เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 06:36:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามพี่ๆๆ คับ พอดีอยากได้ปืนยาว ขอคำแนะนำหน่อยได้คับ  (อ่าน 9945 ครั้ง)
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 04:46:29 PM »

ทหารเกณฑ์มังครับน้า amnuay.01

เป็นทหารเกณฑ์แล้วผิดด้วยเหรอคับ ขอโทษนะคับ

ทหารเกณฑ์ไม่ผิดหรอกครับ... แต่พี่ๆ เขาคงหมายถึงการแสดงวุฒิภาวะในการใช้ภาษา... แนะนำให้อ่านกระทู้ที่ผมนำลิงค์มาให้ครับ...

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=29842.0

ขอโทษ สมช.ด้วยนะคับ พอดีพิมพ์ไม่ค่อยเก่ง ขออภัยอย่างสูง นะคับ คงไม่ร้ายแรงอะไรมากมายนะคับ ขอคำแนะนำด้วยคับ

ถ้ายัง "คับ" อยู่เรื่อยๆ คงไม่มีอะไรร้ายแรงครับ... แต่ที่นี่... เรารณรงค์เรื่องการใช้ภาษาไทยที่ถูกต้องครับ...

สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 04:59:35 PM »

คิก คิก คิก คิก คิก คิก

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
wharf 20d
ร.ศ.178
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 36

Blood group : B

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 05:22:38 PM »

พี่ๆทั้งหลายก็อย่าไปถือโทษโกรธเคืองน้องเขามากมายเลยครับน้องเขาจะเสียกำลังใจหมด ตำหนิเรื่องการใช้ภาษาแล้วก็แนะนำน้องเขาเรื่องที่ต้องการอยากทราบไปด้วยเลยนะครับ ไม่งั้นน้องเขาจะว่าเอาแหมพี่ๆนี่รับน้องแรงจัง.... งอน ส่วนน้องก็เข้าใจบรรดาพี่ๆเขาด้วยแล้วกันว่าพี่ๆเขาโดนผบ.ทบ.(ผู้บังคับบัญชาที่บ้าน)บีบคันจิตใจมากก็เลยมาลงที่น้อง.... ขำก๊าก... คิก คิก... ไหว้

รางวัลชีวิตไม่มีใครให้ อยากได้ต้องหาเอาเอง
navy35
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 07:26:16 PM »

ผมเป็นข้าราชการทหารคับ   ผมขอโทษแล้วกัน มันคงไม่ได้เป็นความผิดร้ายแรงมากที่จะอภัยใช่หรือเปล่าคับ
ผมอยากได้คำแนะนำคับ และผมก็อยากได้เพื่อนและอยากเป็นมิตรกับทุกๆๆ คน และไม่อยากมาปั่นป่วนอะไรหรอก  ผมคิดว่าคนเล่นปืนด้วยกัน ก็คงจะให้คำแนะนำเรื่องพวกนี้ได้
ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไรคับ
ขอบคุณสำหรับคำตอบ และขออภัย สำหรับการพิมพ์ และคำติเตียนของพวกท่านๆๆ ความจริงผมก็เข้าเวปนี้มาพอสมควรแต่ไม่ได้โพสอะไรมากมาย
เพราะผมยังไม่มีความรู้อะไรมากมายกลัวจะตอบผิดตอบถูก
ด้วยความเคารพอย่างสูงคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2010, 07:31:03 PM โดย navy35 » บันทึกการเข้า
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 07:33:44 PM »

ผมเป็นข้าราชการทหารคับ   ผมขอโทษแล้วกัน มันคงไม่ได้เป็นความผิดร้ายแรงมากที่จะอภัยใช่หรือเปล่าคับ
ผมอยากได้คำแนะนำคับ และผมก็อยากได้เพื่อนและอยากเป็นมิตรกับทุกๆๆ คน และไม่อยากมาปั่นป่วนอะไรหรอก  ผมคิดว่าคนเล่นปืนด้วยกัน ก็คงจะให้คำแนะนำเรื่องพวกนี้ได้
ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไรคับ
ขอบคุณสำหรับคำตอบ และขออภัย สำหรับการพิมพ์ และคำติเตียนของพวกท่านๆๆ ความจริงผมก็เข้าเวปนี้มาพอสมควรแต่ไม่ได้โพสอะไรมากมาย
เพราะผมยังไม่มีความรู้อะไรมากมายกลัวจะตอบผิดตอบถูก
ด้วยความเคารพอย่างสูงคับ

ผมก็เป็นข้าราชการทหาร"ครับ" ...............

ผมอยากให้ข้าราชการทหารอย่างคุณnavy35 สะกดคำว่าครับ ให้ถูกต้อง .................ไม่ใช่สะกดว่า"คับ"

อย่างอื่นคุณnavy35 ปฏิบัติตนโดยชอบแล้ว"ครับ" ....................

แก้ไขหน่อยครับ ............ อย่าให้เสียชื่อ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
oneholeshot - รักในหลวง
Abe Lincoln may have freed all men, but Sam Colt made them equal.
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 08:12:23 PM »

ทหารเกณฑ์มังครับน้า amnuay.01

เป็นทหารเกณฑ์แล้วผิดด้วยเหรอคับ ขอโทษนะคับ

พี่เขาอาจจะล้อเล่นมั้งครับ แบบว่าทหารเกณฑ์ตัดผม'เกรียน'อะไรประมาณนี้มั้ง  คิก คิก ล้อเล่นนะครับโปรดอย่าถือสา  ไหว้

โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 555 วัน 5 ชั่วโมง 55 นาที

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 08:24:22 PM »

มาเป็นกำลังใจให้ จขกท. ครับ เป็น นรจ.35 ตอนนี้คงเป็น พ.จ.อ. ผมก็เคยรับราชการทหาร  แต่การใช้เวปบอร์ด เป็นการถ่ายทอดคำพูด

ออกมาทางตัวหนังสือ ถึงตัวตนที่แท้จริงท่านจะเป็นอย่างไรไม่มีใครทราบได้หรอกครับ ถ้ายังพิมพ์ผิดๆ ถูกๆ  แรกๆ อาจจะพลาดบ้าง ผมก็เคยเป็น

หรือท่านอาจจะมือใหม่กับคอมพิวเตอร์ ก็ควรจะตรวจทานก่อนจะกดโพสต์สักรอบสองรอบ ไม่เสียเวลาเกินไปหรอกครับ

คอมพิวเตอร์ แก้ง่าย ไม่เหมือนพิมพ์ดีด โพสต์ไปแล้ว ผิด ยังกลับมาแก้ได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2010, 08:40:21 PM โดย โจ ™ - KING'S SOUL OF THE NATION » บันทึกการเข้า

บางโพ 5
navy35
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 08:46:54 PM »

งั้นผมขอจบกระทู้อันนี้เลยแล้วกัน เพราะไม่อยากตอบโต้อะไร อยากมาให้ความรู้เรื่องปืนยาว แต่ไม่ได้ความรู้เลย และไม่เคยคิดว่าผลมาจะเป็นอย่างนี้
ขอบคุณ โชดดีทุกคน หรือ ให้ เวปมาสเตอร์ช่วยลบกระทู้ที่ไร้สาระของผมออกด้วยแล้วกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2010, 08:50:03 PM โดย navy35 » บันทึกการเข้า
wharf 20d
ร.ศ.178
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 36

Blood group : B

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 09:05:53 PM »

พี่ๆทั้งหลายก็อย่าไปถือโทษโกรธเคืองน้องเขามากมายเลยครับน้องเขาจะเสียกำลังใจหมด ตำหนิเรื่องการใช้ภาษาแล้วก็แนะนำน้องเขาเรื่องที่ต้องการอยากทราบไปด้วยเลยนะครับ ไม่งั้นน้องเขาจะว่าเอาแหมพี่ๆนี่รับน้องแรงจัง.... งอน ส่วนน้องก็เข้าใจบรรดาพี่ๆเขาด้วยแล้วกันว่าพี่ๆเขาโดนผบ.ทบ.(ผู้บังคับบัญชาที่บ้าน)บีบคันจิตใจมากก็เลยมาลงที่น้อง.... ขำก๊าก... คิก คิก... ไหว้
งั้นผมขอจบกระทู้อันนี้เลยแล้วกัน เพราะไม่อยากตอบโต้อะไร อยากมาให้ความรู้เรื่องปืนยาว แต่ไม่ได้ความรู้เลย และไม่เคยคิดว่าผลมาจะเป็นอย่างนี้
ขอบคุณ โชดดีทุกคน หรือ ให้ เวปมาสเตอร์ช่วยลบกระทู้ที่ไร้สาระของผมออกด้วยแล้วกัน

ไปๆมาๆก็เลยเอวังด้วยประการนี้...เฮ้อ...

รางวัลชีวิตไม่มีใครให้ อยากได้ต้องหาเอาเอง
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 09:06:17 PM »

ผมไม่เข้าใจว่าการใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง   ทำไมถึงทำให้คุณ navy35  ลำบากถึงเพียงนี้ครับ  

ผมเข้าใจว่าการฝึกเพื่่อเป็นทหารคงจะลำบากมากกว่านั่งพิมพ์ภาษาไทยให้ถูกต้องแน่นอนครับ  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2010, 09:08:15 PM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
navy35
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 09:11:04 PM »

ผมไม่เข้าใจว่าการใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง   ทำไมถึงทำให้คุณ navy35  ลำบากถึงเพียงนี้ครับ  

ผมเข้าใจว่าการฝึกเพื่่อเป็นทหารคงจะลำบากมากกว่านั่งพิมพ์ภาษาไทยให้ถูกต้องแน่นอนครับ  ไหว้

มาถามเรื่องปืนแต่มาตอบเรื่องภาษาไทย ผมพิมพ์ผิดก็ขอโทษ ขออภัยไปแล้ว  ผมก็เลย งง ว่า คนอ่านคำถามที่ผมถามเข้าใจภาษาไทยหรือเปล่า เห็นตอบแต่ทหาร กับ ภาษาไทย แล้วมันเกี่ยวกับคำถามหรือเปล่า งง มากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2010, 09:16:46 PM โดย navy35 » บันทึกการเข้า
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 09:28:15 PM »

ใจเย็นๆครับใจเย็นๆ  เอางี้ผมแนะนำให้จากที่คุณถามมาทุกหมดสามข้อ
ผมขอตอบข้อ 1. และ ข้อ 3. ให้  ข้อ1. ถ้าหน่วยงานเข้าร่วมโครงการปืนสวัสดิการ
ผมแนะนำให้ซื้อปืนสวัสดิการ(toz)ดีที่สุด  ราคาประหยัด  ข้อ 3. ไม่ต้องระบุยี่ห้อ
ระบุแค่ขนาดที่คุณจะต้องการ  ยังไงเจ้านายหน้าที่ที่วังไชยาจะแนะนำคุณอีกที
ขอที่วังไชยา  แสดงว่ามีภูมิลำเนาอยู่ในกทม.  จะไปวันไหนชวนผมได้ผมอยู่ใกล้ๆเอง
คุณเป็นทหารเป็นรั้วของชาติ  ใจเย็นๆสักนิดครับ

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
http://www.youtube.com/watch?v=
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 09:36:34 PM »

ไปซะแล้ว.....ขี้ใจน้อยจัง Grin

"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 09:38:46 PM »

มาถามเรื่องปืนแต่มาตอบเรื่องภาษาไทย ผมพิมพ์ผิดก็ขอโทษ ขออภัยไปแล้ว  ผมก็เลย งง ว่า คนอ่านคำถามที่ผมถามเข้าใจภาษาไทยหรือเปล่า เห็นตอบแต่ทหาร กับ ภาษาไทย แล้วมันเกี่ยวกับคำถามหรือเปล่า งง มากๆ

ที่ผมไม่เข้าใจเพราะกระทู้ข้างบนนี้ครับ  ก่อนอื่นต้องเข้าใจก่อนว่าถ้าใช้ภาษาไม่ค่อยถูกต้องจะไม่มีใครอยากเข้ามาตอบให้หรอกครับ  

การที่สมาชิกตักเตือนท่านถึงการใช้ภาษาก็เพราะหวังดีกับตัวท่านเอง  แต่ท่านจะคิดเป็นอย่างอื่นก็สุดแล้วแต่ท่านครับ   ไหว้

คุณ navy35  คงเข้าใจความหวังดีของเพื่อนสมาชิกนะครับ   การใช้ภาษาบอกอะไรได้หลาย ๆ อย่างครับ   ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 09:41:03 PM »

ไปซะแล้ว.....ขี้ใจน้อยจัง Grin

เดี๋ยวนี้ทหารมีความอดทนต่ำจังนะครับ ปู่แป๋ง  ไหว้

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์