เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 06:25:56 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามพี่ๆๆ คับ พอดีอยากได้ปืนยาว ขอคำแนะนำหน่อยได้คับ  (อ่าน 9943 ครั้ง)
เขรางค์-รักในหลวง
.........สะบายดี.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 801

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 09:43:25 PM »

ผิดพลาด  เศร้า .....แก้ไข  เยี่ยม .....ให้อภัย  ไหว้
                             "ท.ทหาร อดทน"   Smiley

...ไม้ใหญ่จะยืนต้านแรงช้างสารอยู่ได้   ก็ด้วยรากแข็งแรงที่หยั่งลึกลงในดิน...
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 11:22:13 PM »

ไปซะแล้ว.....ขี้ใจน้อยจัง Grin

เดี๋ยวนี้ทหารมีความอดทนต่ำจังนะครับ ปู่แป๋ง  ไหว้

คงจะเฉพาะนายคนนี้คนเดียวมั่งครับ  เท่าที่ผมรู้จักมาจะนิสัยดีน่ารักทั้งนั้นครับ   เยี่ยม

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
navy35
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 06:38:47 AM »

งั้นผมขอจบกระทู้อันนี้เลยแล้วกัน เพราะไม่อยากตอบโต้อะไร อยากมาให้ความรู้เรื่องปืนยาว แต่ไม่ได้ความรู้เลย และไม่เคยคิดว่าผลมาจะเป็นอย่างนี้
ขอบคุณ โชดดีทุกคน หรือ ให้ เวปมาสเตอร์ช่วยลบกระทู้ที่ไร้สาระของผมออกด้วยแล้วกัน

ขอบคุณครับ สำหรับคำตอบ

ใจเย็นๆครับใจเย็นๆ  เอางี้ผมแนะนำให้จากที่คุณถามมาทุกหมดสามข้อ
ผมขอตอบข้อ 1. และ ข้อ 3. ให้  ข้อ1. ถ้าหน่วยงานเข้าร่วมโครงการปืนสวัสดิการ
ผมแนะนำให้ซื้อปืนสวัสดิการ(toz)ดีที่สุด  ราคาประหยัด  ข้อ 3. ไม่ต้องระบุยี่ห้อ
ระบุแค่ขนาดที่คุณจะต้องการ  ยังไงเจ้านายหน้าที่ที่วังไชยาจะแนะนำคุณอีกที
ขอที่วังไชยา  แสดงว่ามีภูมิลำเนาอยู่ในกทม.  จะไปวันไหนชวนผมได้ผมอยู่ใกล้ๆเอง
คุณเป็นทหารเป็นรั้วของชาติ  ใจเย็นๆสักนิดครับ
navy35
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 06:49:22 AM »

ไปซะแล้ว.....ขี้ใจน้อยจัง Grin

เดี๋ยวนี้ทหารมีความอดทนต่ำจังนะครับ ปู่แป๋ง  ไหว้

ทหารก็เป็นมนุษย์และก็มีความรู้สึกเหมือนกันนะครับ และผมก็ไม่ได้ปฎิเสธความหวังดีของเพื่อน สมช.ที่เข้ามาตักเตือนในการใช้ภาษา ผมตั้งใจจะมาหาความรู้ในโลก Internet และก็หวังว่าคงได้รับคำตอบ จากเพื่อนๆ ที่มีความรู้และการใช้อาวุธปืนยาวพอสมควร และผมก็ไม่เข้าใจว่า ทำไมต้องมาจับผิดกับคำพูดอะไรมากมาย ผมเป็นทหาร ผมมีสถาบันการศึกษา และก็ได้รับการฝึกฝนมามากกว่าประชาชน  และผมคิดว่าคนใช้เวปปืนส่วนใหญ่ก็มีหน้าที่การงานดี มิฉะนั้น คงซื้ออาวุธปืนง่ายๆ หรอก และส่วนมากก็คงจะเป็นผู้ใหญ่พอสมควร แต่ถ้าผมพิมพ์ผิดใช้ภาษาไม่ถูกต้อง ผมก็ขอโทษ และ ก็ขออภัยไปแล้ว มันก็น่าจะจบไม่ใช่หรอครับ ส่วนคำถามที่ผมถาม ก็น่าจะตอบบ้างนะ ไม่ใช่ต้องเป็นเน้นภาษาอะไรอีกมากมาย ก็เท่านั้นเอง เวปนี้เป็นเวปปืน เพื่อแบ่งปั่นความรู้และคนรักอาวุธไม่ใช่เหรอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2010, 06:54:47 AM โดย navy35 » บันทึกการเข้า
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 07:41:47 AM »

งั้นผมขอจบกระทู้อันนี้เลยแล้วกัน เพราะไม่อยากตอบโต้อะไร อยากมาให้ความรู้เรื่องปืนยาว แต่ไม่ได้ความรู้เลย และไม่เคยคิดว่าผลมาจะเป็นอย่างนี้
ขอบคุณ โชดดีทุกคน หรือ ให้ เวปมาสเตอร์ช่วยลบกระทู้ที่ไร้สาระของผมออกด้วยแล้วกัน

ใจเย็นๆครับน้องจ่า ..... แค่ติติงกันเรื่องภาษาในช่วงต้น  ตอนนี้น้องจ่าก็พิมพ์เขียนและใช้ได้ดี-ดีมากแล้วนี่

มาเป็นเพื่อนพ้องน้องพี่กันดีกว่าครับ  อย่างน้อยเราก็เป็น HAM เหมือนกันนะจ่าพง

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 09:50:43 AM »

2.ถ้าผมสนใจซื้อที่ร้านแนะนำให้หน่อยได้ไหมคับครับ ว่าจะใช้รุ่นไหนดี และขอแบบราคาไม่แรงมากนะคับครับ

แนะนำ  cz ๔๕๒ หรือ cz ๔๕๓ ครับ  จะเป็น ๖ เกลียว  หรือ ๑๒ เกลียวความแม่นยำไม่ต่างกันครับ ส่วนจะเป็นรุ่้นไหนต้องไปลองเลือกดูที่ร้านครับ   Wink

http://www.czub.cz/en/catalog/80-rimfire-rifles-cz.aspx   ชอบแบบไหนก็ลองเลือกดูครับ   ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2010, 09:58:16 AM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 10:02:50 AM »

เดี๋ยวนี้เรื่องการใช้ภาษาพูดที่เขียนผิดๆมา หรือเป็นคำสั้นๆ ง่ายๆ ผมว่าน่าจะเป็นคนที่ชอบแชท ชอบออนฯ แบบว่ารีบพิมพ์ หรือไม่ก็ กลัวว่าคนอื่นจะเห็นเวลาพิมพ์ครับ
-จ่าตะพาบน้ำ- * รักในหลวง*
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 10:06:40 AM »

พี่ๆทั้งหลายก็อย่าไปถือโทษโกรธเคืองน้องเขามากมายเลยครับน้องเขาจะเสียกำลังใจหมด ตำหนิเรื่องการใช้ภาษาแล้วก็แนะนำน้องเขาเรื่องที่ต้องการอยากทราบไปด้วยเลยนะครับ ไม่งั้นน้องเขาจะว่าเอาแหมพี่ๆนี่รับน้องแรงจัง.... งอน ส่วนน้องก็เข้าใจบรรดาพี่ๆเขาด้วยแล้วกันว่าพี่ๆเขาโดนผบ.ทบ.(ผู้บังคับบัญชาที่บ้าน)บีบคันจิตใจมากก็เลยมาลงที่น้อง.... ขำก๊าก... คิก คิก... ไหว้

ขอแสดงความเห็นหน่อยนะครับ ไหว้ ไหว้

ผมว่าบางทีพี่ๆ ก็รับน้องค่อนขางแรงไปจริงๆ นะครับ

บางคำพูด ถ้าผมเป็น จขกท ก็ตกใจนะครับ

แต่ยังงัย จขกท ก็น่าจะเข้าใจพวกพี่ๆ นะครับ

ว่าพี่ๆ เขาติด้วยความหวังดีครับ  เยี่ยม เยี่ยม
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 10:10:36 AM »

ใจเย็นๆครับน้องจ่า ..... แค่ติติงกันเรื่องภาษาในช่วงต้น  ตอนนี้น้องจ่าก็พิมพ์เขียนและใช้ได้ดี-ดีมากแล้วนี่

มาเป็นเพื่อนพ้องน้องพี่กันดีกว่าครับ  อย่างน้อยเราก็เป็น HAM เหมือนกันนะจ่าพง

คริ คริ พงษ์ อ่ะ  ชื่อจริงกั๊บปู่  คริ คริ
ชื่อเล่น ๆ ของจ่าเค้า   ชื่อว่า ต๋อง กั๊บ...คริ คริ
นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 10:14:47 AM »

คริ คริ พงษ์ อ่ะ  ชื่อจริงกั๊บปู่  คริ คริ
ชื่อเล่น ๆ ของจ่าเค้า   ชื่อว่า ต๋อง กั๊บ...คริ คริ
สมกับเป็น พ่อมดแห่งเว็ปนี้จริงๆ ท่าน 51 รู้ปายโหม้ดดดดดดดดด  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 10:48:18 AM »

มาถามเรื่องปืนแต่มาตอบเรื่องภาษาไทย ผมพิมพ์ผิดก็ขอโทษ ขออภัยไปแล้ว  ผมก็เลย งง ว่า คนอ่านคำถามที่ผมถามเข้าใจภาษาไทยหรือเปล่า เห็นตอบแต่ทหาร กับ ภาษาไทย แล้วมันเกี่ยวกับคำถามหรือเปล่า งง มากๆ

คุณจ่าก็น้อยใจไปได้ ไม่ต้อง งง หรอกครับ เขาก็หมายความตามที่เขียนมานั่นแหละ, ปัญหาของการสื่อสารคือคนส่งข่าวสารส่งให้ผู้รับ แต่ผู้รับน่ะ มักแปลความหมายได้ไม่ตรงกันครับ(ไปคิดในส่งที่ไม่ได้บอก แต่สิ่งที่บอกกลับไม่สนใจ)... เลยกลายเป็นที่มาของ"การใช้ภาษาไทย"ให้ถูกต้องไงครับ...

นายสมชายอ่านมาตั้งนาน ไม่เห็นมีท่านใดขอให้คุณจ่า"ขอโทษ"เลยสักคนครับ... แต่เขาประสงค์ให้"แก้ไข"คำผิดต่างหาก, โดยคำว่า"คับ"ให้แก้ไขเป็น"ครับ" โดยเฉพาะชื่อกระทู้...

การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องคือการแสดงออกอะไรหลายอย่างนะครับ... เอาที่นายสมชายนึกออกขณะนี้คือ 1) เป็นผู้อ่านหนังสือมาก, 2) เป็นผู้มีมุมมองกว้างไกลเพราะอ่านมาก, 3) เป็นผู้มีวินัยทำงานให้เรียบร้อยไม่หยาบลวก, 3) เป็นผู้เคารพต่อตนเองไม่มักง่ายเข้าว่า, 4) เป็นผู้เคารพต่อผู้อื่นที่ไม่ใช่เพื่อนเล่น โดยไม่ลามปามถือวิสาสะทั้งที่ผู้อื่นที่นั่งอยู่หลังคอมพิวเตอร์อาจเป็นใครก็ได้ที่เราไม่รู้จัก(เช่นหม่อมเจ้า, นายพลทหาร, ผู้การทหาร, ผู้การตำรวจ, หรือแม้แต่เด็กวัยรุ่นเพิ่งหัดเล่นคอม), 4) เป็นตัวอย่างที่ดีให้แก่เยาวชน...

ภาษาฯ คือรากฐานของวัฒนธรรมทุกอย่างของมนุษยชาตินะครับ... ทำให้ผู้คนสามารถสื่อสารข้ามเวลา, ข้ามระยะทาง, และข้ามกำแพงที่มองไม่เห็นได้หลายอย่าง(ตัวอย่างเช่นในชีวิตจริงคุณจ่าคงไม่มีโอกาสนั่งสนทนาเรื่องสัพเพเหระ เรื่องงานอดิเรก เรื่องความชอบหรือไม่ชอบส่วนบุคคลกับผู้การทหารเรือ, กับตันเรือรบ, เสธ.ทหารบก ที่อยู่ในเว็บบอร์ดนี้หลายท่านหรอกครับ)...

ดังนั้นจงใช้เว็บบอร์ดให้เกิดประโยชน์ มากกว่าใช้สำหรับระบายความน้อยใจ, หรือระบายความโกรธนะครับ... ด้วยความปรารถนาดี...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2010, 11:19:59 AM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 11:14:16 AM »

+1 ให้ "นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง" ครับ ว่าแต่ จขกท. ได้คำตอบที่หาหรือยังครับ
navy35
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 11:15:13 AM »

แล้ว ไงครับ ชื่อเล่น กับชื่อ จริง ก็ถูกนะคับ มีอะไรหรือเปล่า
โทรหาผมได้นะครับ 0811076461  ผมว่าน่าจะจบซะที่นะครับสำหรับเรื่องภาษา
ผมขอความรู้เลยแล้วกัน ตอบโต้กันไปกันมา ไม่ได้อะไรซักอย่าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2010, 11:18:06 AM โดย navy35 » บันทึกการเข้า
ozonated
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 11:22:27 AM »

แล้ว ไงครับ ชื่อเล่น กับชื่อ จริง ก็ถูกนะคับ มีอะไรหรือเปล่า
โทรหาผมได้นะครับ 0811076461  ผมว่าน่าจะจบซะที่นะครับสำหรับเรื่องภาษา
ผมขอความรู้เลยแล้วกัน ตอบโต้กันไปกันมา ไม่ได้อะไรซักอย่าง

เศร้า อ๋อย บู่
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 11:54:21 AM »

+1 ให้ "นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง" ครับ ว่าแต่ จขกท. ได้คำตอบที่หาหรือยังครับ

ขอบคุณครับ, ทอนแล้วครับ... แฮ่ๆ...
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์