เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 02:26:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาหน่อยครับ...  (อ่าน 6890 ครั้ง)
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 11:18:59 PM »

จากกระทู้นึงที่ผมเคยเล่าให้ฟัง...

ปัจจุบัน เพื่อนที่เคยโกงผมจะให้งานที่ระยอง โดยที่เพื่อนเป็นโปรเจคไซท์ไปแล้ว... เจ้าของโครงการณ์ก็เป็นเพื่อนกัน... (คือเป็นเพื่อนกันทั้งหมดครับ... )

ส่วนผมไม่เคยค้างที่ไหนเลย แต่ถ้ารับงานนี้ผมจะอาจไม่ได้กลับบ้านได้ทุกวันแน่ๆ...

เรื่องที่ 1. เพื่อนที่เป็นโปรเจคไซท์ มันจะฮุบคนงานเราไหม เพราะผมไม่มีทางเลยที่จะไปดูแลได้ทุกวัน... และคิดว่าลูกน้องที่ส่งไปคงไม่ซื่อสัตย์แน่ๆ

2. คนที่โกงคน มันจะไม่ทำอะไรที่จะโกงกันอีกรอบหรือเปล่า... ผมยังไม่เคยโวยวาย เพราะคำว่าเพื่อน เลยยอมไป... แต่เราควรจะทำโครงการณ์นี้ดีมั๊ยครับ... คือถ้าเข้าไปทำ ก็ได้เงินเพิ่มขึ้น แต่เหนื่อยครับ... หรือปล่อยๆมันไป...

ผมคุยกับแฟนระดับนึงแล้ว... แต่อยากได้ความเห็นจากพี่ๆอีกหน่อยครับ... ไหว้ ไหว้

lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 12:33:48 AM »

ต้องดูว่าที่ท่านใช้คำว่าโกงนั่นมันเพราะสถานการณ์ไหม   เช่นหมดปัญญาชำระหนี้หรือตั้งใจโกง   เพื่อนผมที่ผมเอาทาวน์เฮ้าส์ไปค้ำแล้วโดนยึด  ทุกวันนี้ก็คบกันอยู่แถมยังเอางานให้ทำเกือบ3ล้าน  เพื่อนรุ่นอนุบาล1ครับ   

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
ชอลิ่วเฮียง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 12:37:02 AM »

ความเห็นของผม..........ปล่อยผ่านไปเถิดครับ
ตัวแทนของท่านที่อยู่ประจำที่นั่น  ต้องไว้ใจได้ 100% ครับ
ทั้งความรู้ทางเทคนิค(เพื่อชนกับ เมนคอนแทรคเตอร์)  การบริหารคน(เพื่อชนกับลูกน้องเราเอง)
การบริหารงาน(ให้เป็นไปตามแผนงาน)  และความซื่อสัตย์ส่วนตัว
        ถ้าท่านมีคนที่มีคุณสมบัติครบ 4 อย่างนี้อยู่แล้วก็ลุยโลด.....แต่ผมคิดว่าท่านยังไม่มี

ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 01:21:33 AM »

ถ้าคิดว่าได้มากกว่าเสีย  ก็ลุยได้ครับ  แต่ถ้าเสียมากกว่าได้ก็ถอยออกมาครับ  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
prawin -รักในหลวง-
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 273

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 01:23:49 AM »

ผมว่าอะไรที่จะทำแล้วไม่สบายใจ ก็ปล่อยมันไปครับ

หาโปรเจคหน้าทำดีกว่า

บางทีเงินเจ้าของ ทุกข์เจ้าของ  คือถ้าคิดว่ายังเหวงๆอยู่ ก็เอาเงินไว้ในแบ็งค์ดีกว่าครับ นอนหลับสบายใจ

ด้วยความเคารพนะครับพี่  อิอิ   ยิ้มีเลศนัย

คนดีไม่มีคำว่าเป็นกลาง เพราะคนดีแยกแยะความผิด ความชั่ว และความดีออกจากกันได้
เมื่อเราเป็นคนดี และเราเห็นอยู่แล้วว่าอะไรดี อะไรชั่ว  แล้วเราจะยืนอยู่เป็นกลางได้อย่างไร
การเป็นกลางในสภาวะที่แข่งกันระหว่างความดีและความชั่ว เรียกว่าความกลัวแห่งคนขี้ขลาด
หยุดกลัว หยุดขี้ขลาด

อ.เสรี วงษ์มณฑา 18/11/5
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 01:37:06 AM »

คนไม่โกง จำเป็นขนาดไหนก็จะไม่โกง ต่อให้ต้องสิ้นเนื้อประดาตัวก็จะไม่ทำ

คนโกง ไม่มีข้ออ้าง อ้างยังไงก็ไม่หรู ..... ที่เลวที่สุดคือแทงหลังเพื่อนกันเอง

คนเคยโกง สันดานมันจะส่อไปทางโกงเหมือนเสพย์ติด

งานนี้ถ้าคุณตั้วโลเลไปรับอีก ผมกล้าพนันตัดหัวว่ายังไงมันก็จะโกงอีก แค่มันจะโกงแบบตอดหรือฮุบทั้งหมดเท่านั้นเอง

ตอบในฐานะคนเคยโดนเพื่อนทำ/เคยเลือกที่จะหมดตูด ............. โปรเจกต์นี้"ไม่มีทาง"คุ้มครับ
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 02:05:35 AM »

คนไม่โกง จำเป็นขนาดไหนก็จะไม่โกง ต่อให้ต้องสิ้นเนื้อประดาตัวก็จะไม่ทำ

คนโกง ไม่มีข้ออ้าง อ้างยังไงก็ไม่หรู ..... ที่เลวที่สุดคือแทงหลังเพื่อนกันเอง

คนเคยโกง สันดานมันจะส่อไปทางโกงเหมือนเสพย์ติด

งานนี้ถ้าคุณตั้วโลเลไปรับอีก ผมกล้าพนันตัดหัวว่ายังไงมันก็จะโกงอีก แค่มันจะโกงแบบตอดหรือฮุบทั้งหมดเท่านั้นเอง

ตอบในฐานะคนเคยโดนเพื่อนทำ/เคยเลือกที่จะหมดตูด ............. โปรเจกต์นี้"ไม่มีทาง"คุ้มครับ
เห็นด้วยกับคุณจ้าวครับ ทำงานนี้ถึงแม้จะระมัดระวังดีจนเขาโกงได้น้อยหรือโกงไม่ได้ แต่ตัวเราคงประสาทเสีย เราเลือกสิ่งแวดล้อมที่เราอยู่หรือทำงานได้ ถ้าได้ทำงานและสังคมกับคนดีชีวิตก็มีความสุข แต่ถ้าทำงานกับคนเลวคนขี้โกงชีวิตไม่มีความสุขหรอกครับ  Cheesy

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 08:24:38 AM »

ถ้าเรามีงานอื่นอยู่แล้ว  ถ้ากลัวประวัติศาสตร์จะซ้ำรอย  ปฏิเสธแบบนิ่มนวลจะดีกว่าครับ  เก็บเพื่อนไว้เป็นเพื่อนเหมือนเดิมจะดีกว่า  เส้นทางผลประโยชน์กับความเป็นเพื่อนไม่เคยไปด้วยกันได้ครับ ไหว้

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 08:29:50 AM »

ถ้าเรามีงานอื่นอยู่แล้ว  ถ้ากลัวประวัติศาสตร์จะซ้ำรอย  ปฏิเสธแบบนิ่มนวลจะดีกว่าครับ  เก็บเพื่อนไว้เป็นเพื่อนเหมือนเดิมจะดีกว่า  เส้นทางผลประโยชน์กับความเป็นเพื่อนไม่เคยไปด้วยกันได้ครับ ไหว้
        เห็นด้วย ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 08:38:57 AM »

เพื่อนที่เคยโกงจะให้งาน  .....  มันกลับใจหรือตั้งใจซ้ำละครับ .... อยู่ที่เรานี่แหละที่รู้แก่ใจดีที่สุด ลองชั่งน้ำหนักเอาเอง

นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 10:29:12 AM »

ผมว่าน่าจะลองอีกซักตั้งนะครับพี่ตั้ว จากที่เคย ล่ำซำ ก็ลองเปลี่ยนสัญญาเป็น งานๆ สิครับ งานไหนดูไม่ดี เราจะได้ชิ่ง ไม่เจ็บตัว อีกอย่างเป็นการให้โอกาส ทั้งตัวเรา และให้โอกาสเพื่อนของเรา ลองดูครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 10:53:28 AM »

เห็นด้วย ครับ

เห็นด้วยอีกคนครับ...

คือนายสมชายมองว่า หากโดนโกงน่ะ ที่คุณตั้วกลัวคือโดนฮุบคนงาน... อย่างนี้อย่าสนใจเลยครับ หากคนงานมันไม่อยากอยู่กับเราก็ปล่อยมันไปเถิด...
ประเด็นคือเงินค่าจ้างไม่โดนโกงก็เป็นพอครับ, ดังนั้นหากช่วงนี้มีงานที่อื่นก็รับที่อื่นก่อน แต่ถ้างานที่อื่นได้เงินแย่กว่า เราก็รับงานที่ดีกว่าเอาไว้ก่อนครับ...

นายสมชายไม่มีความรู้เรื่องงานก่อสร้างมากไปกว่าสร้างบ้านหนึ่งหลังด้วยตัวเอง(ผู้รับเหมาทิ้งงาน) คือนายสมชายจ้างวิศวกรคุมงาน, จ้างกลุ่มคนงานก่อสร้าง, จ้างช่างรับเหมางานระบบฯ, จ้างช่างอลูมิเนียม+กระจก, จ้างช่างงานเหล็ก, จ้างช่างหลังคาจากซีแพค ฯลฯ... จ้างคนอื่นทำตามแปลนทีละส่วน โดยคุมซื้อวัสดุเอง คุมคนงานเอง... พบว่าบ้านที่ธนาคารประเมินราคา 5 ล้านบาท แต่เบิกเงินแบ็งค์แค่ 3.8 ล้าน ทั้งที่เพิ่มสเปควัสดุแหลกกกกก แล้วนะครับ...

ดังนั้นนายสมชายว่า กิจการรับเหมาสร้างบ้านสองชั้นนี่ยากแค่ออกแบบบ้าน+หาลูกค้า เท่านั้นเองครับ ถ้าหาลูกค้าได้ ก็สร้างบ้านได้สบายๆ... แล้วหากคนงานโดนฮุบไป นี่คือโอกาสดีคุณตั้วเล่นเรื่องการตลาดอย่างเดียวเลยครับ...

นายสมชายก็คิดแบบนักเล่นหุ้นนะครับ... เย้...
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 12:58:47 PM »

จากกระทู้นึงที่ผมเคยเล่าให้ฟัง...

ปัจจุบัน เพื่อนที่เคยโกงผมจะให้งานที่ระยอง โดยที่เพื่อนเป็นโปรเจคไซท์ไปแล้ว... เจ้าของโครงการณ์ก็เป็นเพื่อนกัน... (คือเป็นเพื่อนกันทั้งหมดครับ... )

ส่วนผมไม่เคยค้างที่ไหนเลย แต่ถ้ารับงานนี้ผมจะอาจไม่ได้กลับบ้านได้ทุกวันแน่ๆ...

เรื่องที่ 1. เพื่อนที่เป็นโปรเจคไซท์ มันจะฮุบคนงานเราไหม เพราะผมไม่มีทางเลยที่จะไปดูแลได้ทุกวัน... และคิดว่าลูกน้องที่ส่งไปคงไม่ซื่อสัตย์แน่ๆ

2. คนที่โกงคน มันจะไม่ทำอะไรที่จะโกงกันอีกรอบหรือเปล่า... ผมยังไม่เคยโวยวาย เพราะคำว่าเพื่อน เลยยอมไป... แต่เราควรจะทำโครงการณ์นี้ดีมั๊ยครับ... คือถ้าเข้าไปทำ ก็ได้เงินเพิ่มขึ้น แต่เหนื่อยครับ... หรือปล่อยๆมันไป...

ผมคุยกับแฟนระดับนึงแล้ว... แต่อยากได้ความเห็นจากพี่ๆอีกหน่อยครับ... ไหว้ ไหว้
      ครั้งแรกยังโกงได้ครั้งที่สองทำไมจะโกงอีกไม่ได้  ทุกๆสิ่งในโลกนี้ยากที่สุดคือตอนลงมือทำครั้งแรกแค่นั้นแหละครับ ผมเคยโดนมาแล้วคนเดียวกันมาหลอกกันตั้งสองครั้ง ดีที่ครั้งสุดท้ายไหวตัวทันไม่งั้นป่านนี้คงตายอยู่ที่พม่าแล้วครับ   

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
jane1
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 03:03:10 PM »

พี่ตั้วครับ ถ้าเป็นผม ผมทำงานหรือ ทำอะไรก็แล้วแต่
ถ้าทำแล้วไม่มีความสุข ต้องมาระแวงหน้าระแวงหลัง
ผมจะไม่ทำครับ อีกอย่าง ความเสี่ยง กับ ผลกำไรที่ได้
มันคุ้มกันไหม คำตอบนี้ พี่ตั้วหน้าจะเป็นคนที่ตอบได้ดีที่สุดครับ
แต่ถ้าคิดว่ามันได้ แล้วคุ้มกับเสีย แล้วมันน่าทำ เราต้องมาพิจารณา
ถึงปัญหาว่า มันจะเกิดปัญหาอะไรบ้าง และหาทาง บล็อกให้หมดครับ
ที่สำคัญ ต้องมีแผนทางหนีทีไล่ หรือแผน 2 , 3 เสมอครับ
( ปล.1.เจ้าของโครงการณ์ก็เพื่อนพี่ตั้วนี่ครับ(คนนี้ไม่ได้โกงพี่ ใช่ไหมครับ)  2.ลูกน้องที่คิดว่าไม่ซื่อสัตย์ หาทางส่งคนอื่นไปแทนได้ไหมครับ)
                                                          Smiley

ตึกยังรู้พัง
สตางค์ยังรู้หมด
แต่ไมตรีอันสวยสด
ไม่มีหมดเหมือนสตางค์
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 03:59:29 PM »

ผมก็พยายามทบทวนบทเรียนตลอดครับ... กำลังพิจารณาคำว่า "เจ็บแล้วจำคือคน... เจ็บแล้วทนคือควาย..."

เข้ามาอ่านทั้งวันแต่เพิ่งว่างพิมพ์... ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ.. ไหว้

ตอนนี้งานที่ทำอยู่ปัจจุบันก็พอไปได้อยู่ครับ... แต่งานที่ระยองมันง่าย(บ้านชั้นเดียว..) และวัสดุไม่แพง ไม่ต้องตอกเสาเข็ม... แต่ถ้าลังเลไปรับ อาจทุกข์กว่าเดิม เพราะจะต้องระแวงไปหมด... เจ้าของโครงการณ์เป็นคนดีจริงๆ ไม่เคยโกงใคร... แต่ผมเคยตั้งลำให้งานนึง แล้วเพื่อนแย่งเอาพายไป แล้วถีบผมตกคลอง...

ดังนั้นแล้ว ไม่ควรตั้งลำแล้วให้ใครมาเสียบดีกว่าเนอะ... ไม่เริ่ม ก็ไม่เกิดปัญหา ปล่อยให้ชีวิตไปตามวิถีของมัน... ไม่โลภ..(อันนี้อันแรกเลยที่คิด... เพราะโลภ..) ค่อยๆไปดีกว่า...

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ... ไหว้

หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์