เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 06:25:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ามีปืนเถื่อน จะทำให้ถูกกฎหมาย ยังไง ครับ รบกวนทีนะครับ มือใหม่  (อ่าน 6722 ครั้ง)
WeLoveGun
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 12:19:22 PM »

คงเป็นคำถามแบบ บ้านๆ อ่ะนะครับ

แต่รบกวนผู้รู้หน่อยนะครับ

พอดี ผม มือใหม่

มี ป.3 เรียบร้อย ครับ

ก็คงจะทำอย่างที่พี่ๆแนะนำ อ่ะครับ

ขอบคุณนะครับ สำหรับ ทุกๆ คำตอบ

---------น้อมรับปฎิบัติ ตามทุกๆความเห็นครับ------------
---------ผมก็คงจะไม่สนับสนุน ของผิดกฎหมายหรอกครับ-------------
---------แค่อยากถามเป็นความรู้เฉยๆ นะครับท่าน------------
---------เพราะผม มือใหม่จริงๆ ยังซิงๆเลยครับ พี่ๆ------------
---------ยังไงก็ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ-----------
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2010, 02:45:26 PM โดย WeLoveGun » บันทึกการเข้า
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 12:22:57 PM »

อย่าไปสนใจครับ
ในเรื่องของการทำให้ถูกกฎหมาย เพระไม่ได้รับอนุญาต
ย้ำอีกครั้งครับ  อย่าไปสนใจ หรือข้องแวะ
แล้วจะเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 12:27:29 PM »

เอาเงินไปซื้อค้อนหนึ่งอันครับ ราคาประมาณ 100 กว่าบาท... แล้วเอาไปทุบปืนเถื่อน ทุบแรงๆ ให้มันพังแบบใครเห็นแล้วก็ต้องบอกว่ามันไม่ใช่ปืน...

แล้วเอาเงินค่าทนาย(ที่เหลือจากเอาไปซื้อค้อน) ให้กำเงิน+กำป.3 เดินไป(ขี่มอร์ไซค์, ขึ้นรถเมล์, นั่งรถตู้, หรือแท็กซี่ก็ได้)... เอาเงิน+ป.3 แลกปืนกลับบ้านครับ...

ถูกกฎหมายแน่ๆ...
ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 12:35:18 PM »

....นำไปแจ้งความที่สถานีตำรวจครับ..แล้วบอกตร.ว่าเป็นพลเมืองดี..เก็บปืนได้ใครก็ไม่รู้มาทำหล่นไว้..เลยมาแจ้งไว้เป็นหลักฐาน..ขอมอบให้ทางราชการเป็นคนตัดสินใจครับ...

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 01:04:58 PM »

....นำไปแจ้งความที่สถานีตำรวจครับ..แล้วบอกตร.ว่าเป็นพลเมืองดี..เก็บปืนได้ใครก็ไม่รู้มาทำหล่นไว้..เลยมาแจ้งไว้เป็นหลักฐาน..ขอมอบให้ทางราชการเป็นคนตัดสินใจครับ...

ปืนกระบอกนั้นมีโอกาสจะออกมาสู่ตลาดอีกรอบครับ   ทุึบทำลายเอาไปทิ้งน้ำ  ดีที่สุดครับ  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
✿RungRoj_f (รักในหลวง)✿
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 47

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 01:08:47 PM »

อย่างที่เพื่อนๆ บอก อย่าไปเสียเวลาข้องเกี่ยวกับมันจะดีกว่า ....
ทางออก ที่จะทำให้ถูกต้อง แทบไม่มี
ลองดูว่าพอชิ้นส่วนใหน จะนำมาเป็นอะไหล่ อะไรได้บ้าง จะดีกว่า ....
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 01:10:20 PM »

ลอกพี่สมชายครับ... Grin Grin Grin

smitxx2005'รักในหลวง'
Full Member

คะแนน 17

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 02:41:02 PM »

ทำยังไงก็ได้ให้อยู่ในสภาพที่ใช้งานไม่ได้แล้วฝังดินทิ้งแม่น้ำฯตามสะดวก
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 02:43:55 PM »

เอาเงินไปซื้อค้อนหนึ่งอันครับ ราคาประมาณ 100 กว่าบาท... แล้วเอาไปทุบปืนเถื่อน ทุบแรงๆ ให้มันพังแบบใครเห็นแล้วก็ต้องบอกว่ามันไม่ใช่ปืน...

แล้วเอาเงินค่าทนาย(ที่เหลือจากเอาไปซื้อค้อน) ให้กำเงิน+กำป.3 เดินไป(ขี่มอร์ไซค์, ขึ้นรถเมล์, นั่งรถตู้, หรือแท็กซี่ก็ได้)... เอาเงิน+ป.3 แลกปืนกลับบ้านครับ...

ถูกกฎหมายแน่ๆ...

พี่ สมชายครับ  ลืมใส่ ฮา  ครับ  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 02:51:01 PM »

ถ้ายังมีปืนเถื่อนอยู่ในครอบครองก็ควรอย่างยิ่งที่จะเตรียมเงินค่าปรับ ค่าวิ่งเต้น ค่าอะไรสารพัดและทำใจให้ได้ว่าสักวันต้องโดนจับแน่ๆ
jine
รักชาติยิ่งชีพ
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 03:36:24 PM »

โยนเข้าเตาหลอมเหล็ก ไปเลยนำเหล็กที่ได้ไปทำประโยชน์ อย่างอื่นดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2010, 03:38:50 PM โดย jine » บันทึกการเข้า

"แผ่นดินมันกำลังอ่อนแอ....อ่อนแออย่างไม่เคยเป็นมาก่อน เหมือนเรือนใกล้จะพัง คานใกล้จะขาด เสาผุกร่อน เพราะปลวกมอดมันเจาะกินใน ถ้าพวกเราไม่ช่วยกัน วันนึง ถ้ามันต้องเผชิญกับพายุร้าย แม้นแรงเพียงนิด มันก็ไม่แคล้วต้องพังทลายลง........"
khwanphet_NAVY 39
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 04:10:36 PM »

.......................................เอาไปตีทำมีดดีกว่าหรือไม่ก็ทำกรรไกรครับ.......ดีกว่าทำลายทิ้งเปล่าๆ............................................. ไหว้.
ray15
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 04:14:32 PM »

ต้องรีบเอาไปทำลายครับ  แล้วนำ ป.3 ที่มี
ไปซื้อปืนถูกกฎหมายดีกว่าครับ
อย่าเอาไปขายต่อให้คนอื่นนะครับ เพราะอาจมีเรื่อง
มาถึงเราในภายหลังได้ครับ
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 04:29:17 PM »

ทำลายหรือทิ้งลงแม่น้ำ  ลำคลองครับ  ไม่ควรเก็บเอาไว้  ภัยมันจะมาถึงตัวโดยที่เราไม่ต้องการ....
pjuckrit
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 04:41:51 PM »

ผมสอบถามที่ สนสกมาให้แล้ว(รู้จักเจ้าหน้าที่เป็นการส่วนตัว) คำถามคือทำอย่างไรให้ถูกกฎหมาย คำตอบคือไม่สามารถทำได้ทุกกรณี
ประเทศไทยเคยมีการให้ขึ้นทะเบียนปืนเถื่อนเพี่ยงครั้งเดียวเมื่อ พ.ศ. 2518 จวบจนปัจจุบันยังไม่เคยมีการให้ขึ้นทะเบียนปืนเถื่อนอีกเลย(คาดว่าไม่น่าจะมีแล้ว)

แจ้งเป็นข้อๆให้ทราบนะครับคิดว่าน่าจะมีประโยชน์นะครับ
1. ท่านที่มี อวป เถื่อนอยู่ท่านทำผิดกฎหมายเรียบร้อยแล้ว ถ้ามีการตรวจพบท่านผิดเต็มประตู(แม้แต่นำปืนไปให้ตำรวจท่านก็ผิดอยู่ดี)
2. เจ้าหน้าที่ปกครองแนะนำว่าให้ท่านนำปืนไปมอบให้นายอำเภอเพื่อจะได้นำไปเข้าขั้นตอนทำลายครับ(ผมยังไม่แน่ใจว่านายอำเภอจะแจ้งข้อหาเราหรือเปล่าวไว้มีโอกาสจะลองสอบถามให้อีกที) ข้อนี้เป็นการแนะนำตามหน้าที่ของเจ้าหน้าที่ปกครอง
3. ทำแบบท่านอื่นๆว่า เช่นทำลายทิ้งด้วยตัวท่านเอง หรือถ้าปืนนั้นสามารถนำชิ้นส่วนมาใช้ได้ก็แยกไปใช้ครับแต่อย่านำโครงปืนไปใช้นะครับรวมทั้งลำกล้องปืน(ลำกล้องปืนผิดกฎหมายครับ ทางกฎหมายถือว่าต้องขออนุญาติเช่นกันคือต้องขอ ป2, ป3 และ ป4 ครับ)

อย่างไรเสียอย่านำไปทิ้งโดยไม่ทำลายกลไกสำคัญของปืนเถื่อนก่อนนะครับเพราะถ้ามีใครเก็บได้แล้วนำไปใช้จะเป็นการเปิดโอกาสให้มีการกระทำผิดอีกได้ในเมื่ออยู่ในมือท่านแล้วก็ไม่ควรให้ตกถึงมือผู้ที่ไม่ดีนะครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์