เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 05:49:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Reset  (อ่าน 5250 ครั้ง)
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 10:48:40 PM »

วินทร์ เลียววาริณ
มิถุนายน 2553

ตำนาน โบราณของชาวฟรีเจีย (อาณาจักรโบราณที่เคยเป็นส่วนหนึ่งของอาณาจักรเปอร์เซีย ปัจจุบันคือตุรกี) เล่าว่าครั้งหนึ่งนานมาแล้วอาณาจักรแห่งนี้ไร้กษัตริย์ปกครอง โหรหลวงผู้มีญาณพิเศษพยากรณ์ว่า ใครคนแรกที่เดินทางเข้าเมืองโดยเกวียนเทียมวัวในวันนั้นจะได้เป็นกษัตริย์ ปรากฏว่าชาวนาคนหนึ่งนาม กอร์ดิอัส ผู้นั่งเกวียนเทียมวัวเข้าเมืองคนแรกในวันนั้นได้รับแจ็กพ็อตกลายเป็น กษัตริย์ (เห็นไหม ว่าตื่นเช้าก็ดีอย่างนี้!)

ตำนานเล่าว่า กษัตริย์กอร์ดิอัสทรงผูกเชือกขดหนึ่งเป็นเงื่อนปริศนา เงื่อนนี้ผูกอย่างสลับซับซ้อนจนไม่มีใครในอาณาจักรแห่งนี้สามารถแก้ได้ เล่ากันว่าเงื่อนนั้นผูกอย่างบรรจงจนไม่สามารถมองเห็นปลายเชือก ดังนั้นจึงแก้ไม่ได้ เรียกมันว่า เงื่อนกอร์เดียน (Gordian Knot)

กาลผ่านไปจนถึงปี 333 ก่อนคริสตกาล อเล็กซานเดอร์มหาราชทรงเดินทางผ่านไปทางนั้น เมื่อทรงได้ยินตำนานดังกล่าวก็ไปเยือนสถานที่เก็บเงื่อน ทอดพระเนตรสักพักหนึ่งก็ทรงชักดาบออกจากฝักฟันฉับเข้า เงื่อนกอร์เดียนที่เลื่องชื่อมานานปีก็คลายออกในบัดดล แน่ละ - ขาดเป็นท่อนๆ ! วลี Cutting the Gordian Knot จึงเป็นสำนวนหมายถึงการแก้ปัญหาแบบฉับเดียวจบ!

ตำนานนี้ตีความกันมากมาย บางคนว่าการแก้ปัญหาแบบ 'ฉับเดียวจบ' อาจไม่จบเพราะผิดกติกา แต่บางคนก็แย้งว่า บางทีอเล็กซานเดอร์มหาราชผู้เป็นศิษย์ของอริสโตเติลอาจมองปัญหานี้ทะลุแจ้ง ว่า เงื่อนกอร์เดียนไม่สามารถแก้ไขได้ด้วยวิธีธรรมดา เพราะผู้สานเงื่อนอาจถักเชื่อมปลายเชือกทั้งสองเป็นเนื้อเดียวกันก่อนผูก เป็นเงื่อน หรืออาจเป็นเชือกหลายขนาดในเส้นเดียวกัน ออกแบบมาเพื่อให้คลายไม่ได้ด้วยวิธีปกติ

ไม่ว่าจะตีความอย่างไร การแก้ปัญหาแบบฉับเดียวจบสามารถใช้ได้ในโลกของชีวิตจริง

นี่ก็คือการรีเซ็ท (Reset)

เมื่อธุรกิจประสบปัญหาหนัก บางทีทางที่ดีที่สุดก็คือการรีเซ็ทนโยบาย ยุบบางแผนกตัดบางแขนงทิ้ง เริ่มใหม่จากศูนย์ แล้วเดินหน้าต่อไป เพราะบางครั้งการยุติอาจคุ้มกว่าการดำเนินงานต่อไป

เมื่อเครื่องคอมพิวเตอร์รวนมากๆ ดื้อรั้นไม่ฟังคำสั่ง บางทีทางที่ดีที่สุดก็คือการรีเซ็ทเครื่อง ลบทุกอย่างทิ้ง อัพโหลดโปรแกรมใหม่ เริ่มใหม่จากศูนย์ แล้วเดินหน้าต่อไป

เมื่อเรียนสายวิชาที่ไม่ชอบ อึดอัด ไม่มีความสุขสักวัน บางทีทางที่ดีที่สุดก็คือการรีเซ็ทความฝัน เริ่มต้นหาคณะวิชาใหม่ แล้วเดินหน้าต่อไป

เมื่อทำงานที่ไม่ชอบ ทุกข์ทรมานเหมือนทำงานในนรก บางทีทางที่ดีที่สุดก็คือการรีเซ็ทชีวิต หางานสายใหม่ เริ่มใหม่จากศูนย์ แล้วเดินหน้าต่อไป

เมื่อคิดงานไม่ออก คิดเท่าไรก็ไม่ต่างจากเดิม คิดจนหัวแทบระเบิดก็ยังวนเวียนในอ่าง บางทีทางที่ดีที่สุดก็คือการรีเซ็ทสมอง ชำระความคิดเก่าที่หมักหมมออกไปให้หมด เริ่มใหม่จากศูนย์ แล้วเริ่มต้นคิดใหม่

เมื่ออกหักรักสลาย ถูกสลัดทิ้งเหมือนผ้าขี้ริ้ว บางทีทางที่ดีที่สุดก็คือการรีเซ็ทหัวใจ ไม่ต้องตามง้อให้เสียเวลา เริ่มใหม่จากศูนย์ แล้วเดินหน้าต่อไป

เมื่อเห็นลูกเล่นกับไฟ บางทีทางที่ดีที่สุดก็คือการรีเซ็ทโอกาส ตัดไฟแต่ต้นลม เริ่มใหม่จากศูนย์ แล้วเดินหน้าต่อไป

เมื่อเจอเพื่อนบ้านสอดรู้สอดเห็น นินทาลับหลัง บางทีทางที่ดีที่สุดก็คือการรีเซ็ทสภาพแวดล้อม หาที่อยู่ใหม่ เริ่มใหม่จากศูนย์ แล้วเดินหน้าต่อไป

ไม่มีชีวิตของใครที่ราบรื่นไร้อุปสรรค ไม่มีใครมีความสุขทุกวัน ไม่มีใครไม่มีปัญหา สิ่งสำคัญที่สุดก็คือการวิเคราะห์ให้ออกว่า เรื่องนั้นๆ เป็นปัญหาจริงหรือปัญหาหลอก ถ้าเป็นเป็นปัญหาจริง มันเป็นปัญหาใหญ่หรือปัญหาที่รู้สึกไปเองว่าใหญ่ และถ้าเป็นปัญหาใหญ่ มันแก้ได้ด้วยการวิธีการซับซ้อนหรือด้วยการกดปุ่มรีเซ็ท

และเมื่อเลือกโหมด Reset แล้ว ก็ไม่ต้องคิดมาก ไม่ต้องโทษใคร ไม่ว่าคนอื่นหรือตัวเอง ไม่ต้องโกรธ-เกลียด-กลัว-เศร้า กดปุ่มแล้วก็เดินหน้าต่อไป

คมคำคนคม

The significant problems we have cannot be solved at the same level of thinking with which we created them.
ปัญหาสำคัญต่างๆ ที่เรามีไม่อาจแก้ไขได้ด้วยระดับความคิดที่เราสร้างพวกมันขึ้นมา

Albert Einstein

The best way to escape from a problem is to solve it.
ทางดีที่สุดในการหนีปัญหา คือ แก้ไขมัน

Alan Saporta

ไหว้

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 10:53:26 PM »

Smiley ไปขี่จักรยานกันมั๊ยครับ....

Monsterbike

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 11:13:27 PM »

จริงครับ...เป็นคำตอบสุดท้าย เยี่ยม
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 06:46:43 AM »

ขอบคุณครับ
ตอนนี้ผมก็กำลังจะ รีเซ็ท อาชีพตัวเองใหม่เหมือนกัน
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 07:58:28 AM »

เมื่อเลือกโหมด Reset แล้ว ก็ไม่ต้องคิดมาก ไม่ต้องโทษใคร ไม่ว่าคนอื่นหรือตัวเอง ไม่ต้องโกรธ-เกลียด-กลัว-เศร้า กดปุ่มแล้วก็เดินหน้าต่อไป

อยากทำครับ แต่คิดว่าทำไม่ได้  เศร้า

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 08:24:06 AM »

เมื่อเลือกโหมด Reset แล้ว ก็ไม่ต้องคิดมาก ไม่ต้องโทษใคร ไม่ว่าคนอื่นหรือตัวเอง ไม่ต้องโกรธ-เกลียด-กลัว-เศร้า กดปุ่มแล้วก็เดินหน้าต่อไป

อยากทำครับ แต่คิดว่าทำไม่ได้  เศร้า

น้าปูครับรีเซ็ตได้ทุกอย่างยกเว้นเมียครับ ...... อะฟิ๊ว  กิ๊วก๊าว

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 04:52:51 PM »

ไม่จริง เป็นเรื่องเพ้อฝัน  ปลอบใจในสิ่งที่ล้มเหลว
ถามคุณวัฒน์ สักคำ สถาบัน....รีเซ็ต...ได้ไหม...หรือรักชาติด้วยน้ำลาย แบร่

ผม ถามจริงเถอะ ครับ  ถ้าคุณ  ninjaZ-รักในหลวง  ไม่พูด เนี้ย จะตายมั้ย ครับ
ท่านเที่ยวแขวะชาวบ้านไปทั่ว ท่านคิดว่าท่านเก่งแล้วหรือ ครับ
หรือว่าท่านเป็นคนที่เก็บกดมาตั้งแต่เด็กๆ ประมาณว่า หมาหัวเน่า ไม่มีใครคุยด้วย เป็นอย่างนั้นหรือเปล่า ครับ
 หยุดเถอะครับ หยุดการกระทำแบบนี้ซะ เชื่อผม ผมขอล่ะครับ นะ
   ท่านทำแบบนี้ไม่มีประโยชน์หรอกครับ มีแต่คน เกลียดท่านเข้าไปอีก ไม่มีใครชอบหรอกครับ
ขอนะครับหยุด การกระทำปัญญาอ่อน แบบนี้ซะ  ผมไหว้ล่ะนะ  ไหว้ ไหว้ ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2010, 04:54:22 PM โดย ศักดา ครับ รักในหลวง » บันทึกการเข้า
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 05:42:27 PM »

ใจเย็น ๆ ครับพี่ศักดา เล่นน้ำกับสาว ๆ ก่อนครับ   หลงรัก 

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 05:48:49 PM »

ถามผม แล้วตอบผมด้วยนะครับ อย่าให้ผมคุยคนเดียว

มันไม่ใช่เรื่องเพ้อฝัน เรื่องบางเรื่องแก้ไขไม่ได้ ก็มาเริ่มต้นนับหนึ่งใหม่ ดีกว่ามัวเสียเวลามานั่งคิดที่จะหาทางแก้ไขปัญหา เพราะเวลามันเดินหน้าไปเรื่อยๆ โอกาสก็จะหลุดลอยไป

เรื่องสถาบันฯ ไม่เห็นจะต้องรีเซ็ท เพราะสถาบันฯ เป็นสิ่งที่เราคนไทยเคารพอยู่เหนือหัว อยู่นอกเหนือปัญหาใดๆ ทั้งสิ้น ใครที่คิดจะรีเซ็ท มันผู้นั้นเข้าข่ายจาบจ้วง ในเนื้อหาข้อความไม่ได้มีส่วนใดกล่าวถึงสถาบันฯ การที่คุณมาพูดอย่างนี้แสดงว่าคุณมีปัญหา คุณต้องชี้แจงให้เพื่อนสมาชิกทราบถึงเจตนาแล้วครับ   Angry

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2010, 06:34:51 PM โดย วัฒน์ » บันทึกการเข้า

อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 05:51:52 PM »

ขอบคุณมากครับ ไหว้ หลายครั้งที่เจอปัญหาพอเราตั้งสติหันไปมองมัน แล้วลงมือแก้ ปัญหาก็จบ
บางครั้งหากเกินกำลังแก้ รีเซท ก็จบได้เหมือนกันครับ

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 06:01:34 PM »

ขอบคุณมากครับ คุณวัฒน์ ..  บอกตามตรง ผมก็ใช้วิธีการนี้.. อีกคำที่อาจสัมพันธ์กัน ที่ผมมักหันเข้าหาเสมอ เพื่อปัด ความรู้สึก

คือ "อะไรจะเกิด มันก็ต้องเกิด และปล่อยให้มันเกิดเถิด"   การวิสาสะ จะประเทืองปัญญาอย่างยิ่ง.. เจตนานี้อาจมีผลอย่างดียิ่ง กับท่านที่เป็นสุภาพชน  เยี่ยม

+ ๑ ให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2010, 06:03:06 PM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 06:06:00 PM »

ใจเย็น ๆ ครับพี่ศักดา เล่นน้ำกับสาว ๆ ก่อนครับ   หลงรัก 

ขอบคุณครับ พี่ พงษ์  ไหว้
ไอ้หมอนี้ Angryหลายที แล้ว ครับ  บางครั้ง มีผู้ใหญ่ห้ามไว้ทัน ครับ แต่ครั้งนี้มัน เหลือ อด ครับ
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 06:10:42 PM »

อ่านเพื่อเป็นกรณีศึกษาใช่ว่าจะนำมาบังคับให้ปฏิบัติ ขอบคุณครับท่านวัฒน์   
ทำไมผมหาข้อความอ้างจากตาคนนี้: ninjaZ-รักในหลวง ไม่เจอ

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 06:23:54 PM »

ไม่จริง เป็นเรื่องเพ้อฝัน  ปลอบใจในสิ่งที่ล้มเหลว
ถามคุณวัฒน์ สักคำ สถาบัน....รีเซ็ต...ได้ไหม...หรือรักชาติด้วยน้ำลาย แบร่

ผม ถามจริงเถอะ ครับ  ถ้าคุณ  ninjaZ-รักในหลวง  ไม่พูด เนี้ย จะตายมั้ย ครับ
ท่านเที่ยวแขวะชาวบ้านไปทั่ว ท่านคิดว่าท่านเก่งแล้วหรือ ครับ
หรือว่าท่านเป็นคนที่เก็บกดมาตั้งแต่เด็กๆ ประมาณว่า หมาหัวเน่า ไม่มีใครคุยด้วย เป็นอย่างนั้นหรือเปล่า ครับ
 หยุดเถอะครับ หยุดการกระทำแบบนี้ซะ เชื่อผม ผมขอล่ะครับ นะ
   ท่านทำแบบนี้ไม่มีประโยชน์หรอกครับ มีแต่คน เกลียดท่านเข้าไปอีก ไม่มีใครชอบหรอกครับ
ขอนะครับหยุด การกระทำปัญญาอ่อน แบบนี้ซะ  ผมไหว้ล่ะนะ  ไหว้ ไหว้ ไหว้

Smiley ตามลักษณะการออกความเห็นหลายครั้ง น่าจะยังเด็กอยู่ครับคุณ.ศักดา อายุคงไม่พ้นวัยเบญจเพศ เบญจเพศ       
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2010, 10:20:56 PM โดย วัฒน์ » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 06:29:04 PM »

อ่านเพื่อเป็นกรณีศึกษาใช่ว่าจะนำมาบังคับให้ปฏิบัติ ขอบคุณครับท่านวัฒน์  
ทำไมผมหาข้อความอ้างจากตาคนนี้: ninjaZ-รักในหลวง ไม่เจอ

ถูกลบไปแล้วครับปู่แ๋ป๋ง  ไหว้

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์