เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 08:24:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
โพลล์
คำถาม: ที่ กล่าว ข้าง ต้น โทษ แรง มั้ย ครับ
. - 6 (17.1%)
. - 3 (8.6%)
. - 3 (8.6%)
. - 2 (5.7%)
แรง - 10 (28.6%)
ไม่ แรง - 11 (31.4%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 27

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมโดน จับ อาวุธ ปืน ลาม่า .32 พร้อม กระสุน 4 นัด และ ซอง หนัง โทษ อย่าง รัย บ้าง  (อ่าน 22715 ครั้ง)
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #60 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2010, 09:20:02 PM »

ดีแล้วที่โดนจับเสียก่อนครับ หาก จขกท. ไม่โดนจับเสียก่อนละก้อ... คงมีคนตายเพราะโดน จขกท. ยิงน่ะครับ...

ทีนี้โดนจับไปแล้ว หาก พสส. ทำสำนวนตรงไปตรงมาตามข้อเท็จจริงที่เล่ามาในกระทู้คือเหน็บปืนไม่มีทะเบียนที่เอวในที่สาธารณะ คงไม่รอดหรอกครับ... หวังว่าโดนไปแล้วคงกลับตัวเป็นคนดี(หากรอดคุก) ถ้าให้เดาก็คง 1 ปี 6 เดือนทั้งสองกระทง รวมเป็น 3 ปี(แต่ทำไมไม่ถามทนายเล่าครับ)...

วิธีรอดคุกก็ต้องถาม พสส. ครับ, หวังว่าคงมีบ้านให้ขาย มีที่นาให้ขาย มีรถยนต์ให้ขายนะครับ... แต่เห็นเขียนหนังสือผิดๆถูกๆถามมา น่าเชื่อว่าไม่ได้เรียนหนังสือ+อยู่ในกลุ่มเพื่อนฝูงที่ไม่ได้ประเทืองปัญญามากไปกว่าชักชวนกันลงขวดเหล้า ลงอบายมุข คาดว่าคงไม่มีทรัพย์สินให้ขายหรอกครับ...

ขอให้โชคดีมีโอกาสกลับตัวไปเรียนหนังสือนะครับ... สงสารคุณพ่อคุณแม่ จขกท. จังเลย...
ทำไม คุณ คิด แบบ นั้น ล่ะ ครับ

คน จน ไม่มี เงิน ผิด หรือ ครับ เกิด มา ไม่มี โอกาส เรียน ผิด มาก ไหม ครับ
ใช่ๆๆๆ ผมก็ว่าอย่างงั้นแหละ อยากถามเหมือนกันแล้วคำแนะนำแบบนี้มันเหมาะสมตรงไหน ปัญญาชนเขามองคนอื่นในสายตาแบบไม่ให้โอกาสอย่างนี้ด้วยหรือ ถ้าเขาดูถูกตัวเองแบบนี้จะรู้สึกอย่างไรมั่งจะรวยจะจนก็คนเหมือนกัน มนุษย์อุจจาระเหม็นเหมือนกันนั่นแหละไม่น่าจะดูถูกคนอืนแบบนี้เลย บู่

งั้นถามแทน อ.นายสมชายก็แล้วกันครับ  คำโพสท์ของ จขกท.นั้นยังใช้คำภาษาวิบัติแบบวัยรุ่นเหมือนไม่ยินดียินร้ายทุกข์ร้อนอะไรเลย เหมือนคำของเด็กๆไร้สาระซึ่งที่นี่มองเป็นลบอยุ่แล้วจะให้คนอื่นเขาคิดอย่างไร  แล้วที่ท่านฟรีแมนถามน่ะ มันเกี่ยวกับปัญญาชนตรงไหนกัน มาแบบเจ้าควายสองน้ำอีกล่ะมั้งนี่หือ...

และอย่างที่พี่ 51 ว่า  อ.นายสมชายนั่นแหละมีคำแนะนำดีๆเยอะพอที่จะผ่อนหนักเป็นเบาให้ จขกท.ได้...

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #61 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2010, 10:12:24 PM »

เข้ามานั่งฟังอีกครับ ครับ  ไหว้
winthai ยาวแค่ไหน ก็ต้องมีปลายสุดเสมอ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 214

ไม่มีความคิด ใดๆ ในโลกนี้ ที่สมบูรณ์แบบ

« ตอบ #62 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2010, 10:35:05 PM »

ถ้าท่านคิดจะวิ่ง    นับจากนี้ไป....จะไม่มีแม้แต่นาทีเดียว...
ที่ท่านไม่คิดถึงเรื่องนี้  

ขณะนี้  ท่านเหมือนลอยอยู่ในทะเลบ้า...
มีอะไรผ่านมา  ท่านก็เกาะไว้หมดแหละครับ
และสิ่งที่ท่านเกาะไว้นั่นแหละ      จะสูบเงินจากตัวท่านเอง  

ดังนั้น  นำสำเนาใบลงประจำวันฯ ไปคุยกับทนายได้แล้วครับ
ปรึกษากับทนายเรื่องสำนวน     จากนั้น ขอปรึกษากับ พนง.สอบสวนฯ หรือ หน.สถานี ได้แล้วครับ

ขอให้ท่านประสบในสิ่งที่ท่านหวังไว้ครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...

ผมชอบประโยคที่ว่านี้

"ขณะนี้ท่านเหมือนลอยอยู่ในทะเลบ้า...
มีอะไรผ่านมา ท่านก็เกาะไว้หมดแหละครับ
และสิ่งที่ท่านเกาะไว้นั่นแหละ จะสูบเงินจากตัวท่านเอง"

ถ้าให้ผมเดา หมายถึง"ตำรวจ"หรือเปล่าครับ

ถ้าผมเดาผิดก็ขออภัยด้วยครับ

ปล.ผมไม่ค่อยชอบตำรวจ เพราะผมถูกรังแกบ่อย และก็ทำอะไรพวกนี้ไม่ได้
สิ่งที่ทำได้คือ นั่งรอเวรกรรมตามมันทัน (ผมหมายถึงพวกตำรวจนอกแถวนะครับ)
ตำรวจดีก็มีเยอะ แต่ผมยังไม่เคยเจอเลยครับ
ผมอยู่กทม หวังว่าเพื่อนสมาชิกหลายท่านคงเข้าใจว่าตำรวจ กทม เป็นอย่างไร

ผมก็มีเพื่อนเป้น ตำรวจ(ยศ ร้อยโท ขึ้นไป) หลายคนที่ กทม. เขาก็เป็นคนดีนะครับ ไม่จับมั่ว ไม่รังแกใคร แต่ติดขึ้โม้ไปนิดนึงอ่ะครับ โดยสรุปแล้วเป้นคนที่ คบได้ครับ
ไม่เชื่อครับว่าคบได้ สำหรับเพื่อนอาจไม่แน่แต่สำหรับประชาชนทั่วไปผมว่าไม่

เรื่องที่หนึ่ง เลือกปฏิบัติ

เรื่องโดนจับผมโดยบ่อยครับ ขับรถฝ่าฝืนป้ายจราจร ด้วยความไม่รู้เพราะไม่เคยไปเส้นทางนั้น อันนี้ต้องยอมรับว่าเราผิดจริง

แต่มันรู้สึกแค้นตรงที่ผมขับตามรถเบ็นซ์มาะหน่ะซิ มันโบกมือให้เบ็นซ์ผ่าน และมันโบกมือให้ผมหยุด โดนไป 400 บาท ซะใจดีครับ

ปล.ตำรวจพูดจาเหมือนไม่มีการศึกษา ไม่รู้ว่าเขาเป็นตำรวจได้ยังไง

-------------------------------------------------------------------------------
เรื่องที่สอง กับดับ

พี่ชายผมเปิดร้านเกมส์ หลังสี่ทุ่มรู้อยู่แล้วว่า ห้ามเด็กต่ำกว่า 18 ปีเข้าใช้บริการ
แต่วันนั้นเผอิญพี่ผมหล่ะหลวมไปหน่อย มันมีเด็กสองคนเข้ามาในร้านหลังสี่ทุ่ม (หน้ามันเกินอายุหน่ะครับ)
ไอ้เราก็นึกว่าเกิน 18 พอขอดูบัตร มันบอกว่าไม่ได้เอามา แล้วมันก็บอกด้วยว่า อายุเกินแล้ว
พี่ผมก็เลยเห็นว่า หน้าแก่ขนาดนี้แล้ว คงไม่ีต่ำกว่า 18 (พี่ผมพลาดตรงนี้)
เชื่อไหมครับ ไม่นานเกินรอ ไอ้ ตร. เวรเข้ามาขอค้นนู้นนี่ และก็ขอค้นตัวเด็ก แล้วมันถามเด็กว่าอายุเท่าไหร่ เด็กมันบอกว่า 16 ซวยหล่ะสิครับ

มันพาพี่ผมไปโรงพัก แล้วก็ต้องปิดร้านไปกับมัน มันพาไปไหนรู้ไหมครับ มันพาไปหลังโรงพัก(โรงพักจริงๆ โรงพักทานข้าว)
แล้วมันก็พูดนู้นนี่นั่น ข่มขู่ต่างๆ นาๆ แล้วก็จบตรงที่มันบอกว่า จะเอา 6000 บาท พี่ผมเพิ่งจะเปิดร้านได้ไม่กี่เดือน ก็เลยต่อมัน 3000 ได้ไหม
คำตอบคือ ถูกต้องนะครับ มันต้องได้อยู่แล้ว

วันนี้ผมต้องรีบกลับก่อน เพราะว่าเลิกงานแล้ว มีเรื่องอีกเยอะกับพวกเวรนี่ครับ ไว้จะเล่าให้ฟังใหม่นะครับ
ขอโทษเพื่อนสมาชิกที่เป็นตำรวด้วยนะครับ ที่ตำรวจเลวๆทำให้เสื่อมเสีย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2010, 11:48:10 PM โดย winthai ยาวแค่ไหน ก็ต้องมีปลายสุดเสมอ » บันทึกการเข้า

ทุกสิ่งทุกอย่างปรับเปลี่ยนได้ด้วยความคิดของเราเอง

มองโลกให้เป็นอย่างที่เราเห็น อย่ามองโลกให้เป็นอย่างที่เราหวัง
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #63 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 12:40:44 AM »

ดีแล้วที่โดนจับเสียก่อนครับ หาก จขกท. ไม่โดนจับเสียก่อนละก้อ... คงมีคนตายเพราะโดน จขกท. ยิงน่ะครับ...

ทีนี้โดนจับไปแล้ว หาก พสส. ทำสำนวนตรงไปตรงมาตามข้อเท็จจริงที่เล่ามาในกระทู้คือเหน็บปืนไม่มีทะเบียนที่เอวในที่สาธารณะ คงไม่รอดหรอกครับ... หวังว่าโดนไปแล้วคงกลับตัวเป็นคนดี(หากรอดคุก) ถ้าให้เดาก็คง 1 ปี 6 เดือนทั้งสองกระทง รวมเป็น 3 ปี(แต่ทำไมไม่ถามทนายเล่าครับ)...

วิธีรอดคุกก็ต้องถาม พสส. ครับ, หวังว่าคงมีบ้านให้ขาย มีที่นาให้ขาย มีรถยนต์ให้ขายนะครับ... แต่เห็นเขียนหนังสือผิดๆถูกๆถามมา น่าเชื่อว่าไม่ได้เรียนหนังสือ+อยู่ในกลุ่มเพื่อนฝูงที่ไม่ได้ประเทืองปัญญามากไปกว่าชักชวนกันลงขวดเหล้า ลงอบายมุข คาดว่าคงไม่มีทรัพย์สินให้ขายหรอกครับ...

ขอให้โชคดีมีโอกาสกลับตัวไปเรียนหนังสือนะครับ... สงสารคุณพ่อคุณแม่ จขกท. จังเลย...
ทำไม คุณ คิด แบบ นั้น ล่ะ ครับ

คน จน ไม่มี เงิน ผิด หรือ ครับ เกิด มา ไม่มี โอกาส เรียน ผิด มาก ไหม ครับ

ตอนนี้ ผมมีเงินในตัว 420 บาท ผมจบ ม.3    ผมเรียน  ก.ศ.น   ม.6 ไม่รู้จบมั้ยเพราะไม่ได้ไปรับวุฒิ และผมก็มีหนี้สิน 5 แสนกว่าบาท
ท่านเจ้าของกระทู้ คิดว่าผม จนหรือไม่ ครับ 
    จะจน หรือจะรวย อย่าโทษ ชะตา ฟ้าลิขิตเลยครับ โทษตัวเองดีกว่า  ว่าในเมื่อมีโอกาส เรียน ทำไมไม่เรียน 
 อยากรวยก็ขยันซิครับ   ผมเห็นคนที่เรียกตัวเองว่า คนจน ได้แต่โทษ นี้ที โทษโน้น ที ไม่มีใครโทษตัวเองซักคน 
ตอนนี้กำลังคิดว่า อยากได้ ป.ตรีซักใบ ไว้ประดับ บารมีตัวเองครับ  แต่ยังงง อยู่ครับไม่รู้ผมจบ ม.6 หรือไม่
  เลิกดูถูกตัวเองเถอะครับ ไหว้
 ท่านเอาอะไรมาเป็นเครื่องชี้วัดครับ ว่าท่านจนหรือไม่
  ยินดีกับพ่อคนใหม่ด้วย ครับ  เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2010, 12:44:26 AM โดย ศักดา ครับ รักในหลวง » บันทึกการเข้า
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #64 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 12:58:27 AM »

..ผมไม่พกเด็ดขาด แค่พกไปเซ็นต์เวรในสถานที่ราชการ ที่ตัวเองรับผิดชอบและกฎกหมาย อวป ก็รองรับการกระทำของเรา หัวใผมยังสั่นผิดปรกติเลย ถ้าจะให้พกไปเจอด่านตามถนนสาธารณะ มีหวังผมฉี่ราดเหมือนหนังเป็นแน่แท้.. ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #65 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 01:10:50 AM »

ขอให้ผ่อนหนักเป็นเบาครับ คนเราพลาดได้ เผลอได้ ไม่รู้ได้ ชาวบ้านหิ้วปืนแก๊ปไปยิงหนู ยิงนกในป่าในเขา ยังโดนจับครับ

อย่าด่าจนท.ตร.เลยครับ ถ้าเขาไม่ตั้งด่าน ขี่รถตระเวณตากแดด ตากฝน นั่งตบยุงข้างถนน คอยจับโจรผู้ร้าย ระวังเหตุร้าย เสี่ยงตายกับผู้ร้าย เราจะอยู่กันยังไง  ทุกวงการมีทั้งคนดี คนไม่ดี แต่ผมเชื่อว่าคนดีมีมากกว่า ไม่งั้นบ้านเมืองเราไม่อยู่รอดมาได้หรอกครับ อ๋อย

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
ดิ โอลดิ์ สยาม
ขวานทื่อ ต้องฟันให้หนัก
Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #66 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 06:03:16 AM »

ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นร่วมนะครับ(นอนไม่หลับ) ไหว้
......ในเมื่อองค์ประกอบนั้นมีทั้งผู้พูด และผู้ฟัง..(ทั้งผู้ที่ได้ยินโดยไม่ตั้งใจฟัง และผู้ที่เห็นโดยไม่ได้ตั้งใจดูเท่าใดนัก)
แต่ละวลี หรือแต่ละประโยค ย่อมมีทั้งถูกใจ และไม่ถูกใจ...แต่ที่แน่ๆ มีผู้ที่ตั้งใจฟัง เพื่อรอคำตอบ โดยหวังขอกำลังใจเล็กๆอยู่ครับ 
 หลงรักผมเชื่อว่าทุกคน มีความปรารถนาดี แต่พฤติกรรมต่างแง่มุมกันครับ... หลงรัก
เอาเป็นว่าถ้าได้บรรยากาศแบบพี่สอนน้อง หรือพ่อสอนลูก ผลที่เกิดน่าจะมีแนวโน้มไปทางบวกมากกว่า
ผมยังมีความเชื่อว่า การด่า หรือการตำหนิติเตียน ไม่ได้ทำให้ใครดีขึ้น แถมยังเป็นการบั่นทอนเสียอีก...
กำลังใจต่างหากที่ส่งผลให้อะไรๆดีขึ้น...แต่ไม่ใช่แบบยุยง ส่งท้ายเข้าป่า ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
 ไหว้......ด้วยความเคารพจริงๆ ผมเชื่อว่าทุกท่านที่ร่วมแสดงความคิดเห็นนั้น  ล้วนมีเจตนาดี แต่ต่างสไตล์ครับ ไหว้

.......ส่วนในมุมของผม ขอให้คำแนะนำน้อง ให้แก้ปัญหาด้วยปัญญาครับ..
ไม่รู้ก็ถาม นั่นถูกแล้ว ..คงไม่มีใครไม่เคยทำผิดพลาดครับ ฟันธง ไหว้

อย่าอยู่อย่างอยาก...ถ้าสนองตัณหาไม่ได้ ก็ให้รีบปล่อยวาง
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #67 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 07:36:54 AM »

ถ้าท่านคิดจะวิ่ง    นับจากนี้ไป....จะไม่มีแม้แต่นาทีเดียว...
ที่ท่านไม่คิดถึงเรื่องนี้  

ขณะนี้  ท่านเหมือนลอยอยู่ในทะเลบ้า...
มีอะไรผ่านมา  ท่านก็เกาะไว้หมดแหละครับ
และสิ่งที่ท่านเกาะไว้นั่นแหละ      จะสูบเงินจากตัวท่านเอง  

ดังนั้น  นำสำเนาใบลงประจำวันฯ ไปคุยกับทนายได้แล้วครับ
ปรึกษากับทนายเรื่องสำนวน     จากนั้น ขอปรึกษากับ พนง.สอบสวนฯ หรือ หน.สถานี ได้แล้วครับ

ขอให้ท่านประสบในสิ่งที่ท่านหวังไว้ครับ

ผมชอบประโยคที่ว่านี้

"ขณะนี้ท่านเหมือนลอยอยู่ในทะเลบ้า...
มีอะไรผ่านมา ท่านก็เกาะไว้หมดแหละครับ
และสิ่งที่ท่านเกาะไว้นั่นแหละ จะสูบเงินจากตัวท่านเอง"

ถ้าให้ผมเดา หมายถึง"ตำรวจ"หรือเปล่าครับ

ถ้าผมเดาผิดก็ขออภัยด้วยครับ

ปล.ผมไม่ค่อยชอบตำรวจ เพราะผมถูกรังแกบ่อย และก็ทำอะไรพวกนี้ไม่ได้
สิ่งที่ทำได้คือ นั่งรอเวรกรรมตามมันทัน (ผมหมายถึงพวกตำรวจนอกแถวนะครับ)
ตำรวจดีก็มีเยอะ แต่ผมยังไม่เคยเจอเลยครับ
ผมอยู่กทม หวังว่าเพื่อนสมาชิกหลายท่านคงเข้าใจว่าตำรวจ กทม เป็นอย่างไร

คดีครอบครองและพาอาวุธปืนเถื่อน

ถ้า  จำเลย สารภาพ......พร้อมเหตุบรรเทาโทษ สิ่งที่คาดไว้ คือ 
1. ติดน้อยพร้อมปรับและรอการลงโทษไว้
2. ติดน้อยพร้อมปรับ

1. และ 2. ใช้ทั้งเงิน  และสำนวนตั้งแต่ชั้นสอบสวนยันชุดจับกุม

ถ้า จำเลยปฏิเสธ...สู้คดี
3. อาจไม่ติดแค่ปรับและรอการลงโทษ
4. ติดมาก ไม่สำนึก

3. และ 4. ใช้เงินเป็นจำนวนมาก
วิ่งตั้งแต่ นักการเมือง ผู้ที่ หน.สถานี/ชุดจับกุม เกรงใจ   
ไปยัน พนง.สอบสวนฯ ทนาย อัยการ ไปจนถึง จนท.ศาล

หาเงิน  ว่ายากแล้ว....หลายราย มีเงินอยู่ในมือ แต่จ่ายไม่ได้ ยิ่งกระอักกว่า
หลายรายจ่ายเงินในมือไปแล้ว  แต่ผลออกมาก็ไม่คุ้มตามที่หวัง

บางที  รู้ ๆ กันอยู่ว่าจะต้องจ่ายใครบ้าง
แต่....หาคนกลางคอยเจรจาให้  ยิ่งยากกว่าหาเงินซะอีก
เจรจาได้แล้ว....คนจะจ่ายก็กลัวโดนหักหลัง
ส่วนคนที่จะรับ ยิ่งกลัวกว่า...

ทุก ๆ อย่างตั้งแต่กระบวนการจับกุม สอบสวนฯ พิจารณาฯ
มีแต่คนจ้องจะสูบ...ทั้งนั้นครับ
ทั้งที่ให้คุณ ให้โทษได้ ทั้งที่รอตามน้ำ

ผมถึงเรียนให้ทราบว่า 
เวลามีไม่มากนักหรอกครับ และนับจากนี้ไป...จะไม่มีแม้แต่นาทีเดียวที่คุณจะไม่คิดถึงเรื่องนี้

ถ้าท่านเอกฯ ถูกจับกุมจริง  และสามารถประกันตัวออกมาได้
รวมถึงรู้จัก website นี้  และที่บ้านมีแปลงเลี้ยงหอยแครงได้
รวมไปถึง ไม่มีทนายที่ไหนหรอกครับ ที่จะบอกว่า ลูกความตนเองจะต้องติดคุก

ผมอยากจะบอกให้ว่า 
เงินที่มีอาจไม่ใช่เรื่องใหญ่ แต่จะจ่ายใคร จ่ายทำไม และใครจะจ่ายให้ รวมไปถึงวิธีการที่จะจ่าย นั้น
ยากยิ่งกว่า ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2010, 08:12:47 AM โดย ฟอ สระไอ๊ซ์ วอ สระอัน » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #68 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 07:42:51 AM »

ยิ่งถ้าปืนมีประวัติ  อาทิ รับของโจร หรือเคยใช้ก่อคดีมาแล้ว....

เงินที่กว่าเยอะแล้ว...อาจจะไม่เยอะ เท่าที่จะต้องใช้  ก็เป็นได้ ครับ

วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #69 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 08:06:48 AM »

แล้วถ้าปืนมีทะเบียน รูปการณ์จะเป็นแบบเดียวกันนี้หรือไม่ครับ ท่าน ไฟว์ วัน

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #70 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 08:12:00 AM »

แล้วถ้าปืนมีทะเบียน รูปการณ์จะเป็นแบบเดียวกันนี้หรือไม่ครับ ท่าน ไฟว์ วัน

ในกรณีนี้  หากเป็นปืนของจำเลยเอง   เฉพาะ พ.ร.บ.ฯ   จำเลยก็จะถูกตั้งข้อกล่าวหา ในเรื่องของการพาฯ ข้อหาเดียวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2010, 08:14:26 AM โดย ฟอ สระไอ๊ซ์ วอ สระอัน » บันทึกการเข้า
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #71 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 08:13:28 AM »

ขอบคุณครับ Cheesy

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #72 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 08:20:13 AM »

ใช่ๆๆๆ ผมก็ว่าอย่างงั้นแหละ อยากถามเหมือนกันแล้วคำแนะนำแบบนี้มันเหมาะสมตรงไหน ปัญญาชนเขามองคนอื่นในสายตาแบบไม่ให้โอกาสอย่างนี้ด้วยหรือ ถ้าเขาดูถูกตัวเองแบบนี้จะรู้สึกอย่างไรมั่งจะรวยจะจนก็คนเหมือนกัน มนุษย์อุจจาระเหม็นเหมือนกันนั่นแหละไม่น่าจะดูถูกคนอืนแบบนี้เลย บู่

งั้นถามแทน อ.นายสมชายก็แล้วกันครับ  คำโพสท์ของ จขกท.นั้นยังใช้คำภาษาวิบัติแบบวัยรุ่นเหมือนไม่ยินดียินร้ายทุกข์ร้อนอะไรเลย เหมือนคำของเด็กๆไร้สาระซึ่งที่นี่มองเป็นลบอยุ่แล้วจะให้คนอื่นเขาคิดอย่างไร  แล้วที่ท่านฟรีแมนถามน่ะ มันเกี่ยวกับปัญญาชนตรงไหนกัน มาแบบเจ้าควายสองน้ำอีกล่ะมั้งนี่หือ...

และอย่างที่พี่ 51 ว่า  อ.นายสมชายนั่นแหละมีคำแนะนำดีๆเยอะพอที่จะผ่อนหนักเป็นเบาให้ จขกท.ได้...

ตามนั้น+และอยากให้อ่าน Post ล่าสุดของท่านสารานุกรมฯ(ท่าน 51) ครับ และขอบพระคุณคุณโซเวียตครับ... เย้...
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #73 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 08:21:28 AM »

ตามนั้น+และอยากให้อ่าน Post ล่าสุดของท่านสารานุกรมฯ(ท่าน 51) ครับ และขอบพระคุณคุณโซเวียตครับ... เย้...

ผู้น้อยมิกล้าครับ  ท่านลุงสมชาย  คริ คริ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #74 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 08:40:12 AM »

คดีครอบครองและพาอาวุธปืนเถื่อน

ถ้า  จำเลย สารภาพ......พร้อมเหตุบรรเทาโทษ สิ่งที่คาดไว้ คือ 
1. ติดน้อยพร้อมปรับและรอการลงโทษไว้
2. ติดน้อยพร้อมปรับ

1. และ 2. ใช้ทั้งเงิน  และสำนวนตั้งแต่ชั้นสอบสวนยันชุดจับกุม

ถ้า จำเลยปฏิเสธ...สู้คดี
3. อาจไม่ติดแค่ปรับและรอการลงโทษ
4. ติดมาก ไม่สำนึก

3. และ 4. ใช้เงินเป็นจำนวนมาก
วิ่งตั้งแต่ นักการเมือง ผู้ที่ หน.สถานี/ชุดจับกุม เกรงใจ   
ไปยัน พนง.สอบสวนฯ ทนาย อัยการ ไปจนถึง จนท.ศาล

หาเงิน  ว่ายากแล้ว....หลายราย มีเงินอยู่ในมือ แต่จ่ายไม่ได้ ยิ่งกระอักกว่า
หลายรายจ่ายเงินในมือไปแล้ว  แต่ผลออกมาก็ไม่คุ้มตามที่หวัง

บางที  รู้ ๆ กันอยู่ว่าจะต้องจ่ายใครบ้าง
แต่....หาคนกลางคอยเจรจาให้  ยิ่งยากกว่าหาเงินซะอีก
เจรจาได้แล้ว....คนจะจ่ายก็กลัวโดนหักหลัง
ส่วนคนที่จะรับ ยิ่งกลัวกว่า...

ทุก ๆ อย่างตั้งแต่กระบวนการจับกุม สอบสวนฯ พิจารณาฯ
มีแต่คนจ้องจะสูบ...ทั้งนั้นครับ
ทั้งที่ให้คุณ ให้โทษได้ ทั้งที่รอตามน้ำ

ผมถึงเรียนให้ทราบว่า 
เวลามีไม่มากนักหรอกครับ และนับจากนี้ไป...จะไม่มีแม้แต่นาทีเดียวที่คุณจะไม่คิดถึงเรื่องนี้

ถ้าท่านเอกฯ ถูกจับกุมจริง  และสามารถประกันตัวออกมาได้
รวมถึงรู้จัก website นี้  และที่บ้านมีแปลงเลี้ยงหอยแครงได้
รวมไปถึง ไม่มีทนายที่ไหนหรอกครับ ที่จะบอกว่า ลูกความตนเองจะต้องติดคุก

ผมอยากจะบอกให้ว่า 
เงินที่มีอาจไม่ใช่เรื่องใหญ่ แต่จะจ่ายใคร จ่ายทำไม และใครจะจ่ายให้ รวมไปถึงวิธีการที่จะจ่าย นั้น
ยากยิ่งกว่า ครับ

ตามข้างบนครับ... และขอขยายความของท่านสารานุกรมฯ เรื่อง"คนกลาง"ว่าหายากมากครับ ต้องเป็นคนที่บุคคลที่เกี่ยวข้องไว้ใจ สามารถเอา"หน้า"คนนี้การันตีได้ว่าตกลงแล้วเป็นไปตามนั้น, เพราะเรื่องแบบนี้มันสามารถลากลงเหวได้ทั้งวงหากมีรูรั่วแค่รูเดียวครับ...

คือเรื่องแบบนี้มันเคยเกิดที่"โรงพักนี้"แล้วมัน"เคย"จบได้ยังไง ก็ทำให้เหมือนเคยแหละครับ... ม่ายงั้นก็ต้องลากคนที่อยู่นอกวง แต่ว่าใหญ่พอให้คนอื่นเชื่อถือได้ มาให้รับหน้าเสื่อ, แต่ยิ่งใหญ่ยิ่งเอิกเกริก แล้วยิ่งเอิกเกริกคนทำงานยิ่งไม่ชอบ เพราะยิ่งอันตรายแก่ตนเอง ดีไม่ดีจะพาลแหยงแล้วขอทำงานแบบโปร่งใส... นั่นคือ จขกท. ซวยแล้วครับ, ดังนั้น บางทีมีเงินแล้วก็ใช้ไม่ได้ประโยชน์...

นายสมชายว่าหาทนายเจ๋งๆ ครับ... ทนายเจ๋งๆ ไม่ใช่หาได้ง่ายๆ, บ้านใคร หรือญาติพี่น้องใคร หรือตัวเองใครเคยขึ้นศาลจะนึกออกครับ ว่ามันมีวิชามารสารพัดที่สามารถงัดขึ้นมาใช้ทั้งก่อนฟ้องและขณะอยู่บนศาลฯ เพราะประเด็นของเรื่องคือ"ข้อเท็จจริงที่นำสืบบนศาล กับข้อเท็จจริงข้างถนนอาจเหมือนกันหรือไม่เหมือนกันก็ได้"ครับ, แล้วข้อเท็จจริงนี้ไม่เคยตรงไปตรงมาบนศาลได้ 100 เปอร์เซ็นต์...

นายสมชายคงให้คำปรึกษามากไปกว่านี้ไม่ได้อีกแล้วครับ เพราะ จขกท. ต้องหาคนที่"ใช่"มาช่วยชีวิตตนเองเอาไว้ครับ...
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์