เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 03:20:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชอบวิชาแล่ปลาของญีปุ่นจังเลย  (อ่าน 10229 ครั้ง)
indojeen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 09:00:05 PM »

ของญีปุญ  ใช้งานไม่หลากหลายครับ

สู้ของไทยไม่ได้   ปังตอครับ เยี่ยม คิก คิก
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 09:20:45 PM »

เยี่ยมอืมมมม....น้าซับมีรู้เรื่องญี่ปุ่นหลายเรื่องเนาะ...นึกว่ารู้ลึกแค่"มิยาบิ"อย่างเดียว

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 10:05:37 PM »

Grin

Octopus sashimi, the first person perspective

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 10:07:02 PM »

จึ๋ย....สดๆ

Eating Live Octopus

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 10:40:25 PM »

จึ๋ย....สดๆ

Eating Live Octopus

สดจริง ๆ ครับ  Shocked

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 11:06:48 PM »

เยี่ยมอืมมมม....น้าซับมีรู้เรื่องญี่ปุ่นหลายเรื่องเนาะ...นึกว่ารู้ลึกแค่"มิยาบิ"อย่างเดียว

อ่านมาตั้งนาน ฮาโพส พี่เป้า แทบแย่  คิก คิก คิก คิก
Sgt.Black
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 01:10:18 AM »

ขออนุญาตถามสมาชิกรุ่นพี่ทุกท่านว่าว่า มิยาบิกับวาซาบิ สิ่งใดเผ็ดร้อนกว่ากันหรือครับ?

ผมผู้น้อยมิใคร่สันทัด
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 06:39:02 AM »

ไม่เหมาะกับบ้านเราเป็นอย่างยิ่ง
เพราะบ้านเค้ากินจานละ 2 ชิ้น
ถ้าเป็นบ้านเรากินกันเป็นถาด 
คงจะจริงครับ สองชิ้นนี้ แค่เรียกน้ำย่อยผมเท่านั้น
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 07:34:40 AM »

มีดแบบนี้  อยากได้แบบใช้งานได้จริง ตั้งแต่ราคาถูกยันแพง ไปญี่ปุ่นลองแวะไปตลาดปลาที่ใหญ่ที่สุดในโลก
ตลาดซึคิจิดูครับ มีมีดสำหรับทำปลาทุกแบบทุกไซด์ ที่คนญี่ปุ่นใช้ (เล่มละหลายหมื่นก็มี)

เคยคุยกับน้องสาวผมเรื่องนี้เหมือนกันครับน้าซับ น้องสาวผมบอกว่าตลาดปลาพวกนี้ พวกพ่อบ้านแม่บ้าน อยู่ดีๆใช่ว่าไปซื้อได้เลยเหมือนสะพานปลาบ้านเราครับ เพราะเขาต้องมีการประมูล แล้วก็เปิดให้แต่พวกร้านอาหาร ซุปเปอร์มาร์เก็ต มาประมูลครับ

ครับเป็นตลาดประมูลปลา และการประมูลปลาของตลาดซึคิจิ จะเป็นการกำหนดราคาปลาในตลาดทั่วโลก

คือที่อื่นก็จะมาอ้างอิงราคาของซึคิจิเป็นฐานครับ ที่เหลือก็บวกลบ ค่าใช้จ่ายด้านอื่นรวมค่าครองชีพของแต่ละประเทศ
แต่คาดว่าหากคุณโจ๊กไปแถวนั้น คงไม่ซื้อปลา น่าจะซื้อแต่ของมีคม  ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าเขาขายอย่างไร คิดว่าคงไม่ต้องประมูลมั้ง...

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 09:41:29 AM »

ญี่ปุ่นมันฉลาดครับ ปลาในทะเลตัวเองห้ามจับ ให้ไปจับทะเลบ้านเพื่อน บู่

(แหล่งวางไข่ขยายพันธุ์ของปลาจะอิงชายฝั่งเสมอ)

คนไทยเราฉลาดกว่าอ่ะค่ะ  ตัดไม้สวมตอก็ทำด้าย ตัดฝั่งไทยแล้วลากเข้าไปเขตเพื่อนบ้าน แล้วบรรทุกเข้ามาอีกทีคร่าาาา

ยังติดใจเรื่องการวางไข่อ่ะค่ะ  ถามนิ๊ดดดนุง ว่า
พวกผู้ชาย เขาชอบเอาไข่ไปวางที่ไหนคร๊าาาาา  เห็นมีดมันคมดีอ่ะค่ะ   ม่ายได้ทะลึ่งนะคร๊าาาาา

ผมติดตามกระทู้นี้มาตั้งแต่แรก  ได้แต่ดูแล้วกลืนน้ำลายตามเพราะความหิว  แต่ก็ไม่คิดที่จะตอบเพราะไม่มีความรู้ในด้านนี้
เหตุผลที่เข้ามาตอบก็ด้วยคำถามท่านสมช.(ข้างบนสีแดง)  ก่อนอื่นขออุนญาตชี้แจงนิดหนึ่งนะครับ  ผู้ชายไม่มีไข่-ไม่มีรังไข่
ที่มีอยู่เขาไม่ได้เรียก"ไข่"  แต่ที่เรียกๆกันเขาเรียกตามลักษณะนาม  เข้าคำถามเลยนะครับไหนๆท่านก็เรียกไข่แล้ว  ผมขอตอบแทนไข่
..........ที่ที่ผู้ชายชอบวางไข่............คือที่ที่หวงที่สุดของเจ้าของพื้นที่มีสำคัญที่สุดและมีความเต็มใจที่สุดที่จะให้ผู้ชายนำไข่ไปวาง
ไข่ไม่มีขาแต่เป็นความปรารถนาอันแรงกล้าของเจ้าของไข่และเจ้าของพื้นที่ที่จะให้วางไข่ต่างหากครับ  ที่ทำให้ผู้ชายมีที่วางไข่ได้

กรุณาเก็บมีดคมๆไว้ใช้ในการเป็นเครื่องมือประกอบอาหารอร่อยๆไว้บำรุงร่างกาย  หลังจากมีอาการเหน็ดเหนื่อยจากการวางไข่เถอะครับ
ได้โปรดให้ความเมตตาปราณีกับไข่  อย่าได้มีความคิดที่จะนำมีดอันแสนคมมาเป็นเครื่องมือที่จะประหัตถ์ประหารไข่เลยครับ  ไข่ขอร้อง คิก คิก
มีสาระ มีเหตุผล ของการวางไข่ ครับ วิชาการ ดีครับ  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ไหว้
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 10:41:25 AM »

ผมติดตามกระทู้นี้มาตั้งแต่แรก  ได้แต่ดูแล้วกลืนน้ำลายตามเพราะความหิว  แต่ก็ไม่คิดที่จะตอบเพราะไม่มีความรู้ในด้านนี้
เหตุผลที่เข้ามาตอบก็ด้วยคำถามท่านสมช.(ข้างบนสีแดง)  ก่อนอื่นขออุนญาตชี้แจงนิดหนึ่งนะครับ  ผู้ชายไม่มีไข่-ไม่มีรังไข่
ที่มีอยู่เขาไม่ได้เรียก"ไข่"  แต่ที่เรียกๆกันเขาเรียกตามลักษณะนาม  เข้าคำถามเลยนะครับไหนๆท่านก็เรียกไข่แล้ว  ผมขอตอบแทนไข่
..........ที่ที่ผู้ชายชอบวางไข่............คือที่ที่หวงที่สุดของเจ้าของพื้นที่มีสำคัญที่สุดและมีความเต็มใจที่สุดที่จะให้ผู้ชายนำไข่ไปวาง
ไข่ไม่มีขาแต่เป็นความปรารถนาอันแรงกล้าของเจ้าของไข่และเจ้าของพื้นที่ที่จะให้วางไข่ต่างหากครับ  ที่ทำให้ผู้ชายมีที่วางไข่ได้
กรุณาเก็บมีดคมๆไว้ใช้ในการเป็นเครื่องมือประกอบอาหารอร่อยๆไว้บำรุงร่างกาย  หลังจากมีอาการเหน็ดเหนื่อยจากการวางไข่เถอะครับ
ได้โปรดให้ความเมตตาปราณีกับไข่  อย่าได้มีความคิดที่จะนำมีดอันแสนคมมาเป็นเครื่องมือที่จะประหัตถ์ประหารไข่เลยครับ  ไข่ขอร้อง คิก คิก

อย่างนี้พอจะเรียกว่า เป็นการขอกระชับพื้นที่ได้หรือเปล่าคร๊าาา  อิอิ

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 10:56:51 AM »

ทูน่าสีน้ำเงิน เค๊าว่าแพ้งแพง และอร่อยมาก ขนาดหิ้วไปให้สาวๆ สาวๆหลงรักเลย

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์