เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 08:31:51 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตสอบถามเกี่ยวกับกระสุน 9 มม. ชนิดนี้ครับ  (อ่าน 3647 ครั้ง)
bunnavit รักในหลวงยิ่งชีพ
Full Member

คะแนน 3

« เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 12:35:08 PM »

กระสุน 9 มม. ที่กล่องเขียนว่า
CAL 9 MM L (SUBSONIC)
MK 144 MOD1 - DODIC A362
NSN 1305-01-370-9432
N00164-94-C-0162
เป็นกระสุนอะไรครับ เหมาะที่จะใช้กับปืนประเภทไหน
ขอบคุณมากครับ ไหว้
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 12:37:14 PM »

ท้ายกระสุนเขียนว่าอะไรบ้างครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2010, 01:59:06 PM โดย ฟอ สระไอ๊ซ์ วอ สระอัน » บันทึกการเข้า
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 01:07:06 PM »

เอาแบบง่าย ๆ คือเป็นกระสุนที่เหมาะกับที่เก็บเสียงครับ  Grin
9 มม.ซับฯ (ซับโซนิกนะครับไม่ใช้พี่ซับแมชชีน Grin)
เดาเอาต่อว่าน้ำหนักหัวกระสุนคือ 147 เกรน Huh
เดาต่อว่าเป็นกระสุนทหาร ครับ Huh
เดาต่อว่าทหารอากาศขาดรักครับ Huh
ผมว่าผมเดาผิด Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 01:50:29 PM »

ขอบคุณครับ
ท้ายกระสุนเขียนว่า
9 MM L WCC 95 ครับ  ไหว้
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 01:54:04 PM »

เพิ่มเติมอีกนิดครับ
แล้วใช้กับปืน ๙ มม. ธรรมดาที่เราๆ ท่าน ๆ มีได้หรือเปล่าครับ
ปัจจุบันผมใช้ M9A1 ครับ ไหว้
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 01:58:30 PM »

มิใช่ 124 เกรน  แต่เป็น 147 เกรน แบบที่ท่านอุ๊ดแจ้งไว้จริง ๆ ครับ
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 01:59:38 PM »

เพิ่มเติมอีกนิดครับ
แล้วใช้กับปืน ๙ มม. ธรรมดาที่เราๆ ท่าน ๆ มีได้หรือเปล่าครับ
ปัจจุบันผมใช้ M9A1 ครับ ไหว้

สามารถใช้ได้ครับ
043
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 04:31:42 PM »

ขออนุญาติ ตอบเท่าที่พอจะทราบนะครับ      NSN  เป็นหมายเลขสิ่งอุปกรณ์ ส่วนมากใช้ในกองทัพ ครับ
จะประกอบไปด้วยตัวเลข 4 หมวดหมู่ มีขีดคั่นกลาง
1305   คือกระสุนที่มีขนาดตั้งแต่ 30 มิลลิเมตรลงมา 
01  เป็นรหัสประเทศ ที่ ผลิด ครับ 00,01  เป็นของสหรัฐ     11   เป็นของนาโต้  เป็นต้น
370 เป็นรหัสของโรงงานผลิต
9432  เป็นหมายเลขลำดับงวดงาน
เมื่อกระสุน มีข้อบกพร่อง ก็จะสามารถ ตรวจสอบ ที่มา ได้ครับ
ส่วน DODIC A362  เป็นรหัสพิสูจน์ ทราบของกระทรวงกลาโหม ครับ
หากท่านใดมีข้อมูล ใหม่ ๆ  ยินดีน้อมรับครับ ไหว้
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 05:18:49 PM »

มิใช่ 124 เกรน  แต่เป็น 147 เกรน แบบที่ท่านอุ๊ดแจ้งไว้จริง ๆ ครับ

ขออนุญาตครับ... เจอที่ไหนก็ต้องตามแก้เพื่อมิให้สมาชิกนำไปใช้ต่อผิดๆ
MUZZLE ENERGY หน่วย SI เป็น Joule ตัวย่อ J
หน่วย Imperial เป็น ft.-lb. อ่าน ฟุตปอนด์ คือ ฟุต คูณด้วย ปอนด์ ไม่ใช่ ft./lb.ครับ
ใช้ / แบบนี้จะกลายเป็น ฟุตต่อปอนด์ หรือฟุตหารด้วยปอนด์  ผิดนะครับ
ฝรั่งก็มั่วได้เหมือนกัน

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 05:58:02 PM »

ขอบคุณครับ อ.ผณิศวร

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 07:30:13 PM »

ขอบคุณอย่างสูงครับเพื่อน สมช. และ อ.ผณิศวร
ความคิดเห็นเพื่อยืนยันอีกหน่อยครับ
เอามาใช้กับปืน ๙ มม. ธรรมดา ๆ ได้หรือเปล่าครับ ไหว้
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 10:19:35 PM »

อีนี่ของดีจ๊ะนายจ๋า..เป็นกระสุนแรงสูง ใช้ยิงกับปืนเกลียวพิเศษเกรดเอของบังได้ไม่มีปัญหา
ถ้าเอาไปยิงกับปืนทั่วไปราคาถูก ปืนระเบิด ลำกล้องแตก บังไม่รับประกัน Grin Grin Grin

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
AmataBKK
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 10:22:40 PM »

ขออนุญาตครับ... เจอที่ไหนก็ต้องตามแก้เพื่อมิให้สมาชิกนำไปใช้ต่อผิดๆ
MUZZLE ENERGY หน่วย SI เป็น Joule ตัวย่อ J
หน่วย Imperial เป็น ft.-lb. อ่าน ฟุตปอนด์ คือ ฟุต คูณด้วย ปอนด์ ไม่ใช่ ft./lb.ครับ
ใช้ / แบบนี้จะกลายเป็น ฟุตต่อปอนด์ หรือฟุตหารด้วยปอนด์  ผิดนะครับ
ฝรั่งก็มั่วได้เหมือนกัน
อย่างนี้เขาเรียกว่าฝรั่งขี้นกครับอาจารย์     ไหว้ ไหว้ ไหว้
คนไทยเก่งๆพูดดังฟังชัด คนไทยไม่ค่อยเชื่อ  แต่ถ้าเจอฝรั่งพูดภาษาปะกิด  ฟังได้บ้างไม่ได้บ้างคนไทยจะเชื่อสนิท  และท่องขึ้นใจ  ผิดถูกไม่รู้  ชอบอ้างว่าผู้เชี่ยวชาญฝรั่งว่า เศร้า เศร้า เศร้า
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

บิดามารดาคือพระประจำตัวลูก

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 10:39:06 PM »

ตามความเข้าใจผมกระสุนปืนพกสั้นที่เหมาะจะใช้กับที่เก็บเสียงคือกระสุนที่ความเร็วต่ำกว่า1000fps โดยทั่วไปจะนิยมใช้กับกระสุน.45ใช่ไหมครับ

กระสุน9mmSUBSONICตัวนี้จึงเพิ่มน้ำหนักกระสุนให้มีความเร็วต่ำกว่าทั่วไปเพื่อจะใช้กับเครื่องเก็บเสียงให้มีประสิทธิภาพรึปล่าวครับ
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 11:09:20 PM »

ตามความเข้าใจผมกระสุนปืนพกสั้นที่เหมาะจะใช้กับที่เก็บเสียงคือกระสุนที่ความเร็วต่ำกว่า1000fps โดยทั่วไปจะนิยมใช้กับกระสุน.45ใช่ไหมครับ

กระสุน9mmSUBSONICตัวนี้จึงเพิ่มน้ำหนักกระสุนให้มีความเร็วต่ำกว่าทั่วไปเพื่อจะใช้กับเครื่องเก็บเสียงให้มีประสิทธิภาพรึปล่าวครับ
ขออนุญาตตอบครับ ถูกต้องครับ อย่าที่ผมเดาครับ ตัวนี้ถูกออกแบบมาให้ใช้กับปืนเก็บเสียง::014::
เพิ่มเติมครับ ความเร็วเสียงผมท่องง่าย ๆ ว่า  1,100 fps ครับ แต่ท่องแบบพี่ก็ดีเหมือนกันครับเพราะความเร็วเสียงมันขึ้นอยู่กับอุณหภูมิด้วยว่า ณ ขณะนั้นมีอุณหภูมิเท่าใด ต่ำไว้ก่อนปลอดภัยกว่าแยะ ไหว้
อธิบายเพิ่มอีกนิดครับ ว่าทำไมกระสุนความเร็วเหนือเสียงจึงใช้กับที่เก็บเสียงไม่ดี เพราะมันทำให้อากาศแหวกแล้วกระทบกันเป็นเสียงครับ ตัวเก็บเสียงทำหน้าที่แค่กักแก๊ซที่ระเบิดตามตูดกระสุนไว้ในท่อของมัน แต่พอกระสุนพ้นปากท่อไปแล้วถ้าความเร็วยังเหนือเสียงอยู่ก็จะเกิดการแหวกอากาศที่รวดเร็วทำให้อากาศเป็นช่องว่าแล้วอากาศมันก็จะกลับมากระทบกันครับทำให้การเก็บเสียงนั้นไม่สมบูรณ์ ไหว้
.45 ที่นิยมอันนี้ไม่ทราบจริงว่าเพราะมันต่ำมาตั้งแต่กำเนิดหรือเปล่า(แต่ผมก็ว่าใช้แบบพี่ Cheesy) แต่ตอนที่สมัยสงครามเวียดนาม GI ยังใช้ .45 อยู่ ก็มีการทำปืนเก็บเสียงในขนาด 9 มม.มาใช้ครับ และคนทำก็คือ s&w Mk22 Medel 0 ลูกหมา ครับ  ไหว้
เอามะพร้าวมาขายสวนครับ ต้องรีบตอบเพราะเดี๋ยวมีคนแย่งตอบ Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
หน้า: [1] 2
  พิมพ์