เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 06:30:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: PT1911SS vs STI Spatan เลือกตัวไหนคุ้มค่า  (อ่าน 19970 ครั้ง)
sak เมืองแป้
Hero Member

คะแนน 145

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 12:38:22 PM »

ยืนยันอีกเสียงครับเพิ่งไปรับ PT1911 SS มาครับ ของเค้าดีจริงๆ เหมือน 1911 custom เลยครับ กำลังจะไปรับสีดำมาเลี้ยงอีกตัวครับ

เยี่ยม เจอสาวกเทารัสตัวจริง เสียงจริง อีกแล้ว  เยี่ยม

ให้เหตุผล กับนายทะเบียนที่บ้านว่ายังไง ครับ ขำก๊าก
หลงรัก หลงรัก ง่ายๆๆครับ เทารัสไม่ทำ ทูโทน ต้องซื้อดำมาอีกตัว เพื่อสลับสไลด์  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2010, 12:40:31 PM โดย sak501104 » บันทึกการเข้า

อบต.ไผ่โทน หมู่ 2 อ.ร้องกวาง จ.แพร่ 54140

08 357ุ6 4010(Dtac)
ธนาคารทหารไทย ออมทรัพย์ เลขบัญชี
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 01:08:33 PM »

อืมส์ ความคิดบรรเจิด
คิดได้ไง นี่...................... ขำก๊าก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
D.Thanakorn +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 951

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 01:19:15 PM »

ยืนยันอีกเสียงครับเพิ่งไปรับ PT1911 SS มาครับ ของเค้าดีจริงๆ เหมือน 1911 custom เลยครับ กำลังจะไปรับสีดำมาเลี้ยงอีกตัวครับ

เทารัสอีก 1 เสียงครับ.. เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม ไหว้ ไหว้ ไหว้

จงมีน้ำใจต่อกัน
Hero Member

คะแนน 145

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 02:02:54 PM »

ขำก๊าก ส่วนผมได้ ดำและขาว แล้ว หลงรัก หลงรัก

แถม  ไหว้

อบต.ไผ่โทน หมู่ 2 อ.ร้องกวาง จ.แพร่ 54140

ธนาคารทหารไทย ออมทรัพย์ เลขบัญชี
โอ_อุดร - รักในหลวง
อยากสูงให้เขย่ง อยากเก่งให้ขยัน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

มีปืน ต้องมีสติ

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 02:40:06 PM »

" กระบี่ดีอยู่ที่ผู้ใช้ครับ " ส่วนตัวชอบกระทิงครับ เชียร์เทารัสอีกเสียงครับ  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

จงเชื่อในสิ่งที่ทำ      และจงทำในสิ่งที่เชื่อ

คนชั่วได้พบกับชัยชนะ    ก็เพราะคนดีนิ่งเฉย
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 02:46:56 PM »

ขำก๊าก ส่วนผมได้ ดำและขาว แล้ว หลงรัก หลงรัก

แถม  ไหว้

มีดจับมาจากใหน
ราคาเท่าไหร่ ครับ....... เยี่ยม

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Hero Member

คะแนน 145

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 03:12:24 PM »

มีดจับมาจากใหน
ราคาเท่าไหร่ ครับ....... เยี่ยม
[/quote]
 หลงรัก ประมูลมาครับ จะซื้อก็ได้ น้องเขามีขาย ที่ น้องART โทรฯ 08 6313 1105  เยี่ยม

Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 03:26:34 PM »

ขอบคุณ ครับ
คงต้องรอให้ได้กระทิงเผือกก่อน ครับ

HS1BTI
Full Member

คะแนน 30

Get up stand up don't give up the Fight.

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 03:39:23 PM »

มาออกเสียง PT 1911 อีกคน ...

TOO MANY GUNS. NOT ENOUGH FUNDS !
pjuckrit
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 05:02:49 PM »

ผมมาให้ข้อมูลเฉยๆครับเพราะยังไม่มีทั้งคู่
ผมลองหาข้อมูลในเน็ตมา Taurus 1911 (ตัวดำ) มีปัญหากระสุนติดขัดหลังจากยิงไปได้ประมาณ 300นัด แม้ทำความสะอาดปืนแล้วก็ยังไม่ดีขึ้นและมีอาการติดมากขึ้นเมื่อยิงไปถึง 1000นัด เลยไม่ทราบว่า Taurus1911ss จะเป็นแบบเดียวกันหรือเปล่าว หรือปืนรุ่นหลังๆได้รับการแก้ไขมาหรือยัง ท่านใดที่มีรุ่นนี้อยู่อยากให้ลองทดสอบและลงผลทดสอบด้วยครับน่าจะมีประโยชน์สำหรับท่านอื่นๆ

ส่วน STI spartan เท่าที่หาข้อมูลได้ไม่มีปัญหาอะไร ปืนดีใช้ได้ ความแม่นยำดี ความฟิตดีเช่นกัน มีข้อติข้อเดียวดันพิมพ์ว่าผลิตที่ ฟิลิปิน

ส่วนตัวผมว่าถ้าปืนทั้งคู่มีความน่าเชื่อถือสูงเท่ากันหรือไว้ใจได้เท่ากัน Taurus น่าจะกินขาดเรื่องอุปกรณ์เพราะแต่งมาให้บ้างแล้ว แต่ถ้าความน่าเชื่อถือต่ำกว่าก็ไปใช้ STI ดีกว่าเพราะเมื่อต้องใช้ปืนในยามคับขันผมคงไม่สนว่าปืนแต่งมามากน้อยครับใช้งานได้เมื่อต้องการใช้ดีกว่าครับ เดี่ยวหาลิ้งทดสอบทั้งคู่มาให้ดูครับ

ปล.หวังว่าคงพอเป็นประโยชน์ในการตัดสินใจนะครับเพราะปืนกระบอกหนึ่งก็แพงอยู่ซื้อทั้งที่ให้ได้ดังใจหวังน่าจะดี
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 05:07:24 PM »

ผมมาให้ข้อมูลเฉยๆครับเพราะยังไม่มีทั้งคู่
ผมลองหาข้อมูลในเน็ตมา Taurus 1911 (ตัวดำ) มีปัญหากระสุนติดขัดหลังจากยิงไปได้ประมาณ 300นัด แม้ทำความสะอาดปืนแล้วก็ยังไม่ดีขึ้นและมีอาการติดมากขึ้นเมื่อยิงไปถึง 1000นัด เลยไม่ทราบว่า Taurus1911ss จะเป็นแบบเดียวกันหรือเปล่าว หรือปืนรุ่นหลังๆได้รับการแก้ไขมาหรือยัง ท่านใดที่มีรุ่นนี้อยู่อยากให้ลองทดสอบและลงผลทดสอบด้วยครับน่าจะมีประโยชน์สำหรับท่านอื่นๆ

ส่วน STI spartan เท่าที่หาข้อมูลได้ไม่มีปัญหาอะไร ปืนดีใช้ได้ ความแม่นยำดี ความฟิตดีเช่นกัน มีข้อติข้อเดียวดันพิมพ์ว่าผลิตที่ ฟิลิปิน

ส่วนตัวผมว่าถ้าปืนทั้งคู่มีความน่าเชื่อถือสูงเท่ากันหรือไว้ใจได้เท่ากัน Taurus น่าจะกินขาดเรื่องอุปกรณ์เพราะแต่งมาให้บ้างแล้ว แต่ถ้าความน่าเชื่อถือต่ำกว่าก็ไปใช้ STI ดีกว่าเพราะเมื่อต้องใช้ปืนในยามคับขันผมคงไม่สนว่าปืนแต่งมามากน้อยครับใช้งานได้เมื่อต้องการใช้ดีกว่าครับ เดี่ยวหาลิ้งทดสอบทั้งคู่มาให้ดูครับ

ปล.หวังว่าคงพอเป็นประโยชน์ในการตัดสินใจนะครับเพราะปืนกระบอกหนึ่งก็แพงอยู่ซื้อทั้งที่ให้ได้ดังใจหวังน่าจะดี
        รายละเอียดน้อยจัง
พอจะบอกแหล่งข้อมูลอ้างอิงได้ใหมครับ
ผมจะเข้าไปศึกษารายละเอียด
        ขอบคุณ ครับ

คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 06:13:35 PM »

โชคดีของผมยิงเกินพันนัดไปมากแล้ว  Grin

ไปได้ข้อมูลมาจากที่ไหนหนอ ผมไม่ใช่ว่ามีปืนรุ่นนี้แล้วจะออกมาโต้ แต่ผมว่าเวลาเอาข้อมูลมาอ้างอิงต้องพิจารณาให้ดีก่อนนะครับ ผมว่าปืนสองกระบอกนี้ไม่ว่าราคาชื่อชั้นก็พอๆกัน อันหนึ่งปืนจากอเมริกาใต้ชื่อเสียงไม่โด่งดังแถมเมื่อก่อนมีข่าวปืนชำรุดไกไม่เป็นสัปรส ให้ร่ำลือกันบ่อย อีกกระบอกชื่อชั้นเทพแต่พี่เลือกเกิดในเมืองตากาล๊อก เหมือนผู้ดีตกยาก เราน่าจะมาเปรียบเทียบกันในรายละเอียดดีกว่าไหมครับ สำหรับผมศูนย์หลังของปืนคือความแตกต่าง อันหนึ่งศูนย์โลว์โปรไฟล์เหมาะสำหรับพกไม่เกะกะเกี่ยวเสื้อผ้าเวลาชัก อีกกระบอกทำศูนย์หลังใบสูง กะว่าเอามายิงเป้าเอาแม่นก็พอได้อาศัย แต่พกอาจจะเกะกะไปบ้าง
                 ผมได้เห็นปืนเอสทีไอแชมป์เปี้ยนของพรรคพวก การรมดำอาจจะไม่ค่อยดีนัก (เทารัสก็ไม่เท่าไหร่)แต่ความฟิ๊ตอันนี้กินขาดแน่ แค่เอาไปชุปฮ๊าทโครมกลับมา
พี่ก็ฟิ๊ตจนดึงลำเลื่อนแทบไม่ได้ แต่จะยิงกลุ่มแน่นหรือเปล่าอันนี้มีปัจจัยอีกหลายอย่าง แต่ด้วยราคาของแช๊มเปี้ยนแพงกว่าพีที1911อยู่สองหมื่นกว่า อันนี้ก็น่าคิด
                คนส่วนมากไม่ค่อยได้ใช้ปืนแบบ1911 ขนาดจุดสี่ห้าลำกล้องห้านิ้ว ซึ่งมันช่างเหมาะเหม็งที่มันลงตัวความแม่นยำจึงมีสูง ไกก็เป็นระบบซิงเกิ้ลระยะลากน้อย ทำให้กลุ่มกระสุนที่ออกมาค่อนข้างดี เรียกว่าดีขึ้นกว่ายิงปืนประเภทอื่นเท่าที่เคยยิงมาจนสังเกตุได้ รูบนเป้ากระดาษดูแล้วสะใจ กระสุนราคาเท่ากัน ขนาดจุดสี่ห้าหนักกว่าเท่าตัว แต่ก็ใช่ว่ามันจะแม่นเสียจนเลิศเลอ ผมถึงมักให้ความเห็นว่าปืนพีที1911 มันคุ้มค่าเมื่อเทียบกับปืนขนาดจุดสี่ห้า ราคาสี่หมื่นด้วยกัน แต่ไม่ใช่ปืนขนาดจุดสี่ห้าที่แม่นที่สุด
                สำหรับข้อมูลเรื่องปืนติดขัดที่ท่านให้มานั้น ผมว่าเชื่อถือไม่ได้ อย่างน้อยก็ผมคนหนึ่งหละครับที่ยิงปืนรุ่นนี้มาตั้งแต่ยุคสวัสดิการ สป.มท. ยิงมาหลายพันนัดจนผมว่าค่าลูกปืนมันท่วมราคาปืนไปมากแล้ว และผมน่าจะเรียกได้ว่าเป็นคนแรกๆที่ออกมาให้ความเห็นเกี่ยวกับปืนรุ่นนี้ ทุกวันนี้ปืนกระบอกนี้ก็ยังยิงเป็นปกติสุข ครับ

ปล.ผมสะกดคำว่า"สัปรส"ถูกหรือเปล่า ลูกสาวไม่อยู่ให้ถามเสียด้วย  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2010, 06:16:32 PM โดย คนส่องกล้อง » บันทึกการเข้า

Glock Jumper
... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 100

... ข้าพเจ้ารักในหลวงที่สุดในจักรวาล ...

« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 06:34:58 PM »

ชอบ sti เป็นการส่วนตัวครับ เอาเลย อิอิ

... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ... จงมีสติ จงมีสมาธิ จงมีความถูกต้องก่อนที่จะครอบครองศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธที่มีอำนาจทำลายล้างเช่นนี้ "จงอย่าคิดว่ามีปืนแล้วเราคือพระเจ้า" จงจำไว้ว่า... มีสติ มีสมาธิ มีความถูกต้อง สำคัญเสมอ! ... จงรักผู้อื่นก่อนแล้วผู้อื่นก็จะรักเรา จงรักษ์ปืน แล้ว ปืนก็จะรักษ์เรา ...
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 07:07:51 PM »

ส่วนตัวที่ไม่ชอบ ทอรัส สำหรับพิมพ์ 1911 ไม่ใช่เรื่องคุณภาพนะครับ แต่ผมไม่ชอบลวดลายและรูปทรงของมัน

เชียร์ STI ครับ

....ตามล่า...อีตอแหล
pjuckrit
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 07:09:38 PM »

STI Spartan 1911 .45 ACP Gun Review

ลองชมกันดูนะครับแล้วท่านใดมีข้อมูลที่ใหม่กว่านี้หรือทดสอบเองช่วยนำมาให้ชมกันนะครับผมเองก็กำลังจะซื้อ ตัวใดตัวหนึ่งเหมือนกัน มี Kimber Gold MatchII อยู่เสียดายถ้าเอามาซ้อมบ่อยๆ ช่วยๆกันหน่อยครับจะได้มีปืนที่คุ้มค่าไว้ใช้ครับ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์