เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 10:34:43 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้ประเทศนี้มีมาตรฐานเดียว  (อ่าน 5299 ครั้ง)
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 12:18:09 PM »

ถ้าจะมาถามเรื่องมาตรฐานของการซื้อปืน....

ผมว่ามีเรื่องอื่นๆอีดเยอะที่น่าทํามากกว่า....เช่นการรักษาพยาบาล....การศึกษา.....สําคัญกว่าปืนเยอะครับ...

อีกอย่าง....สินค้าที่บริษัทผมขาย....ก็ให้สิทธิพนักงานซื้อในราคาที่ถูกกว่าคนอื่นซื้อ...ถือเป็นสวัสดิการของพนักงาน....

คงไม่มีคนนอกบริษัทคนไหนมาเรียกร้องขอซื้อในราคาเดียวกับพนักงานได้....ถึงได้...ผมก็คงไม่ยอม

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
สีสัน
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 12:46:01 PM »

ไม่มีประเทศไหน ที่มีทุกสิ่งเท่ากันเป๊ะๆ สำหรับทุกคนหรอกครับเสธ..   เศร้า

เฮ้อ...เหนื่อยจังหมู่นี้  มีแต่คนพูด 2 มาตรฐานบ่อยๆ  ยิ่งฟังยิ่งอยากอ้วก... บู่

ครับคุณชิว ................  Cheesy

ผมขอแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับ เรื่องปืนสวัสดิการนี่ ................แบบตรงๆเลย จากใจ

เรื่องปืนสวัสดิการ..........เดิมที่ที่ผมทราบและได้ซื้อบ้างตามโอกาสคือ เป็นเรื่องของหน่วยงานนั้นๆ จริง ...............เป็นเรื่องที่หน่วยงานมีนโยบายและทำเพื่อเป็นสวัสดิการแก่ข้าราชการในสังกัดของหน่วยเท่านั้น ...............เขาทำให้คนของเขาเป็นสวัสดิการตามศักยภาพของหน่วย.............

หน่วยงานอืนๆไม่ได้มายุ่งเกี่ยวเลย ............... ภาษาชาวบ้านเรียกว่า ไม่ต้องมายุ่ง

ตัวอย่างเช่น กองทัพบก จัดทำโครงการปืนสวัสดิการ ให้แก่ข้าราชการของกองทัพบก................ หน่วยอื่นเช่น บก.กองทัพไทย หรือ สำนักงานปลัดกระทรวงกลาโหมที่มีข้าราชการเป็นเหล่าทหารบก(แต่งกายสีเขียว) ก็มายุ่งไม่ได้............ เพราะจัดเฉพาะข้าราชการในกองทัพบกเท่านั้น..................... การจัดสวัสดิการแบบนี่ เป็นเรื่องของกองทัพบก ที่จะทำให้ข้าราชการในสังกัด เป็นเรื่อง"ภายใน"ของกองทัพบก ..............กองทัพบกจะทำแบบไหน ปืนแบบไหน ราคาถูก-แพง ก็ไม่เกี่ยวกับหน่วยอื่นๆใดทั้งสิ้น

ผมเองยังคิดว่าทำไมกองทัพบกไม่จัดสวัสดิการยี่ห้อ/รุ่นที่ผมชอบบ้าง เหมือนที่อื่น เช่น สวัสดิการตำรวจเมื่อ2-3ปีที่ผ่านมา มี Kimber ระดับราคา 5-6 หมื่น .................ตำรวจจัดได้ ทำไม ทบ.จัดไม่ได้ ..............แต่ผมก็ไม่ได้ยุ่งเกี่ยวหรือเที่ยววิจารณ์ว่า ไม่ได้มาตรฐาน .......................ในอีกมุมหนึ่ง เมื่อ 3-4 ปีที่แล้ว ทบ.จัดสวัสดิการ มีทั้ง Colt และ HK ราคาไม่ถึง 6หมื่น ก็มีหน่วยอื่นๆแอบอิจฉาเหมือนกัน ................แต่ก็ช่วยไม่ได้ หน่วยงานเขาไม่จัดเอง...........

นี่เป็นเรื่องดั้งเดิมของปืนสวัสดิการที่ผ่านๆมา ................. เรียกว่าเป็นเรื่องภายใน(ส่วนตัว)ของหน่วยงานนั้นๆ ที่เขาจะทำให้ข้าราชการในสังกัดของเขา .................

เราไม่ใช่คนในสังกัดของเขา .............เราจะไปยุ่งกับเขาทำไม หรือนัยๆคือ อยาก แต่ไม่มีโอกาส เลยบ่น

สำหรับเรื่องปืนสวัสดิการของมหาดไทย ที่โจ๋งครึ่มกันในปัจจุบัน ....................ผมตอบตรงๆว่า เป็นเรื่องของการฉกฉวยโอกาส โดยเอาอำนาจที่มีอยู่ในการสั่งอาวุธปืนเข้ามาในราชอาณาจักรมาจัดทำเสียเอง ...............โดยให้สิทธิแก่ช้าราชการและบุคลากรในหน่วยงานที่ร่วมโครงการ.....................

ความเห็นส่วนตัวผมคือ ............... ก็ดี ผมจะได้ซื้อปืนราคาพอสมควรได้ ...........และคิดว่า คนทำคงได้รับผลประโยชน์เยอะ ไม่งั้นจะทำให้เมื่อยตุ้มทำไม?...............

เรื่องแบบนี้ คนที่ไม่ได้รับสิทธิ ก็มีความยากเหมือนกันแหละครับ ................ พออยากแล้วไม่ได้ ก็รู้สึกอิจฉา หรือน้อยใจ ..............แล้วก็มาระบาย......................

เรื่องนี้ผมว่าไม่ใช่มาตรถง มาตรฐานอะไรหรอกครับ .................. เป็นเรื่องอยากให้มีสิทธิในการซื้อปืนราคาถูกว่าท้องตลาดเหมือน คนที่มีสิทธิเท่านั้น..................ซึ่งเอาคำว่ามาตรฐานมาวัดกันไม่ได้หรอกครับ  เป็นเรื่องเฉพาะกลุ่ม

ถ้าบ่นเรื่องการออกป.3 แล้วอยากให้เป็นมาตรฐานเดียวกัน ................ จะน่าฟังครับ

ปล.ที่ผ่านมา คุรุสภาเคยจัดสวัสดิการรถยนต์ จักรยานยนต์ให้คุณครูในราคาถูกมากๆ .................. มีชาวบ้านบ่นให้ได้ยินไหมครับ................สำหรับผมมีคนบ่นให้ฟังครับ เพราะเขาอิจฉาคุณครูที่ได้ซื้อรถราคาถูก ผ่อนก็ผ่อนดอกเบี้ยต่ำสุดๆ

เยี่ยม แต่ผมว่าปืนสวัสดิการเลสแบร์  หรือที่เกินแสนขึ้นไป ผมประชาชนคนธรรมดารู้สึกหงุดหงิดๆใจครับ ไหว้
...แมวคราว...
Full Member

คะแนน 69

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 12:47:46 PM »

ปรับตัวครับ.....ง่ายกว่า
อยู่ภายใต้สถานะการณ์ 2 มาตรฐานแบบนี้   อย่าบ่นหรือคิดปรับให้เป็นมาตรฐานเดียวกันเลยครับ (ยากและเหนื่อยมาก ๆ )

ผมชาวสวน..........แต่เวลาเจ็บป่วยผมไม่เข้าโรงพาบาลเอกชนที่ค่าใช้จ่ายสูง
ผมมักใช้บริการโรงพยาบาลของรัฐซึ่งผมได้สิทธิเบิกจ่ายตรง 3 แห่ง ใกล้บ้าน
..........สิทธินี้มาจากการปรับตัวของผม

แต่เรื่องปืนสวัสดิการ.....ยังไม่มีครับ     (ปืนติดชื่อเมีย   ไม่ภูมิใจ.......... คิก คิก )
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 12:59:25 PM »

เยี่ยม แต่ผมว่าปืนสวัสดิการเลสแบร์  หรือที่เกินแสนขึ้นไป ผมประชาชนคนธรรมดารู้สึกหงุดหงิดๆใจครับ ไหว้

เรื่องนี้ต้องแยกประเด็นครับ ..............

ระหว่างสิทธิของคนที่ทำงานในหน่วยงานร่วมโครงการ กับ รุ่นปืนที่เอามาขาย ....................ว่าอะไรเหมาะ อะไรควร (ซึ่งก็ใช้ความรู้สึกของตัวเองอีกนั่นแหละ ที่เอามาตัดสิน) ....................

ลองมองอีกมุมว่า ถ้าไม่ใช่ปืนล่ะครับ ................

เอาง่ายๆเลย หน่วยงานผมนี่แหละ .............. มีช่วงหนึ่งคุยกับบริษัท Distar ได้ในเรื่องเอาเครื่องใช้ยี่ห้อ Distar มาขายราคาพิเศษและมีผ่อนแบบปลอดดอกเบี้ยด้วย ................เฉพาะคนในหน่วยงานผมเท่านั้นนะครับ หน่วยข้างเคียงในกองทัพเดียวกันยังซื้อไม่ได้(นี่เรื่องสิทธิเฉพาะ) ...................

สินค้า Distar เราๆท่านๆ ก็ทราบว่า ไม่มีรุ่นโดนใจสักเท่าใด ในสายตาคนทั่วๆไป ................ยอดซื้อเลยไม่มาก ทั้งๆที่ขายถูก ............ทาง Distar เลยไปติดต่อกับยี่ห้ออื่น พวก Sanyo Sony แบนด์ดังๆมาขายอีก ................ มีจอแบน Bravia ด้วย ราคาถูกกว่าท้องตลาดร่วมๆ 40% ................. เป็นที่ฮือฮาพอสมควรที่แบนด์ดังๆ ยอมลงมาขายราคาถูก ..............

ผมไม่เห็นมีคนที่หน่วยผมหงุดหงิดใจเลยครับ ..............มีแต่ชอบใจ ที่หน่วยจะทำสวัสดิการทั้งที ก็ทำแบบดีๆไปเลย และให้เครดิตคนติดต่อด้วยว่า นายแน่มาก .........

แต่หน่วยข้างๆที่ไม่มีสิทธิ ..............กลับหงุดหงิดใจมากขึ้น คงเพราะอิจฉากระมังครับ เลยออกอาการ  คิก คิก

ปล. ก็ถือว่าเป็นเรื่องของคนที่ทำสวัสดิการครับ ............. ที่เขามีศักยภาพสูง หาของดีๆมาทำสวัสดิการได้

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
krisanapong - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 48

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 01:04:57 PM »

เยี่ยมเห็นด้วยกับท่านมะขิ่นครับ และที่สำคัญที่สุดพอคุณครูเป็นหนี้เยอะ ก็มีโครงการปลดหนี้ให้คุณครู เพื่อให้คุณครูได้ใช้สวีสดิการเพิ่ม/เป็นหนี้เพิ่มขึ้นอีกมากกว่าเดิมด้วยครับ.........น่าอิจฉาจริง ๆ ครับ แลบลิ้น
             ไหว้ เอ้อ....ขออนุญาตเพิมเติมนิยามคำว่า"ประชาชน"อีกนิดครับ ทุกคนที่เกิดในประเทศไทยล้วนได้รับ"สถานภาพ"ความเป็นประชาชนคนไทยเท่าเทียมกันทุกคน มีสิทธิและเสรีภาพตามครรลองของกฎหมายและวัฒนธรรมประเพณีไทยทุกประการ  "สถานภาพ" นั้นสามารถเปลี่ยนแปลง/เพิ่มเติมได้ บุคคล ๆ หนึ่งสามารถมีสถานภาพได้หลายสถานภาพในขณะเดียวกัน ซึ่งเป็นตัวกำหนด "บทบาท/หน้าที่" ของแต่ละคนอันนำมาซึ่ง "สิทธฺ" อันพึงมีพึงได้ตาม สถานภาพ/บทบาท/หน้าที่ นั้น ๆ แต่คนไทยส่วนใหญ่มักสับสนในนิยามของคำเหล่านี้ ที่เห็นชัดเจนบ่อยที่สุดคือคำที่ว่า "สิทธิหน้าที่" "อำนาจหน้าที่" ซึ่งที่จริงแล้วต้องมีหน้าที่หรือทำตามหน้าที่ก่อน จึงจะได้รับสิทธิและอำนาจตามหน้าที่นั้น ๆ เช่นตำรวจมีหน้าที่ดูแลความสงบเรียบร้อยของบ้านเมือง จึงมีสิทธิที่จะพกพาอาวุธสำหรับใช้ในการปฏิบัติหน้าที่และมีอำนาจในการเข้าจับกุม/กระทำการตามกฎหมาย เป็นต้น  ไหว้
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 01:17:50 PM »

เยี่ยมเห็นด้วยกับท่านมะขิ่นครับ และที่สำคัญที่สุดพอคุณครูเป็นหนี้เยอะ ก็มีโครงการปลดหนี้ให้คุณครู เพื่อให้คุณครูได้ใช้สวีสดิการเพิ่ม/เป็นหนี้เพิ่มขึ้นอีกมากกว่าเดิมด้วยครับ.........น่าอิจฉาจริง ๆ ครับ แลบลิ้น

ก็ต้องแยกประเด็นอีกแหละครับ ................

หน่วยงานทำสวัสดิการ ให้ได้ซื้อของราคาถูกกว่าท้องตลาดเพื่อช่วยเหลือคนในสังกัดเรื่องรายได้น้อย ผมถือว่าเป็นเรื่องที่ดี และควรกระทำ(เราเองมีลุกน้อง ยังอยากหาสวัสดิการช่วยเหลือลูกน้องของเราเลย)...............เรื่องหนึ่ง

ส่วนคนที่จมไม่ลง ไม่รู้จักพอ ไม่รู้จักตัวเอง แล้วเป็นหนี้เป็นสินรุงรัง มีปัญหาด้านการเงินเละเทะ............ ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่งครับ  Cheesy

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ช.ช้าง
Rifle Team
Sr. Member

คะแนน 32

หลงรสเหล้าเมาควันปืน

« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 01:21:04 PM »

ผมว่าคำว่า "มาตรฐานเดียว" มันไม่มีในโลกครับ ไม่งั้นมันจะมีองค์กรมาตรฐานพวกนี้... ISO, ASA,DIN,JS..ตั้งหลายแห่งเหรอครับ Huh
เครื่องมือวัดที่เป็นเครื่องจักรกลยังไม่ใครทำได้ร้อยเปอร์เซนต์เลย...
นับประสาอะไรกับมาตรฐานทีตัดสินโดยมนุษย์ แม้แต่คนเป็นพ่อแม่ ก็ยังยากที่จะรักลูกได้เท่ากัน... เศร้า

เพราะชิวิตไม่สวยงามเหมือนความฝัน...การฆ่าฟันจึงยังคงอยู่
รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 02:04:13 PM »

เจ้าของกระทู้เขาหมายถึงซื้อปืนราคาเท่ากัน ทั่วประเทศนะครับ  อย่าตีความหมายผิด  ผมก็เห็นด้วยครับ

ส่วนข้าราชการอยากมีรายได้เหมือน ประชาชนธรรมดาก็หารายได้เสริมครับ   แต่ชาวบ้านธรรมดา  เป็นข้าราชการเสริม   ชั่วควาวแค่ซื้อปืน

ไม่ค่อยจะได้นะครับ 
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 02:15:31 PM »

เจ้าของกระทู้เขาหมายถึงซื้อปืนราคาเท่ากัน ทั่วประเทศนะครับ  อย่าตีความหมายผิด  ผมก็เห็นด้วยครับ

ส่วนข้าราชการอยากมีรายได้เหมือน ประชาชนธรรมดาก็หารายได้เสริมครับ   แต่ชาวบ้านธรรมดา  เป็นข้าราชการเสริม   ชั่วควาวแค่ซื้อปืน

ผมก็ว่า ตัวผมเองตีความหมายไม่ผิดเหมือนกันครับ

ตามนี้ .................

อยากให้ประเทศนี้มีมาตรฐานเดียว ชาวนา สามล้อ กรรมกร พ่อค้า ประชาชน ซื้อปืนในราคาเดียวกับข้าราชการ นักการเมือง งอน เศร้า ยี๊

ส่วนใครจะตีความหมายไปอย่างไร ก็ลองพิจารณาตัวถ้อยคำดูเอาเองครับ ............. Grin

ปล. ผมเป็นข้าราชการ ซื้อปืนหน้าร้าน พร้อมๆกับเพื่อนที่ไม่ได้เป็นข้าราชการ ซื้อรุ่นเดียวกัน ร้านเดียวกัน ..............ได้ราคาเท่ากันครับ..............ของแถมเหมือนกันด้วย  Cheesy

รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 02:24:54 PM »

ไหว้  ด้วยความเคารพท่านผู้การ   ผมว่าเจ้าของกระทู้แค่อยากซื้อปืนราคาเดียวกับข้าราชการ  (มั้งครับ) 
ซื้งผมก็อยากเหมือนกัน  ถูกดีครับ หลงรัก หลงรัก
cadet38 -รักในหลวง-
God of games
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 54

I believe I can fly.

« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 02:42:55 PM »

เป็นไปไม่ได้ครับ ขนาดสวรรค์ยังเป็นชั้น ๆ เลยครับ

I love Doraemon.
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 03:37:20 PM »

ส่วนข้าราชการอยากมีรายได้เหมือน ประชาชนธรรมดาก็หารายได้เสริมครับ   แต่ชาวบ้านธรรมดา  เป็นข้าราชการเสริม   ชั่วควาวแค่ซื้อปืน

หลักการและจุดมุ่งหมายทางวิชาการ และสากลของการทำงานราชการ หรือรัฐการ หรืองานบริการสาธารณะของรัฐใดๆ นั้นไม่ใช่งานขององค์กรหากำไร และไม่ใช่งานที่คนเข้าไปทำโดยมีจุดมุ่งหมายหลักเพื่อให้ได้เงินมากๆ ไม่ได้เป็นการทำงานหา "กำไรรายรับสูงสุด" แต่เป็น "ค่าตอบแทนเพื่อการดำรงชีพ" ของคนที่มาทำงานสาธารณะ

สถานการณ์ที่ข้าราชการต้องทำงานเสริมเพื่อพยุงหรือเพิ่มคุณภาพการครองชีพของตนเองนั้น ทางวิชาการถือเป็น "สภาวะจำยอม" ซึ่งจำเป็นต้องเกิดขึ้นในประเทศที่ยังไม่มีทรัพยากรพอสำหรับ "ค่าตอบแทนเพื่อการดำรงชีพ" ที่เหมาะสมกับบสภาพสังคม และพอควรกับหน้าที่ ความรับผิดชอบ

บางประเทศ เช่น ญี่ปุ่น ที่สามารถจัดสรร ค่าตอบแทนฯ ได้พอควรแล้วเขา "ห้าม" ข้าราชการใช้เวลา "นอกราชการ" ทำงานใดๆ ทั้งสิ้นด้วยซ้ำเพราะต้องการให้ใช้ชีวิตทำงานเดียวให้เต็มที่ ถ้าว่างก็พักผ่อนไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2010, 03:41:19 PM โดย Don Quixote » บันทึกการเข้า

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
FMJ
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 04:18:43 PM »

อ้างถึง

กลุ่มนี่้มีแค่กลุ่มเล็กๆไม่น่าเกิน1%ของยอดปืนด้วยซ้ำ ไม่ทราบว่าท่านเคยไปดูการรับจ่ายปืนสวัวดิกสรรึเปล่าครับ ส่วนใหญ่มีแต่ปืนราคาถูกๆทั้งนั้นพวก เทารัส กล๊อก ซีแซด พวกแพงๆอย่างโคลท์นี่นานๆยังได้เห็นซักตัว

อย่าให้ใครมาเป็นผู้นำทางความคิด โดยที่เราไม่คิดตามด้วยสติและเหตุผล
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 05:47:34 PM »

เอาอย่างนี้ดีไหมครับทำโครงการปืนสวัสดิการสำหรับประชาชนเลยครับหรือไม่ก็รวมกลุ่มกันซื้อครับแล้วไปต่อรองราคากับร้านค้าครับว่าพวกผมมีจำนวนแค่นี้คนต้องการจะซื้อปืนโดยเรายินดีวางมัดจำไว้จำนวนหนึ่งก่อนคุณสามารถลดราคาให้ได้เท่าไหร่ถ้าได้ก็เิอาถ็าไม่ได้ก็ไปร้านอื่นดีไหมครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 07:01:12 PM »

อยากให้ประเทศนี้มีมาตรฐานเดียว ชาวนา สามล้อ กรรมกร พ่อค้า ประชาชน ซื้อปืนในราคาเดียวกับข้าราชการ นักการเมือง งอน เศร้า ยี๊

แล้วแต่มุมมองครับ  ผมเป็นข้าราชการผมก้ยังอยากได้บางสิ่งบางอย่างที่ ชาวนา  สามล้อ  กรรมกร  พ่อค้า  ประชาชน ทำได้ครับ  Wink

....ขอลอกครับ..ผมเองก็คิดเช่นนั้นเหมือนกัน

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์