เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 03:33:54 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "การสกัดดินปืนจากมูลค้างคาว"  (อ่าน 14211 ครั้ง)
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 10:25:12 PM »

..ดูรายการกบนอกกะลาวันนี้(ศุกร์18มิย53)เนื้อหาเกี่ยวกับทำปุ๋ยจากมูลค้างคาว มีอยู่ตอนหนึ่งที่มีการสกัดเอาสารเคมีในมูลค้างคาวมาทำดินปืน จำได้สมัยผมยังไม่เกิด ตาผมท่านเป็นนายพราน และท่านก็เคยทำดินปืนโดยการสกัดจากมูลค้างคาว ไม่ทราบ ณ ปัจจุบันนี้ถ้าเราทำดินปืนจากมูลค้างคาวแบบนี้ จะมีความผิดตาม พรบ.เกี่ยวกับยุทธภัณฑ์หรือไม่..ถามแนววิชาการครับมิได้มีเจตนาที่จะไปทำแต่ประการใด(เพราะคิดว่ายังไงตัวเองก็คงทำไม่เป็น).. ไหว้ หลงรัก

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Supakij Kaw
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 10:57:45 PM »

สงสัยคุณตาทำยิงกัปืนแก๊บ แน่ๆเลย
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 11:38:59 PM »

หลังจากที่นำมูลค้างคาวมาทำตามขั้นตอนจนได้ดินปะสิวแล้ว

ก็ยังมีส่วนผสมอื่นๆอีกด้วยนะครับ

kutingtong
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 01:39:02 PM »

ในมูลค้างคาวมีดินปะสิวอยู่ครับ แต่ดินปืนมีส่วนผสมอย่างอื่นอีกครับ เช่น กำมะถัน ถ่าน คลุกเคล้าตามสูตรใครสูตรมัน เป็นดินดำใช้ในปืนแก็ปโบราณครับ เผาใหม้ได้เร็วมาก บางสูตรสามารถจุดบนมือได้ โดยเผาใหม้หมดก่อนจะรู้สึกร้อนด้วย
vanrat
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 04:50:32 PM »

เคยอ่านจากในหนังสืออาวุธปืนนี่แหละครับ นานมากแล้วจำได้ว่าไอ้ขี้ที่ว่าในถ้ำที่เยอรมันก่อนที่เขาจะทำแบบสังเคราะห์ได้นี่ ขี้พวกนี้ถือเป็นยุทธภัณฑ์ เลยนะครับมีคุณค่าทางยุทธศาสตร์เอาไปทำดินระเบิดได้ เอ่อมันเป็นพวกไนเตรทหรือเปล่าครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 07:17:14 PM »

ในช่วงสงครามโลกครั้งที่สอง  กรมสรรพาวุธทหารบกเคยผลิตกรดไนตริกอ่อนจากขี้ค้างคาว
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 08:15:47 PM »

ลองดูที่นี่ครับ

http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%94%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%AA%E0%B8%B4%E0%B8%A7

ดินประสิว หรือ โพแทสเซียมไนเตรต (อังกฤษ: Potassium Nitrate) มีสูตรเคมี KNO3

พวกนี้เป็นดินระเบิดแรงต่ำครับ เอามาทำดินดำหรือดินปืน ดินประสิวหาซื้อง่ายๆตามร้านยาแผนโบราณไม่ต้องสกัดเอง

ส่วนดินระเบิดแรงสูงที่ตูมตามอยู่บ่อยๆ ส่วนใหญ่ใช้แอมโมเนียมไนเตรตผสมน้ำมันดีเซล(ANFO) ตัวจุดชนวนก็คงหามาจาก

โรงโม่หินครับ(สงสัยว่าทำไมควบคุมกันไม่ได้ซักที)
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 08:20:17 PM »

..ดูรายการกบนอกกะลาวันนี้(ศุกร์18มิย53)เนื้อหาเกี่ยวกับทำปุ๋ยจากมูลค้างคาว มีอยู่ตอนหนึ่งที่มีการสกัดเอาสารเคมีในมูลค้างคาวมาทำดินปืน จำได้สมัยผมยังไม่เกิด ตาผมท่านเป็นนายพราน และท่านก็เคยทำดินปืนโดยการสกัดจากมูลค้างคาว ไม่ทราบ ณ ปัจจุบันนี้ถ้าเราทำดินปืนจากมูลค้างคาวแบบนี้ จะมีความผิดตาม พรบ.เกี่ยวกับยุทธภัณฑ์หรือไม่..ถามแนววิชาการครับมิได้มีเจตนาที่จะไปทำแต่ประการใด(เพราะคิดว่ายังไงตัวเองก็คงทำไม่เป็น).. ไหว้ หลงรัก

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ไหว้

พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 08:35:10 PM »

..แม่เล่าให้ฟัง แหม ท่านก็.. งอน

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 08:39:54 PM »

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ไหว้

..แม่เล่าให้ฟัง แหม ท่านก็.. งอน

ครูต้นจัดไป 1 ดอก  ดูซิ ท่านพี่ พญาจงอาง งอนซะแล้ว  คิก คิก

+1 ให้ท่านพี่ พญาจงอาง  ความรู้ใหม่ ครับ  ผมเคยสงสัยเหมือนกันว่า ดินประสิวเค้าทำมาจากอะไร กระจ่างครับ ไหว้
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 08:47:39 PM »

ส่วนดินระเบิดแรงสูงที่ตูมตามอยู่บ่อยๆ ส่วนใหญ่ใช้แอมโมเนียมไนเตรตผสมน้ำมันดีเซล(ANFO) ตัวจุดชนวนก็คงหามาจาก

โรงโม่หินครับ(สงสัยว่าทำไมควบคุมกันไม่ได้ซักที)

มันก็มีบัญชีคุมอ่ะค่ะ   ต้องทำรายงานส่งอำเภอทุกเดือน เก็บเองเขียนเองหยิบไปใช้เอง อ่ะค่ะ
ปลัดไปตรวจที  ก็ดื่มกันจนมืดดึกดื่น  พวกโรงโม่มันอยู่นอกเมือง ทั้งเหล้าทั้งยาอาหารป่าเยอะแยะ
เด็กๆที่มันชำนาญเมื่อเอาเครื่องแอร์เจาะหลุมแล้ว  มันเอาตีนเขี่ยปุ๋ยยูเรียใส่หลุมเทโซล่าด้านบน
แล้วเอามืออีกข้างใส่แก๊ปตามลงไป เอาตีนข้างที่ถนัดเหยียบกดให้แน่น  ผลตูม  ขาขาดอ่ะค่ะ

เรื่องนี้ไอ้คนที่เอาไปทำคาร์บอม  มันใช้ของผิดประเภทอ่ะค่ะ
แหมเวลาหน้าน้ำหลากมาทีก็อาศัยพวกนี้อ่ะค่ะ  หาปลามาเป็นกับแกล้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2010, 08:53:59 PM โดย babara. » บันทึกการเข้า

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 08:54:23 PM »

โอ๋ๆๆๆๆ ทำเป็นงอนไปได้... Grin Grin Grin

หนุ่มเมืองชลคนสีเกด
แฮะ แฮะ..มาเลาะหาควมฮู้เพิ่มรอยหยักให้สมองซื่อๆดอกครับ..
Sr. Member

คะแนน 97

ทุกก้าวของเจ้า...คือความห่วงใยของพ่อ

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 09:02:39 PM »

ผมเห็นด้วยครับ เยี่ยมคนอิสานจะเรียกขี้เจีย (เจีย=ค้างคาว) และประเพณีบุญบั้งไฟก็มีมานานมากแล้ว นานจนเป็นตำนานเลย แสดงว่าต้องมีการค้นพบมานานมากแล้ว เยี่ยม

น้ำที่ครึ่งแก้ว....
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 09:34:16 PM »

มันก็มีบัญชีคุมอ่ะค่ะ   ต้องทำรายงานส่งอำเภอทุกเดือน เก็บเองเขียนเองหยิบไปใช้เอง อ่ะค่ะ
ปลัดไปตรวจที  ก็ดื่มกันจนมืดดึกดื่น  พวกโรงโม่มันอยู่นอกเมือง ทั้งเหล้าทั้งยาอาหารป่าเยอะแยะ
เด็กๆที่มันชำนาญเมื่อเอาเครื่องแอร์เจาะหลุมแล้ว  มันเอาตีนเขี่ยปุ๋ยยูเรียใส่หลุมเทโซล่าด้านบน
แล้วเอามืออีกข้างใส่แก๊ปตามลงไป เอาตีนข้างที่ถนัดเหยียบกดให้แน่น  ผลตูม  ขาขาดอ่ะค่ะ

เรื่องนี้ไอ้คนที่เอาไปทำคาร์บอม  มันใช้ของผิดประเภทอ่ะค่ะ
แหมเวลาหน้าน้ำหลากมาทีก็อาศัยพวกนี้อ่ะค่ะ  หาปลามาเป็นกับแกล้ม
ขอบคุณครับคุณ babara ท่าทางจะปฏิบัติมาจริง สำนวนคุ้นๆยินดีที่ได้รู้จักกันครับ  Grin
JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 09:57:33 PM »

ผมเห็นด้วยครับ เยี่ยมคนอิสานจะเรียกขี้เจีย (เจีย=ค้างคาว) และประเพณีบุญบั้งไฟก็มีมานานมากแล้ว นานจนเป็นตำนานเลย แสดงว่าต้องมีการค้นพบมานานมากแล้ว เยี่ยม

ต้องเป็นขี้ค้างคาวที่หมักหมมมานานๆ ด้วยครับ... ถึงจะเอามาทำดินประสิวได้... อ้อ... ดินประสิวบ้านผมเรียกว่า "ขี้เจีย" ซึ่งมีความหมายตรงกับคำว่า "ขี้ค้างคาว" Grin Grin Grin ซึ่งส่วนผสมของดินปืนจะประกอบด้วยสามอย่าง... คือ... ถ่านจากไม้เนื้อเบา... ดินประสิว... แล้วก็กำมะถัน... ที่ทางอีสานเรีกว่า "มาด" ใช้เป็นตัวเร่งให้ดินปืนที่ทำเผาไหม้เร็วหรือช้า... เพื่อให้ตรงตามวัตถุประสงค์ของการใช้งานครับ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2010, 10:20:36 PM โดย -::- jungle ♥ รักในหลวง ♥ -::- » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2
  พิมพ์