เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 11:23:25 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น่ากลัวดีครับ  (อ่าน 5083 ครั้ง)
itmommam --รักในหลวง--
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 12

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 03:19:33 PM »

ได้รัรบเมล์มาเหมือนกันค่ะ เห็นว่า สองคนใต้น้ำตก ไปเจออยู่ไกลออกไปประมาณ 3 กก.
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 03:21:52 PM »

เพื่อนผมไปกับพี่ชายเขา ... ถนนในป่าตัดผ่านลำห้วย พอขับผ่านน้ำเริ่มเอ่อสูงขึ้น เครื่องดับ
เพื่อนลงไปเข็น พี่ชายอยู่ในรถ .... น้ำมากวาดไป
ศพเพื่อนเจอห่างไปราว ๒ ก.ม.  ส่วนพี่ชายรอดเพราะตอนต้นลอยเท้งเต้งไปกับรถ
เพื่อนตายแม้จะว่ายน้ำเป็น เพราะแรงน้ำที่พาฟาดหิน ฟาดต้นไม้ จนหมดสติ ช่วยตัวเองไม่ได้

เป็นอุทาหรณ์  ไหว้
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 03:23:11 PM »

เคยได้รับเมลล์มาเหมือนกันครับ   น้ำป่าน่ากลัวครับ  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 03:45:30 PM »

ได้รัรบเมล์มาเหมือนกันค่ะ เห็นว่า สองคนใต้น้ำตก ไปเจออยู่ไกลออกไปประมาณ 3 กก.
พอจะทราบมั้ยครับว่าเป็นที่ใหน Grin

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 03:45:40 PM »

ผม เด็กโตมากับป่ากับเขา  เดินป่าตรีนเปล่ามาตลอด จนทุกวันนี้

แต่ ไม่สามารถบอกลักษณะน้ำป่าได้ที ......   Grin

เคยเจอมั๊ย  เคยสิครับ  ขนาดว่ายตัดคลองตอนน้ำหลากก็ยังเคย ....

น้ำป่า ไม่น่ากลัวครับ ถ้าท่านมีสติ   

แต่หากไม่มีสติ น้ำคลองธรรมดาก็น่ากลัวครับ   ไหว้  Grin
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 04:04:19 PM »

หลังฝนตกจะมีน้ำป่าทุกครั้งครับ น้ำป่าจะมากจะน้อยขึ้นกับว่าฝนตกมากหรือน้อยในครั้งนั้น... ที่นายสมชายรู้เพราะตอนเด็กไปโตที่เขื่อนภูมิพลครับ อยู่ที่นั่นตั้งแต่ ป.1 จนถึง ป.7 เมื่อฝนหายตกชอบไปยืนดูน่ำป่าพัดหลากลงลำห้วยข้างตลาดครับ ตลิ่งสูงมาก เพราะน้ำป่าพัดกร่อนทุกครั้งที่ฝนตกมาชั่วนาตาปีครับ...

น้ำป่าจะพัดลงห้วย หรือทางน้ำไหลที่เคยไหลประจำ จนเมื่อปริมาณน้ำมากเกินปรกติจะเอ่อลงช่องทางใหม่ครับ... ปัญหาเกิดกับคน เพราะเวลาคนเดินทางในป่าเราจะเกาะเส้นทางน้ำเอาไว้(ที่จริงเกาะทางด่านสัตว์) ดังนั้นเวลาพักนอนหรือพักกินข้าวก็มักอยู่แถวข้างลำธารนั่นแหละครับ... เย้...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2010, 04:28:14 PM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 04:15:21 PM »

เพียงไม่กี่ชั่วโมง หายนะเกือบทั้งเมือง ตกใจ
Boscastle, Flash Flood

pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 04:21:49 PM »

น่ากลัวครับน้าจอย. ตกใจ...ผมเคยเห็นสัก 2 ปีที่แล้ว น้ำป่าไหลข้ามถนนมิตรภาพที่ทับกวาง (ห้วยดักดาน  แอ่งกระทะพอดี)เกิดมาพึ่งเคยเห็นกับถนนมิตรภาพสระบุรี... อ๋อย...

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 04:24:56 PM »

เพื่อนที่เคยเที่ยวป่าด้วยกันถ่าย วิดีโอไว้ .. เป็นภาพน้ำบ่า เชี่ยวแรงของ แม่น้ำแควน้อย .. ที่ อ.ทองผาภูมิ

มีบ้านหลังหนึ่งปลูกอยู่ห่างริมแม่น้ำ ราว  ๕ เมตร กลางคืนพวก Off Ro@d นอนกันอยู่หลายคน พอตอนเช้าก็ถ่ายวิดีโอเล่น ตลิ่งเริ่มพัง เข้ามาเรื่อย จนเหลือ ๓ เมตร

เท่านั้นละครับ เจ้าของบ้าน บอกขอให้ช่วยขนของ และช่วยกันรื้อบ้าน แข่งกับสายน้ำ
ผ่านไปไม่ถึงชั่วโมง แม่น้ำแควน้อย ก็กิน บ้านไม้นั้น ไปทั้งหลัง. และกระแสน้ำ น่ากลัวมาก.. ปีนั้น ๒๕๔๐  ฝนตกหนัก ขนนาดเขื่อนเขาแหลม  กักน้ำไว้ไม่ไหว

และในปีนั้น พวกที่ ขับ 4 x4 ข้ามแม่น้ำแควน้อย เข้าไปในเส้น ๕ ห้วยก่อนฝนตกหนัก.. ถูกน้ำป่าล้อมติดเกาะ ต้องทิ้งรถหนี กว่าจะช่วยออกมาได้เกือบ ๒ สัปดาห์

พวกที่เที่ยว Off Ro@d ด้วยกัน มี ๒ อย่างที่ต้องเกิด ถ้ารถไม่ล้ม ก็ต้องจมน้ำ .. ส่วนผมรถล้มมา ๑ ครั้ง   กิ๊วก๊าว

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 04:37:07 PM »

หลังฝนตกจะมีน้ำป่าทุกครั้งครับ น้ำป่าจะมากจะน้อยขึ้นกับว่าฝนตกมากหรือน้อยในครั้งนั้น... ที่นายสมชายรู้เพราะตอนเด็กไปโตที่เขื่อนภูมิพลครับ อยู่ที่นั่นตั้งแต่ ป.1 จนถึง ป.7 เมื่อฝนหายตกชอบไปยืนดูน่ำป่าพัดหลากลงลำห้วยข้างตลาดครับ ตลิ่งสูงมาก เพราะน้ำป่าพัดกร่อนทุกครั้งที่ฝนตกมาชั่วนาตาปีครับ...

น้ำป่าจะพัดลงห้วย หรือทางน้ำไหลที่เคยไหลประจำ จนเมื่อปริมาณน้ำมากเกินปรกติจะเอ่อลงช่องทางใหม่ครับ... ปัญหาเกิดกับคน เพราะเวลาคนเดินทางในป่าเราจะเกาะเส้นทางน้ำเอาไว้(ที่จริงเกาะทางด่านสัตว์) ดังนั้นเวลาพักนอนหรือพักกินข้าวก็มักอยู่แถวข้างลำธารนั่นแหละครับ... เย้...

ความรุนแรงจะขึ้นกับสภาพป่าด้วยครับ... ยิ่งป่าที่มีการตัดไม้ทิ้งไว้บนเขามากๆ จะยิ่งอันตราย... เพราะมันจะกลายเป็นเขื่อนสะสมน้ำป่าปริมาณมากๆ จนถึงจุดที่มันรับแรงดันของน้ำไม่ไหว... ก็จะพังลงมาเหมือนเขื่อนทลาย...

น่ากลัวครับน้าจอย. ตกใจ...ผมเคยเห็นสัก 2 ปีที่แล้ว น้ำป่าไหลข้ามถนนมิตรภาพที่ทับกวาง (ห้วยดักดาน  แอ่งกระทะพอดี)เกิดมาพึ่งเคยเห็นกับถนนมิตรภาพสระบุรี... อ๋อย...

อยู่ อ.เมืองชัยภูมิ... มีให้ดูทุกปีครับ...Grin Grin Grin

pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 04:51:58 PM »

น้ำป่าแถวชัยภูมิแรงพอๆกับ.....เหล้าป่าหรือเปล่าครับคุณครู...... Grin หลงรัก ไหว้
พี่ Ro@d ครับ เส้น5ห้วยที่ติดเกาะเพราะน้ำป่า มีดาราสาวคุณปัทมา ปานทอง ด้วยหรือเปล่าครับ  ถ้าผมจำผิด  กราบขอโทษด้วยครับพี่ชาย...... ไหว้ หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2010, 04:53:29 PM โดย pasta » บันทึกการเข้า

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 04:57:13 PM »

ผม เด็กโตมากับป่ากับเขา  เดินป่าตรีนเปล่ามาตลอด จนทุกวันนี้

แต่ ไม่สามารถบอกลักษณะน้ำป่าได้ที ......   Grin

เคยเจอมั๊ย  เคยสิครับ  ขนาดว่ายตัดคลองตอนน้ำหลากก็ยังเคย ....

น้ำป่า ไม่น่ากลัวครับ ถ้าท่านมีสติ   

แต่หากไม่มีสติ น้ำคลองธรรมดาก็น่ากลัวครับ   ไหว้  Grin

ถูก....  แต่ที่ว่าไม่สามารถบอกลักษณะน้ำป่าได้ ต้องอธิบายให้ชัดว่า
มันไม่มีวิธีดูตายตัว  บางที ก็มีสิ่งบอกเหตุพวกใบไม้แห้งมาก่อน
บางทีก็ไม่มี บางทีน้ำเปลี่ยนสีก่อน บางทีก็ไม่มี  เอาแน่ไม่ได้
ผมเคยนอนอยู่ในที่พัก ตอนฝนลงหนัก  เสียงหินกลิ้งคลุกๆ ลงจากเขาสะเทือนไป

เช้ามา ดูในห้วย ที่น้ำเอ่อ หินก้อนเดิม ที่อยู่ในห้วย  เปลี่ยนตำแหน่งไปราวๆ100เมตร และเป็น100เมตรที่
ลำห้วยโค้งเป็นรูปตัวSนะ  ไม่ใช่เส้นตรง แถมแตกออกเป็นก้อนเล็กย่อยๆ ถ้าไม่สังเกตุไม่รู้
ส่วนหินใหม่ที่เพิ่งลงจากเขาก็ ลงวางข้างห้วยบ้าง ลงไปอยู่ในห้วยบ้าง...น่าตื่นเต้นดีครับ ว่าถ้าหากมัน
กลิ้งลงที่พักเรา จะเป็นเช่นไรกัน

ผมเคยอุ้มหินขนาด30 กก.ที่อยู่ริมห้วยขึ้นรถ 4-5ก้อน เพื่อถ่วงรถให้หนักๆ เพื่อจะฝ่าลำห้วยไปได้ หลังน้ำป่ามา
แล้วยังไม่ลดระดับลงเท่าไหร่ แต่อาหารหมด ต้องออกไปซื้ออาหาร ทั้งหิน ทั้งคน กดน้ำหนักกันน่าดู

รอดครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 05:03:11 PM »

อยู่ อ.เมืองชัยภูมิ... มีให้ดูทุกปีครับ...Grin Grin Grin

[/quote]

อันนี้ยืนยัน  ผมได้ไปทอดแหหน้า ร.ร.ชายอยู่ หามปลาใส่ถุงปุ๋ยกลับบ้านเลย   Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 05:08:43 PM »

น้ำป่าแถวชัยภูมิแรงพอๆกับ.....เหล้าป่าหรือเปล่าครับคุณครู...... Grin หลงรัก ไหว้
พี่ Ro@d ครับ เส้น5ห้วยที่ติดเกาะเพราะน้ำป่า มีดาราสาวคุณปัทมา ปานทอง ด้วยหรือเปล่าครับ  ถ้าผมจำผิด  กราบขอโทษด้วยครับพี่ชาย...... ไหว้ หลงรัก

ผมไม่ทราบรายละเอียดครับ คราวนั้นได้แต่ฟังข่าวจากกลุ่มเพื่อน ที่ได้รับการขอร้องให้เข้าไปช่วย  ไหว้

พวกเที่ยวป่า เรื่องน้ำป่า เป็นอีกหนึ่งที่น่ากลัวอย่างที่สุด ที่รองจาก รถตกเหว   หัวเราะร่าน้ำตาริน

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 05:12:09 PM »

น้ำป่าไม่ได้มาแต่น้ำนะครับ  กิ่งไม้  โคลน  หิน ซุง สัตว์ป่า  สัตว์มีพิษ  โอ้ย เยอะไปหมด  เคยนั่งเป็นลิงติดเกาะอยู่หนองบัวแดงทีนึง สักพักงูเห่าลอยน้ำมาจะมาอาศัยอยู่ด้วย  เลยโดนกิ่งไม้หวดเอาซะ  Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์