เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 09:54:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาของการยืมตัวไปปฏิบัติราชการ  (อ่าน 9750 ครั้ง)
นายบุญ.๙
Sr. Member

คะแนน 109

« เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 06:57:57 PM »

รบกวนพี่ๆ ที่มีความรู้และประสบการณ์ช่วยตอบปัญหาเรื่องการยืมตัวไปราชการ  อยากทราบว่าหากเจ้าหน้าที่มีความประสงค์ที่จะไปปฏิบัติราชการต่างท้องที่  แต่เลขที่อัตรายังคงอยู่ที่เดิม  จำเป็นหรือไม่ที่ต้องส่งคืนบ้านพักของทางราชการ  เนื่องจากอยากทราบระเบียบของทางราชการ  เพราะกำลังมีข้อส่งสัยและขัดแย้งกับทางต้นสังกัดที่ต้องการให้คืนบ้านพัก  รบกวนพี่ๆ  ทราบระเบียบช้วยชี้แจงด้วยครับ  ขอขอบพระคุณอย่างสูง
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 07:43:21 PM »

ตามปกติแล้ว การเข้าอยู่บ้านพัก ในอัตราของหน่วยงาน ................ เป็นสิทธิที่ให้ตามตำแหน่ง ในหน่วยนั้นๆอยู่แล้ว ............... เมื่อไม่ได้ย้าย/ปรับตำแหน่งออกไปจากหน่วยนั้น .............. ย่อมมีสิทธิที่จะอยู่บ้านพักของหน่วยนั้นๆได้ตามปกติ ..................

การไปช่วยราชการหรือที่กล่าวว่าการยืมตัวไปราชการ ..................คือการที่หน่วยหนึ่ง ทำเรื่องขออนุมัติ ขอตัวเจ้าหน้าที่คนนี้จากหน่วยต้นสังกัดที่เขาประจำอยู่ ไปทำงานที่หน่วยนั้น ............ซึ่งต้องได้รับอนุมัติจากผ้บังคับบัญชาที่มีอำนาจอนุมัติ ....................เมื่อไปทำงานที่หน่วยช่วยราชการ ............. ตำแหน่ง เงินเดือน และสวัสดิการต่างๆ ยังคงเป็นหน้าที่ของหน่วยต้นสังกัด ที่จะต้องทำการดำเนินการให้ ............ เปลี่ยนแปลงไม่ได้ เพราะเมื่อหมดความจำเป็นหรือหมดงานที่ถูกขอไปช่วย ต้องกลับมาทำงานที่เดิม ที่สังกัดอยู่........

เช่น ......... ปลัดป้องกันของอำเภอเมือง ถูกขอตัวและออกคำสั่งให้ไปทำงานที่ ศาลากลางจังหวัด ............. ตำแหน่ง เงินเดือน สวัสดิการและบ้านพัก ยังคงต้องใช้ของทางอำเภออยู่ ...........ไม่ได้ใช้ของสำนักงานจังหวัด ..............เมื่อทำงานในสำนักงานจังหวัดจนหมดภาระหน้าที่ หรือความจำเป็นของสำนักงานจังหวัดแล้ว ก็ส่งตัวปลัดผู้นี้กลับมาทำงานที่อำเภอตามเดิม ..................

ถ้าให้ปลัดออกจากบ้านพักของอำเภอ โดยอ้างว่าไปทำงานที่สำนักงานจังหวัด .............. แล้วเวลาสำนักงานจังหวัดส่งตัวกลับมา จะหาบ้านที่ไหนให้ปลัดอยู่ ................

โดยปกติ หน่วยงานที่ปกครองโดยธรรมาธิบาลไม่มีใครเขาทำกันหรอกครับ ...................... เว้นแต่ทราบล่วงหน้าว่า ไปช่วยราชการแล้วจะมีการปรับย้ายให้ไปลงตำแหน่งที่หน่วยนั้นเลย ก็ว่าไปอย่าง แต่ถ้าเป็นกรณีนี้ มักจะให้คำสั่งปรับย้ายไปตำแหน่งใหม่ออกก่อน จึงขอบ้านพักคืนได้ เพราะต้องให้บ้านพักแก่คนที่ถูกปรับย้ายมาลงแทนที่ ...........

ทางต้นสังกัดทำแบบนี้ไม่ได้ครับ ..............ถือว่าละเมิดสิทธิของเจ้าหน้าที่ เว้นแต่ถ้าตกลงกันได้ ก็อีกเรื่องหนึ่ง

เรื่องแบบนี้ ถ้าหัวหน้าหน่วยงานทำ โอกาสถูกร้องเรียนมีสูงครับ และผิดด้วย

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 07:46:04 PM »

สิทธิและสวัสดิการยังเป็นของเราอยู่ครับ  เนื่องจากเราไม่ได้โอนย้ายเพียงแต่ถูกยืมตัวไปช่วยราชการเท่านั้นครับ  Cheesy

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 08:06:26 PM »

ขอเรียนถาม ครับ
1. เจ้าหน้าที่ ที่กระทำความผิด แล้วถูกสั่งย้ายส่วนมาก การย้าย ย้ายไปไหนครับ แล้วมีผลกระทำอย่างไรบ้างครับ

2. การย้ายเพื่อเอาตำแหน่งหมายถึง อะไรครับ 
 ขอ2 ข้อครับ  ประดับความรู้ครับ  ไหว้ ไหว้

มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 08:12:30 PM »

1. เจ้าหน้าที่ ที่กระทำความผิด แล้วถูกสั่งย้ายส่วนมาก การย้าย ย้ายไปไหนครับ แล้วมีผลกระทำอย่างไรบ้างครับ

2. การย้ายเพื่อเอาตำแหน่งหมายถึง อะไรครับ 
 ขอ2 ข้อครับ  ประดับความรู้ครับ  ไหว้ ไหว้

1.ย้ายเข้ากรมหรือช่วยราชการครับที่เรียกว่าย้ายไปนั่งตบยุงที่กระทรวงหรือกรมหรือจังหวัดนั่นแหละครับ
2.ย้ายเพื่อเอาตำแหน่งคือ ย้ายไปรับตำแหน่งที่สูงกว่าครับ  อย่างเช่นผมเป็นหัวหน้าส่วนโยธา อบต.ระดับ6 แต่ปลัดดันติดแหงกอยู่ที่ระดับ6เหมือนกันจะด้วยมีความผิดหรือโตไม่ทันก็ตาม ทำให้ผมไม้สามารถเลื่อนเป็นระดับ7ได้เนื่องจากต้องรอให้ปลัดเป็นระดับ7ก่อนทำให้ผมเสียโอกาสจึงต้องย้ายไปรับตำแหน่งที่อื่นที่ปลัดได้ระดับ7หรือ8แล้วครับ

sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 08:19:28 PM »

1.ย้ายเข้ากรมหรือช่วยราชการครับที่เรียกว่าย้ายไปนั่งตบยุงที่กระทรวงหรือกรมหรือจังหวัดนั่นแหละครับ
2.ย้ายเพื่อเอาตำแหน่งคือ ย้ายไปรับตำแหน่งที่สูงกว่าครับ  อย่างเช่นผมเป็นหัวหน้าส่วนโยธา อบต.ระดับ6 แต่ปลัดดันติดแหงกอยู่ที่ระดับ6เหมือนกันจะด้วยมีความผิดหรือโตไม่ทันก็ตาม ทำให้ผมไม้สามารถเลื่อนเป็นระดับ7ได้เนื่องจากต้องรอให้ปลัดเป็นระดับ7ก่อนทำให้ผมเสียโอกาสจึงต้องย้ายไปรับตำแหน่งที่อื่นที่ปลัดได้ระดับ7หรือ8แล้วครับ

อีกนิดครับ ท่านพี่ soveat - รักในหลวง
จากข้อ1 ที่พี่กล่าวมานั้น เกี่ยวกับการลดเงินเดือนด้วยหรือเปล่า ครับ 
  การถูกพัก ราชการ  หมายถึง อะไรครับ   ไหว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 08:22:10 PM »

อีกนิดครับ ท่านพี่ soveat - รักในหลวง
จากข้อ1 ที่พี่กล่าวมานั้น เกี่ยวกับการลดเงินเดือนด้วยหรือเปล่า ครับ 
  การถูกพัก ราชการ  หมายถึง อะไรครับ   ไหว้

แล้วแต่ว่าความผิดนั้นอยู่ในระดับใดครับ  หากคณะกรรมการสอบวินัยลงความเห็นว่ามีความผิดให้ลงโทษโดยการลดขั้นเงินเดือนด้วยก็จะเกี่ยวข้องกันครับ แต่ถ้าเรามั่นใจว่าเราไม่ผิดก็มีสิทธิอุทรณ์หรือฟ้องศาลปกครองให้คำสั่งทางปกครองนั้นบังคับไม่ได้ก็ได้ครับ

พักราชการนี่ผมไม่แม่นครับต้องรอท่านอื่นช่วยแนะนำครับผม  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2010, 08:35:54 PM โดย soveat - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 08:26:41 PM »

ขอบคุณท่านพี่ soveat - รักในหลวง  มากครับ ที่ให้ความรู้ ครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้
vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 09:04:28 PM »

รบกวนพี่ๆ ที่มีความรู้และประสบการณ์ช่วยตอบปัญหาเรื่องการยืมตัวไปราชการ  อยากทราบว่าหากเจ้าหน้าที่มีความประสงค์ที่จะไปปฏิบัติราชการต่างท้องที่  แต่เลขที่อัตรายังคงอยู่ที่เดิม  จำเป็นหรือไม่ที่ต้องส่งคืนบ้านพักของทางราชการ  เนื่องจากอยากทราบระเบียบของทางราชการ  เพราะกำลังมีข้อส่งสัยและขัดแย้งกับทางต้นสังกัดที่ต้องการให้คืนบ้านพัก  รบกวนพี่ๆ  ทราบระเบียบช้วยชี้แจงด้วยครับ  ขอขอบพระคุณอย่างสูง

Grin Grin เป็นครูหรือเปล่าครับ เพราะว่าถ้าครู คำว่าไปช่วยราชการหมายถึงการได้ย้ายกลายๆ ละครับ ส่วนใหญ่จะคืนบ้านพักกันเลยเพราะส่วนใหญ่ ครูถ้ามีคำสั่งไปช่วยราชการก็จะไม่กลับมาที่เดิมแล้วครับ และถ้าโรงเรียนยังขาดแคลนตำแหน่งอยู่การขอไปช่วยราชการ บางครั้งผู้อำนวยการไม่เซ็นต์ให้ไปเพราะตำแหน่งยังอยูที่โรงเรียน ทำให้เรียกบรรจุครูใหม่เข้ามาแทนเราไม่ได้ครับ

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 09:15:44 PM »

ของหลวงอ่ะค่ะ  ช่วยหรือย้าย  ก็แปรว่าจากไป จะโดยถาวรหรือชั่วคราวก็ตาม  เรื่องที่พักตามหน่วยงาน ต้องรอคิวใส่ชื่อกันหลายหน้ากระดาษ  เพื่อให้การบริหารเป็นไปอย่างราบรื่น  ก็ควรคืนอ่ะค่ะ  ถ้าตัวไปที่อื่นแต่ห้องยังอยู่ยังว่าง  คนที่รอคิวเขาก็โวยอีกอ่ะค่ะ  อิอิ 

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 09:48:22 PM »

ของหลวงอ่ะค่ะ  ช่วยหรือย้าย  ก็แปรว่าจากไป จะโดยถาวรหรือชั่วคราวก็ตาม  เรื่องที่พักตามหน่วยงาน ต้องรอคิวใส่ชื่อกันหลายหน้ากระดาษ  เพื่อให้การบริหารเป็นไปอย่างราบรื่น  ก็ควรคืนอ่ะค่ะ  ถ้าตัวไปที่อื่นแต่ห้องยังอยู่ยังว่าง  คนที่รอคิวเขาก็โวยอีกอ่ะค่ะ  อิอิ 
        แล้ว คุณ babara.
เคยได้ยินเรื่อง"อม"ของหลวงใหมครับ
ผมเองก็เป็น  คนของหลวง ครับ......... คิก คิก คิก คิก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 09:56:03 PM »

เคยได้ยินเรื่อง"อม"ของหลวงใหมครับ
ผมเองก็เป็น  คนของหลวง ครับ......... คิก คิก คิก คิก

ตกใจ ตกใจ ขำก๊าก
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 10:00:44 PM »

จริง ๆ น่าจะอมไอ้ที่
พอดีปากเนาะ  หรืออาจจะคับนิดหน่อย
เขาคงตะกละ  มากไปหน่อย ครับ...... คิก คิก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 10:10:01 PM »

จริง ๆ น่าจะอมไอ้ที่
พอดีปากเนาะ  หรืออาจจะคับนิดหน่อย
เขาคงตะกละ  มากไปหน่อย ครับ...... คิก คิก

คริคริ  ตอบไม่ได้อ่ะค่ะ   นู๋ก็อมเหมือนกัน  อิอิ  ถ้าไม่ถูกใจไม่อมน๊ะคร๊าาาาาาาาาา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 03:29:55 AM »

ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
หน้า: [1] 2
  พิมพ์