เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 29, 2024, 06:14:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ายกเลิก พรก. แล้วกระสุนจะยังขาดตลาด+ราคาแพงอยู่หรือไม่ครับ  (อ่าน 2306 ครั้ง)
FORD-TECH-CHI-CHI รักในหลวง
ชาว อวป.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 102

« เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 08:06:08 PM »

สวัสดีครับ ทุกท่านที่เคารพรัก ไหว้
            บังเอิญเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ผมได้มีโอกาสไปแถว ดิโอลด์-วังบูรฯ มาครับ ได้เข้าไปถามราคาปืนตามร้านต่างๆ ในเรื่องของราคาปืนและกระสุนครับ ซึ่งโดยมากราคาปืนก็ยังถือว่าแรงอยู่เหมือนเดิมครับ เมื่อเทียบกับต้นปี (ลงบ้างนิดหน่อย) แต่ไอ้กระสุนเนี่ยดิครับ ถามร้านใหนก็บอกว่าขาดตลาด และเจ้าของร้านโดยมากบอกว่า เป็นเพราะยังประกาศ พรก.อยู่ครับ อันนี้ผมก็พอเข้าใจอยู่ครับ แต่ถึงกระนั้นผมก็อยากทราบจริงๆว่า ถ้ายกเลิกประกาศใช้ พรก. หรือยกเลิกอะไรก็แล้วแต่ ที่นำไปสู่การที่บ้านเมืองปกติสุข ผมจึงอยากทราบว่าราคากระสุนจะลงหรือไม่ครับ และเรื่องราวต่างๆจะส่งผลกระทบอย่างไรกับวงการนักนิยมปืนอย่างเราๆท่านๆบ้างครับ
            จึงเรียนมาเพื่อขอความคิดเห็นขอรับกระผม

ไหว้ ไหว้ ฟอร์ด ไหว้ ไหว้

พยัคฆ์เมฆ
ไม่เหนียวอย่า...ขอร้อง !
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 09:09:44 PM »

ของขึ้นแล้วลงยากครับ ส่วนมากเป็นทุกอย่าง

ลูกตี๋ใหญ่  ดำเนินฯ
sajja123
Sr. Member

คะแนน 40

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 09:34:38 PM »

ที่สำคัญความต้องการตอนนี้สูงมาก  โดยเฉพาะการเพิ่มขึ้นของอาวุธปืนโครงการต่างๆ
ทุกคนอยากได้กระสุนปืนไว้ซ้อมมือ  หรือสำรองกันคนละกล่องสองกล่อง  ลองคำนวน
ดูแล้วกันครับว่ามากมายขนาดไหน  แล้วมีหรือราคากระสุนจะลง
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 11:24:12 PM »

ยืนยันว่ายังแพงเหมือนเดิมครับ ไปเห็นกับตามาแล้ว และกระสุน ถ้าจะพูดว่าแพงรากเลือดเลย
ก็ดูจะไม่เกินความจริงมากนัก
     คือ มันแพงขึ้นจริงๆครับ บางอย่างแพงกว่าเดิม 50-60 %ทีเดียว

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
32156 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 12:51:49 AM »

ขึ้นแล้วยังขายได้ จะลงทำไมล่ะครับ

อยู่ประเทศนี้ต้องทำใจครับ

ไปไม่กลับ หลับไม่ตื่น ฟื้นไม่มี หนีไม่พ้น

ณัฏฐ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 133

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 02:29:47 AM »

ปืน ลูกกระสุนปืนขึ้นราคา+กับความต้องการมีเท่าๆกันและขายได้ ลงยากครับ
Marcuechio
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 02:30:51 AM »

ของเหล่านี้ มีแต่ขึ้นครับไม่เคยเห็นลงครับ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 03:03:00 AM »

หวังว่าราคาจะลงครับ...

ก่อน พรก.ก็ราคาแพงใช่ย่อยอยู่แล้วครับ...  หัวเราะร่าน้ำตาริน
kopchai
Sr. Member

คะแนน 35

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 07:00:22 AM »

ขึ้นแล้วลงยากครับ อ๋อย
HS1BTI
Full Member

คะแนน 30

Get up stand up don't give up the Fight.

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 06:28:47 PM »

ช่วยกันท่อง....โอม...จงลง...จงลง...จงลง... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

TOO MANY GUNS. NOT ENOUGH FUNDS !
เจ็บ
^_^ ไม่รุกรานใคร ^_^
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 162

ไม่พอใจใครจะเตะให้โด่งเลย

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 08:28:07 PM »

กระสุน 9 มม. พารา แต่ก่อน 1200
แต่เดี๋ยวนี้ 1950 ราคาพรุ่งปรี้ดยิ่งกว่าหุ้น   หัวเราะร่าน้ำตาริน

"  ในปัจจุบันประสบการณ์มีค่ามากกว่าใบปริญญามากมายนัก  "
ชาว อวป.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 102

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 11:08:50 PM »

ช่วยกันรณรงค์ ไม่ซื้อครับ   ... ขำ..ขำ
eak19573
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2010, 12:10:20 AM »

แพงจริง ๆ แหละ   ครับ   ไปมาเสาร์ที่แล้ว   ขนาด  ๙    วินจริง  ๒๐๐๐     เรมิงตัน     ๒๐๐๐       และก็  เอ็มอาร์ที   ๑๕๐๐      มี ลูก  ๒๒    ยังไม่ขึ้นเท่าไหร่  อาร์มสกอร์   หัว  ดำ  ๑๖๐    หัวแดง    ๑๘๐        หมด  ไปเอบหมืน  ได้  ไปซื้อกระสุนทีนึง 
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 07:57:06 PM »

ลองถามใจตัวเองดูครับ   ว่าเมื่อก่อนขายกล่องละ 700  ก็ขายดิบขายดี จนไม่พอขายอยู่แล้ว

มาตอนนี้ขาย 900-1200  ก็ขายดีจนไม่พอขาย  แถมเข้ามาวันแรกก็แย่งซื้อกันจนหมดเกลี้ยง

แล้วจะลดราคาทำไมล่ะครับ

ผมยังจำวันเวลาที่ลูกซ้อม 9 มม. กล่องละ 550 ได้อยู่เลย  เหมือนเพิ่งผ่านมาแป๊บเดียวเอง   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
ชาว อวป.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 102

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 01:07:16 AM »

ลองถามใจตัวเองดูครับ   ว่าเมื่อก่อนขายกล่องละ 700  ก็ขายดิบขายดี จนไม่พอขายอยู่แล้ว

มาตอนนี้ขาย 900-1200  ก็ขายดีจนไม่พอขาย  แถมเข้ามาวันแรกก็แย่งซื้อกันจนหมดเกลี้ยง

แล้วจะลดราคาทำไมล่ะครับ

ผมยังจำวันเวลาที่ลูกซ้อม 9 มม. กล่องละ 550 ได้อยู่เลย  เหมือนเพิ่งผ่านมาแป๊บเดียวเอง   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

มันก็จริงครับ คุณพูดไม่ผิดเลยครับ เพราะนั่นเป็นเชิง การตลาดและเศรษฐศาสตร์ครับ แต่มองอีกมุมหนึ่ง (ผู้บริโภค) สำหรับในเรื่องของปัญหาดังกล่าวผมว่า ต้องเห็นใจกันบ้างหล่ะครับ ไม่อยากให้เป็นว่า พอขายดีสินค้าไม่พอขายก็จะฟันกำไร ผัวะๆ ลูกเดียว(พ่อค้าคนกลาง) แล้วคำที่ว่า "สินค้าขาดตลาด" ผมว่าเนื่องจากว่าเป็นสินค้าที่รัฐบาลควบคุม ดังนั้นก็หน้าที่จะ สนับสนุนในเรื่องของการผลิตให้ (เชิงการกีฬา)มีพอใช้กันท่วนทั่ว 

สรุป ผมอาจจะพูดไม่ถูกต้อง แต่ ก็ไม่รู้จะทำอย่างไรให้กระสุนมันมีพอใช้และราคาถูกกว่านี้ เพราะทางกายภาพการผลิตและต้นทุนการผลิตแล้ว ผมว่ามันก็ไม่หน้าจะผลิตยากอะไร ต้นทุนก็ไม่กี่ตังค์ครับ

ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้
หน้า: [1] 2
  พิมพ์