เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 10:30:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลั๊กไฟกันน้ำได้  (อ่าน 5322 ครั้ง)
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 02:42:53 PM »

Wet Circuits' Water Experiment One

ปลั๊กพ่วงไฟฟ้า (power strip) ที่เรารู้จักกันดี แต่ภายใต้ดีไซน์ที่เรียบง่ายนี้มันกลับซ่อนคุณสมบัตพิเศษที่ไม่น่า เชื่อนั่น ก็คือ คุณสามารถราดน้ำลงบนปลั๊กไฟนี้ได้โดยที่มันไม่ช็อต หรือไม่ดูดแม้นิ้วมือของคุณจะไปสัมผัสโดนส่วนที่เป็นโลหะของปลั๊ก ขณะที่ กำลังเสียบเข้าไป

WetCircuits ชุดปลั๊กไฟอัจฉริยะจาก Shohero Technologies บริษัทในไต้หวันที่ชูจุดขายที่เหนือกว่าจนแทบไม่น่าเชื่อ โดยเฉพาะเรื่องของความปลอดภัย Wet Circuit เป็นปลั๊กไฟที่สามารถกันน้ำ (Water Resistant) ได้ ไม่ว่าจะเป็นการทำน้ำหกใส่ หรือมือที่เปียกของคุณไปสัมผัสโดน งานนี้ไม่มีช็อต ไม่มีดูด แถมปลั๊กไฟก็ยังสามารถทำงานได้ตามปกติอีกต่างหาก

นอกจากคุณสมบัติกันน้ำ และความเปียกชื้นข้างต้นแล้ว มันยังมาพร้อมกับระบบป้องกันอุบัติ เหตุจากไฟฟ้าดูดผู้ใช้ เนื่องจากนิ้วมือไปสัมผัสโดนขั้วของปลั๊กไฟขณะเสียบ ปลั๊ก ซึ่งคุณสมบัติทั้งสองข้อนี้น่าจะทำให้ผู้ใช้รู้สึกมั่นใจ (แต่ไม่ใช่ประมาทนะครับ) ในการใช้ปลั๊กไฟรุ่นนี้แล้ว มันยังมีระบบป้องกันความร้อนเกินจนปลั๊กไหม้ และการเกิดประกายไฟฟ้าในช่องเสียบปลั๊กให้อีกด้วย สนนราคาของ Wet Circuits อยู่ที่ 35 เหรียญฯ หรือประมาณ 1,200 บาท เพื่อพิสูจน์ความสามารถของมัน ทางบริษัทได้ทำคลิปสาธิตออกมาถึง 4 ตอน ข้างล่างนีเป็นตัวที่นำมาให้ดูกันครับ

Wet Circuits' Water Experiment Two

*คำเตือน: อย่าทดลองทำกับปลั๊กไฟที่บ้าน อันตรายถึงขั้นเสียชีวิตได้!!!

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 02:44:13 PM »

ขอบคุณครับอาวัฒน์ ...... อยากเป็นคนมีไฟนิ

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 03:06:13 PM »

ถ้าปลั๊กมันเสื่อมล่ะ  .....  หัวเราะร่าน้ำตาริน

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 03:23:31 PM »

ถ้าปลั๊กมันเสื่อมล่ะ  .....  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ไว้ 7 วัน ครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 03:28:49 PM »

ขอบคุณครับอาวัฒน์ ...... อยากเป็นคนมีไฟนิ

อ้าว  ยอมรับว่าหมดไฟซะแล้ว
ไม่เชื่อร๊อก  ๑๗ นี้ ถ้าได้ไปทำบุญแถว ๆ รัชดาฯหรือเพชรบุรี
พอผิดสาบ  ขี้คร้านไฟจะลุกโชน...... คิก คิก คิก คิก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 03:34:36 PM »

ขอบคุณมากครับ คุณวัฒน์..  ถ้ามี ขอสั่งซื้อจากคุณวัฒน์ ล่วงหน้า ๑ อัน   Cheesy

Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 03:34:56 PM »

ขอบคุณครับลุงวัฒน์  ไหว้

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
sorrachat - รักในหลวง
HS 7 FVZ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 63

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 03:36:28 PM »

น่าสนใจครับ

ไว้ใช้กับบ่อปลา...ตอนนี้ใช้พลาสติกคุมเอา

ขอบคุณครับ

ผึ้งน้อย พเนจร ศรีษะนี้มอบให้พระเจ้าแผ่นดิน
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 03:40:18 PM »

จะกันน้ำได้หรือไม่ ผมว่าอย่าพยายามให้โดนน้ำสบายใจสุดครับ (น้ำน้อยย่อมแพ้ไฟ ป้องกันไว้ก่อน เพื่อความปลอดภัย)  Cheesy  หลงรัก

MV น้ำน้อยแพ้ไฟ : นาวิน ต้าร์  Grin  ขำก๊าก

NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 03:47:21 PM »

อันนี้ก็น่าจะใช่  ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
Middle
หัวใจมีใว้เพื่อสร้างสรรค์
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 03:55:39 PM »

มีขายในเมืองไทยหรือยังครับ....

ชีวิตคือการเดินทาง

http://www.youtube.com/watch?v=eosAyUE29u0
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 04:35:38 PM »

อ่างใหญ่ดี น่าซื้อมาแช่จังเลย

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 04:50:00 PM »

ไอ้ กันสปาร์ค กันน้ำ ยังพอหาทฤษฎีมารองรับได้ครับ  แต่การที่เอาปากคีบเสียบเข้า สอง ช่อง ทั้ง line ทั้ง inner พร้อมกันแล้วไม่ช๊อตนี่ ผมว่ามันทะแม่งๆอยู่นะครับ

ยังไงพี่ๆที่เชี่ยวชาญด้านไฟฟ้า ช่วยอธิบายด้วยครับ ว่าทำไมเสียบด้วยปากคีบอย่างนั้นแล้วไม่ลัดวงจร จะได้เป็นวิทยาทานครับ ไหว้
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 05:10:28 PM »

น่าใช้ดีครับ... Cheesy
supreme
Hero Member

คะแนน 127

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 08:26:53 PM »

ไอ้ กันสปาร์ค กันน้ำ ยังพอหาทฤษฎีมารองรับได้ครับ  แต่การที่เอาปากคีบเสียบเข้า สอง ช่อง ทั้ง line ทั้ง inner พร้อมกันแล้วไม่ช๊อตนี่ ผมว่ามันทะแม่งๆอยู่นะครับ

ยังไงพี่ๆที่เชี่ยวชาญด้านไฟฟ้า ช่วยอธิบายด้วยครับ ว่าทำไมเสียบด้วยปากคีบอย่างนั้นแล้วไม่ลัดวงจร จะได้เป็นวิทยาทานครับ ไหว้

ผมขอเดาเอาว่า น่าจะมีวงจรอีเล็กโทรนิก ที่ตรวจสอบการใช้งานของปลั๊ก  ถ้ามีโหลดมาต่อแล้ว  ควานต้านทานไม่ต่ำเกินค่าที่กำหนดก็จะไป switch on ไฟAC จ่ายให้โหลดอีกที

ตัวปลั๊กนั้นดูน่าใช้  แต่ก็กังวลว่าตัวโฆษณาจะทำให้เราประมาทรึเปล่า

การศึกษาโดยไม่คิด ไร้ประโยชน์    การคิดโดยไม่ศึกษา เป็นอันตราย
หน้า: [1] 2
  พิมพ์