เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 10:28:59 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่อง กระสุน9mm หัวตัด  (อ่าน 1791 ครั้ง)
WeLoveGun
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 02:41:27 PM »

คือ อยากทราบว่า 9mm LUGER แบบหัวกลม

กับแบบ ที่หัวตัด แล้วมีรูตรงกลาง มีเหมือนดินปืน นิดๆ

อันไหนมันดีกว่ากัน อ่ะครับ

แล้ว อย่างที่2 นี่มัน ลูกซ้อม รึป่าว

แล้วอีกนิด  ลูกซ้อม ลักษณะ มันเป็นไง หรอครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

(มือใหม่ๆ)
SOL1911
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 03:05:04 PM »

พยายามใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องนะครับ

แบบหัวตัดมีรูตรงกลางที่คุณพูดถึง
ผมเข้าใจว่าหมายถึงหัวแบบ Jackket hollow point(JHP)
มักจะหุ้มทองแดงและมีรูตรงกลาง มองในรูเหมือนมีดินปืนนั้นคือตะกั่ว

ถ้าเป็นหัวชนิดนี้เวลากระทบเป้าแล้ว หัวกระสุนจะบานออก สร้างบาดแผลได้ฉกรรจ์กว่าหัวกลมธรรมดา

ลูกซ้อมตอบแบบเข้าใจง่ายๆ ก็คือ ลูกที่ใช้ซ้อมยิง จะโหลดดินปืนน้อยกว่า
ความแรงน้อยกว่าลูกจริง หัวกระสุนมักจะเป็นตะกั่วล้วน 
ราคาถูกว่าลูกจริงประมาณ 40 - 50 %
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 03:07:23 PM »

ชนิดของหัวกระสุนแบบต่างๆครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 03:10:46 PM »

ลืมบอก ลูกซ้อมคือลูกที่หัวเนLead Round Noseครับ

ส่วนข้างล่างเป็นพิมพ์เขียวของ9มม.ครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 03:14:16 PM »

คือ อยากทราบว่า 9mm LUGER แบบหัวกลม

กับแบบ ที่หัวตัด แล้วมีรูตรงกลาง มีเหมือนดินปืน นิดๆ

อันไหนมันดีกว่ากัน อ่ะครับ

แล้ว อย่างที่2 นี่มัน ลูกซ้อม รึป่าว

แล้วอีกนิด  ลูกซ้อม ลักษณะ มันเป็นไง หรอครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

(มือใหม่ๆ)

ถึงจะปวดหัวนิดๆ กับภาษาของเจ้าของกระทู้... แต่กลัวจะเข้าใจผิด... ว่าตรงที่ขีดเส้นใต้นั่นเป็นลูกซ้อม... คงคิดว่ายิงไปมีแต่เสียงใช่มั๊ยครับ... ความจริงคือกระสุนหัวรู... คุณสมบัติคือ... เวลาโดนเป้าหมายที่มีน้ำเป็นองค์ประกอบ... รูนี้จะโดนเบียดขยายกว้างขึ้น... ทำให้บาดแผลเหวอะหวะมากขึ้น...

...อย่างที่คุณรพินททร์บอก... ที่เห็นเป็นสีเทาๆ ในหัวกระสุนนั่น... มันคือตะกั่วครับ...

WeLoveGun
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 03:22:35 PM »

เอ่อ...........ขอบคุณ นะครับสำหรับความรู้

แล้วผมจะใช้ภาษาไทย ให้ถูกต้อง นะครับ Huh Huh Huh

บางที ผมอาจจะใช้ ภาษาคนเล่นปืน ไม่เป็น

Tongue Tongue Tongue
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2010, 03:24:19 PM โดย WeLoveGun » บันทึกการเข้า
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 03:27:23 PM »

ไม่ต้องงงครับ...
เวบนี้...เรารณรงค์ให้ใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องกันครับ...

vorapot.pa
ใต้ร่มประดู่
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 03:46:39 PM »

ขออนุญาตร่วมคำถามด้วยครับ คือถ้าเรายิงด้วยลูกซ้อมมากๆ จะมีผลกับปืนเราอย่างไรครับ?

ถึงตายตายไป ตายให้แด่ชาติของเรา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 04:08:33 PM »

ยิงด้วยลูกซ้อมหมั่นเอาแส้แยงลำกล้องครับ ล้างปืน ห้ามเอาลูกจริงยิงไล่หลังไป เพราะจะทำให้
ตะกั่วจากลูกซ้อมถูกรีดแน่นเข้าไปกับเกลียวลำกล้อง ไม่ออกครับ แน่นกว่าเดิม สะสมมากๆ ทำให้ปืนแตกได้

ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 04:31:30 PM »

z,g8
ยิงด้วยลูกซ้อมหมั่นเอาแส้แยงลำกล้องครับ ล้างปืน ห้ามเอาลูกจริงยิงไล่หลังไป เพราะจะทำให้
ตะกั่วจากลูกซ้อมถูกรีดแน่นเข้าไปกับเกลียวลำกล้อง ไม่ออกครับ แน่นกว่าเดิม สะสมมากๆ ทำให้ปืนแตกได้

ก่อนเข้าเว็บนี้ผมก็มีความเข้าใจผิดๆแบบเอาลูกจริงปิดท้ายเหมือนกัน ก็ได้ความรู้จากพี่ๆในนี้เยอะมากเลยครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์