เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 11:15:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าคุณมีเงินทุน 1 ล้านบาทสุดท้าย ......... คุณจะทำอะไร ?  (อ่าน 10443 ครั้ง)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #90 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 11:40:44 AM »

ขึ้นอยู่กับความรู้ ความสามารถและประสบการณ์ของแต่ละท่านครับ...

ถ้าหากยังไม่มีความรู้อะไรเลย อาทิเพิ่งจบมัธยมปลายหรือปกส. ...

ผมแนะนำให้ลงทุนกับการศึกษาครับ...

หาความรู้ หาประสบการณ์ใส่ตัวก่อน...

เงินฝากธนาคารไว้ก่อน...

แน่ใจว่าถนัดทางไหน พร้อมเมื่อไร ค่อยถอนออกมาลงทุนครับ...

ขืนลงเงินไปโดยไม่มีความรู้ เหมือนเอาเงินทิ้งน้ำครับ... Cheesy

ผมขอลอกข้อสอบคุณหมอruteครับ
แม้ท่านจขกท.จะกล่าวขอบคุณปิดกระทู้ไปแล้ว ผมก็ยังไม่แน่ใจว่าเข้าใจสถานะเงินทุน ๑ ล้านของท่านจขกท.ถูกหรือไม่

ท่านเคยมีมากกว่า ๑ ล้าน แล้ววันนี้เหลือ ๑ ล้าน
หรือว่าท่านได้สะสมมาจนวันนี้มีทุน ๑ ล้านแล้ว

จะอย่างไรก็ตาม เงิน ๑ ล้าน มากหรือน้อย มีค่าหรือไม่เพียงไร ขึ้นกับสถานะมุมมองของแต่ละคน
มันคือทุนภายนอก ซึ่งมีความหมายน้อยกว่าทุนภายใน

ทุนภายใน คือ ทักษะ ความรู้ ความชำนาญ เป็นทุนไม่รู้หมด อยู่ในตัว
เป็นบุญที่สั่งสม มาตั้งแต่เกิด จนวัยเด็ก จนโต จนถึงวันปัจจุบันว่าเราได้สั่งสม แสวงหา เพิ่มพูน ให้ตัวเองได้เพียงไร

ทุนภายในนี้ ตามภาษิต อันความรู้รู้กระจ่างเพียงอย่างเดียว แต่ให้เชียวชาญเถิดจะเกิดผล หรือ รู้อะไรให้รู้เป็นครูเขา
ก็เลี้ยงชีพ เกิดผลได้ แม้ไม่มีทุนภายนอก

แต่หากมีทุนภายนอกมาประกอบ ก็จะช่วยส่งเสริมให้เกิดผลทวีคูณ ในการใช้ทักษะความรู้มาสร้างมูลค่าเพิ่มในงานของตน
ทุนภายนอกจะถดถอยไป หากเราไปทำในสิ่งที่ไม่รู้กระจ่าง ไม่รู้จริง หรือรู้จริงแต่รู้น้อยกว่า แข่งขันไม่ได้

ถ้าท่านจขกท.ใช้ทุนภายใน หาได้เกินใช้จ่าย เก็บสะสมมาได้ ก็เพียงเก็บให้ดี เติมให้เพิ่มพูน น่ายินดีแล้ว
ถ้าท่านเคยมีมาก แล้วร่อยหรอลง ก็ต้องกลับมาดูทุนภายใน ควรไปทำในสิ่งที่รักชอบ และเข้าใจกระจ่าง
หรือมีความรักชอบใดอยู่ ก็หาช่องทางเพิ่มพูนความรู้ ทักษะทางนั้น เพื่อใช้ทุนภายนอกอย่างเหมาะสม

ที่สำคัญ คือ ต้องวางแผนชีวิตครับ แต่ไม่ต้องเครียด ค่อยปรับค่อยเปลี่ยนไป
เป้าสูง เหนื่อยและเสี่ยง เลือกพอดีๆและพอเพียง ตามแนวทางพ่อหลวงครับ  ไหว้

กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #91 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 11:45:54 AM »

ความจริงเงินจำนวนนี้ ไม่ใช่ทั้งสองอย่างที่พี่ธำรงกล่าวถึงครับ

ผมเคยทำงานมีเงินเก็บและลงทุนทำกิจการแล้ว และเจ๊งไปเรียบร้อยแล้วเช่นกัน

จำนวนเงินที่ยกมานี้ คือมูลค่าที่จะได้รับ และมีเงื่อนไขอยู่ด้วย ...  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ว่าจะต้องได้รับในรูปของที่ดิน (พร้อมรับผลประโยชน์จากที่ดินได้เลยยิ่งดี)

แต่ผมไม่แน่ใจว่า ... อาชีพชาวสวน จะเหมาะกับตัวเองรึเปล่า

..... จึงลองมองหาทางออกอื่น  เผื่อจะเป็นทางเลือกได้  ไหว้

ปล. กระทู้ยังไม่ปิดครับ พร้อมรับฟังความคิดเห็นตลอดเวลา  Grin

ไร้คำกล่าว............................................
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #92 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 11:54:23 AM »

สาเหตุที่เจ้าของเงิน อยากจะให้ในรูปของที่ดิน

เนื่องจากมองว่า ... ไม่มีความเสี่ยงใดๆเลย

แต่จะให้ผม ซึ่งใช้ชีวิตตั้งแต่เกิดในเมือง มาลงมือทำสวน กรีดยาง

ด้วยตัวเอง ..... ผมไม่แน่ใจว่าจะทำได้หรือเปล่า  เศร้า

ไร้คำกล่าว............................................
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #93 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 12:03:51 PM »

สาเหตุที่เจ้าของเงิน อยากจะให้ในรูปของที่ดิน

เนื่องจากมองว่า ... ไม่มีความเสี่ยงใดๆเลย

แต่จะให้ผม ซึ่งใช้ชีวิตตั้งแต่เกิดในเมือง มาลงมือทำสวน กรีดยาง

ด้วยตัวเอง ..... ผมไม่แน่ใจว่าจะทำได้หรือเปล่า  เศร้า

งั้นต้องหาเงินทุนซักก้อน(ก้อนโตพอสมควร) ลงทุนปลูกยาง... โดยมีคนทำแทนแล้วเรากำกับดูแลครับ... ไม่ใช่ว่าไปลงมือกรีดเองนะครับ... แถวๆ บ้านผมเขาปลูกกันแล้วก็จะมอบหมายให้มีคนดูแลเลยครอบครัวละไม่เกิน ๑๐ ไร่... ระหว่างนี้เราก็ต้องดูแลชีวิตความเป็นอยู่ของเขา... อาจจะให้ที่พัก... แล้วอนุญาตให้ปลูกพืชไร่ล้มลุกพวกข้าวโพดหรือสับบปะรดตามช่องว่างของแถวยาง... พอยางกรีดได้ก็แบ่งรายได้กัน... คนกรีดได้ ๔ ส่วน... เจ้าของได้ ๖ ส่วน(อันนี้แล้วแต่จะตกลงกันได้ครับ)

...แถวๆ บ้านผม... ผมมองเห็นแววเศรษฐีสวนยางในอนาคตหลายคนครับ... เยี่ยม ยกเว้นผม... Grin Grin Grin

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #94 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 12:14:30 PM »

งั้นต้องหาเงินทุนซักก้อน(ก้อนโตพอสมควร) ลงทุนปลูกยาง... โดยมีคนทำแทนแล้วเรากำกับดูแลครับ... ไม่ใช่ว่าไปลงมือกรีดเองนะครับ... แถวๆ บ้านผมเขาปลูกกันแล้วก็จะมอบหมายให้มีคนดูแลเลยครอบครัวละไม่เกิน ๑๐ ไร่... ระหว่างนี้เราก็ต้องดูแลชีวิตความเป็นอยู่ของเขา... อาจจะให้ที่พัก... แล้วอนุญาตให้ปลูกพืชไร่ล้มลุกพวกข้าวโพดหรือสับบปะรดตามช่องว่างของแถวยาง... พอยางกรีดได้ก็แบ่งรายได้กัน... คนกรีดได้ ๔ ส่วน... เจ้าของได้ ๖ ส่วน(อันนี้แล้วแต่จะตกลงกันได้ครับ)

...แถวๆ บ้านผม... ผมมองเห็นแววเศรษฐีสวนยางในอนาคตหลายคนครับ... เยี่ยม ยกเว้นผม... Grin Grin Grin

ยางกก.ละ  ๑๐๐ บาท  น่าสนใจใช่มั้ยครับ  หมดสภาพที่จะกรีดก็ขายไม้ได้ราคาดีอีก  Wink

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
กรรมกร
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #95 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 01:19:45 PM »

ตอนนี้ที่ดูๆมา ในงบประมาณที่บอกไป มันแทบจะหาที่เหมาะสมไม่ได้เลย

ที่ดินทางใต้ตอนนี้แพงมาก ... มีโฉนดราคาไร่ละ 2 - 4 แสนบาท

ที่ถูกลงมา ก็เป็นเอกสารสิทธิประเภทอื่น ที่ในความเป็นจริงซื้อขายกันไม่ได้

(แต่ก็เห็นซื้อขายกัน บางคนบอกขายที่ภบท5 ยาง 3 - 4 ปี ราคาไร่ละ 2 แสนกว่าบาทเลย  ยี๊ )

พอที่ดินราคาแพง งบประมาณที่มีอยู่ ก็เลยจะทำให้ได้เนื้อที่น้อย

พอได้เนื้อที่น้อย จ้างเค้าทำแล้วไม่คุ้ม ก็จะโดนให้ต้องไปทำเอง

ครั้นจะเอาเนื้อที่มากหน่อย แต่ไม่ได้กรรมสิทธิ เป็นของตัวเอง ก็กลัวจะถูกโกง

...... เลยพยายามจะมองหาทางอื่นดู  เผื่อใครมีไอเดีย น่าสนใจ  จะได้นำไปต่อยอดดูน่ะครับ  ไหว้

Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #96 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 01:20:50 PM »

ถ้าได้มาเฉยๆโดยไม่ต้องทำงาน ได้เป็นที่ดินเหมาะแล้วครับ ค่อยคิดขยับขยายทีหลังได้เพราะถ้าได้มาเป็นเงินเดี๋ยวก็หมด

แต่ถ้าทำงานมาจนมีเงินเก็บเป็นล้าน ก็ทำงานเดิมๆที่ได้เงินมานั่นแหละ ทำให้ดีขึ้นขยายงานเพิ่มขึ้น เงินมาเองครับ

การทำเงินต้องเลือกงานที่เราชำนาญที่สุดและชอบที่สุด  สำหรับผมเห็นแนวทางของตัวเองแล้วครับ

อนาคตจะผลิตจารบีคุณภาพดีเกรดสูงสำหรับงานอุตสาหกรรม ขายในบ้านเราครับ  Grin
MR.BEEN รักในหลวง
"ประชานิยม (มากไป)สังคมล่มจม"
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #97 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 01:40:47 PM »

ขึ้นอยู่กับความรู้ ความสามารถและประสบการณ์ของแต่ละท่านครับ...

ถ้าหากยังไม่มีความรู้อะไรเลย อาทิเพิ่งจบมัธยมปลายหรือปกส. ...

ผมแนะนำให้ลงทุนกับการศึกษาครับ...

หาความรู้ หาประสบการณ์ใส่ตัวก่อน...

เงินฝากธนาคารไว้ก่อน...

แน่ใจว่าถนัดทางไหน พร้อมเมื่อไร ค่อยถอนออกมาลงทุนครับ...

ขืนลงเงินไปโดยไม่มีความรู้ เหมือนเอาเงินทิ้งน้ำครับ... Cheesy

เห็นด้วยครับ ผมลงทุนกับการศึกษา 2 ใบ หมดไป  4 แสนกว่า ๆ ใช้เวลาคืนทุน แค่ปีกว่าๆ  หลงรัก

htthttp://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=7742225p://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=9457792
http://zplus.exteen.com/category/Music
http://www.gimyong.com/board53/index.php?topic=2144.0
แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #98 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 02:44:09 PM »

ปลูกผักไม่ต้องใช้ดินสิครับ  ใช้พื้นที่น้อย  ราคาดี  หน้านี้ผักชีกิโลละหลายตังค์ครับ ไหว้

puntakarn
คนนครศรีธรรมราช...รักนายหลวงครับ
Full Member

คะแนน 32

ไม่เอาคนเผาบ้านเผาเมือง...

« ตอบ #99 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 04:51:37 PM »

700000 ซื้อปืนครับผมอาทิเช่น .45 .40 .357 9mm. .22lr .22mag .44mag .308win อีก 200000 ซื้อกระสุนทั้นหมดเลย 100000 ลงทุนขายข้าวมันไก่ครับ
กรรมกร
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #100 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 08:19:38 AM »

วันนี้ต้องไปตัดหญ้าสวนปาล์มก่อน

........ อย่างอื่นไว้ว่ากันทีหลัง (  หัวเราะร่าน้ำตาริน )

fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #101 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 08:41:27 AM »

ให้ผมกู้ครับ  คิก คิก

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #102 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 09:03:19 AM »

อืมมมม.... ยังไงดีล่ะ...   Grin

ที่ดินที่เหมาะสมที่สุด สำหรับซื้อทำสวน จะเป็นที่ดินเอกสารสิทธิ์ประเภท นส.3 ก ครับ  เพราะเปลี่ยนเจ้าของได้ ตามปรกติ

ทำไม นส.3 จึงเหมาะสุด เพราะ โฉนดที่ดิน จะเป็นที่ดินที่ผ่านการพิสูจน์แล้ว ว่า ปลอดภัย คลีนด้วยประการทั้งปวง แต่ นส.3 ยัง

นส.3 ที่ดินผม เป็นที่ที่ปลอดภัยเหมือนกัน ทำโฉนดก็ได้ ถ้าจะทำ แต่ผมเลือกที่จะไม่ทำ เพราะ พื้นที่เกินครึ่ง เป็นแนวกันชนกับป่าสงวนแห่งชาติ

โฉนด จะไม่ออกให้กับที่ดินที่ติดกับป่าสงวนฯ   ถ้าออกให้ ก็ ได้บางส่วน ที่ไกลจากแนวป่ามากพอ (เท่าไหร่ไม่รู้เหมือนกัน บอกเดี๋ยวจะผิด )

แปลงไหน ได้โฉนดแล้ว ราคาพุ่งปรู๊ดเลย  ประมาณว่า การันตีแล้ว  คิก คิก

นส.3 จะราคาต่ำกว่าโฉนด แต่ยาง เจริญเติบโตด้วยมายาดิน ไม่เกี่ยวกับเอกสารสิทธิ์ ยิ่งยางในพื้นที่ไหล่เขาด้วยแล้ว  นอกจากต้นจะโตกว่ายางที่ราบ....

ปริมาณน้ำยางต่อไร่ ยังสูงกว่ามาก  ครึ่งต่อครึ่งทีเดียว  แถมไม่เลือกพันธ์ยางด้วย ในขณะที่ ที่ราบลุ่มน้ำท่วมถึง(ไม่ขัง) ยางบางพันธ์ปลูกไม่ได้

การจัดการ จะยากกว่ายางที่ราบ ไหนจะต้องทำขั้นบันได ถางป่ายางต้องเสี่ยงกับหิน  แล้ววัชพืชบนไหล่เขา มันไม่ใช่หญ้า แต่เป็นต้นไม้ดี ๆ นี่เอง

ที่เล่าเรื่องนี้มา ก็เพื่อจะบอกว่า ถ้าซื้อที่โฉนดไม่ไหว ก็ให้มอง นส.3 ซึ่งหลงเหลือมาจากการทำโฉนด ด้วยเหตุผลหลายประการ แบบเดียวกับผมมั่ง

ที่ดินองศาเปินเนินเกินกว่าโฉนดมั่ง  มีที่เหลือ นส.3 มากเกินกว่าจะยอมทำโฉนดบ้าง ฯลฯ  (เหตุผลชาวบ้าน เกินกว่าที่คนห้องแอร์จะเข้าใจก็มี  Grin )

อ้อ นส.3 ที่ผมเห็น ส่วนใหญ่ เป็นเนินเขา ไหล่เขาครับ โฉนด จะเป็นที่ราบ ทุ่งนา ไร้มายาดินซะมากกว่า
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #103 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 01:15:34 PM »

ตอนนี้ที่ดูๆมา ในงบประมาณที่บอกไป มันแทบจะหาที่เหมาะสมไม่ได้เลย

ที่ดินทางใต้ตอนนี้แพงมาก ... มีโฉนดราคาไร่ละ 2 - 4 แสนบาท

ที่ถูกลงมา ก็เป็นเอกสารสิทธิประเภทอื่น ที่ในความเป็นจริงซื้อขายกันไม่ได้

(แต่ก็เห็นซื้อขายกัน บางคนบอกขายที่ภบท5 ยาง 3 - 4 ปี ราคาไร่ละ 2 แสนกว่าบาทเลย  ยี๊ )

พอที่ดินราคาแพง งบประมาณที่มีอยู่ ก็เลยจะทำให้ได้เนื้อที่น้อย

พอได้เนื้อที่น้อย จ้างเค้าทำแล้วไม่คุ้ม ก็จะโดนให้ต้องไปทำเอง

ครั้นจะเอาเนื้อที่มากหน่อย แต่ไม่ได้กรรมสิทธิ เป็นของตัวเอง ก็กลัวจะถูกโกง

...... เลยพยายามจะมองหาทางอื่นดู  เผื่อใครมีไอเดีย น่าสนใจ  จะได้นำไปต่อยอดดูน่ะครับ  ไหว้
        เอาเงินล้านไปแต่งเมียที่มีสวนยางเยอะ ๆ ครับ ขำก๊าก ขำก๊าก
สมัยผม  สินสอด ๑ แสน(เมื่อ ๑๗ ปีที่แล้ว) คุ้ม... คิก คิก คิก คิก
เป็นยางแก่  ทยอยโค่นปลูกใหม่  ทีละแปลง ๆ เหนื่อย อิ๊บอ๊าย
แต่ตอนนี้สบายแล้ว  ขำ ขำ นะ ครับ
        คงลงทุนที่มีความเสี่ยงน้อย
ถึงผลตอบแทนน้อย  แต่ไม่เสี่ยง
ที่ผมลงทุนก็คือ ซื้อฉลากออมทรัพย์
ของธกส.และธนาคารออมสินและลงในหุ้นสหกรณ์  เยี่ยม
ผลตอบแทนรวมกับเงินเดือนข้าราชการผู้น้อย ๒ คน
ใช้จ่ายประหยัด ก็พออยู่ได้ครับ  ผมเน้นเรื่อง"รู้จักใช้"ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
กรรมกร
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #104 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 09:03:58 PM »

รอต่อไป ...

หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8
  พิมพ์