เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 12:22:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เคลียร์กระสุนบ่อยๆมีผลต่อปืนหรือเปล่า  (อ่าน 2471 ครั้ง)
The Hunter-"รักในหลวง"
Full Member

คะแนน 21

ไม่ใช่เทวดา เลยไม่รู้จะหานางฟ้าไปทำไม

« เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 04:14:51 PM »

การใช้ลูกดัมมี่ซ้อมยิงแห้งย่อมมีผลดีต่อปืนของเรา อันนี้พอเข้าใจแล้วครับ แต่ที่สงสัยคือการเคลียร์กระสุนออกจากรังเพลิงแล้วเราต้องเหนี่ยวไกดังแชะ การกระทำอย่างนี้จะมีผลเสียต่อปืนมากไหมครับในกรณีที่เราทำบ่อยๆ สงสัยมากครับกับเรื่องนี้  Huh

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 04:32:14 PM »

อย่าไปคิดมากเลย
ถ้าไม่ให้ดัง ก็ลดนกด้วยมือ
หาเศษท่อ โอริง มารองไว้
เรายิงกระสุนจริง  ยังทำความเสียหาย มากกว่าแยะ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 04:54:45 PM »

ท่านเป็นกังวลต่อการที่นกสับฟาดลงไป มากกว่าความปลอดภัยที่วันหนึ่งวันใด ท่านลืมหรือ
ไม่แน่ใจว่ามีกระสุนค้างอยู่ในรังเพลิงหรือไม่
    การเคลียร์กระสุนออกจากรังเพลิงด้วยการกระชากสไลด์ และทำซ้ำอีกอย่างน้อย 1 ครั้งเพื่อ
ให้แน่ใจว่าไม่มีกระสุนค้างอยู่ในรังเพลิงแน่นอน
    และควรทำให้เคยชินด้วยซ้ำไปนะครับ ในกรณีที่ไม่มีความจำเป็นต้องใช้ปืนตลอดเวลา เช่น
ในพื้นที่เสี่ยงหรืออันตราย
    แรงกระทำที่นกสับฟาดลงไปน้อยกว่าในขณะที่มีกระสุนจุดระเบิดมากนัก แต่ถ้ายังไม่สบายใจ
ก็ใช้นิ้วช่วยผ่อนแรงได้(ในกรณีนกนอก)

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
vanrat
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 05:02:39 PM »

พี่ครับ ถ้าเรื่องอาวุธปืนให้คำนึงถึงความปลอดภัยเป็นอันดับแรกเลยครับ เคลียร์ปืนให้ถูกต้อง ให้ปลอดภัย ทำให้เป็นนิสัยเลยครับ เรื่องสึกหรอค่อยมาดูแล ก็ตอนเกิดมาอาการครับ ของผมเก่ามากแล้วยังไม่พังจากการเคลียร์ปืนเลยครับ
cadet38 -รักในหลวง-
God of games
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 54

I believe I can fly.

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 08:27:23 PM »

เรายิงกระสุนจริง  ยังทำความเสียหาย มากกว่าแยะ

I love Doraemon.
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 12:58:00 AM »

การใช้ลูกดัมมี่ซ้อมยิงแห้งย่อมมีผลดีต่อปืนของเรา อันนี้พอเข้าใจแล้วครับ แต่ที่สงสัยคือการเคลียร์กระสุนออกจากรังเพลิงแล้วเราต้องเหนี่ยวไกดังแชะ การกระทำอย่างนี้จะมีผลเสียต่อปืนมากไหมครับในกรณีที่เราทำบ่อยๆ สงสัยมากครับกับเรื่องนี้  Huh

ไม่สึกหรอเท่าไหร่หรอกครับ  อย่าไปกังวล   Smiley   

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 03:01:07 AM »

เรื่องเคลียร์กระสุนออกจากรังเพลิง
เป็นเรื่องจำเป็นและสำคัญมากที่สุด
ควรทำให้เป็นนิสัยเพื่อความปลอดภัย
อย่าไปกังวลเรื่องปืนชำรุดเลยนะครับ Smiley
เขาใหญ่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 08:52:06 AM »

ท่านเป็นกังวลต่อการที่นกสับฟาดลงไป มากกว่าความปลอดภัยที่วันหนึ่งวันใด ท่านลืมหรือ
ไม่แน่ใจว่ามีกระสุนค้างอยู่ในรังเพลิงหรือไม่
    การเคลียร์กระสุนออกจากรังเพลิงด้วยการกระชากสไลด์ และทำซ้ำอีกอย่างน้อย 1 ครั้งเพื่อ
ให้แน่ใจว่าไม่มีกระสุนค้างอยู่ในรังเพลิงแน่นอน
    และควรทำให้เคยชินด้วยซ้ำไปนะครับ ในกรณีที่ไม่มีความจำเป็นต้องใช้ปืนตลอดเวลา เช่น
ในพื้นที่เสี่ยงหรืออันตราย
    แรงกระทำที่นกสับฟาดลงไปน้อยกว่าในขณะที่มีกระสุนจุดระเบิดมากนัก แต่ถ้ายังไม่สบายใจ
ก็ใช้นิ้วช่วยผ่อนแรงได้(ในกรณีนกนอก)

ผมเคลียร์โดยการกระชากสไลน์หนึ่งครั้งพร้อมกับค้างลำเลื่อน และใช้ตามองว่ามีกระสุนค้างในรังเพลิงหรือปล่าว

ก่อนปลดสไลน์และเหนี่ยว ปลายกระบอกไปในทิศทางที่ปลอดภัย อย่างไรผมยังมั่นใจ สองตามองกะสองมือคลำ ครับ

"เป้าหมาย...มีไว้เเล่นตำ"
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 12:05:29 PM »

วันนี้หาเรื่องเถียงพี่yod ดีกว่า คิก คิก
ผมเดาว่า จขกท.ใช้กล๊อกครับ Cheesy
หรือปืนเข็มพุ่ง/นกในอื่น ๆ ....เลยลดนกไม่ได้ ไหว้
จึงต้องเหนียวไกทิ้งเพื่อให้ปืนอยู่ใน Condition 3  ไหว้

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 01:36:45 PM »

ปืนใช้มาก็สึกหรอมากเป็นธรรมชาติเช่น Browning เคยสังเกตุว่าแผ่นปิดเข็มแตกไปหลายกระบอกรวมของผมด้วยเช็คราคาที่ตปท.แล้วรวมพันกว่าเลยพาไปทำที่ร้านลุงสุพลพันกว่าปลายๆแต่ได้ของแต่งให้เข้ากับของเราพอดีของเดิมมันจะหลวมหน่อยๆของใหม่เหล็กเหนียวกว่าด้วย ต่อมามาก็สั่งชุดสปริงลดมาเปลี่ยนให้สับเบาลงหน่อยของเดิมเล่นแก๊ปทะลุเลยประมาณว่ายิงแห้งพอๆกับยิงจริงไปประมาณสองพันนัด
The Hunter-"รักในหลวง"
Full Member

คะแนน 21

ไม่ใช่เทวดา เลยไม่รู้จะหานางฟ้าไปทำไม

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 05:14:56 PM »

[/quote]
วันนี้หาเรื่องเถียงพี่yod ดีกว่า คิก คิก
ผมเดาว่า จขกท.ใช้กล๊อกครับ Cheesy
หรือปืนเข็มพุ่ง/นกในอื่น ๆ ....เลยลดนกไม่ได้ ไหว้
จึงต้องเหนียวไกทิ้งเพื่อให้ปืนอยู่ใน Condition 3  ไหว้
[/quote]

ยังไม่มีซักกระบอกครับ แต่พยายามเก็บเงินอยากจะหาความรู้ให้มากๆ
ขอบคุณพี่ๆ สมช. มากครับ ที่ให้คำตอบดีๆแนะนำพร้อมทั้งการสั้งสอนในเรื่องที่ดี
จนถึงเวลาที่เรามี อวป. จริงๆ ก็จะได้มีและใช้อย่างถูกต้องถูกวิธี

Tu_cz
หนึ่งนัด หนึ่งชีวิตลิขิตไว้
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

คนผจญเพลิง กทม. ห้วยขวาง 2-5

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 05:22:08 PM »

อะไรที่ใช้บ่อยๆก้ต้องสึกหรอเป็นธรรมดา  แต่กว่าปืนเราจะสึกก็คงอีกนาน ฝึกใช้ให้คล่องๆเลยครับ ดีกว่าเอามาเก็บไว้เฉยๆ

หัวใจกับไกปืน   คนผจญเพลิง    เหตุ เพลิงไหม้แจ้ง  199
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 05:23:09 PM »

ปืนใช้มาก็สึกหรอมากเป็นธรรมชาติเช่น Browning เคยสังเกตุว่าแผ่นปิดเข็มแตกไปหลายกระบอกรวมของผมด้วยเช็คราคาที่ตปท.แล้วรวมพันกว่าเลยพาไปทำที่ร้านลุงสุพลพันกว่าปลายๆแต่ได้ของแต่งให้เข้ากับของเราพอดีของเดิมมันจะหลวมหน่อยๆของใหม่เหล็กเหนียวกว่าด้วย ต่อมามาก็สั่งชุดสปริงลดมาเปลี่ยนให้สับเบาลงหน่อยของเดิมเล่นแก๊ปทะลุเลยประมาณว่ายิงแห้งพอๆกับยิงจริงไปประมาณสองพันนัด

ผมคงใช้ปืนไม่เป็นจริง ๆ และก็คงไม่ได้คำนึงถึงความปลอดภัยเลยแม้แต่นิดเดียว
เซฟแม็กกาซีน  ซึ่งเอื้อต่อความปลอดภัยเมื่อทำการล้างปืน  ผมก็ถอดออก  
แถมเวลาพา ก็ขึ้นลำบรรจุกระสุนไว้ในรังเพลิงเข้าไปอีก

เท่านั้นยังไม่พอ...ไกมันหนัก มันหนืด....ก็ไปทำให้น้ำหนักไกเบาลงอีก
แม็กฯ มันบรรจุกระสุนน้อย ก็ไปทำให้มันเพิ่มขึ้นอีก 2 นัด....

ซึ่งเป็นเรื่องที่แย่มาก ๆ  ใช้ไม่ได้  สมควรประนามเป็นที่สุด  คริ คริ

แต่สำหรับความปลอดภัย...ในการใช้งานและการล้างปืน
ผมยอมรับ  บราวนิงค์ไฮฯ มากกว่ากล็อค แฮ่ะ

ผมคงคิดแปลก ๆ และไม่ได้เรื่องเป็นแน่....

สำหรับบราวนิงค์ไฮฯ  ผมไม่เคย clear ปืน ด้วยวิธีการเหนี่ยวไกปืนเปล่า ๆ เลยครับ  คริ คริ
โดยเฉพาะเวลาถอดประกอบหรือล้างปืน  ซึ่งระบบของ Model 1935 ไม่สามารถกระทำได้

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2010, 05:38:15 PM โดย ฟอ สระไอ๊ซ์ วอ สระอัน » บันทึกการเข้า
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 08:04:31 PM »

Grin Grin Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 08:18:35 PM »

Grin Grin Grin

ยิ้มหาไรย่ะหล่อน  ยิ้มเพราะดูปาหี่เย๋อ...
หน้า: [1] 2
  พิมพ์