เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 02:33:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถั่งเช่า สมุนไพรที่เป็นสุดยอดปราถนาสำหรับหลายๆคน  (อ่าน 11881 ครั้ง)
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 12:54:54 PM »

เรียบเรียงข้อมูลโดยกระปุกดอทคอม
ขอขอบคุณภาพประกอบจาก skn.ac.th , wikipedia 

นับเป็นสมุนไพรที่ได้รับความสนใจจากบรรดาชายหนุ่มมากมาย สำหรับ "ถั่งเช่า" หรือ "หนอนเทวดา" เห็ดมหัศจรรย์ที่มีสรรพคุณในการรักษาอาการเสื่อมสมรรถภาพทางเพศอย่างดีเยี่ยมพอ ๆ กับยาไวอะกร้า  ยิ่งล่าสุด หลังจากได้มีการนำเห็ดชนิดนี้เข้ามาปลูกในประเทศไทยได้สำเร็จแล้ว ก็ดูเหมือนว่า "ถั่งเช่า" จะยิ่งได้รับความสนใจ และเป็นที่นิยมมากขึ้น

แต่เคยสงสัยกันไหมคะว่า "ถั่งเช่า" คืออะไร หน้าตาเป็นยังไง และมีที่ไปที่มาอย่างไร ถ้าหากท่านเป็นอีกคนที่ยังไม่รู้จักเห็ดชนิดนี้แล้วล่ะก็ วันนี้กระปุกจะพาท่านไปรู้จักพร้อม ๆ กันค่ะ

เห็ดถั่งเช่า หรือ ชื่อเต็มว่า ตังถั่งแห่เช่า เป็นราแมลงในกลุ่ม Ascomycetes มีชื่อทางวิทยาศาตร์ว่า Cordyceps Sinensis ประกอบด้วย 2 ส่วน คือ ส่วนที่เป็นตัวหนอน ซึ่งเป็นหนอนผีเสื้อชนิดหนึ่ง และส่วนบนของตัวหนอนที่มีเห็ดชนิดหนึ่งที่มีชื่อว่า Cordyceps sinensis (Berk.) Saec. มีแหล่งกำเนิดเฉพาะถิ่น คือ ในพื้นที่สูง 4,000-5,000 เมตร จากระดับ น้ำทะเล เช่น ประเทศจีน ภูฏาน และทิเบต เกิดขึ้นโดยสปอร์เชื้อราจะเข้าสู่ตัวอ่อนของ หนอนผีเสื้อค้างคาว ที่ฝังตัวจำศีลอยู่ใต้ดินในฤดูหนาว และเมื่อถึงฤดูร้อน ก้านสปอร์จะเติบโต ขึ้นมาบนพื้นดิน ซึ่งจะมีลักษณะเหมือนต้นหญ้าที่ขึ้นเฉพาะฤดูร้อน และด้วยเหตุนี้จึงถูกเรียกว่า "ฤดูหนาวเป็นหนอน ฤดูร้อนเป็นหญ้า" หรือ "หนาวหนอนร้อนหญ้า"

ถั่งเช่า มีสารอาหารมากมาย โดยเฉพาะสารคอร์ไดเซปิน (Cordycepin) มีฤทธิ์บำรุงไต กระตุ้นการไหลเวียนของโลหิต ช่วยรักษาสมดุลย์ของคลอเรสเตอรอลในหลอดเลือด และมีฤทธิ์บำรุงกำลังทางเพศ  ดังนั้นเมื่อกินเห็ดชนิดนี้เข้าไป ก็จะส่งผลให้มีเลือดไปเลี้ยงอวัยวะเพศเพิ่มขึ้น ซึ่งจากงานวิจัยในต่างประเทศ พบว่าหากกินถั่งเช่าวันละ 1 กรัม เป็น เวลา 46 วัน จะช่วยให้สมรรถภาพทางเพศเพิ่มขึ้นถึง 64% เลยทีเดียว

ถั่งเช่า หรือ ตังถั่งเช่า

และไม่เพียงแค่นั้น ถั่งเช่า ยังมีสรรพคุณอื่นอีกมายมาย ได้แก่ ช่วยในเรื่องระบบทางเดินหายใจ อาการไอ ถุงลมโป่งพอง หลอดลมอักเสบ ทำให้การทำงานของไตดีขึ้น ทำให้ร่างกายสดชื่น ความจำดีขึ้น ลดระดับน้ำตาลในเลือด ลดความดันโลหิต ลดการอักเสบ ต่อต้านมะเร็ง เพิ่มภูมิต้านทางของร่างกาย ต่อต้านอนุมูลอิสระ และชะลอความชราได้

แต่ด้วยความที่เห็ดชนิดนี้หายาก ทั้งยังมีสรรพคุณดีเยี่ยม จึงทำให้เห็ดถั่งเช่ามีราคาสูงมาก คือ สูงถึงกิโลกรัมละ 2 แสนบาทเลยทีเดียว  ซึ่งการรับประทานนั้นสามารถรับประทานได้โดยการรับประทานสด ตากแห้ง หรือ นำมาเป็นส่วนผสมของเครื่องดื่ม ซึ่งในไทยพบในรูปแบบของกาแฟแล้วค่ะ

และนี่ก็คือเรื่องราวของเห็ดถั่งเช่าที่นำมาฝากกัน ก็เรียกว่าเป็นสมุนไพรที่ไม่เพียงแต่รักษาอาการเสื่อมสมรรถภาพทางเพศเท่านั้น แต่ มีสรรพคุณครอบจักรวาลเลยทีเดียว

ว่าแต่.. ราคากิโลกรัมละ 2 แสนบาทขนาดนี้ จะรับประทานทีก็คงต้องคิดแล้วคิดอีก เลยล่ะค่ะ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 01:03:08 PM »

ผมอ่านเจอในเนชั่นแนลจีโอกราฟิกเค้าว่าคนในธิเบตหาเก็บมาขายกันรวยเลยนะครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 01:23:24 PM »

มีแบบกินแล้วมันคึกน้อยลงมั๊ยครับ...

...ผมจะแอบเอาไปให้ปู่แป๋ง... Grin Grin Grin

ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 01:30:34 PM »

ตอนเมื่อเกือบ10ปีที่แล้ว ไม่รู้หรอกค่ะว่าถั่งเช่ามีคุณสมบัติอย่างไร รู้แต่ว่าเป็นยาจีนที่แพง
มีวันนึงอยากจะทำไก่ดำตุ๋นยาจีนขึ้นมา จึงบอกเพื่อนที่อยู่เยาวราชให้ซื้อเครื่องยาจีนแบบต้มซุปมาให้หน่อย
เพื่อนก็ไปร้านยาจีนซื้อมาซื้อแบบธรรมดา 1ชุด แต่โอเคยได้ยินชื่อถั่งเช่า ก็บอกให้เพื่อนซื้อเพิ่มมาด้วย
ได้มา2-3ตัว เพราะมันแพงจริงๆ วันนั้นเป็นวันแรกที่เห็นถั่งเช่า มันเหมือนตัวหนอน ความยาวประมาณ2ข้อนิ้วก้อยได้
จำไม่ได้แระว่าหม้อนั้น คนที่บ้านคนไหนได้กินบ้างอ่ะค่ะ คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2010, 01:32:41 PM โดย ozero++รักในหลวงมากค่ะ++ » บันทึกการเข้า

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
dimple8
Full Member

คะแนน 26

Little Davil

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 01:32:29 PM »

สรรพคุณดีขนาดนี้...น่าจะเพาะขายนะคะ

หน้าหวาน.......สันดานโหด
MR.BEEN รักในหลวง
"ประชานิยม (มากไป)สังคมล่มจม"
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 01:38:50 PM »

กินของไทยดีกว่า   เห็นราคาแล้วหงอย   Grin

htthttp://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=7742225p://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=9457792
http://zplus.exteen.com/category/Music
http://www.gimyong.com/board53/index.php?topic=2144.0
neunang-นิ้วนาง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 278

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 02:23:00 PM »

แล้วซุปไก่สกัดผสมถั่งเช่า  ปั้ง!!!!!!!อะป่าวครับ 

logo maker" border="0
prapry+รักในหลวง
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 02:51:52 PM »

แล้วซุปไก่สกัดผสมถั่งเช่า  ปั้ง!!!!!!!อะป่าวครับ 
เมื่อก่อนมีนะครับ ไม่ทราบว่าปัจจุบันยังมีขายอยู่หรือเปล่า
ถ้ามีก็เตรียมหมดตลาดได้เลย  Grin
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 02:53:31 PM »

ตอนเมื่อเกือบ10ปีที่แล้ว ไม่รู้หรอกค่ะว่าถั่งเช่ามีคุณสมบัติอย่างไร รู้แต่ว่าเป็นยาจีนที่แพง
มีวันนึงอยากจะทำไก่ดำตุ๋นยาจีนขึ้นมา จึงบอกเพื่อนที่อยู่เยาวราชให้ซื้อเครื่องยาจีนแบบต้มซุปมาให้หน่อย
เพื่อนก็ไปร้านยาจีนซื้อมาซื้อแบบธรรมดา 1ชุด แต่โอเคยได้ยินชื่อถั่งเช่า ก็บอกให้เพื่อนซื้อเพิ่มมาด้วย
ได้มา2-3ตัว เพราะมันแพงจริงๆ วันนั้นเป็นวันแรกที่เห็นถั่งเช่า มันเหมือนตัวหนอน ความยาวประมาณ2ข้อนิ้วก้อยได้
จำไม่ได้แระว่าหม้อนั้น คนที่บ้านคนไหนได้กินบ้างอ่ะค่ะ คิก คิก
ที่จำไม่ได้เพราะเจ๊เหมาคนเดียวหมดหรือเปล่าครับ คิก คิก
อะแว๊บบบไปละครับ ไปหาถั่งเช่ากินก่อน เยาะเย้ย

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 03:01:16 PM »

ที่จำไม่ได้เพราะเจ๊เหมาคนเดียวหมดหรือเปล่าครับ คิก คิก
อะแว๊บบบไปละครับ ไปหาถั่งเช่ากินก่อน เยาะเย้ย

อิอิ...เจ๊กินคนเดียวก็ตะกายฝาแย่อ่ะสิจ๊ะ คิก คิก
จำไม่ได้จริงๆอ่ะ เพราะปกติพอทำแล้วก็จะให้คนที่บ้านกินด้วย ส่วนใหญ่จะให้แม่กิน Cheesy

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 03:04:15 PM »

อืม...บายครับ  
ผมหันมากินน้ำมะตูมดีกว่า จะได้สงบเสงี่ยมลงหน่อย
เมื่อวานกินไปแค่สองแก้ว เหมือนฟ้าจะถล่ม
วันนี้ต้องกิน1ลิตรเท่าเดิม ....

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 04:59:49 PM »

อืม...บายครับ  
ผมหันมากินน้ำมะตูมดีกว่า จะได้สงบเสงี่ยมลงหน่อย
เมื่อวานกินไปแค่สองแก้ว เหมือนฟ้าจะถล่ม
วันนี้ต้องกิน1ลิตรเท่าเดิม ....

ของพี่ซับ  ต้องกินให้ลงเหรอครับ  Shocked

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 05:55:14 PM »

มีสมุนไพรไทย ที่สรรพคุณไกล้เคียงบ้างไหมครับ

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 05:59:19 PM »

มีแบบกินแล้วมันคึกน้อยลงมั๊ยครับ...

...ผมจะแอบเอาไปให้ปู่แป๋ง... Grin Grin Grin

อย่าเชียวนะครูต้น   งอน งอน งอน

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 06:32:44 PM »

สมุนไพรของไทยอะใรก็ใด้ที่มีสรรพคุณทางเกี่ยวกับระบบไตและระบบเลือดผมว่ามันก็ใด้ผลเหมือนกันนั่นเหละไม่ต้องเอาของแพงๆ. เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2010, 08:09:26 PM โดย WILLYSรักในหลวง » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์