เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 02:35:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาหน่อยครับ...  (อ่าน 6912 ครั้ง)
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2010, 07:29:03 PM »

ฮ่า  ฮ่า  ยานเอ้ยยายมาโม้ต่อน๊ะคร๊าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา
พี่ตั้วขร๊าาาา  ถ้าจะใช้ Ready Mixed concrete ก็อย่าใช้พวกถังสีฟ้าคาดขาวน๊ะคร๊าาาา  แพงอ่ะค่ะ  คนขายกำไรนิ๊ดเดียว
อ่ะค่ะ  ที่แพงๆเพราะค่า Royalty  อ่ะค่ะ  ใช้ยี่ห้ออะไรก็ได้อ่ะค่ะ  ก่อนเทก็เก็บตัวอย่างคอนกรีตใส่ในคิ้วบ์  หรือ แบบสแควร์
เก็บไว้ที่หน้างานอ่ะค่ะ  วิธีเก็บเมื่อคอนกรีตแห้งก็เอาไปแช่น้ำนะคร๊าาาา   รอให้ครบ 21 วันค่อยเอาไปเทสต์อ่ะคร่าา

ขับรถวนหา Plant ตราหมาตราแมวก็ได้คร่าา หรือจะหาไอ้ที่โฆษณาว่าเราสร้างอนาคตก็ได้คร่า   แพลนท์พวกนี้ลดได้ ยี่สิบสามสิบเปอร์เซ็นต์อ่ะคร่าา   ถ้าจะเทพื้นถนนก็บอกเขาว่าให้ใส่ ควายแอส เยอะๆอ่ะคร่า  รู้จักมั้ยคร๊า  Fly ash  ขี้เถ้าที่ได้จากการเผาลิกไนต์อ่ะคร๋าา  โรงผลิตไฟฟ้ามีเยอะแยะ ราคาถูกกว่าปอร์ตแลนด์ หนึ่งในห้าอ่ะคร่า   ใส่ fly ash  ซักสามสี่สิบเปอร์เซ็นต์ก็ได้คร่าาาา  เมื่อคอนกรีตมันครบ 28 วัน แข็งกว่าหน้ายายอีกอ่ะคร่า  ฮ่า  ฮ่า   

บริษัทที่ผลิตปูนยี่ห้อนี้ก็ "ธรรมมาภิบาล" อ่ะคร่าาา  อยู่ในตลาดลักทรัพย์ด้วยคร่าา   กะลังเป็นสาเหตุที่ทำให้พรรคเก่าแก่โยกคลอนอ่ะคร่า
โทษฐานสนับสนุนประชาธิปไตย อย่างออกหน้าออกตา  อ่ะคร่า   เอาเงินของบริษัทที่เป็นมหาชน  คือเงินของคนที่ซื้อหุ้น ถือหุ้น  ไปมุบมิบ
จ้างบริษัทโฆษณากำมะลอ  ทำป้ายพลาสติกโฆษณาอ่ะคร่า    ค่าจ้างถูกมาก 258 ล้านบาทอ่ะคร่าาา  อิอิ  ฮา  อ่ะคร่าา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2010, 07:50:12 PM โดย babara. » บันทึกการเข้า

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2010, 08:17:36 PM »

งึมม.... แสดงว่าข้อมูลคนละด้านครับ  Wink

คอนกรีตCPACราคาจะสูงกว่าเจ้าอื่นๆอยู่บ้าง แต่กลับไปที่จุดเริ่มต้น คือถ้ามีแบงค์การันตี , หรือมีประวัติดีๆ ผทจ.สามารถทำเป็นโครงการเสนอขอส่วนลดปูนผงเข้าไปที่บ.แม่ได้ครับ .... ลดลงได้มาก

หากเป็นโครงการที่น่าสนใจ ขอแค่ผู้รับเหมาไม่มีประวัติเสียมาก่อน ผทจ.มีอำนาจขอส่วนลดให้ได้ถึง40%+ ... และสั่งเทให้ได้"ทั่วประเทศ" กรณีนี้ถือว่าคุ้มค่าสำหรับการคบหาเพื่อผูกปิ่นโต

จากประสพการณ์ตรง คือที่บ้านมีสั่งวิ่งปูนผงส่งให้ทั้งแพลนท์คอนกรีตของCPAC , แพลนท์อิสระที่สั่งซื้อแต่ปูนผง และจากปากคำของเพื่อนที่เป็นผู้รับเหมาราย(เกือบ)ใหญ่

แพลนท์ของCPACจะเทได้"เต็มคิว"มากกว่า , เข้าถึงงานเร็วกว่า(มาก)

ผู้รับเหมาต้องไปขั่งใจเอาเองครับ ว่าราคาตั้งของCPACจะสูงกว่ายี่ห้ออื่นๆ แต่ขอส่วนลดได้มากกว่า , เทเต็มคิวกว่า , ส่งตรงเวลากว่า ... อันไหนจะคุ้มกว่ากัน

คำสาปที่เป็นวัฒนธรรมร่วมของปูนใหญ่กับบรรดาผทจ.คือ ไม่ค่อยชอบความเสี่ยงครับ การพิจารณาเปิดเครดิตให้มักจะเขี้ยวกว่ารายอื่นๆ แต่ถ้าคบหาจนเป็นประวัติที่ดีมาบ้างแล้ว คบยาวๆคุ้มกว่ามากครับ  Wink
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2010, 10:17:04 PM »

โห...! ถ้ารู้ถึงขั้น fly ash.. กับระยะเช็ตตัวของคอนกรีต.. ผมเดาว่าคุณ babara. ต้องจบวิศวะโยธาชัวร์...

เพราะเถ้าถ่านภูเขาไฟ ที่นำมาลดสเปคคอนกรีต มีไม่กี่อาชีพที่รู้ เห็นสีดำๆดูดีหน่อย ก็คิดว่าค่าความแข็งแรงมันจะสูง...

รู้จักนิสัยใจคอคนงานและผู้รับเหมา... รู้ถึงการเก็บลูกปูนเป็นคิวบ์... เพราะว่าถ้าเก็บแบบไซเลนเดอร์ ค่าจะต่างกัน...

และบวกกับสำนวนการพิมพ์ ผมยิ่งกลัว.... เราไม่เคยรู้จักกันใช่มั๊ยครับ.. ^^!

Hero Member

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2010, 08:39:11 AM »

นายสมชายไม่มีความรู้เรื่องงานก่อสร้างมากไปกว่าสร้างบ้านหนึ่งหลังด้วยตัวเอง(ผู้รับเหมาทิ้งงาน) คือนายสมชายจ้างวิศวกรคุมงาน, จ้างกลุ่มคนงานก่อสร้าง, จ้างช่างรับเหมางานระบบฯ, จ้างช่างอลูมิเนียม+กระจก, จ้างช่างงานเหล็ก, จ้างช่างหลังคาจากซีแพค ฯลฯ... จ้างคนอื่นทำตามแปลนทีละส่วน โดยคุมซื้อวัสดุเอง คุมคนงานเอง... พบว่าบ้านที่ธนาคารประเมินราคา 5 ล้านบาท แต่เบิกเงินแบ็งค์แค่ 3.8 ล้าน ทั้งที่เพิ่มสเปควัสดุแหลกกกกก แล้วนะครับ...

นายสมชายก็คิดแบบนักเล่นหุ้นนะครับ... เย้...

ฮ่า  ฮ่า  โดนทิ้งงานเหรอคร๊าาาาา  เป็นยายยายก็ต้องทบทวนอ่ะคร่า  คริคริ   เหล็กเหรอคร๊าาา  ต้อง เอสอาร์ 24 เอสดี 30  หรือไม่ก็ต้อง บลส.
ฝ้าเพดานก็ต้องตราจ๊าง  ฮ่า  ฮ่า กระเบื้องก็ต้องโมเนี่ย  สายไฟก็ต้องยาซากิ  ฮ่า ฮ่า   พี่ขร๊าา  ซื้อเองทุกรายการแล้วผู้รับเหมาจามั่วยังงัยคร๊าาา 
ฮ่า ฮ่า

วันดีคืนดี พี่ก็ยังถือปืน วิ่งย่องๆ  โยกซ้ายที  ขวาที หลบตามเสา เข้าห้องโน้นออกห้องนี้  เล็งปืนหาเป้าทุกค่ำเช้าและยามเย็นมาทางผู้รับเหมา 
อีกอ่ะคร่าาา  เสียวอ่ะคร๊าาาา  เป็นยายยายก็กลัวอ่ะคร่า

กลัวไม่ได้เงินค่าจ้างอ่ะค่ะ  กลัวโดนเป่าเสียก่อนงัยคร๊าาา  คิ๊ก  คิ๊ก   ฮา

ยายไม่ได้เล่นหุ้นอ่ะคร๊า    ยายชอบเล่นหุ่นมากกว่า  ตัวขาวๆ หัวเถิดนิ๊ดนิ๊ด  พุงยื่นหน่อยหน่อย   ยายชอบอ่ะคร๊าาา 
เสี่ยเปย์งามกว่าหนุ่มๆหน้าตาดีดี งัยคร๊าาาาา   ฮ่า  ฮ่ า    เอ้... ใกล้ห้าสิบก็เป็นเสี่ยแล้วน๊ะคร๊าาาาาา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2010, 08:13:51 PM โดย babara. » บันทึกการเข้า

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2010, 08:55:01 AM »

พี่ตั้วขร๊าาาา  เกิดเป็นผู้รับเหมาต้องทำตัวครึ่งบกครี่งน้ำอ่ะคร่าาาา
แม้แดดจะแผดเผา ต้องยอมทนอ่ะคร่า  เปิดกระเป๋าสตางค์ออกมาเห็นหนุ่มๆสามหน่อคอยเป็นกะลางใจ ก็พออ่ะคร่า

พี่ตั้วขร๊าาา  อยากได้เครดิตมั้ยคร๊าาาา  ฮา ฮ่า  มีสตางค์เหลือมั้ยคร๊าาา  ทำบีจี ไปวางซิคร๊าาา  ไม่ต้องมาก
แสนสองแสนก็พออ่ะ   แล้วค่อยๆตอดสั่งโน่นนี้  เด่วมันก็เกินวงเงินอ่ะคร่าาาา  บางทีตอดเพลินเกินกว่าวงเงิน
สองสามเท่าอ่ะค่ะ   ทีนี้อาเจ้อาเฮียก็ตกกระไดมากะเราแล้วอ่ะคร่าาาา   ไม่ปล่อยต่องานไม่เสร็จเก็บเงินไม่ได้อ่ะค่ะ

พี่ตั้วขร๊าาา  เวลาเบิกงวดมาแล้ว  ก็หัดโยนเข้าแบ๊งค์บ้างน๊ะคร๊าาา  เปิดกระแสรายวันเอาไว้  ใส่เงินเข้าออกนิดนิด
หน่อยๆ  ให้สม่ำเสมอ  เด่วเแบ็งค์มันก็พลอยตกกะไดไปกับเราอีกรายหนึ่งอ่ะคร่าาา 

หัว...ฆรวย

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2010, 12:46:32 PM »

คืองานที่ระยองค่อนข้างสบายหน่อยครับ... เนื่องจากเจ้าของโครงการณ์เป็นคนพาเราไปเปิดหัวเครดิตร้านวัสดุแถวนั้น... ลุงการันตีน่ะครับ.. แถมด้วยแอ๊ดวานซ์อีก 10 เปอร์เซ็นต์... ทางน่าจะโล่งครับ... แต่ที่ลำบากนิดๆคือต้องไปกลับกรุงเทพ-ระยอง บ่อยหน่อย... เพราะงานที่ทำอยู่ยังมีอยู่บานเลย... ว่าจะค่อยๆถอนตัวทีละจุดๆ กำลังหาวิธีถอยแบบเนียนๆอยู่ครับ...

ติดอยู่ก็เรื่องลูกๆ เดี๋ยวซักพักคงลงตัว... ตอนนี้หาบ้านเช่าที่นั่นได้แล้ว แต่เนื่องจากแฟนรักมาก เราจะไม่แยกจากกัน.. คุณเธอเลยหอบลูกเต้าตามมาเปิดตัวด้วย... เด็กๆคงต้องหยุดเรียนซักอาทิตย์นึง... เดี๋ยวค่อยๆปรับดูครับ...

ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2010, 02:54:16 PM »

"Forgive your enemies, but never forget their names."
- - J.F.Kennedy - -
จงยกโทษให้แก่ศัตรูของคุณ แต่อย่าลืมชื่อของพวกเขาเป็นอันขาด

Grin Grin สู้ๆๆนะครับ ชีวิตเริ่มใหม่ได้เสมอ
"Glory in life is not in never failing, But rising each time we fail."
- - Anonymous - -
ความสำเร็จในชีวิตไม่ใช่การที่ไม่เคยพ่ายแพ้ หากแต่เพิ่มขึ้นทุกครั้งที่ล้มลง

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2010, 03:33:13 PM »

แสดงว่าคุณตั้วไม่มีปัญหาเรื่องเปิดวงเงินกับผู้ค้า

แต่ทำตามที่คุณbabara.บอกก็จะดีครับ เปิดแบงค์การันตี วงเงินไม่ต้องสูงมากก็ได้ พอเพื่อให้ผทจ.เปิดบิลได้สบายใจขึ้น เวลาทำเรื่องส่วนลดก็จะลดให้ได้มากขึ้น

คอนกรีตสำเร็จ ส่วนลดต่ำๆเริ่มที่25% มาตรฐานอยู่ที่30%จากราคาตั้งครับ .... ถ้าผทจ.เต็มใจจะขาย/ขายด้วยอย่างสนิทใจ ลดได้ถึง40%+

พวกเหล็กเส้น ถ้าเจ้าของโครงการไม่ระบุยี่ห้อ ไม่ต้องใช้บลส.ก็ได้ครับ เปลืองเปล่าๆ ถ้าปริมาณการใช้พอสมควร สามารถสั่งโรงรีดให้รีดตามสเปคที่ต้องการได้เลย ไม่ต้องกลัวเรื่องเหล็กไม่เต็ม....มาตรฐานดีกว่า"ซื้อ"ด้วย

ปกติโครงการหลวงก็ห้ามระบุยี่ห้อ ระบุได้แต่ขนาด/นน.ต่อเส้น สั่งรีดเองถูกกว่ามากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2010, 03:34:46 PM โดย สามล้อถูกหวย » บันทึกการเข้า
Hero Member

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2010, 08:10:30 PM »

ฮ่า ฮ่า พี่ตั้วขร๊าาาา   มีปัญหาอารัยอีกหรือเปล่าคร๊าาาา  พี่ซาเล้งดีลเล่อร์ปูนใหญ่กรุณามาแนะนำแท็คติคเองอ่ะคร่าาา
ส่วนยานเอ้ยยายอ่ะคร๊าาา   ถามอะไร  ก็ตอบได้คร๊าาาา   เพราะยายเป็น อับดุน งัยคร๊าาาา  ฮ่า  ฮ่าาาา
ยายชอบโดนดุน   ในที่อับอ่ะคร๊าาาาาา   ฮ่า  ฮ่า

ทีนี้จะเทคอนกรีตผสมเสร็จก็ใช้ถังฟ้าคาดขาวน๊ะคร๊าาาา  ส่งตรงเวลาและเต็มคิวอ่ะค่ะ  ฮา 
(ที่ไหนก็เต็มเหมือนกันอ่ะคร่าา)   ส่วนเหล็กไม่ต้องซื้อพวกเหล็กเส้นมาผูกน๊ะคร๊าาา   ให้ใช้ Wire mesh   ตะแกรง
เหล็กสำเร็จรูปมาปูเอาอ่ะคร่าาา   ราคาไม่แพงอ่ะคร๊าาา  ประหยัดเวลาไปมากอักโขคร๊าาาา
งานเสร็จเร็ว  ก็หมายความว่าได้เบิกอีกงวดงั้ยคร๊าาาา    แพงนิดนึงก็ช่างมันเถอะคร่าาาา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2010, 08:15:06 PM โดย babara. » บันทึกการเข้า

หัว...ฆรวย

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 12:10:38 AM »

ผมกัดฟันมาโดนตลอด ครึ่งปีที่ผ่านมา... โดยเฉพาะหนักสุดตอนเสื้อแดงบุก... ไม่สามารถเข้าไปทำงานได้เลยตลอด 2 เดือนที่ผ่านมา... ของที่สั่งมา(วัสดุพวกสายไฟ) หายเกลี้ยง.. เหลือไว้แต่กองปฏิกูล และกลิ่นเหม็น...

งานที่นึงดึงงานทุกๆที่ เนื่องจากคู่ค้าไม่เคยรอ... จะฟ้องอย่างเดียว.. เพราะได้เปรียบทุกอย่าง งานส่งไม่ได้ เข้าในพื้นที่ไปทำงานไม่ได้... ของที่สั่งไปลง ก็ยังไม่ได้ใช้งาน... โดนขโมยทั้งจากคนงานตัวเอง และใครก็ไม่รู้...

ผมกลายเป็น "ตามควาย" เพราะต้องนำเงินจากไซท์อื่น มาจ่ายหมุนเวียนค่าวัสดุที่นี่... จ่ายไปจ่ายมาชักแย่...

ตอนนี้ผมยอมรับชะตากรรม.. ได้เงินมา 50,000 จากรัฐ.. แต่โดนบีบสัญญาจากผู้ว่าจ้างไป 300,000... เค้าเลิกจ้างเพราะอ้างว่าเราผิดสัญญา ในขณะที่แมร่งยิงกันทั้งเมือง...

อีก 2-3 ไซท์งาน มันก็อ้างเสื้อแดง ทำมันเจ๊ง รอเงินก่อน... ไม่ยอมจ่ายตังค์...

ตอนนี้ผมไม่ค่อยคิดอะไรมาก... มีโอกาสต้องทำไปก่อน... แต่ไม่น่ามาอยู่ตรงจุดนี้...

ลูกเมียนอนผ้านวมปูบนพื้น.... ถ้าเมียยังตัดใจในการที่สามีต้องไปต่างจังหวัดไม่ได้... ลูกคนโตคงต้องดร็อปเรียนไปปีนึง...

พูดอะไรตรงๆก็ไม่ได้... ไม่เป็นไร... ยังไงอยู่พร้อมหน้ากันครบครอบครัว...

Hero Member

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 06:47:57 AM »

ผมกัดฟันมาโดนตลอด ครึ่งปีที่ผ่านมา... โดยเฉพาะหนักสุดตอนเสื้อแดงบุก... ไม่สามารถเข้าไปทำงานได้เลยตลอด 2 เดือนที่ผ่านมา... ของที่สั่งมา(วัสดุพวกสายไฟ) หายเกลี้ยง.. เหลือไว้แต่กองปฏิกูล และกลิ่นเหม็น...

งานที่นึงดึงงานทุกๆที่ เนื่องจากคู่ค้าไม่เคยรอ... จะฟ้องอย่างเดียว.. เพราะได้เปรียบทุกอย่าง งานส่งไม่ได้ เข้าในพื้นที่ไปทำงานไม่ได้... ของที่สั่งไปลง ก็ยังไม่ได้ใช้งาน... โดนขโมยทั้งจากคนงานตัวเอง และใครก็ไม่รู้...

ผมกลายเป็น "ตามควาย" เพราะต้องนำเงินจากไซท์อื่น มาจ่ายหมุนเวียนค่าวัสดุที่นี่... จ่ายไปจ่ายมาชักแย่...

ตอนนี้ผมยอมรับชะตากรรม.. ได้เงินมา 50,000 จากรัฐ.. แต่โดนบีบสัญญาจากผู้ว่าจ้างไป 300,000... เค้าเลิกจ้างเพราะอ้างว่าเราผิดสัญญา ในขณะที่แมร่งยิงกันทั้งเมือง...

อีก 2-3 ไซท์งาน มันก็อ้างเสื้อแดง ทำมันเจ๊ง รอเงินก่อน... ไม่ยอมจ่ายตังค์...

ตอนนี้ผมไม่ค่อยคิดอะไรมาก... มีโอกาสต้องทำไปก่อน... แต่ไม่น่ามาอยู่ตรงจุดนี้...

ลูกเมียนอนผ้านวมปูบนพื้น.... ถ้าเมียยังตัดใจในการที่สามีต้องไปต่างจังหวัดไม่ได้... ลูกคนโตคงต้องดร็อปเรียนไปปีนึง...

พูดอะไรตรงๆก็ไม่ได้... ไม่เป็นไร... ยังไงอยู่พร้อมหน้ากันครบครอบครัว...

อ่านโพสต์นี้ของพี่ตั้ว  ยายน้ำตาซึมหยดแหมะเลยอ่ะค่ะ
ตอนตกอับคนก็นินทา  แม้แต่หมามันก็ดูถูก ไม่หันมาแลเลยค่ะ  แต่ยายเชื่อว่าพี่ตั้วผ่านวิฤกตการณ์นี้ไปได้อ่ะค่ะ
ตอนเย็นเราพบกันใหม่น๊ะคะ

หัว...ฆรวย

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 01:00:14 AM »

ทีแรกๆผมเห็นคนล้มมากมาย... จนมีคำพูดที่ว่า "กว่าจะเป็นเทพ... ต้องเป็นสถุนก่อน.." หรือ "เป็นนักรบ... หลังลายด้วยบาดแผลทุกคน..."

เป็นประสบการณ์ใหม่.. ที่น่าจะนำไปใช้ชีวิตต่อไปในวันข้างหน้า.. ไม่มีอะไรแน่นอน อยู่เฉยๆก็มีคนเข้ามายึด เข้ามาเผา... และยังมีมากกว่านั้นคือพวกนายทุนที่ผสมโรงกับเหตุการณ์ในการไม่จ่ายเงิน... เพราะสัญญาส่วนใหญ่ ผู้ว่าจ้างจะได้เปรียบ.. ผู้รับจ้างอ้างฟ้าอ้างฝนไม่ได้เลย เพราะมีวันเป็นตัวกำหนด แล้วยิ่งไม่สามารถเข้าไปทำงานได้ มันก็ยึด..!

ผมกลับชอบมุมมองเมียแฮะ... อะไรจะเกิดก็ต้องเกิด แต่เราต้องอยู่ร่วมกัน.. ลูกไม่ได้เรียนแค่ปีเดียว แต่ถ้าปล่อยผมมาคนเดียวรับรองมีเมียน้อยแน่... จะทำให้เราต้องแยกจากกัน...

ตอนนี้เริ่มมีความสุขกับระยอง... นั่งกินจิ้มจุ่มข้างชายหาดซึ่งใกล้ที่พักมาก... น่าปักหลักเหมือนกันนะเนี่ย กลางคืนก็เย็นสบาย... Cheesy

เสียอย่างเดียว แมลงวันเยอะไปหน่อย... Undecided

ตอนนี้ลูกน้องที่กรุงเทพทยอยหนีตามผมมาที่นี่กันเป็นแถว... โฟร์แมนผมก็อยากมาแต่ผมให้เล่นละครหลอกตาเจ้าของโครงการณ์ที่ชอบกดและดึงราคาไปก่อน... น่าจะมีลุ้นในการพลิกเกมอีกรอบ...

แต่ถ้าโดนอีก... รับรอง ผมไม่มีแม้แต่อินเตอร์เน็ตเพื่อเข้ามาเล่นเวป อวป.แน่ๆ... หัวเราะร่าน้ำตาริน

โอกาสยังเปิดเสมอ... และไม่ยากเกินไปที่จะทำ...

คิดถึงเพลงของวง Black Head แฮะ... "เหนื่อยกาย... ไม่ได้แปลว่าทุกข์... สบาย... ไม่ได้แปลว่ามีความสุข..."

บางทีเราลุแก่รายได้มากเกินไป... จนลืมคนที่อยู่เคียงข้างเรา... ไปได้ทุกที่ๆมีงาน แต่กับไปไม่ได้ทุกที่ กับครอบครัว... เก่งในงาน แต่ไม่สามารถบริหารครอบครัวได้...

ตอนนี้ผมแค่ขับรถไปทำงานประมาณ 2 กิโล... นอนดึกได้อีกหน่อย แถมรถก็ไม่ติด ทะเลก็ใกล้... เนี่ยแหล่ะ ที่ผมชอบ...

เดี๋ยวยุบงานที่กรุงเทพหมดเมื่อไหร่ แล้วมาฟูลทีมที่นี่... ผมอาจจะมาปักหลักที่นี่เลยจริงๆก็ได้...

ไม่เศร้านะครับ คุณ babara.... Wink

ปล. ขอบคุณทุกความรู้ครับ... ไหว้

Hero Member

« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 07:18:23 AM »

พี่ตั้วขร๊าาา  สดชื่นนะคร๊าาา  เช้านี้  ดีจายอ่ะค่ะที่หาประตูทางออกเจอ ไม่ต้องเดินทะลุกำแพงออกไปอ่ะค่ะ
เรื่องการเรียนของเด็ก  อย่าไปดร๊อปเขาน๊ะคร๊าาา  เอาไปฝากเรียนแถวนั้นก็ได้อ่ะคร่าาาา  ระดับประถมเรียนที่ไหนก็ได้
หากดร๊อปมันจะไม่ต่อเนื่องอ่ะคร่า  แล้วที่ไซด์งานมันก็ไม่ใช่สถานที่  ที่เด็กควรจะอยู่หรือไปวิ่งเล่นอะคร่าาา

เรื่องกิน อยู่หลับนอน  อาจจะลำบากไม่สบายเหมือนบ้าน  ก็ให้นึกว่ามาทำงานหาเงินอ่ะค่ะ  ไม่ได้มาเที่ยวเตร่สนุกสนาน
เอาเครื่องครัวชุดเล็กเท่าที่จำเป็นมาก็พออ่ะค่ะ  ระยองหากไม่ไปทานแถวแหลมเจริญ  ก็ไปซื้ออาหารในตลาดเช้า
ราคาไม่แพงอ่ะค่ะ   อาหารทะเลสดมันก็อร่อยอยู่ในตัวเองแล้ว  เพียงแต่เลือกเครื่องปรุงให้เหมาะ  ก็อร่อยเหมือนแหลม
เจริญอ่ะคร๊าาาา  ถูกกว่ากันเยอะ   ตอนแรกก็อึดอัดหน่อยอ่ะคร่าาาา  อยู่ไปนานๆจะไม่อยากกลับกรุงเทพสิคร๋าาา

ลองคิดดูสิคร๊าาาแม่บ้านเราอ่ะ  พ่อแม่เขาเฝ้าทะนุถนอม เลี้ยงดูมายี่สิบกว่าปี  เมื่อถึงเวลา เขาก็ส่งต่อให้เราดูแล
อีกสามสี่ห้าสิบปี  อ่ะคร๊าาาาา  ใครเป็นเจ้าของตัวจริงอ่ะคร๊าาาา  ฮ่าาาาาาา

ตอนเช้ายายเดินเข้าไปในห้องครัว  สดุดขาตัวเอง ลื่นล้มเหมือนคางคกกระโดดเลยอ่ะคร๊าาาา
ตอนลุกเหลือบไปเห็นกล่องผงซักฝอก  สีแดง  ฮ่าาา  สีแดงอีกแล้ว  ถ้าพี่ตั้วไม่อยากอ่านต่อก็ไม่ต้องอ่านน๊ะคร๊าาา

ข้างกล่องเขาเขียนเอาไว้ว่า  " ทรัพย์สินเงินทอง  ยศถาบรรดาศักดิ์ เป็นของนอกกาย  ลูกแก้ว เมียขวัญ
เป็นความสุขอันแท้จริงของมนุษย์ "อ่ะคร๊าาาา ฮ่า 

จะถามว่า  ผงซักฝอกยี่ห้ออะรัยคร๊าาาา     คริคริ

หัว...ฆรวย

Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 11:50:11 AM »

เป็นกำลังใจให้คุณตั้วครับ  เชื่อว่าการตัดสินใจรับงานครั้งนี้ เป็นสิ่งที่ใคร่ครวญมาดีแล้ว ไม่มีใครฟันธงได้ดีเท่ากับตัวเอง
เพราะเราย่อมรู้สถานการณ์ และกระสากลิ่นรอบข้างได้มากกว่าผู้ให้คำปรึกษาใดๆ  ที่ได้เพียงแค่อ่านเรื่องราวผ่านตัวอักษร

สิ่งเดียวที่ผมยังไม่ค่อยเห็นด้วยซะทีเดียว คือ การที่ต้องให้ลูกหยุดเรียนเพื่อกระเตงกันมาให้กำลังใจพ่อ .. ลูกคนโตเรียนอยู่ชั้นไหนครับ  ถ้าเขาอยู่ระดับประถมแล้ว การที่เราพาให้เขาพักการเรียนอาจเป็นการส่งสัญญาณผิดให้กับเด็กว่า การเรียนไม่ใช่เรื่องสำคัญนักหนา เมื่อกลับไปเรียนอีกครั้ง ความตั้งใจอาจลงลด  แล้วยังอาจต้องรับตำแหน่งเด็กโข่งประจำห้องที่เพื่อนฝูงมองแบบแปลกๆ

ขออภัยที่ต้องเสนอให้คุณตั้วพิจารณากับภรรยา ว่าการเป็นครอบครัว สามีภรรยา ไม่จำเป็นต้องอยู่ด้วยกันตลอดเวลาทุกวี่วัน  ถ้ามองว่าครั้งนี้ย้ายตามกันมาให้ลูกหยุดเรียนแค่ปีเดียว ครั้งหน้าจะมีอีกไหมครับ ...

ระยอง-กรุงเทพใกล้กันมากกว่าเรานั่งรถติดอยู่ในเมือง  เพื่อนผมบางคนกลับกรุงเทพวันเว้นวัน บางคนกลับพุธ-ศุกร์-เสาร์-อาทิตย์ ทั้งที่ต้องทำงานเลิกเย็นค่ำ  เพราะใช้เวลาเดินทางแค่ 2 ชั่วโมงก็ได้กอดลูกเมียแล้ว

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
jad1911
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 12:00:48 PM »

ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2010, 05:00:45 PM โดย @(หนุ่ยubon)@-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์