เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 12:24:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้ประเทศนี้มีมาตรฐานเดียว  (อ่าน 5345 ครั้ง)
กระป๋องแป้ง
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 07:53:31 AM »

ผมอยากให้การโอนปืนมรดก จากผู้ตายง่ายกว่านี้ จะลดปืนเถื่อนลงอีกเยอะ เพราะปัจจุปันปืนเหล่านี้กำลังรอเปลี่ยนมือไปเป็นปืนเถื่อนอยู่โดยการเปลียนมือที่ไม่ถูกถูกวิธี  และปืนเหล่านี้ในภาคอีสานกำลังลงใต้จำนวนมากจากการกว้านซื้อ จากข้อมูลจริงที่ผมอยากได้ปืนมือสองอยู่ส่วนใหญ่ปืนจะเป็นไปในทิศทางนี้มากกว่าที่จะโอนอย่าถูกต้อง โดยเจ้าของบอกว่าปืนถูกต้องมี พิมพ์ (ป4) พอไปดูเจ้าของตาย หลายคนไม่อยากยุ่ง อีกไม่นาก็มีการขายและรวบรวมลงใต้เป็นจำนวนมาก หากพี่ๆท่านไดอยากได้ขอมูลเพิ่มก็ลองติดต่อกับนายหน้าหาปืนมือสองตามภาคอีสานดูจะได้ปืนราคาถูกมาใช้(มีทะเบียน)แต่ส่วนใหญ่จะไม่ทันพวกลงใต้เพราะเขาไม่คิดมากเขาเจอเขาจะซือเลยราคาคุยกันเลย เช่น 1911 A1   30,000.-  บวกนายหน้า 2000 ราคารวม  32000 อัตราการลงใต้และการเป็นปืนเถือนทั่วไปในพื่นที่อำเภอเล็กๆ อาทิตย์ละประมาณ 15-20 กระบอก วนเวียนใช้สอยในสังคมไทยนี้ละครับ เห็นในไทยรัฐจับยาบ้าแถมปืน 5 กระบอก พวกนี้ไม่ได้สะสมหลอกครับเอาไว้ใช้งาน และพวกนี้ไม่เอาไปยิงในสนามแน่นอน ผมมีวิธีที่ผมทำอยู่ตอนนี้ครับคือแต่งงานกับข้าราชการ(ยากกว่าซื้อปืนที่ร้านอีกบ่น ขนาดทำตามที่พี่ๆในเวพนี้แนะนำแล้วนะนี้ซื้อแหวนเพรชให้ 1 วง ตามใจสารพัด ) ผมสั่งไป 1 กระบอก เมือ 7/7/2553 คงจะเป็นกระบอกแรกในชีวิตที่ครอบครองตามกฎหมายไทยหลังจากรอมาทั่งชีวิตจนแก่ หาปืนมือสองทุกวิธีทางไม่ได้ที่ลงตัว สุดท้ายนี้ขอให้พี่ๆทุกท่านอย่าท้อแท้อย่าสิ้นหวังตั้งใจทำในสิ่งที่ถูกต้อง และอยากฝากพี่ๆในเวพคนรักปืนนี้ ที่มีหน้าที่เกียวข้องกับระบบให้แก้ไขด้วย  ประธานสมาคมและผู้มีอำนาจจงทำในสิ่งที่ถูกต้อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2010, 07:58:57 AM โดย กระป๋องแป้ง » บันทึกการเข้า
แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 09:08:19 AM »

ธรรมชาติให้ความเสมอภาคแก่ทุกสรรพสิ่ง  เกิด และ ดับ Cheesy

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 09:36:33 AM »

อีกอย่างผมก็อยากบ่นคนอื่นได้แบบที่ท่าน จขกท.บ่นให้ข้าราชการเหมือนกันครับ   Cheesy

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
SON171
Sr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 09:51:18 AM »

อยากให้ประเทศนี้มีมาตรฐานเดียว ชาวนา สามล้อ กรรมกร พ่อค้า ประชาชน ซื้อปืนในราคาเดียวกับข้าราชการ นักการเมือง งอน เศร้า ยี๊

ประชาชน คำนี้กว้างมาก
ไม่มีงานทำเป็นหลักแหล่ง รายได้ไม่แน่นอน บางวันก็รับจ้าง บางวันก็เที่ยวเตร่ บางวันก็ปีนเข้าบ้านชาวบ้านหยิบฉวยของเขาเอามาใช้โดยที่เจ้าของทรัพย์ไม่อนุญาต ประชาชนแบบนี้อยากให้เขามีปืนในครอบครองไหม

ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด เคารพสิทธิเสรีภาพของคนอื่นให้มากที่สุด แล้วสังคมจะดีเอง
SON171
Sr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 09:56:59 AM »

อยากให้ประเทศนี้มีมาตรฐานเดียว ชาวนา สามล้อ กรรมกร พ่อค้า ประชาชน ซื้อปืนในราคาเดียวกับข้าราชการ นักการเมือง งอน เศร้า ยี๊

ประชาชน อีกแบบ
กว่าจะเข้าทำงานได้ ต้องตรวจสอบประวัติยิบ ชาติกำเนิด ประวัติอาชญากรรม ต้องมีคนค้ำประกัน มีเงินเดือนพอประทังชีวิต จะสร้างทรัพย์สินต้องกู้ยืม
ต้องเข้าทำงานทุกวัน ขาดงานเกิน 3 วันถูกไล่ออก
ประชาชนแบบนี้ ควรกีดกันหรือไม่หากเขาต้องการมีปืน เพื่อป้องกันตัวและทรัพย์สินจากประชาชนชั่ว

ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด เคารพสิทธิเสรีภาพของคนอื่นให้มากที่สุด แล้วสังคมจะดีเอง
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 10:03:55 AM »

ผมก็อยากมีรายได้เท่าพ่อค้าเหมือนกันครับ .................
ถ้าเท่าพ่อค้าอย่างผม  เสธ. ต้องลดเงินเดือนลง เยอะนะครับ  ยิ้มีเลศนัย
DeputySheriff
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 10:05:17 AM »

ถ้าจะให้มีมาตรฐานเดียวกัน อย่าลืมเรื่อง .. สิทธิในการเบิกค่ารักษาพยาบาล ค่าเช่าบ้าน ค่าล่วงเวลา เงินเบี้ยหวัด บำเน็จ บำนาญ ฯลฯ ... ด้วยนะครับ

เพราะถ้าเรียกร้องเรื่องปืนสวัสดิการได้แล้ว ยังจะเหลือสวัสดิการอื่นๆอีก ไม่งั้นเดี๋ยวจะหาว่าไม่เท่าเทียมกัน  คริ คริ
SON171
Sr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 10:05:40 AM »

ผมผ่านชีวิตมา 2 ช่วง
ช่วงแรก หลักลอย การตัดสินใจทำการใด ง่ายๆ ไม่คิดมาก เพราะรู้สึกว่าไม่มีอะไรจะต้องเสีย
ช่วงหลัง มีงานทำ มีตำแหน่งต้องรับผิดชอบ มีภาระที่ต้องทำ การตัดสินใจทำการใดๆ ต้องคิดถึงผลได้ผลเสีย การกระทำบางอย่างได้ไม่คุ้มเสีย

ความเห็น : ผมคิดว่าข้าราชการส่วนใหญ่เขาคิดแบบหลัง จึงเป็นเรื่องไม่ยากหากข้าราชการต้องการมีปืน

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 10:47:35 AM »

ผมก็อยากมีรายได้เท่าพ่อค้าเหมือนกันครับ .................
ถ้าเท่าพ่อค้าอย่างผม  เสธ. ต้องลดเงินเดือนลง เยอะนะครับ  ยิ้มีเลศนัย

เห็นไหมครับ? ....................

เป็นพ่อค้าเหมือนกัน เงินยังไม่เท่ากันเลย ........................

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 10:50:46 AM »

ไม่มีประเทศไหน ที่มีทุกสิ่งเท่ากันเป๊ะๆ สำหรับทุกคนหรอกครับเสธ..   เศร้า

เฮ้อ...เหนื่อยจังหมู่นี้  มีแต่คนพูด 2 มาตรฐานบ่อยๆ  ยิ่งฟังยิ่งอยากอ้วก... บู่
SON171
Sr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 11:02:40 AM »

ไม่มีประเทศไหน ที่มีทุกสิ่งเท่ากันเป๊ะๆ สำหรับทุกคนหรอกครับเสธ..   เศร้า

เฮ้อ...เหนื่อยจังหมู่นี้  มีแต่คนพูด 2 มาตรฐานบ่อยๆ  ยิ่งฟังยิ่งอยากอ้วก... บู่

ถูกต้องครับ
ประเทศคอมมิวนิสต์ที่บอกว่าเท่าเทียมกันทุกคน ยังไม่เท่ากันเลย
ผู้นำอยู่อย่างราชา ประชาชนอยู่อย่างยาจก

Glock Jumper
... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 100

... ข้าพเจ้ารักในหลวงที่สุดในจักรวาล ...

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 11:12:20 AM »

มันจะมีจริงหรอ

... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ... จงมีสติ จงมีสมาธิ จงมีความถูกต้องก่อนที่จะครอบครองศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธที่มีอำนาจทำลายล้างเช่นนี้ "จงอย่าคิดว่ามีปืนแล้วเราคือพระเจ้า" จงจำไว้ว่า... มีสติ มีสมาธิ มีความถูกต้อง สำคัญเสมอ! ... จงรักผู้อื่นก่อนแล้วผู้อื่นก็จะรักเรา จงรักษ์ปืน แล้ว ปืนก็จะรักษ์เรา ...
saw
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 11:34:55 AM »

1.เพื่อนผมเพิ่งมาจาก USA เมื่อต้นเดือนบอกว่า   บางรัฐใน USA มีการตรากฎหมายให้เจ้าหน้าที่ตำรวจสามารถเรียกตรวจคนผิวสีได้  หากสงสัยว่าจะเป็นผู้ก่อการร้าย   ซึ่งถูกคนผิวสีที่นั้นประท้วงกันมากเพราะเลือกปฏิบัติที่ตรวจคนผิวสีเท่านั้น  ส่วนคนผิวขาวกลับไม่ถูกเรียกตรวจบ้าง  นี่ก็เป็นประเทศที่บอกคนทั้งโลกว่าเป็นประชาธิปไตยยังมีสองมาตรฐานเห็นๆ

2.จะมีท่านใดช่วยบอกได้ไหมว่า  ประเทศใดในประชาคมประชาธิปไตยและประชาคมคอมมิวนิสต์ที่มีมาตรฐานเดียว
HS1BTI
Full Member

คะแนน 30

Get up stand up don't give up the Fight.

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 11:37:12 AM »

ส่วนตัวผม อยากให้ใบป.4 เป็นใบอนุญาตมีและใช้อาวุธปืน ที่เจ้าของปืนสามารถมีและใช้
ได้จริงๆครับ ไม่ต้องหลบๆซ่อนๆ

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งยวด

TOO MANY GUNS. NOT ENOUGH FUNDS !
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 11:37:28 AM »

ครับคุณชิว ................  Cheesy

ผมขอแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับ เรื่องปืนสวัสดิการนี่ ................แบบตรงๆเลย จากใจ

เรื่องปืนสวัสดิการ..........เดิมที่ที่ผมทราบและได้ซื้อบ้างตามโอกาสคือ เป็นเรื่องของหน่วยงานนั้นๆ จริง ...............เป็นเรื่องที่หน่วยงานมีนโยบายและทำเพื่อเป็นสวัสดิการแก่ข้าราชการในสังกัดของหน่วยเท่านั้น ...............เขาทำให้คนของเขาเป็นสวัสดิการตามศักยภาพของหน่วย.............

หน่วยงานอืนๆไม่ได้มายุ่งเกี่ยวเลย ............... ภาษาชาวบ้านเรียกว่า ไม่ต้องมายุ่ง

ตัวอย่างเช่น กองทัพบก จัดทำโครงการปืนสวัสดิการ ให้แก่ข้าราชการของกองทัพบก................ หน่วยอื่นเช่น บก.กองทัพไทย หรือ สำนักงานปลัดกระทรวงกลาโหมที่มีข้าราชการเป็นเหล่าทหารบก(แต่งกายสีเขียว) ก็มายุ่งไม่ได้............ เพราะจัดเฉพาะข้าราชการในกองทัพบกเท่านั้น..................... การจัดสวัสดิการแบบนี่ เป็นเรื่องของกองทัพบก ที่จะทำให้ข้าราชการในสังกัด เป็นเรื่อง"ภายใน"ของกองทัพบก ..............กองทัพบกจะทำแบบไหน ปืนแบบไหน ราคาถูก-แพง ก็ไม่เกี่ยวกับหน่วยอื่นๆใดทั้งสิ้น

ผมเองยังคิดว่าทำไมกองทัพบกไม่จัดสวัสดิการยี่ห้อ/รุ่นที่ผมชอบบ้าง เหมือนที่อื่น เช่น สวัสดิการตำรวจเมื่อ2-3ปีที่ผ่านมา มี Kimber ระดับราคา 5-6 หมื่น .................ตำรวจจัดได้ ทำไม ทบ.จัดไม่ได้ ..............แต่ผมก็ไม่ได้ยุ่งเกี่ยวหรือเที่ยววิจารณ์ว่า ไม่ได้มาตรฐาน .......................ในอีกมุมหนึ่ง เมื่อ 3-4 ปีที่แล้ว ทบ.จัดสวัสดิการ มีทั้ง Colt และ HK ราคาไม่ถึง 6หมื่น ก็มีหน่วยอื่นๆแอบอิจฉาเหมือนกัน ................แต่ก็ช่วยไม่ได้ หน่วยงานเขาไม่จัดเอง...........

นี่เป็นเรื่องดั้งเดิมของปืนสวัสดิการที่ผ่านๆมา ................. เรียกว่าเป็นเรื่องภายใน(ส่วนตัว)ของหน่วยงานนั้นๆ ที่เขาจะทำให้ข้าราชการในสังกัดของเขา .................

เราไม่ใช่คนในสังกัดของเขา .............เราจะไปยุ่งกับเขาทำไม หรือนัยๆคือ อยาก แต่ไม่มีโอกาส เลยบ่น

สำหรับเรื่องปืนสวัสดิการของมหาดไทย ที่โจ๋งครึ่มกันในปัจจุบัน ....................ผมตอบตรงๆว่า เป็นเรื่องของการฉกฉวยโอกาส โดยเอาอำนาจที่มีอยู่ในการสั่งอาวุธปืนเข้ามาในราชอาณาจักรมาจัดทำเสียเอง ...............โดยให้สิทธิแก่ช้าราชการและบุคลากรในหน่วยงานที่ร่วมโครงการ.....................

ความเห็นส่วนตัวผมคือ ............... ก็ดี ผมจะได้ซื้อปืนราคาพอสมควรได้ ...........และคิดว่า คนทำคงได้รับผลประโยชน์เยอะ ไม่งั้นจะทำให้เมื่อยตุ้มทำไม?...............

เรื่องแบบนี้ คนที่ไม่ได้รับสิทธิ ก็มีความยากเหมือนกันแหละครับ ................ พออยากแล้วไม่ได้ ก็รู้สึกอิจฉา หรือน้อยใจ ..............แล้วก็มาระบาย......................

เรื่องนี้ผมว่าไม่ใช่มาตรถง มาตรฐานอะไรหรอกครับ .................. เป็นเรื่องอยากให้มีสิทธิในการซื้อปืนราคาถูกว่าท้องตลาดเหมือน คนที่มีสิทธิเท่านั้น..................ซึ่งเอาคำว่ามาตรฐานมาวัดกันไม่ได้หรอกครับ  เป็นเรื่องเฉพาะกลุ่ม

ถ้าบ่นเรื่องการออกป.3 แล้วอยากให้เป็นมาตรฐานเดียวกัน ................ จะน่าฟังครับ

ปล.ที่ผ่านมา คุรุสภาเคยจัดสวัสดิการรถยนต์ จักรยานยนต์ให้คุณครูในราคาถูกมากๆ .................. มีชาวบ้านบ่นให้ได้ยินไหมครับ................สำหรับผมมีคนบ่นให้ฟังครับ เพราะเขาอิจฉาคุณครูที่ได้ซื้อรถราคาถูก ผ่อนก็ผ่อนดอกเบี้ยต่ำสุดๆ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์