เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 02:23:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาหน่อยครับ...  (อ่าน 6882 ครั้ง)
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 11:10:58 PM »

+1 ทุกน้ำใจครับ... ไหว้

ชอลิ่วเฮียง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 12:10:39 AM »

หลักเศรษฐกิจพอเพียง ของในหลวงใช้ได้กับทุกเรื่องในชีวิตของเราครับ.......แล้วก็ไม่ใช่รวยไม่ได้ครับ
ผมจะอธิบายคร่าวๆ นะครับเพราะผมก็ฟังจากปราชญ์ท่านหนึ่งมาเหมือนกัน........แต่ไม่ใช่แบบที่ท่านนักวิชาการมาเขียนวงกลม 3 วงนะครับ
หลักเศรษกิจพอเพียง ผมขอเปรียบเทียบกับรูปบันไดบ้านนะครับ
ขั้นพื้นฐาน 4 ขั้นเปรียบเสมือนแท่นหน้าบันได  เหมือนใช้บล็อค 4 ก้อนมาเรียงชนกันเป็นแท่นหน้าบันได ประกอบด้วย
     ก้อนที่ 1  พออยู่(หมายถึงที่พักอาศัย)   ก้อนที่ 2  พอกิน(หมายถึงอาหาร)    ก้อนที่ 3   พอใช้(หมายถึงเครื่องนุ่งห่ม  ยารักษาโรค  อัฐบริขารต่างๆ)
     และก้อนที่ 4  พอร่มเย็น (หมายถึงสิ่งแวดล้อมที่ดี  ความสุขสงบ  ฯลฯ)
เริ่มแรกพิจารณาก่อนว่า หลักการพื้นฐาน 4 ขั้นนั้น  เรายังขาด หรือเกินในสิ่งใด ก็ทำให้ครบสมบูรณ์ทั้ง 4 ขั้นก่อน  นี่คือเราจะมีฐานที่แข็งแรงแล้ว.......

ขั้นต่อมาเป็นขั้นแอดว๊านซ์ (ว่าไปนั่น)  มีอีก 5 ขั้น  ทีนี้ต้องค่อยๆ ไต่ขึ้นทีละขั้นนะครับ อย่าพรวดพราด
      ขั้นแอดวานซ์ที่  1  คือ  บุญ  เมื่อเรามีขั้นพื้นฐาน 4 ก้อนแข็งแรง เพียงพอแล้ว  ส่วนที่มีเหลือบ้างก็ทำบุญตามแต่ละศาสนาที่ท่านนับถือ
                                        กตัญญูต่อผู้มีพระคุณ  และส่งเสริมเด็กๆ ตามแต่กำลัง
      ขั้นแอดวานซ์ที่  2  คือ  ทาน  แบ่งปันผู้ด้อยโอกาสบ้าง
      ขั้นแอดวานซ์ที่  3  คือ   เก็บรักษา พวกเคล็ดวิชา  พวกภูมิปัญญาต่างๆ  ถ้าเป็นในทางเกษตรก็เช่น การแปรรูปอาหารให้เก็บไว้ได้นานๆ
                                         หรือ "เก็บสะสมไว้ใช้ยามจำเป็น  เป็นภูมิคุ้มกันตัว"
      ชั้นแอดวานซ์ที่  4  คือ   ขั้นที่ "รวย"  นั่นคือการค้าขาย หรือทำธุรกิจแบบมั่งคั่ง ยั่งยืน
      ขั้นแอดวานซ์ที่  5  คือ   เมื่อรวยแล้วก็ช่วยเหลือสังคมกลับคืน

ท่านตั้วลองพิจารณานำไปประยุกต์ใช้ดูนะครับ  ผมเชื่ออยู่อย่างหนึ่งครับว่า "ทาน  มีฤทธิ์" ครับ

ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 10:36:53 PM »

+1 ท่านชอลิ้วเฮียงครับ... ไหว้

ผมหายไปเมื่อวานช่วงบ่าย เนื่องจากไปค้นหาคำตอบ โดยพาลูกเมียไปเที่ยวระยอง... หาดแม่รำพึง... กายยิ้มแย้มแจ่มใสให้ลูกๆ แต่ใจขุ่นข้องตลอด... นั่งดื่มด่ำบรรยากาศจนมืดค่ำ นั่งคิดเรื่องนู้นเรื่องนี้...

1. สู้กับงานที่ยาก... แต่มีค่าตอบแทนที่ไม่ค่อยคุ้มเหนื่อย และต้องรบกับโฟร์แมน 5-6 คน ในแต่ละไซท์งาน...
2. สู้กับงานที่ง่าย... ค่าตอบแทนสมเหตุสมผล... แต่ต้องไกลครอบครัวหน่อย ไม่มีโฟร์แมน.. มีแต่เพื่อนที่เป็นโปรเจคไซท์คนเดียว...

ถ้าเราเอาสมาธิไปต่อสู้กับคนแค่คนเดียว มันน่าจะง่ายกว่าปัจจุบัน... งานที่ง่ายกว่าเดิมก็จะทำให้เราไม่เปลืองพลังงานสมองมากนัก... นักคิดทั้งคืน.......

เพื่อนอีกคนโทรมา.. "ถ้ามึงมาทำที่นี่ กูยังมีงานให้อีก... ตอนนี้กำลังออกแบบโรงเรียนในชลบุรี..." (เพื่อนที่ชลบุรีมีหลายคนน่ะครับ..)

วันนี้เลยตัดสินใจไปหน้างาน... เจอลุง(พ่อของเพื่อนที่เป็นเจ้าของโครงการณ์..)พอดีเลย ท่านดีใจมากที่ได้รู้ว่าผมจะเข้าไปช่วยทำ... แสดงออกแบบให้ความสำคัญ เงินหมุนไม่ทันในการสั่งซื้อวัสดุเดี๋ยวแกออกให้ก่อน... ขอคำปรึกษาเรื่องแบบ และแนะนำตัวผมกับเซลล์ขายบ้าน... คนขับรถ... ว่าผมเป็นเหมือนลูก...

จากนั้นเพื่อนผมก็มา พร้อมเพื่อนที่เป็นเจ้าของโครงการณ์ และเพื่อนอีกคนที่โทรมาเมื่อคืนที่กำลังออกแบบโรงเรียนอยู่...

นั่งกินเบียร์คุยกัน... ผมได้รับรู้ว่าทุกคนรู้หมดว่าผมโดนคนนี้โกง... แต่ไม่มีใครกล้าพูดตรงๆเพราะเกรงว่าจะทะเลาะกัน... แต่ผมแอบมีความรู้สึกถึงบรรยากาศ ที่มีคนเสนอตัวเป็น "เกราะ" ที่มองไม่เห็นปกป้องผมซะที...

ผมประจบไม่เก่ง... แต่ผมตัดสินใจได้แล้วว่าจะเอาอะไรไปสู้ ถ้ามีการหักหลังกันอีก...

วันนี้ผมตัดสินใจแล้ว... ผมจะไประยอง... และจะค่อยๆยุบงานที่ กทม.

พี่ๆ เพื่อนๆ... อวยพรให้ผมด้วยนะครับ... ไหว้

fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 11:33:08 PM »

ยินดีด้วยครับพี่ตั้ว Cheesy

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 11:56:04 PM »

ขอให้ประสบความสำเร็จคุณตั้วครับ...

รบกวนจำ motto ผมไว้ให้ขึ้นใจด้วยนะครับ... Grin
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2010, 09:52:37 AM »

เรื่องที่ 1. เพื่อนที่เป็นโปรเจคไซท์ มันจะฮุบคนงานเราไหม เพราะผมไม่มีทางเลยที่จะไปดูแลได้ทุกวัน... และคิดว่าลูกน้องที่ส่งไปคงไม่ซื่อสัตย์แน่ๆ

2. คนที่โกงคน มันจะไม่ทำอะไรที่จะโกงกันอีกรอบหรือเปล่า... ผมยังไม่เคยโวยวาย เพราะคำว่าเพื่อน เลยยอมไป... แต่เราควรจะทำโครงการณ์นี้ดีมั๊ยครับ... คือถ้าเข้าไปทำ ก็ได้เงินเพิ่มขึ้น แต่เหนื่อยครับ... หรือปล่อยๆมันไป...

ผมคุยกับแฟนระดับนึงแล้ว... แต่อยากได้ความเห็นจากพี่ๆอีกหน่อยครับ... ไหว้ ไหว้

เรื่องคนงานกลัวว่าเพื่อนจะฮุบใช่มั้ยคร๊าาา  แรงงานราคาถูกพวกนี้150-200/วัน  พวกนี้พร้อมที่จะเสียสละอ่ะค่ะ  สละความสุขส่วนตัวของเถ้าแก่งัยคะ  ที่ไหนให้มากกว่า สิบยิ่่สิบบาทเขาก็หนีแล้วอ่ะค่ะ   แรงงานพวกนี้ต้องจุดธูปกราบกรานให้เริ่มงานแปดโมง และให้เลิกห้าโมงเย็น ในระหว่างชั่วโมงทำงานก็ต้องจี้ไชคอยสั่ง  ไม่อย่างนั้นพวกเขาก็งัดมวนยาสูบมาถองกันอ่ะค่ะ   คนนี้สูบได้ไอ้คนโน้นก็เอาบ้าง  ถ้าทุกคนอู้กันคนละชั่วโมงสองชั่วโมง  เมื่อรวมกันแล้วเราจ่ายค่าจ้างแพงเพิ่มอีก 10-20 % อ่ะค่ะ  จ้างให้เมิงมาอู้    งานเริ่มแปดโมงพวกเขาต้องวอมเครื่องก่อนอ่ะค่ะ  สบัดแขนสบัดขา  เดินไปเปิดเอ็ม150 มาหมุนฝากึก  แล้วกรอกใส่ปากฮ่าาา  และขว้างขวดโครมมันตรงนั้นอ่ะค่ะ  แล้วค่อยๆย่องเดินไปหยิบบุ้งกี๋  จอบเสียม ถังปูน  มานั่งเคาะขี้ปูนที่มันแข็งตั้งแต่เมื่อวาน  พวกนี้เขารู้ใจนายจ้างอ่ะค่ะ  ค่อยๆเอาด้ามฆ้อนเคาะเบาๆ กลัวปูนมันร้องเจ็บอ่ะค่ะ  อจึ๋ยย
ผู้รับเมาเดินมาเห็น   น้ำตาซึมเลยอ่ะค่ะ  พวกนี้มันรักกรูจิง  พ่อเมิงอ่ะ  ถังปูนโยนแรงๆมันยังไม่แตกเลยอ่ะค่ะ  แล้วเมิงค่อยๆเคาะปูนมันจะออกเหรอฟระ     แหะแหะ  สี่โมงเย็นแมร่งเตรียมเก็บเครื่องมือแล้วอ่ะค่ะ    เลี้ยงคนพวกนี้คุณตั้วต้องนอนที่ไซค์งานอ่ะค่ะ  ตอนเย็นถ้าเกิดพอมีเงินติดกระเป๋าก็โยนให้พวกเขาร้อยสองร้อย  ซื้อกับซื้อเหล้าซื้อเบียร์กินกันอ่ะค่ะ   กลางคืนอย่าเล่นเน็ตดึกน๊ะคร๊าา  ตอนเช้าจะได้ตื่นแต่เช้ามืด  ตอนนี้ตีห้ากว่าๆก็สว่างแล้วอ่ะค่ะ  เจ็ดโมงเช้าต้องไปเดินหน้างานก่อนลูกน้อง  ให้พวกเขาเห็นว่าเฮ้ย  พี่เขามาแล็วโว้ย  จะได้กระตู้นอีกทางนึง

จ่ายค่าจ้างเดือนละสองครั้งใช่มั้ยคะ  15 กะสิ้นเดือน
เปลี่ยนเวลาจ่ายใหม่  1-15 จ่าย วันที่ 20    16-30 จ่ายวันที่ 5   จ่ายแค่ 15 วัน  ยกระดับพวกเขาให้เป็นเจ้าหนี้เราบ้างอ่ะค่ะ 
ทีนี้ แฮ่  พวกมันกลัว   ลูกหนี้หนีลูกน้องอย่างเดียว  ฮาาาาาอ่ะค่ะ   เหมือนบัตรเครดิตงัยคร๊าาาาา 

กลัวเพื่อนโกงอีกใช่มั้ยคร๊าาาาาา  อย่าไปกลัวอ่ะค่ะ  ให้มองโลกให้เป็นสีเขียวบ้างสิคร๊าาา   อย่าไปมองแต่พวกเสื้อแดง  ฮ่าาาาาาาา
เพื่อนมันแนะนำงานมาก็ดีแล้วคร่าาาาา   เพื่อนมันอาจมองคุณตั้วแล้วเห็นแสงธรรม   เลยสงสารแอบคิดกรูจะโกงมึงอีกรอบนึงงัย
ทีนี้ตั้งหลักดีๆ  มีโอกาสก็หาทางโกงมันก่อนอ่ะจิคร๊าาาาาาาา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2010, 10:08:18 AM โดย babara. » บันทึกการเข้า

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2010, 09:58:19 AM »

+1 ท่านชอลิ้วเฮียงครับ... ไหว้

ผมหายไปเมื่อวานช่วงบ่าย เนื่องจากไปค้นหาคำตอบ โดยพาลูกเมียไปเที่ยวระยอง... หาดแม่รำพึง... กายยิ้มแย้มแจ่มใสให้ลูกๆ แต่ใจขุ่นข้องตลอด... นั่งดื่มด่ำบรรยากาศจนมืดค่ำ นั่งคิดเรื่องนู้นเรื่องนี้...

1. สู้กับงานที่ยาก... แต่มีค่าตอบแทนที่ไม่ค่อยคุ้มเหนื่อย และต้องรบกับโฟร์แมน 5-6 คน ในแต่ละไซท์งาน...
2. สู้กับงานที่ง่าย... ค่าตอบแทนสมเหตุสมผล... แต่ต้องไกลครอบครัวหน่อย ไม่มีโฟร์แมน.. มีแต่เพื่อนที่เป็นโปรเจคไซท์คนเดียว...

ถ้าเราเอาสมาธิไปต่อสู้กับคนแค่คนเดียว มันน่าจะง่ายกว่าปัจจุบัน... งานที่ง่ายกว่าเดิมก็จะทำให้เราไม่เปลืองพลังงานสมองมากนัก... นักคิดทั้งคืน.......

เพื่อนอีกคนโทรมา.. "ถ้ามึงมาทำที่นี่ กูยังมีงานให้อีก... ตอนนี้กำลังออกแบบโรงเรียนในชลบุรี..." (เพื่อนที่ชลบุรีมีหลายคนน่ะครับ..)

วันนี้เลยตัดสินใจไปหน้างาน... เจอลุง(พ่อของเพื่อนที่เป็นเจ้าของโครงการณ์..)พอดีเลย ท่านดีใจมากที่ได้รู้ว่าผมจะเข้าไปช่วยทำ... แสดงออกแบบให้ความสำคัญ เงินหมุนไม่ทันในการสั่งซื้อวัสดุเดี๋ยวแกออกให้ก่อน... ขอคำปรึกษาเรื่องแบบ และแนะนำตัวผมกับเซลล์ขายบ้าน... คนขับรถ... ว่าผมเป็นเหมือนลูก...

จากนั้นเพื่อนผมก็มา พร้อมเพื่อนที่เป็นเจ้าของโครงการณ์ และเพื่อนอีกคนที่โทรมาเมื่อคืนที่กำลังออกแบบโรงเรียนอยู่...

นั่งกินเบียร์คุยกัน... ผมได้รับรู้ว่าทุกคนรู้หมดว่าผมโดนคนนี้โกง... แต่ไม่มีใครกล้าพูดตรงๆเพราะเกรงว่าจะทะเลาะกัน... แต่ผมแอบมีความรู้สึกถึงบรรยากาศ ที่มีคนเสนอตัวเป็น "เกราะ" ที่มองไม่เห็นปกป้องผมซะที...

ผมประจบไม่เก่ง... แต่ผมตัดสินใจได้แล้วว่าจะเอาอะไรไปสู้ ถ้ามีการหักหลังกันอีก...

วันนี้ผมตัดสินใจแล้ว... ผมจะไประยอง... และจะค่อยๆยุบงานที่ กทม.

พี่ๆ เพื่อนๆ... อวยพรให้ผมด้วยนะครับ... ไหว้

โชคดีครับพบงานที่สบายใจดังหวังดีกว่ามานั่งปวดหัว

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2010, 10:03:28 AM »

อันนี้แยกไว้อีำกโพสต์หนึ่งนะคร๊าาาาา ไม่เกี่ยวกับพี่ตั้วอ่ะค่ะ  เด่วพวกนางมารร้ายตามมาราวี  คิ๊ก  คิ๊ก  
ปัญหาของผู้รับเหมา  ไอ้เรื่องคนงานมันก็ปล้นกันไปกันมาอ่ะค่ะ   มรึงขโมยของกรูไป  กรูก็จะไปปล้นมามรึงมาอ่ะ
โยนไปยี่สิบสามสิบ  มันก็แย่งแห่กันมาอ่ะคร่าาาาาาาา

ทีนี้อีกเรื่องอ่ะค่ะ  จะซื้อวัสดุก่อสร้างอย่างไรให้ราคาถูกและยุติธรรม   แล้วถ้าร้านให้แปะก็ยิ่งดี
อยากรู้มั้ยคร๊าาาาาา  ฮ่าาาาาาาา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2010, 03:31:57 PM »

ขอบคุณครับ คุณ babara. ขอประเดิมแต้มให้ครับ..^^!

นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2010, 04:22:53 PM »

อันนี้แยกไว้อีำกโพสต์หนึ่งนะคร๊าาาาา ไม่เกี่ยวกับพี่ตั้วอ่ะค่ะ  เด่วพวกนางมารร้ายตามมาราวี  คิ๊ก  คิ๊ก  
ปัญหาของผู้รับเหมา  ไอ้เรื่องคนงานมันก็ปล้นกันไปกันมาอ่ะค่ะ   มรึงขโมยของกรูไป  กรูก็จะไปปล้นมามรึงมาอ่ะ
โยนไปยี่สิบสามสิบ  มันก็แย่งแห่กันมาอ่ะคร่าาาาาาาา

ทีนี้อีกเรื่องอ่ะค่ะ  จะซื้อวัสดุก่อสร้างอย่างไรให้ราคาถูกและยุติธรรม   แล้วถ้าร้านให้แปะก็ยิ่งดี
อยากรู้มั้ยคร๊าาาาาา  ฮ่าาาาาาาา
คนนะครับป้า บราฯ ไม่ใช่แมว การปกครองคนงานใช้เงินปกครองไม่ได้ครับ ต้องใช้หลักธรรมาภิบาล ในการปกครองครับ
ตัดในส่วนที่เกิน
เสริมในส่วนที่ขาด
ปรามในส่วนที่แย้ง
การดูแลคนงานเราต้องเข้าไปนั่งอยู่ในใจของพวกเขาครับ ป้า บราฯ เค้าไม่ต้องการเงินแค่ 20-30 หรอกครับ
เค้าต้องการ "ใจ" ของลูกพี่ ต่างหากครับ
เรื่องวัสดุก่อสร้างเหรอครับ ประกวดราคาสิครับ (เดินเข้าร้านเอง) ว่ากันเป็นหลังเลยครับ  ว่า.....ผมมีวัสดุในโครงการ(บ้าน 1 หลัง หรือบราๆๆๆๆๆๆๆ) คุณคิดราคามาเท่าไหร่ ลดได้เท่าไหร่ คงสถานะใว้เท่านี้นะ .......หลายๆ ร้านครับ เราจะได้สินค้าตรงตามสเป็ค และราคายุติธรรม
อันนี้ผมบอกกล่าวป้า บราฯนะครับ  ไหว้  ส่วนท่านๆ อื่นๆ ถ้ามีอะไรตกปกพร่อง ก็เสริมหน่อยล่ะกันครับ ประสปการณ์ผมน้อย  Grin Grin Grin

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
Hero Member

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2010, 08:07:34 PM »

โยนไปยี่สิบสามสิบ  มันก็แย่งแห่กันมาอ่ะคร่าาาาาาาา

คนนะครับป้า บราฯ ไม่ใช่แมว การปกครองคนงานใช้เงินปกครองไม่ได้ครับ ต้องใช้หลักธรรมาภิบาล ในการปกครองครับ
ตัดในส่วนที่เกิน
เสริมในส่วนที่ขาด
ปรามในส่วนที่แย้ง
การดูแลคนงานเราต้องเข้าไปนั่งอยู่ในใจของพวกเขาครับ ป้า บราฯ เค้าไม่ต้องการเงินแค่ 20-30 หรอกครับ
เค้าต้องการ "ใจ" ของลูกพี่ ต่างหากครับ

เรื่องวัสดุก่อสร้างเหรอครับ ประกวดราคาสิครับ (เดินเข้าร้านเอง) ว่ากันเป็นหลังเลยครับ  ว่า.....ผมมีวัสดุในโครงการ(บ้าน 1 หลัง หรือบราๆๆๆๆๆๆๆ) คุณคิดราคามาเท่าไหร่ ลดได้เท่าไหร่ คงสถานะใว้เท่านี้นะ .......หลายๆ ร้านครับ เราจะได้สินค้าตรงตามสเป็ค และราคายุติธรรม
อันนี้ผมบอกกล่าวป้า บราฯนะครับ  ไหว้  ส่วนท่านๆ อื่นๆ ถ้ามีอะไรตกปกพร่อง ก็เสริมหน่อยล่ะกันครับ ประสปการณ์ผมน้อย  Grin Grin Grin

อะจึ๋ย  โกดแล้วน้าคร๊าาา จานขร๊าาาาา  เรียกยายยังน่าร๊ากกกก่าอ่ะค่ะ  กิกิ
"ธรรมมาภิบาล" เหรอคะ  ได้ยินมาแล้วเกือบยี่สิบปี  ตอนตลาดหุ้นเกือบสองพัน  เขาใช้กันเกร่ออ่ะค่ะ  แต่จริงๆต่างคนต่างโกย
ธรรมมาภิบาลยังไม่มีในเมืองไทยอ่ะค่ะ  ยายคิดคนเดียวน๊ะคร๊าาาาา  หุ้นบลูชิพ  หลายๆตัวในกระดานมีมูลค่าหลายหมื่น บางตัว
เกินแสนล้าน  อย่างปตท. อ่ะ  มีธรรมมาภิบาลมั้ยคร๊าาาา  ฮ่าาาาาา  อย่างซีเมนต์ลาว มีธรรมมาภิบาลมั้ยคร๊าาาาาา
ทั้งฮั้วราคา  ปรับราคาขึ้นอย่าหน้าด้าน   วันนี้น้ำมันลงสามเหรียญ  มันก็บอกว่ายังมีสต๊อคเก่าอยู่  ต้องรอสามวัน  ฮ่าาาาา
เวลาน้ำมันขึ้น 50 เซ็นต์  มันบอกค่าการตลาดต่ำ  ไม่งั้นโรงกลั่นจะเจ้ง  ต้องขึ้นพรุ่งนี้เช้า  ฮ่ะ   ธรรมมาภิบาลมาก

ปูนซีเมนต์เหรอค่ะ  ธุรกิจผู้ผลิตน้อยราย  สุมหัวกันปรับราคาตันละสามร้อยบ้าง  ห้าร้อยบ้าง  บางปีขึ้นมันหกครั้ง  ฮ่าาาาา รวยสะดือปลิ้น
ลองถามผู้รับเหมาดูสิคร๊าาาา   จะซื้อวัสดุก่อสร้างต้องประกวดราคาหรือเปล่าคร๊าาาฮ่าาา  ไม่ต้องอ่ะค่ะ  กำเงินโซ้ด โซ้ดไปวาง  บอกว่า
จะซื้ออันนี้  คิดเท่าไหร่  อาเจ้อาเฮียเห็นเงินโซ้ด โซ้ดแล้วตาโตอ่ะค่ะ  เกือบเท่าไข่ห่าน  อยากได้เงินไปเข้าเช็ค บางวันสามแสนห้าแสน
บางวันมาหลายใบเป็นล้านอ่ะค่ะ

แหะ ๆ  เรื่องของเรื่องที่มีปัญหาก็คือ  อ้า  าาา  พี่ตั้วขร๊าาา  อย่าโกดยานน๊ะคร๊าาาา  ผู้รับเหมาไม่มีทุนอ่ะค่ะ  ควักซ้ายไปจ่ายขวาจนหมดกระเป๋า
ต้องรีบปั้มงานส่งเอาค่างวดมาจ่ายค่าแรงอ่ะค่ะ  ที่เหลือเอาไปจ่ายค่าวัสดุ  เหลือติดกระเป๋าพอเป็นค่าน้ำมัน คริคริ เอ้ออ  รอดแล้วโว้ยวีคนี้ ฮา

คนงานเหรอคะ  ฮ่าาาา  ถ้าจะมีธรรมมาภิบาล  ต้องไปหาภรรยาแถวต่างจังหวัดอ่ะค่ะ  พ่อตาต้องเป็นกำนันหรือผู้ใหญ่บ้าน  ให้เขาเกณฑ์ลูกบ้าน
มาทำก่อสร้าง  เอ้อ อย่างนี้ ยี่สิบสามสิบห้าสิบ  ก็ไม่ไปไหนอ่ะค่าาาาาา
อยากรู้ต่อมั้ยคร๊าาาา   ฮ่าาาาาาาาฮ่าาาาา

หัว...ฆรวย

E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2010, 08:17:55 PM »

ผมเคยค้าวัสดุก่อสร้างครับ ปัจจุบันก็ยังต้องแว๊บไปดูแลเรื่องที่เจาะจงอยู่เป็นครั้งคราว

ปูนซิเมนต์เอาเงินไปกองขนาดไหนก็ลดได้ไม่เกิน2บาทครับ ขายหน้าร้านปกติกำไรกระสอบละ2บาทเศษๆ , คอนกรีตสำเร็จ สำหรับลูกค้าชั้นดี/ประวัติดีๆ กำไรคิวละ20-30บาทครับ .... ต่อให้เสนอโครงการเข้าบ.ปูนขอส่วนลดเพิ่มได้คิวละ100ก็เอาไปลดให้ผู้รับเหมา

พวกประวัติเฮงซวย/โหงวเฮ้งขี้โกง พวกผทจ.เค้าไม่เสี่ยงด้วย ต่อให้ยอมขายก็ให้ส่วนลดแบบ"เผื่อมันปลิ้น"ไว้ก่อน

อยากได้เครดิตง่ายๆ ส่วนลดในหมวดอื่นเยอะๆ ให้ทำแบงค์การันตีไปครับ ผู้ค้าจะยอมขายแทบติดราคาทุนให้เลย

ส่วนเรื่องธรรมมาภิบาล ถ้ามีคนคิดแบบคุณเยอะๆ ชาตินี้มันก็ไม่เกิดครับ

ถ้าคนรุ่นพ่อเราเป็นแบบนี้เยอะๆ ป่านนี้รุ่นเราไปทำใบขับขี่คงยังต้องจ่าย500กันอยู่เลย

ผมไม่กล้าเนรคุณคำสอนของปู่+ลุงๆตัวเองครับ เดี๋ยวตายไปจะมองหน้าบรรพชนไม่ติด ไหนลูกหลานมันจะแอบถุยไล่หลังให้อีก

คนที่ตั้งมั่นว่าจะทำให้ดี ทำให้ถูก มีเยอะครับ เค้าสั่งเป็นคำขาดลงไปถึงชั้นลูกชั้นหลานกันด้วย ...... อาจไม่ใช่คนในกลุ่มที่คุณเจอ/ขลุกอยู่ด้วย แต่ไม่ได้แปลว่าไม่มี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2010, 08:19:40 PM โดย สามล้อถูกหวย » บันทึกการเข้า
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2010, 11:45:59 PM »

+1 พี่จ้าวครับ... เยี่ยม
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2010, 12:24:51 AM »

ขอบคุณครับพี่รุต  ไหว้

Cheesy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2010, 06:10:39 AM »

ธรรมมาภิบาล... ยังพอมีครับ... ไม่อย่างนั้นผมไม่มีตัวเลือกแล้ว...

ผู้รับเหมาจะสามารถยืนอยู่ได้ ก็ต้องมีธรรมมาภิบาล... ไม่อย่างนั้นจะไม่มีใครกล้าจ้าง...

ส่วนลูกน้อง... หายากมากในความเป็นจริง... ถ้าเราเป็นคนขี้โกง อย่าว่าแต่คนไทยเลย... ต่างด้าวก็ไม่มี...

มันเป็นเรื่องสำคัญมากในการประกอบทุกอาชีพ ที่เป็นสัมมาอาชีวะ... คนโกงอยู่ได้ไม่นาน สุดท้ายก็จะล้มหายตายจากกันไปเอง... ส่วนคนไม่โกงจะยืนหยัดได้จนถึงวันสุดท้าย... เนื่องจากมีทั้งร้านวัสดุ... ผู้ว่าจ้าง... ลูกน้อง.. ให้การสนับสนุน...

ส่วนเรื่อง ปตท. มันไม่มีธรรมมาภิบาล ดันเจือกได้รางวัล... ยี๊

ปล. สำนวนการพิมพ์ของคุณ babara. อ่านแล้วฮาดีครับ... เพียงแต่อยากให้ใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยครับ... การเรียบเรียงสุดยอดซะจนผมกลัวๆเลยครับ.., Smiley

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์