เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 08:23:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
โพลล์
คำถาม: ที่ กล่าว ข้าง ต้น โทษ แรง มั้ย ครับ
. - 6 (17.1%)
. - 3 (8.6%)
. - 3 (8.6%)
. - 2 (5.7%)
แรง - 10 (28.6%)
ไม่ แรง - 11 (31.4%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 27

หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมโดน จับ อาวุธ ปืน ลาม่า .32 พร้อม กระสุน 4 นัด และ ซอง หนัง โทษ อย่าง รัย บ้าง  (อ่าน 22714 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #90 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 03:46:29 PM »

เวปนี้ รวมถึงสมาชิกเกือบทุกท่าน ไม่นิยม และไม่ส่งเสริม การกระทำผิดกฎหมาย ใด ๆ  ทั้งสิ้น ส่วนจะพลาดพลั้งไปบ้าง
ก็มีเจตนาดี ที่อยากจะให้ความช่วยเหลือ เท่าที่พอจะช่วยกันได้ แต่ในกรอบที่ ผู้ขอคำปรึกษารู้สึกสำนึกผิดในการกระทำแล้ว

โทษที่ควรจะได้รับ คือ มีอาวุธปืน และเครื่องกระสุนปืนไว้ในความครอบครองโดยไม่ได้รับอนุญาต  โทษที่อาจได้รับคือจำคุก ๑ ปี และปรับ  อาวุธปืนและเครืองกระสุนปืน ศาลริบ
(เฉพาะ มีอาวุธปืนฯ จำคุก ๑ ปี  มีเครื่องกระสุนฯ ปรับ. .. )

ข้อหา พาอาวุธปืนติดตัวไปในเมืองฯ  โดยไม่ได้รับอนุญาต ศาลอาจลงโทษ จำคุก ๖ เดือน และปรับ ๑,๐๐๐. บาท
รวม จำคุก ๑ ปี ๖ เดือน และปรับฯ  รับสารภาพ ลดโทษให้ กึ่งหนึ่ง และปรับ ..

คดีนี้ จขกท. ควรที่จะขอคำแนะจาก จนท.ศาล ยื่นคำให้การรับสารภาพเป็น ลายลักษณะอักษร พร้อมทั้งแสดงเหตุเพื่อขอบรรเทาโทษ
หลักการ คือ ประกอบสัมมาชีพเลี้ยงครอบครัวโดยสุจริต ไม่เคยต้องโทษในคดีอาญามาก่อน และรู้สึกสำนึกในการกระทำผิด จักไม่กระทำผิดใด ๆ อีก

ศาลอาจ มีคำสั่งให้ พนักงานคุมประพฤติ ทำการสืบเสาะ ความประพฤติของ จขกท. ถ้าเป็นไปตามคำร้อง ศาลอาจให้โอกาส จำคุก ๙ เดือนและปรับ..
และรอการลงโทษให้ ก็ได้ครับ.

นายสมชายขอบพระคุณพี่ Ro@d แทน จขกท. ครับ...

ความเห็น Post ที่ผ่านมาในกระทู้นี้ของนายสมชาย ขอยกเลิกความเห็นทั้งสิ้นครับ...
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #91 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 10:50:14 PM »

พี่ Ro@d ยังคงเป็นที่พึ่งของผู้ที่มีปัญหาทางด้านกฏหมายได้เสมอครับ... เยี่ยม

ไหว้

EG9
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #92 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 11:15:51 PM »

เอา....เป็นว่าขอเป็นกำลังใจให้จขกท. นะครับ ขอให้ผ่านพ้นกรรมในครั้งนี้ได้
อย่างที่หวังไว้  และขอให้เป็นบทเรียนชีวิตที่ต้องจดจำ ว่าอย่าใช้ชีวิตโดย
ประมาทเยี่ยงนี้ต่อไปโดยเด็ดขาด  ไหว้ ไหว้
px project-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 41

« ตอบ #93 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2010, 09:09:22 AM »

สวัสดีครับ ผมน่าจะเรียกอาได้นะครับ อาทำงานในรามหรอครับ  ผมก็อยู่ในรามเหมือนกันนะครับ  ไหว้ สวัสดีอีกครั้งครับ เผื่อมีอะไรจะได้ไปปรึกษาครับ ยิ้มีเลศนัย

อยู่คณะ-สำนัก-กองไหนครับ  เรียกแก่ไปหรือเปล่าผมยังหนุ่มๆอยู่นะครับ คิก คิก
ขอโทษครับ   ... ผมอยู่วิศวะครับผม  อายุผมยังน้อยกว่ามากๆครับ  คิก คิก คิก คิก

อยู่คณะวิศวะเคยแข่งบาสฯกับผมหรือเปล่าหนอ  ผมป่วนเปี่ยนแถวๆคณะวิทย์ประจำครับ
อาอยู่ตึกไหนอ่ะครับ ผมไม่ได้เล่นเลยครับบาส เพราะที่คณะ หาคนที่เป็นยากจริงๆครับ แต่บอลกับวอลเลย์บอล ถนัดครับ  เยี่ยม เยี่ยม

"ขอพระองค์ทรงพระเจริญ"
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #94 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2010, 10:25:13 AM »

... เป็นกำลังใจให้ ครับ ................... ถ้า จขกท. มั่นใจในความเป็นพลเมืองดี ไม่มีประวัติเสีย ... ผิด-ถูกว่ากันไปตามกฎหมาย ก็สมควรแล้ว ... ทุกปัญหามีทางแก้ ... ครับ ...  Grin Grin Grin

อาอยู่ตึกไหนอ่ะครับ ผมไม่ได้เล่นเลยครับบาส เพราะที่คณะ หาคนที่เป็นยากจริงๆครับ แต่บอลกับวอลเลย์บอล ถนัดครับ   

... พี่แป๋ง .............. ชอบเล่นกีฬาทุกอย่างครับ ... นักกีฬาพี่แกก็เล่น ...  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #95 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2010, 11:48:44 AM »

อ่าน ภาษา ของ จขกท. แล้วไม่ประทับใจ เหมือนเด็กแว้นโดนจับ... และดูไม่จริงจัง จริงใจ และผมไม่เชื่อว่าเจตนาที่แท้จริงของท่านจะเอาไปเฝ้าไร่สวน...

ผมเข้าใจว่า เรื่องแบบนี้ น่าจะมีข้อมูล และเรื่องราวของแต่ละท้องที่อยู่แล้ว...

หากบุคคลหลักๆ ในอดีตยังไม่เปลี่ยนไป ท่านก็ใช้แนวทางเดิม ของอดีต... ก็พอที่จะทราบว่าท่านสู้ไหวไหม...

หากสู้ไม่ไหวก็สารภาพ ศาลท่านคงจะปราณีผ่อนหนักเป็นเบา... แต่ที่น่าคิดคือจะเอาเมียท่านไปไว้ตรงไหน ตอนท่านติดคุก

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 41

« ตอบ #96 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2010, 01:43:52 PM »

... เป็นกำลังใจให้ ครับ ................... ถ้า จขกท. มั่นใจในความเป็นพลเมืองดี ไม่มีประวัติเสีย ... ผิด-ถูกว่ากันไปตามกฎหมาย ก็สมควรแล้ว ... ทุกปัญหามีทางแก้ ... ครับ ...  Grin Grin Grin

อาอยู่ตึกไหนอ่ะครับ ผมไม่ได้เล่นเลยครับบาส เพราะที่คณะ หาคนที่เป็นยากจริงๆครับ แต่บอลกับวอลเลย์บอล ถนัดครับ   

... พี่แป๋ง .............. ชอบเล่นกีฬาทุกอย่างครับ ... นักกีฬาพี่แกก็เล่น ...  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

อันนี้น่าจะคุยกะนยาวนะครับ  คิก คิก คิก คิก

fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #97 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 01:47:34 AM »

ผิดไปแล้วก็แก้ไขครับ เป็นสุจริตชนก็พยายามอย่าทำผิดเสียเองครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
หลังจากนี้ไปหาลูกซองเดี่ยวที่มีใบมาดีกว่านะครับจะได้สบายใจได้ Cheesy

แย้งลุงสมชายนิดนึงครับ  ......  น่าจะต้องเริ่มต้นที่ กศน. ก่อนครับ ผ่านจุดนี้ได้ค่อยไปรามหรือมสธ.

ถ้าจะมาเรียนที่รามฯจบม.3  ขึ้นม.4  มาสมัครเรียนPre-degree ได้เลยครับเรียนควบคู่กันไปได้เรียนรามฯได้กี่หน่วย  พอจบม.6 เอาหน่วยกิตที่ได้มาเทียบโอน
ลาออกจากPre-degree   มาสมัครคณะที่ตัวเองสนใจ  มีหลายคนครับที่เรียนแบบนี้เพื่อนที่เรียนม.4-6 ด้วยกัน(ที่ไม่ได้เรียนรามฯ) ขึ้นเทอม 2 ขิงปี 1 แต่ในขณะคนที่เรียนรามฯไปด้วยจบป.ตรีแล้ว
  ท้ายนี้ผมขออนุญาตท่านสมช.ที่ไม่ชอบหรือเกลียดตำรวจด้วยครับ  การที่ท่านจะโพสท์อะไรเกี่ยวกับตำรวจในด้านที่เสียๆหายๆกรุณาใช้สติสักนิดนะครับ
ว่ากันแต่พองามติกันแต่พอควร  ว่ากันเป็นเรื่องๆไป  อย่าเหมารวมทั้งหมด  ในสังคมเราไม่มีใครดี-ชั่วร้อยเปอร์เซ็นต์เต็มหรอกครับ

ผมก็เริ่มจากโครงการนี้ครับพี่แป๋ง Grin

patpong1911-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 82

« ตอบ #98 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 10:13:00 AM »

ทีนี้เรียน จขกท. ...
คนจนไม่มีเงินไม่ผิดหรอกครับ ไม่ได้ดูถูกคนจน หากอ่านกระทู้ย้อนหลังจะเห็นว่านายสมชายด่าเรื่องสองมาตรฐาน และต่อว่าคนที่รังแกคนจน กดขี่ข่มเหงคนจน... จนกระทั่งเขาทนไม่ไหว เลยเกิดเรื่องเผาเมือง พ.ค. เอาไว้แยะครับ...

แต่อยากบอกว่าความจนไม่ใช่สาเหตุที่นำมาอ้างให้ซื้อปืนเถื่อนครับ จะเฝ้ากระเตงก็ไม่จำเป็นต้องใช้ปืนแพง แค่ปืนลูกซองเดี่ยวราคาไม่แพง เอามาเฝ้ากระเตงมันก็ได้... แล้วไม่อยากซ้ำเติมท่านหรอกว่าพฤติกรรมของท่าน จขกท. เป็นอย่างไร ทำไมถึงได้โดนจับที่ถนนหนทาง, เพราะตำรวจเขาไม่ค้นรถยนต์รถมอร์เตอร์ไซค์ทุกคันที่ผ่านด่านหรอกครับ...

นี่หากใช้ลูกซองยาวใส่หีบห่อในสภาพไม่สามารถใช้งานได้ ก็ไม่ถูกจับสองข้อหานี้หรอกครับ... ดังนั้นท่าน จขกท. อย่าอ้างว่าเป็นเพราะความจน จึงพาให้เกิดเรื่องเช่นนี้ ขอให้มองไปข้างหน้าดีกว่าครับ...

สำหรับเรื่องไม่ได้เรียนหนังสือ ไม่ใช่ความผิดครับ แต่เป็นเพราะคบเพื่อนเลวต่างหาก จึงพาให้ท่าน จขกท. ลงเหว... ปืนเถื่อนน่ะ ไม่ใช่ของที่หาซื้อได้ง่ายเหมือนข้าวผัดฯ นะครับ, มันต้องมีเพื่อน มีวงการฯ จึงสามารถซื้อได้...

แล้วเพื่อนที่ว่านั่นแหละ เคยชักชวนกันไปเรียนหนังสือบ้างไหม หรือว่าชวนกันไปลงขวดเหล้า ลงอบายมุข... เรียนหนังสือสมัยนี้ไม่มีค่าใช้จ่ายมากมายหรอกครับ, หากทรหดก็ไปเรียนรามฯ หากต้องการอ่านตำราหนาๆ ก็ไปเรียน มสธ. รับรองว่าค่าใช้จ่ายหนึ่งเทอมน้อยกว่ากินเหล้าหนึ่งเดือน น้อยกว่าค่าปืนเถื่อนแยะครับ...

แล้วคนที่ยอมซื้อปืนเถื่อนเพราะคิดว่าราคาถูกน่ะ เชื่อหรือไม่เล่าครับว่าจะมีเงินสดพอให้พวกผีกระสือ ผีปอบ ผีกระหัง ผีดูดเลือดตามรายทางไปศาลได้พอ... มันต้องขาย ขาย และขาย ทั้งหมดแหละครับ เพื่อแลกกับสำนวนอ่อน, แลกกับพยานเป็นใบ้+บ้าพูดจาไม่อยู่กับร่องกับรอยในคอกพยาน, แลกกับของกลางหาย หรือหน้าตาไม่เหมือนเดิมในบันทึกการจับกุม, แลกกับสารพัด ฯลฯ เพราะหากมีช่องโหว่ให้ศาลสงสัยแค่เพียงนิดเดียว เป็นหลุดครับ(ไม่ต้องหลังไมค์หรอกครับ - ตรงนี้แหละ)...

ขายรถขายที่ก็แล้ว ทั้งอัดทั้งยัดทั้งเลี้ยงก็แล้ว... จขกท. ก็ยังใจตุ๊มๆ ต้อมๆ กับคน(ผีดูดเลือด)ที่เกี่ยวข้องว่าจะตระบัดสัตย์หรือไม่ หรือว่าจะโดนข้อหาสินบนซ้ำสองเข้าไปอีก, ที่เขียนมานี่ไม่ได้ตั้งใจซ้ำเติม จขกท. หรอกครับ แต่อยากให้ใจสู้ มองไปข้าหน้าดีกว่าทะเลาะกับคนอื่นโดยไม่ได้ประโยชน์ นอกจากใจสู้แล้วยังต้องพึ่งพาโชคอีกด้วย...

แล้วหากเมื่อรอดไปได้ก็ขอให้กลับความคิดเสียใหม่นะครับ... คนจนไม่ผิดไม่น่าดูถูก แต่ต้องอ่านแยะๆ จะได้รวย, คนไม่มีโอกาสเรียนหนังสือก็ต้องไปสมัครเรียน มสธ. จะได้มีโอกาสครับ...
Full Member

คะแนน 82

« ตอบ #99 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 10:23:08 AM »

ขอโทษท่านสมชายครับตามกะทู้แรกของผมว่าจะลอกกะทู้ของท่าน  ไหว้แต่ทำไม่เป็นครับ แต่ก้ขอสนับสนุนความเห็นของท่านครับ จนไม่ผิด แต่ผิดที่ไม่แสวงหา ลูกซองเดี่ยวราคาใกล้เคียงกับปืนเถื่อนครับ เรื่องการศึกษาอย่าโทษอย่างอื่นเลยครับโทษตัวเองดีกว่าที่ไม่แสวงหาครับ เยี่ยม
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 41

« ตอบ #100 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 11:42:31 AM »

ขอโทษท่านสมชายครับตามกะทู้แรกของผมว่าจะลอกกะทู้ของท่าน  ไหว้แต่ทำไม่เป็นครับ แต่ก้ขอสนับสนุนความเห็นของท่านครับ จนไม่ผิด แต่ผิดที่ไม่แสวงหา ลูกซองเดี่ยวราคาใกล้เคียงกับปืนเถื่อนครับ เรื่องการศึกษาอย่าโทษอย่างอื่นเลยครับโทษตัวเองดีกว่าที่ไม่แสวงหาครับ เยี่ยม
ไม่ได้ขัดนะครับพี่ และไม่ได้สนับสนุนการซื้อปืนเถื่อนที่ผิดกฏหมายด้วยครับ  ในความคิดผมนะ ผมว่า ต่างจังหวัด การจะซื้อปืนที่ถูกต้องตามกฏหมายเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน บางครั้งสุจริตชน ที่ขัดสนเรื่องฐานะ  ก็ทำได้ยากนะครับ ผมมองว่า มันผิดมาตั้งแต่เริ่มแล้ว เริ่มที่การขอซื้อปืนถูกกฏหมายแล้วล่ะครับ    นี่เป็นความคิดเห็นส่วนตัวผมเองนะครับ ผิดถูกประการใด ชี้แนะด้วยครับ   ไหว้ ไหว้

Full Member

คะแนน 82

« ตอบ #101 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 12:13:34 PM »

เรียนคุณ px project ครับที่คุณให้ข้อคิดเห็นมาผมเห็นด้วยครับ แต่ผมคิดเห็นว่าสุจริตชน ที่ขัดสนเรื่องฐานะส่วนมากแล้วไม่ค่อยได้ใช้ปืนครับ เพราะ  1.ไม่มีศัตรู 2.ละแวกบ้านมีแต่ญาติกัน 3.เมื่อขัดสนเรื่องฐานะแล้วย่อมไม่มีอะไรให้โจรปล้นครับ แต่ถ้าจะใช้ป้องกันตัวจากสัตว์ป่าจริงๆ ลูกซองเดี่ยวเอาอยู่ครับ ราคาก็หมื่นปลายๆผมว่ายังใหวครับมอเตอร์ไซค์ ราคา4-5 หมื่นยังซื้อได้เลย และถ้าจะซื้อจริงๆ  และเป็นสุจริตชนจริงเรื่องการขอ ป.3ผุ้ใหญ่บ้าน-กำนันเขาจะรับรองให้ท่านเองครับ  เยี่ยม
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #102 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 12:15:47 PM »

ไม่ได้ขัดนะครับพี่ และไม่ได้สนับสนุนการซื้อปืนเถื่อนที่ผิดกฏหมายด้วยครับ  ในความคิดผมนะ ผมว่า ต่างจังหวัด การจะซื้อปืนที่ถูกต้องตามกฏหมายเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน บางครั้งสุจริตชน ที่ขัดสนเรื่องฐานะ  ก็ทำได้ยากนะครับ ผมมองว่า มันผิดมาตั้งแต่เริ่มแล้ว เริ่มที่การขอซื้อปืนถูกกฏหมายแล้วล่ะครับ    นี่เป็นความคิดเห็นส่วนตัวผมเองนะครับ ผิดถูกประการใด ชี้แนะด้วยครับ   ไหว้ ไหว้

เป็นความเห็นที่ดี ครับ ทำให้เห็นข้อเท็จริงที่ต่าง กับ คนเมืองกรุง ฯ เจอกัน

ผมเคยอยู่จังหวัดพิจิตร เมื่อเริ่มต้นทำงานในปีที่ ๒ มี ลูกโม่ M 10  ๒ นิ้ว เสียบเอวและมี ป.๑๒ ทั่วราชอาณาจักร  แล้ว..
แต่ความที่ยังเป็นเด็กหนุ่ม มองอะไร ไม่ลึก รู้อะไรก็แต่เรื่องใกล้ตัว

ครั้งนั้นกับเรื่องปืน ผมยังมองว่าเป็นเรื่องยากเหลือเกินที่จะขอซื้อปืนใหม่จากร้าน  มองหาแต่ปืนเก่า ตลอด
จนเมื่อ อยากมีปืนกกรด และลูกซองยาว  จึงทำตามครรลองไปทำเรื่องขอ อนุญาตซื้อ..   ครั้งนั้นไม่ต้องพิมพ์มือ
และรู้สึกว่าอะไรมันช่างง่ายดาย เอกสารครบถ้วน..ได้ ป.๓ เร็วกว่า ไปทำบัตรประชาชน  ที่ต้องใช้ใบเหลือง

หลังจาก นั้น ปัญหาที่เกิดคือ ปืนบานตะเกียง  แต่ไม่มีเงิน จะรั้งเอาไว้..  
ส่วนลูกซองเถื่อน มีคดีที่ถูกริบ  มีเพื่อนนำมาให้เลือก  ๒ กระสอบข้าวสาร  ก่อนไปทำลายทิ้ง  
ผมแค่พลิกดู ว่ามันยิงได้หรือเปล่า..  และไม่สนแม้แต่กระบอกเดียว เพราะไม่อยากหาเรื่องเข้าตัวเอง.  Grin

ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 41

« ตอบ #103 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 12:50:59 PM »

เรียนคุณ px project ครับที่คุณให้ข้อคิดเห็นมาผมเห็นด้วยครับ แต่ผมคิดเห็นว่าสุจริตชน ที่ขัดสนเรื่องฐานะส่วนมากแล้วไม่ค่อยได้ใช้ปืนครับ เพราะ  1.ไม่มีศัตรู 2.ละแวกบ้านมีแต่ญาติกัน 3.เมื่อขัดสนเรื่องฐานะแล้วย่อมไม่มีอะไรให้โจรปล้นครับ แต่ถ้าจะใช้ป้องกันตัวจากสัตว์ป่าจริงๆ ลูกซองเดี่ยวเอาอยู่ครับ ราคาก็หมื่นปลายๆผมว่ายังใหวครับมอเตอร์ไซค์ ราคา4-5 หมื่นยังซื้อได้เลย และถ้าจะซื้อจริงๆ  และเป็นสุจริตชนจริงเรื่องการขอ ป.3ผุ้ใหญ่บ้าน-กำนันเขาจะรับรองให้ท่านเองครับ  เยี่ยม
ครับพี่ จริงอย่างที่พี่ว่าแหละครับ   ทุกอย่างต้องดิ้นรน  มันจะได้มีอย่างภาคภูมิใจครับ  เหมือนตัวผมเอง ซื้อปืนสวัสดิการ กว่าจะได้ ป.3 มาก็แทบแย่เหมือนกัน แต่ได้มาแล้วก็ภูมิใจที่เราได้ทำ และทำได้เอง ไหว้ เยี่ยม

เป็นความเห็นที่ดี ครับ ทำให้เห็นข้อเท็จริงที่ต่าง กับ คนเมืองกรุง ฯ เจอกัน

ผมเคยอยู่จังหวัดพิจิตร เมื่อเริ่มต้นทำงานในปีที่ ๒ มี ลูกโม่ M 10  ๒ นิ้ว เสียบเอวและมี ป.๑๒ ทั่วราชอาณาจักร  แล้ว..
แต่ความที่ยังเป็นเด็กหนุ่ม มองอะไร ไม่ลึก รู้อะไรก็แต่เรื่องใกล้ตัว

ครั้งนั้นกับเรื่องปืน ผมยังมองว่าเป็นเรื่องยากเหลือเกินที่จะขอซื้อปืนใหม่จากร้าน  มองหาแต่ปืนเก่า ตลอด
จนเมื่อ อยากมีปืนกกรด และลูกซองยาว  จึงทำตามครรลองไปทำเรื่องขอ อนุญาตซื้อ..   ครั้งนั้นไม่ต้องพิมพ์มือ
และรู้สึกว่าอะไรมันช่างง่ายดาย เอกสารครบถ้วน..ได้ ป.๓ เร็วกว่า ไปทำบัตรประชาชน  ที่ต้องใช้ใบเหลือง

หลังจาก นั้น ปัญหาที่เกิดคือ ปืนบานตะเกียง  แต่ไม่มีเงิน จะรั้งเอาไว้..  
ส่วนลูกซองเถื่อน มีคดีที่ถูกริบ  มีเพื่อนนำมาให้เลือก  ๒ กระสอบข้าวสาร  ก่อนไปทำลายทิ้ง  
ผมแค่พลิกดู ว่ามันยิงได้หรือเปล่า..  และไม่สนแม้แต่กระบอกเดียว เพราะไม่อยากหาเรื่องเข้าตัวเอง.  Grin

ไหว้ ไหว้ มันเป็นเรื่องจริง ที่ผมก็เคยเจอมากับตัวเองจริงๆครับ ขอ ป.3 ปืนสวัสดิการ ยังยากเย็นเหลือเกิน  แต่ได้มาแล้วรู้สึกถึงคุณค่าจริงๆครับ อะไรที่ได้มายากมันจะอยู่กับเราไปอีกนาน  ไหว้ ไหว้

C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #104 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 06:06:51 PM »

ต่างจังหวัด... ทราบว่ามีลูกซองเดี่ยวมือสองขายถูกกฎหมาย ถูกๆ.. ประมาณ หกพัน บาท...

ถ้าซื้อกรุงเทพ rossi ก็ไม่ถึงหมื่น และ baikal อยู่ที่ หมื่นห้าร้อย บาท..

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8
  พิมพ์