เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 12:16:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้ประเทศนี้มีมาตรฐานเดียว  (อ่าน 5315 ครั้ง)
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 07:11:28 PM »

เมื่อก่อนผมก็เคยคิดแบบ จขกท. แต่พอลองไตร่ตรองดูจริงๆ    ต่อให้ผมเป็นข้าราชการ กว่าจะได้สิทธิ์ กว่าจะมีเงินพอซื้อปืน  ผมคงไม่ได้มีปืนกระบอกแรกง่ายๆ เหมือนอาชีพอิสระที่ผมทำอยู่ทุกวันนี้  

หรืออีกตัวอย่าง ในอเมริกาปืนราคาถูก แต่ถ้าผมไปอยู่ที่นั้น ผมก็คงไม่มีปัญญาซื้อปืนแน่  เพราะผมทำมาหากินที่นั้นไม่เป็น จะเอาเงินที่ไหนมาซื้อ ไหนจะค่าครองชีพที่สูงอีก

และที่สำคัญ ปืนสวัสดิการทุกวันนี้ ผมว่าราคาปืนมันไม่ใช่ราคาสวัสดิการนะ มันกลายเป็นราคาโขสับข้าราชการเหมือนกัน มันเป็นกลยุทธทางการค้า แบ่งแยกตลาดออกเป็นสองส่วน  โดยใช้กฎหมายควบคุมไม่ให้สินค้าในตลาดหนึ่งหลุดออกไปอีกตลาดหนึ่งได้ง่าย สองตลาดไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกัน แล้วปั่นราคาทั้งสองตลาดให้สูงเกินจริง    

โดยถ้าอยากขายปืนสวัสดิการในราคาที่สูง ก็ต้องไปตั้งราคาปืนในตลาดนอกให้สูงกว่าสักสองเท่าตัว เพื่อเพิ่มแรงจูงใจในส่วนข้าราชการ ( ตรงจุดนี้ผมถึงมองว่ายังไงราคาปืนบ้านเราก้คงไม่ถูกลง ถ้าไม่แก้ไขโครงสร้างของตลาด)

ในส่วนนี้ผมว่า ผู้บริโภคทั้งสองตลาด ถูกเอาเปรียบอย่างไม่เป็นธรรมทั้งคู่    เอาเข้าจริงไม่มีใครซื้อปืนได้ถูกจริงๆเลย

ถ้าจะมองเรื่องความไม่เป็นธรรม น่าจะมองเล่ห์เหลี่ยมกลในของหน่วยงานสวัสดิการต้นสังกัด ที่ยอมเป็นตกเครื่องมือให้พ่อค้าปืนผูกขาดอยู่กลุ่มเดียว

Undecided Undecided Lips Sealed Lips Sealed

....ตามล่า...อีตอแหล
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 07:17:31 PM »

เมื่อก่อนผมก็เคยคิดแบบ จขกท. แต่พอลองไตร่ตรองดูจริงๆ    ต่อให้ผมเป็นข้าราชการ กว่าจะได้สิทธิ์ กว่าจะมีเงินพอซื้อปืน  ผมคงไม่ได้มีปืนกระบอกแรกง่ายๆ เหมือนอาชีพอิสระที่ผมทำอยู่ทุกวันนี้  

หรืออีกตัวอย่าง ในอเมริกาปืนราคาถูก แต่ถ้าผมไปอยู่ที่นั้น ผมก็คงไม่มีปัญญาซื้อปืนแน่  เพราะผมทำมาหากินที่นั้นไม่เป็น จะเอาเงินที่ไหนมาซื้อ ไหนจะค่าครองชีพที่สูงอีก

และที่สำคัญ ปืนสวัสดิการทุกวันนี้ ผมว่าราคาปืนมันไม่ใช่ราคาสวัสดิการนะ มันกลายเป็นราคาโขสับข้าราชการเหมือนกัน มันเป็นกลยุทธทางการค้า แบ่งแยกตลาดออกเป็นสองส่วน  โดยใช้กฎหมายควบคุมไม่ให้สินค้าในตลาดหนึ่งหลุดออกไปอีกตลาดหนึ่งได้ง่าย สองตลาดไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกัน แล้วปั่นราคาทั้งสองตลาดให้สูงเกินจริง    

โดยถ้าอยากขายปืนสวัสดิการในราคาที่สูง ก็ต้องไปตั้งราคาปืนในตลาดนอกให้สูงกว่าสักสองเท่าตัว เพื่อเพิ่มแรงจูงใจในส่วนข้าราชการ ( ตรงจุดนี้ผมถึงมองว่ายังไงราคาปืนบ้านเราก้คงไม่ถูกลง ถ้าไม่แก้ไขโครงสร้างของตลาด)

ในส่วนนี้ผมว่า ผู้บริโภคทั้งสองตลาด ถูกเอาเปรียบอย่างไม่เป็นธรรมทั้งคู่    เอาเข้าจริงไม่มีใครซื้อปืนได้ถูกจริงๆเลย

ถ้าจะมองเรื่องความไม่เป็นธรรม น่าจะมองเล่ห์เหลี่ยมกลในของหน่วยงานสวัสดิการต้นสังกัด ที่ยอมเป็นตกเครื่องมือให้พ่อค้าปืนผูกขาดอยู่กลุ่มเดียว

Undecided Undecided Lips Sealed Lips Sealed

กลับมาดูราคาปืนสวัสดิการ.....ก็เป็นจริงอย่างที่คุณโทนว่าเลยครับ...

ยกตัวอย่าง...Ruger LCP ราคาสวัสดิการ 35,000บาท....ผมว่าถูกแสนถูก....ดูราคาที่เมืองนอกไม่ถึงหมื่น....เฮ้อ....

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 07:31:16 PM »

กลับมาดูราคาปืนสวัสดิการ.....ก็เป็นจริงอย่างที่คุณโทนว่าเลยครับ...

ยกตัวอย่าง...Ruger LCP ราคาสวัสดิการ 35,000บาท....ผมว่าถูกแสนถูก....ดูราคาที่เมืองนอกไม่ถึงหมื่น....เฮ้อ....

คุณไดเมียว ลองดูหน้าซื้อขายย้อนหลังสักห้าปีสิครับ  PPK รมดำเดิม 45,000 บาท ยังมีคนบ่นแพง  หัวเราะร่าน้ำตาริน

....ตามล่า...อีตอแหล
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 10:29:29 PM »

ในโลกนี้ไม่มี "=" หรอกครับ ขนาดนิ้วมือ 5 นิ้ว ยังไม่เท่ากันเลยครับ แต่ว่า นิ้วแต่ละนิ้วมีหน้าที่และบทบาทของตนเองครับ

ข้าราชการอาจได้รับสิทธิพิเศษบ้าง ก็เพราะเพื่อเป็นขวัญและกำลังใจครับ อย่าเอาแค่ของแพง ของถูก มาแบ่งแยกกันครับ

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 11:56:05 PM »

มันเป็นความฝันครับ ที่จะมีมาตรฐานอะไรเหมือนกันหมด คอมมิวนิสย์ยังเคยฝันจะมี ฆ่ากันตายหลายสิบล้าน ทำสงครามตั้งหลายสิบปี แต่สุดท้ายก็เป็นไปไม่ได้ คอมมิวนิสย์ตัวพ่อก็ยังเปลี่ยนตัวเองเป็นทุนนิยมสุดกู่อย่างจีน,เวียดนาม,รัสเซีย

อยากได้อยากมีก็ต้องขยัน หาความรู้เพิ่มเติม ประหยัด อดออม เพียรพยายามโดยสุจริต  อย่าโทษโชคชะตาครับ เสียเวลาเปล่า ชีวิตสั้นนิดเดียว เดียวก็แก่ตายกันทุกคนนั้นแหละ

เป็นข้าราชการก็ใช่เป็นกันง่ายๆ ทุกวันนี้ดูข่าวรับสองร้อยคน สมัครสองหมื่นคน    อ๋อย

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Beer Hunter
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 11:56:52 PM »

ความอึดอัดใจบางครั้งเก็บไว้ในใจบ้างมันก็ดี ถ้าจะบ่นควรบ่นกับคนที่รู้จักหรือคนที่อยู่สภาพเดียวกัน ไม่งั้น จะได้คำแนะนำเชิงตำหนิสวนมาแทน (บางคนก็ด่าอย่างเดียวไม่แนะนำ)

เอาเป็นว่าถ้าอยากได้ปืนใช้ ตั้งหน้าตั้งตาทำมาหากินให้มีเงินมากๆ ปืนยิ่งแพงก็ยิ่งต้องหาเงินให้มากขึ้นไปอีก ไม่งั้นก็ไปสอบบรรจุเข้ารับราชการ รัฐวิสาหกิจ หรืออะไรก็แล้วแต่ที่ได้สิทธิ์ที่ว่าซะเลย  อย่าลืม ทุกสาขาอาชีพมีข้อดีข้องเสียด่างกัน อย่ามองแต่ด้านบวกบางอย่างของอีกฝ่าย ควรมองด้านลบด้วย ซึ่งคุณอาจรู้สึกดีด้วยซ้ำที่เป็นตัวเองอย่างทุกวันนี้

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 12:15:03 AM »

มีข้าราชการจำนวนไม่มากครับ ที่จะเห็นว่าประชาชนนั้นควรมีสิทธิเสมอกันกับตน   Grin
และก็มีประชาชนจำนวนไม่มาก ที่ไม่แยแสกับโอกาสการเป็นข้าราชการ   Cheesy

ผมนับถือคนส่วนน้อยที่ว่านี้  ไหว้

การให้สิทธิพิเศษ เป็นเพียงเกมสร้างฐานอำนาจ สร้างกลุ่ม เอื้อประโยชน์ทางชนชั้น
ถ้าทำให้เท่ากัน แล้วจะได้พวก ได้ความนิยม ได้เงิน อย่างไรกัน  เยาะเย้ย
ดิ โอลดิ์ สยาม
ขวานทื่อ ต้องฟันให้หนัก
Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 12:27:09 AM »

ต่างหน้าที่...ย่อมต่างสิทธิ Angry
เพียงแต่ว่า...
เราจะหาจุดร่วมอย่างไร ที่ทำให้เราดำรงชีวิตอยู่ในสังคมได้อย่างมีความสุข Huh
        คนเตี้ยต้องเงยเป็น คนสูงต้องก้มได้... ยิ้มีเลศนัย
ผมเองเป็นคนค่อนข้างเตี้ย ตอนแบกสิ่งของร่วม ผมได้เปรียบทุกที  คิก คิก
        แต่...ตอนดูโคโยตี้...ฮือๆๆๆๆๆ Cry Cry Cry

อย่าอยู่อย่างอยาก...ถ้าสนองตัณหาไม่ได้ ก็ให้รีบปล่อยวาง
ดิ โอลดิ์ สยาม
ขวานทื่อ ต้องฟันให้หนัก
Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 12:53:12 AM »

ต่ออีกหน่อยครับ...บ่อยครั้งที่เดินทางร่วมกันเป็นครอบครัว บนถนนหลวง หรือสถานที่ต่างๆ
ผมมักจะชี้ให้ลูกดู คนจน คนเจ็บ(เจ็บใจ) ที่บางครั้งถูกค้นตัวเหมือนไม่มีศักดิ์ศรีความเป็นคน เศร้า
ขับรถต่อท้ายรถบันทุกก็เช่นกัน ตอนผ่านด่าน...ก็เห็นเขาต้องจ่ายเงินม้วน เงินพับ ไม่รู้เป็นค่าอะไร Huh
    หลงรัก แล้วสอนลูกให้ลองวิเคราะห์บทบาทจริงทางสังคม เพื่อให้ลูกเลือกที่จะเป็น Wink
ไม่มีเกียรติ..ก็ควรมีกล่อง..ไม่มีกล่องก็ต้องมีกิน..อยู่ให้คนอิจฉา ดีกว่าอยู่ให้ใครเขาดูถูก
ไม่มีตำแหน่งทางราชการ ก็ควรมีตำแหน่งทางสังคม...ที่ผมยังเชื่อว่า คนดีย่อมมีคนยกย่องอยู่เสมอ หลงรัก
    แต่ผมก็ยังมีความรู้สึก เกลียดความไม่ยุติธรรมเป็นที่สุด เหมือนเจ้าของกระทู้ครับ สู้ๆ เยี่ยม

อย่าอยู่อย่างอยาก...ถ้าสนองตัณหาไม่ได้ ก็ให้รีบปล่อยวาง
yooth68
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 04:16:53 AM »

ถ้ามีวินัยเหมือนกัน คงไม่มีหลายมาตรฐานหลอกครับ
yooth68
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 04:19:44 AM »

ถ้ามีวินัยเหมือนกันคงไม่ต้องมีหลายมาตรฐาน Grin
vunrung
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #56 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 08:07:21 AM »

ด้วยความเคารพครับ ของอย่างนี้มันนานาจิตตังครับ ผมเป็นพ่อค้าต้องเอาเงินจ้างลูกน้อง ข้าราชการหลวงจ่ายค่าจ้างลูกน้องให้ ผมต้องทำงานไม่มีวันหยุดเพราะอยากได้เงิน แต่ข้าราชการสิ้นเดือนกดเอทีเอ็มเบิกได้ ผมเกษียนมีมรดกให้ลูกหลาน ข้าราชการเกษียนถอดหัวโขนคือคนธรรมดา  สรุปแล้วโลกนี้ไม่มีอะไรดีที่สุด
bigmerit
BIG BRABUS
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #57 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 09:17:32 AM »

เราเป็นคนบริสุทธิ์  คนดี  แค่อยากปกป้องตัวเองและคนรอบข้างรวมถึงทรัพย์สินที่หามาได้ด้วยหยาดเหงื่อแรงกาย  ซื้อปืนก็แสนจะแพง  พกพาโดนจับ มีพรรคพวกเคลียได้ก็รอดไป  ไม่มีพวกก็ถูกับกุมดำเนินคดีไป  จะพกพาไปไหนสักทีคิดแล้วคิดอีก  บางครั้งมันก็จำเป็นเดินทางคนเดียวต่างจังหวัด  จะทำไงได้  บอกตรงๆ ว่าผมเคยถูกจี้ในห้องน้ำปั้มน้ำมันประมาณ ห้าทุ่มเอง
ทีแรกใจจะสู้มันเห็นมันมา 2 คน แต่พอดูดี  มีตั้ง 5 คน  พร้อมลูกซองสั้นอีกหนึ่งกระบอก  จิ้มเอวผมไว้  คิดแล้วแค้นสุดใจ  แต่ทำอะไรไม่ได้  แจ้งความก็งั้นๆ  ทำได้แค่เพียงอย่าให้เจออีกก็แล้วกัน  ดีวันนั้นมันได้แค่ตังในกระเป๋า  โทรศัพท์  แหวน  และสร้อยคอ   ยังไม่ได้เอารถยนต์ไปอีกอย่าง

ในความคิดผมอยากให้ราชการออกอนุญาตให้กับคนที่มีความพร้อมที่ถูกต้อง  ไม่ใช่เอาเงินไปยัดนายทะเบียน  ฝึกอบรมเรื่องการตัดสินใจในการใช้และการใช้ให้ถูกต้องปลอดภัย
และปราบปรามปืนเถื่อน  ให้เด็ดขาด  แต่รู้ว่าคงยากสำหรับความจริง  เพราะขนาดจะทำให้บรถกันมีวินัยยังยาก  จะไปฝันอะไรกับวินัยเรื่องปืน  คิดแล้วท้อ  เห้อ....

แต่โจรมันพกปืนง่ายกว่าเราอีกแฮะไม่ต้องคิดมาก   ซื้อก็ถูกกระบอกนึงไม่กี่สตางค์   

ไม่มีอะไรหรอกที่เท่าเทียมกันในใจของมนุษย์

รถแรง  อยู่อู่  บูส มากอู่รวย
อุบัติเหตุไม่ใช่เรื่องเวรกรรม  แต่เป็นการกระทำของ  TURBO

มีไว้เพื่อปกป้องทรัพย์สิน  และคนที่เรารักเท่านั้น
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #58 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 10:46:43 AM »

ผมว่าเราพอจะมีทางออกครับ  คือพี่ๆน้องๆที่เป็นข้าราชการ  ขายปืนเหลือใช้ที่ท่านมีๆกัน ให้กับพี่น้องท่านอื่นๆที่ไม่ใช่ข้าราชการในราคาสวัสดิการไงครับ win win  หลงรัก
CZ75DJ
Jr. Member
**

คะแนน 5

"ผู้ครองอำนาจต้องถือกฎหมายเป็นสำคัญ ไม่ทำตามกฎหมายผู้ใดจะนับถืบ"

« ตอบ #59 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 11:14:03 AM »

เห็นด้วยครับ เยี่ยม  กลยุทธ์การตลาดที่ทำให้มีคนซื้อปืนมากขึ้น 
            แถมบางที่ก็เอาปืน สวัสดิการมาหายผู้ไม่มีสิทธิในราคาใกล้เคียงหน้าร้านอีกด้วย ตกใจ แลบลิ้น

อันโลกนี้มิใช่ของบุคคลคนเดียว แต่เป็นของประชาชนทั้งมวล ถ้าสามารถปฏิบัติ การให้สอดคล้องกับผลประโยชน์ของประชาชนทั้งมวล ก็จักทำให้ประชาชนทั้งมวลสวามิภักดิ์
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์