขี้เมา

ถ้าไม่กิน จับเลี้ยงเป็ด เลี้ยงตะพาบเลยครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 11:56:00 AM »

ผมขออนุญาตหา 1 ล้านบาทแรกก่อนนะครับ.....................................คงจะยากสำหรับเรา เศร้า เศร้า เศร้า

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 12:02:13 PM »

ชะลอการตัดสินใจ  ซื้อที่ดินภูธรไว้ก่อน  หมดนั่นแหละ

คงได้ประมาณ 20 - 25 ไร่   ลงกฐินเทพาให้หมดทั้งแปลง  แล้วรอ....

7 - 10 ปี มาคุยกันใหม่  แต่ตอนนั้น เงื่อนไข ไม่เหมือนเดิม เพราะ 

-  ดินแปลงนั้น แพงขึ้นแล้ว

-  กฐินเทพา อายุ 7 - 10 ปี จำนวน 25 ไร่นี่มัน ร่วมสองล้านบาทนะครับ (เลื่อยขายนะ ไม่ใช่ตัดขาย)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 12:11:48 PM »

กระถินครับ ใช่กฐิน

ว่าแต่กระถินเทพากับกระถินณรงค์นี่ อันไหนโตไวกว่ากัน แล้วเนื้อไม้เอาไปใช้อะไรได้บ้าง

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 12:55:05 PM »

อีตอนไม่เป็นครูไม่ใช่เคยเขียนผิด .....  คิก คิก

กระถินเทพาดอกขาว ใบใหญ่ โตเร็วกว่ากระถินณรงค์ เนื้อไม้ด้อยกว่าเล็กน้อย

กระถินณรงค์ ดอกเหลือง ใบเล็กกว่า(ครึ่งต่อครึ่ง) เนื้อไม้ ต้องการอายุ สัก สิบปีกำลังดี

เวลาเพาะไอ้พรรค์อย่างนี้ ผมโง่กว่าที่คิด   เอาเม็ดเล็ก ๆ ของมันมาแช่น้ำ แล้วเพาะ  ฮ่า ฮ่า .......  ขำก๊าก   ไม่ได้แdก

ปรากฏว่า เขาต้อง"เผา" ครับ พ่อแม่พี่น้อง ต้องเผา มันถึงจะงอก  อะไรจะซาดิสก์ปานนั้น
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 01:01:48 PM »

เนื้อไม้เหรอ  ถ้าให้แจ่ม ก็ โค่นแล้วเลื่อยหน้า1นิ้วx1นิ้ว ยาว สองเมตรยี่สิบ..... (ระแนง....)

แต่ต้องเลื่อยให้ตรงกับวันยุบสภา หรือวันที่เขาเริ่มหาเสียง  น้าซับเอ๋ย   เลื่อยทั้งวันทั้งคืนยังแทบไม่ทัน .....  คิก คิก

หรือถ้าไม่มีเหยื่อใหญ่ เลื่อยหน้า 1 1/2 x 3 ยาว 3 หรือ 4 เมตร  ใช้ได้สารพัด  กระดานกั้นก็ได้ งานต่อเติมนี่ แจ่มเลย

เลื่อยง่ายครับ คนเลื่อยชอบ เพราะซุงมันเล็กด้วย ยกง่ายเหวี่ยงง่าย   ขนาดประมาณต้นมะพร้าว กำลังดี
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 01:12:24 PM »

ผมขออนุญาตหา 1 ล้านบาทแรกก่อนนะครับ.....................................คงจะยากสำหรับเรา เศร้า เศร้า เศร้า
ไม่เห็นจะยาก ก็ขายที่ดินที่อำนาจฯสะหมดเรื่อง คิก คิก

ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 01:18:10 PM »

ไม่เห็นจะยาก ก็ขายที่ดินที่อำนาจฯสะหมดเรื่อง คิก คิก

หาคนไปซื้อให้หน่อยครับ Grin

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
http://www.youtube.com/watch?v=
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 01:33:22 PM »

80,000,000ล้าน ขอต่อคำเดียวได้ปล่าว ยิ้มีเลศนัย

sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 01:34:58 PM »

80,000,000ล้าน ขอต่อคำเดียวได้ปล่าว ยิ้มีเลศนัย

ดาวน์ เท่าไหร่ ครับ น้าจอย  Grin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 01:36:17 PM »

80,000,000ล้าน  เอาด้านทิศใต้ด้านเดียว  ส่วนทางด้านทิศเหนือจะคงหลงเหลือไว้ เยี่ยม

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 8
  พิมพ์