เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 10:23:27 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามความรู้เรื่องการดูดซับแรงรีคอยล์ในพานท้ายปืนยาว  (อ่าน 4423 ครั้ง)
ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 12:41:13 AM »

เคยได้ยินว่า M16 มีอุปกรณ์ช่วยลดแรงรีคอยล์ในพานท้าย ไม่ทราบจริงเท็จประการใด และมันทำงานอย่างไร ช่วยได้มากน้อยแค่ไหนครับ  ปืนยาวอื่นๆ เช่นลูกซองหรือไรเฟิลอื่นๆที่ถีบแรงๆมีอุปกรณ์ช่วยลดแรงรีคอยล์บ้างมั้ยครับ ถ้ามี หลักการทำงานเหมือนหรือต่างกับ M16 อย่างไรครับ  ขอบพระคุณล่วงหน้ามา ณ ที่นี้ด้วยครับ   ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2010, 01:22:38 AM โดย ENOLA GAY » บันทึกการเข้า
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 01:39:17 AM »

ปืน M16 ในพานท้ายจะมี recoil spring และ buffer
ตัว buffer ทำหน้าที่รองรับ ลูกเลื่อน  และทำให้ลูกเลื่อนถอยหลังช้าลงไม่งั้นลูกเลื่อนจะวิ่งเร็วเกินไป  จะว่าช่วยดูดซับแรงรีคอลย์ตรงๆก็ไม่ได้ครับ 
สำหรับปืนยาว ปืนลูกซอง จะมีที่เรียกว่า Mercury recoil suppressor เป็นหลอดใส่ปรอดแล้วฝังในพานท้าย   จะช่วยดูดซับแรงรีคอลย์ได้
และยังมีแบบที่ทำงานคล้าย shock up ของรถยนต์ด้วย
นี่ของปืนลูกซอง

ลองดูที่นี่ http://mpcsports.com/graco_2.aspx
ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 03:14:26 PM »

ขอบพระคุณมากครับ เดี๋ยวจะเข้าไปค้นดูตามลิ้งค์ครับ   ไหว้
+ 1 ครับ
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 03:18:06 PM »

ปืน M16 ในพานท้ายจะมี recoil spring และ buffer
ตัว buffer ทำหน้าที่รองรับ ลูกเลื่อน  และทำให้ลูกเลื่อนถอยหลังช้าลงไม่งั้นลูกเลื่อนจะวิ่งเร็วเกินไป  จะว่าช่วยดูดซับแรงรีคอลย์ตรงๆก็ไม่ได้ครับ 
สำหรับปืนยาว ปืนลูกซอง จะมีที่เรียกว่า Mercury recoil suppressor เป็นหลอดใส่ปรอดแล้วฝังในพานท้าย   จะช่วยดูดซับแรงรีคอลย์ได้
และยังมีแบบที่ทำงานคล้าย shock up ของรถยนต์ด้วย

ลองดูที่นี่ http://mpcsports.com/graco_2.aspx

ในพวกพานท้ายยืดหดของพวก CAR-15, M-4 ตัวนี้ใช้ buffer ตัวที่อยู่กับสปริงหรือเปล่าครับพี่เจษ ที่เอาไว้รับกับ Bolt Carrier ตอนถอยมา

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 07:33:41 PM »

สำหรับปืนยาว ปืนลูกซอง จะมีที่เรียกว่า Mercury recoil suppressor เป็นหลอดใส่ปรอดแล้วฝังในพานท้าย   จะช่วยดูดซับแรงรีคอลย์ได้

ในพวกพานท้ายยืดหดของพวก CAR-15, M-4 ตัวนี้ใช้ buffer ตัวที่อยู่กับสปริงหรือเปล่าครับพี่เจษ ที่เอาไว้รับกับ Bolt Carrier ตอนถอยมา
คนละตัวกันครับ  ของ CAR15/M4 สั้นกว่าแต่หนักเท่ากัน
อ่านที่นี่ผมเคยเขียนไว้  http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=58719.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2010, 07:47:42 PM โดย .40 S&W รักพ่อหลวงและพระเทพ. » บันทึกการเข้า
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2010, 03:01:54 PM »

ยังไงมันก็ถีบไม่หนักอยู่แล้ว
สมัยเป็นทหารโดนปลยบ.88 ถีบรอบละ 48 ทียังเฉยๆวันต่อมาเปลี่ยนไปฝึก M16, HK-33 รู้สึกเหมือนไม่ได้ยิงปืนเลย   บู่
ครูดำ
Website Sponsor
Sr. Member

คะแนน 3501

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2010, 03:44:19 PM »

Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2010, 10:17:26 AM โดย ครูดำ » บันทึกการเข้า
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2010, 09:11:25 PM »

ตัวนี้ ของอะไรครับพี่เจษ จะเตรียมไว้ใส่กับ SR 22 ครับ   Embarrassed

ของ ACE LTD http://riflestocks.com/catalog/product_info.php?cPath=75_77&products_id=189
แต่จะไม่มี buffer tube มาให้  เค้าทำมาใช้กับปืน M16/AR15 full size  ถ้าครูดำจะซื้อต้องซื้อ buffer tube ของ AR15  เพิ่มด้วย  พวกสปริงและตัว buffer ไม่ต้องซื้อเพราะไม่ต้องใช้
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2010, 10:20:22 PM »

สมัยเป็นทหารโดนปลยบ.88 ถีบรอบละ 48 ทียังเฉยๆวันต่อมาเปลี่ยนไปฝึก M16, HK-33 รู้สึกเหมือนไม่ได้ยิงปืนเลย   บู่
M1 Garand ปกติแรงรีคอลย์มันก็ไม่หนักหนาอะไรอยู่แล้ว
จขกท  อาจจะนำ Mercury recoil suppressor ไปใช้กับ  375 , .416 , .458 ก็เป็นได้นะครับ
ไม่ต้องถึงขนาดที่กล่าว    แค่ 300 Winmag ยิงจากปืนล่าสัตว์ธรรมดาก็พอครับ  ถ้ามีโอกาศลองดูนะครับ 
ปืน Mauser K98 กระสุน 8 MM. บางทีก็ยิงนิ่มสบายๆ   บางที 10 นัดก็ไหล่เอียงแล้ว  ทั้งๆที่กระสุนล็อตเดียวกัน   ปืน K98 ซ้นพานท้ายเหล็ก
ที่จริงปืนยาวชนวนกลาง  ขนาดกระสุนหน้าตัดใหญ่   ถ้าใส่ recoil pad ดีๆ และหนาพอกับแรงรีคอลย์ ก็พอแล้ว  ปัญหาคือเวลายิงปืนกระดกมาก  ยิงนัดต่อไปต้องจัดท่ายิงใหม่อีก  แต่ถ้าใส่ muzzle brake เข้าไปจะช่วยได้มาก 
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2010, 10:25:08 PM »

ครูแอม สมช  ในเว็ปเรายิงปืน Springfield 1903 กระสุน .30-06 ขนาดเดียวกับปืน M1 Garand
และปืนที่ครูแอมยิงซ้นพานท้ายเหล็ก   ครูแอมยิงเฉย ยิงแม่นด้วย 200 หลายิงเป้าเหล็กดัง เก๊งๆๆ เป็นระฆังไปเลย อิอิอิ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2010, 10:53:04 PM »

สมัยเป็นทหารโดนปลยบ.88 ถีบรอบละ 48 ทียังเฉยๆวันต่อมาเปลี่ยนไปฝึก M16, HK-33 รู้สึกเหมือนไม่ได้ยิงปืนเลย   บู่
M1 Garand ปกติแรงรีคอลย์มันก็ไม่หนักหนาอะไรอยู่แล้ว
จขกท  อาจจะนำ Mercury recoil suppressor ไปใช้กับ  375 , .416 , .458 ก็เป็นได้นะครับ
ไม่ต้องถึงขนาดที่กล่าว    แค่ 300 Winmag ยิงจากปืนล่าสัตว์ธรรมดาก็พอครับ  ถ้ามีโอกาศลองดูนะครับ 
ปืน Mauser K98 กระสุน 8 MM. บางทีก็ยิงนิ่มสบายๆ   บางที 10 นัดก็ไหล่เอียงแล้ว  ทั้งๆที่กระสุนล็อตเดียวกัน   ปืน K98 ซ้นพานท้ายเหล็ก
ที่จริงปืนยาวชนวนกลาง  ขนาดกระสุนหน้าตัดใหญ่   ถ้าใส่ recoil pad ดีๆ และหนาพอกับแรงรีคอลย์ ก็พอแล้ว  ปัญหาคือเวลายิงปืนกระดกมาก  ยิงนัดต่อไปต้องจัดท่ายิงใหม่อีก  แต่ถ้าใส่ muzzle brake เข้าไปจะช่วยได้มาก 

คุณเจษ  ลองใช้ Enidien หรือยัง
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 12:30:17 AM »

ปืน Mauser K98 กระสุน 8 MM. บางทีก็ยิงนิ่มสบายๆ   บางที 10 นัดก็ไหล่เอียงแล้ว  ทั้งๆที่กระสุนล็อตเดียวกัน   ปืน K98 ซ้นพานท้ายเหล็ก
ที่จริงปืนยาวชนวนกลาง  ขนาดกระสุนหน้าตัดใหญ่   ถ้าใส่ recoil pad ดีๆ และหนาพอกับแรงรีคอลย์ ก็พอแล้ว  ปัญหาคือเวลายิงปืนกระดกมาก  ยิงนัดต่อไปต้องจัดท่ายิงใหม่อีก  แต่ถ้าใส่ muzzle brake เข้าไปจะช่วยได้มาก 

คุณเจษ  ลองใช้ Enidien หรือยัง
ยังไม่เคยครับพี่   เห็นเค้าว่าดีแต่ผมยังไม่เคยใช้เลยครับผม
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 09:51:26 AM »

ยังไม่เคยครับพี่   เห็นเค้าว่าดีแต่ผมยังไม่เคยใช้เลยครับผม
[/quote]

ดีจริงครับ  ตอนแรกนึกว่าอายุจะสั้น เพราะเห็นว่าแกนเล็กนิดเดียว  แต่ก็ยิงมาหกพันกว่านัดแล้ว  ยังใช้ได้ตามปกติ

Uploaded with ImageShack.us

Uploaded with ImageShack.us
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 09:53:34 AM »

ครับผมอันนี้ของ M4 ใช้ไหมครับ  ผมจะซื้อมาใส่มั่งครับ
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 10:53:55 AM »

ครับผมอันนี้ของ M4 ใช้ไหมครับ  ผมจะซื้อมาใส่มั่งครับ

ใช่ครับ ของ M4 น้องโอ๊คสั่งให้จากบราวเนลลส์
หน้า: [1] 2
  พิมพ์