เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 02:24:51 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต่อสู้กันโดยสมัครใจทั้ง 2 คน  (อ่าน 4694 ครั้ง)
FOXTROT
Jr. Member
**

คะแนน 6

« เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 02:46:33 PM »

ด้วยอาวุธปืน ผลคนหนึ่งตาย คนตรงข้ามสาหัส
คนที่ยังอยู่จะมีความผิดข้อหาอะรัยมั่งมั๊ยครับ สมัครใจทะเลาะวิวาทแล้วกลายเปนป้องกันตัวหรืออย่างงัย ขอบคุณครับ/
kutingtong
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 02:58:21 PM »

ฆ่าคนตายโดยเจตนา แค่ข้อหานี้ก็แก้ต่างไม่ไหวแล้วครับ เมืองไทยไม่ใช่แท็กซัสครับ ถึงจะมาดวลกันแบบหนังคาวบอยได้  ถ้าสมัครใจจะดวลกันจริง ก็จูงมือกันไปสถานีตำรวจ ลงบันทึกประจำวันไว้เลยครับ ว่าหากตายไปจะไม่เอาผิดฝ่ายตรงข้าม เพราะสมัครใจดวลกันเอง แล้วก็ดวลกันตรงหน้าสถานีตำรวจนั้นแหละ ให้ตำรวจเป็นพยาน ถ้ามีแบบนี้เมื่อไรบอกด้วยนะครับ ผมจะไปดู แบบว่าอยากดูของจริงน่ะ เคยเห็นแต่ในหนัง อิอิ
ม้าป่า - รักในหลวง
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 03:00:57 PM »

เข้าไปจริงเค้าก็จับสอบสวนทั้งคู่แล้วครับ อย่าคิดให้ขำเล่นสิครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2010, 03:04:11 PM โดย ม้าป่า - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 03:27:40 PM »

ด้วยอาวุธปืน ผลคนหนึ่งตาย คนตรงข้ามสาหัส
คนที่ยังอยู่จะมีความผิดข้อหาอะรัยมั่งมั๊ยครับ สมัครใจทะเลาะวิวาทแล้วกลายเปนป้องกันตัวหรืออย่างงัย ขอบคุณครับ/

ใช้ภาษาที่ถูกต้องเพื่อลูกหลานของเราสืบไป ครับ ไหว้  ด้วยความเคารพ ไหว้
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 03:32:04 PM »

ฆ่าผู้อื่นตายโดยเจตนา คือรางวัลสำหรับผู้รอดชีวิตจากการสมัครใจทะเลาะวิวาทโดยมีอาวุธปืนทั้งสองฝ่าย
โทษสูงสุดคือประหารชีวิต

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 03:36:10 PM »

ประมวลกฎหมายอาญา  มาตรา  ๖๘  ผู้ใดจำต้องกระทำการใดเพื่อป้องกันสิทธิของตนหรือของผู้อื่น ให้พ้นภยันตรายซึ่ง

เกิดจากการประทุษร้ายอันละเมิดต่อ
กฎหมายและเป็นภยันตรายที่ใกล้จะถึง ถ้าได้กระทำพอสมควร แก่เหตุ การกระทำนั้นเป็นการ

ป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย ผู้นั้น ไม่มีความผิด

หากเป็นกรณีสมัครใจทะเลาะวิวาทกันมาตั้งแต่แรกแล้วชักปืนออกมาดวลกัน  กฎหมายไม่ถือว่าเป็นการป้องกันตัวเพราะการที่ต่างฝ่าย

ต่างสมัครใจทะเลาะวิวาทซึ่งกันและกันไม่ถือว่าเป็นการประทุษร้ายอันละเมิดต่อกฎหมาย  จึงอ้างป้องกันไม่ได้  ถ้ายิงอีกฝ่ายถึงแก่ความตาย  ผู้

ที่ยิงก็ต้องรับผิดฐานฆ่าผู้อื่นตายโดยเจตนา  แต่ถ้าไม่ตายแค่บาดเจ็บสาหัสก็ต้องรับผิดฐานพยายามฆ่า

ฆ่าคนตายโดยเจตนา แค่ข้อหานี้ก็แก้ต่างไม่ไหวแล้วครับ เมืองไทยไม่ใช่แท็กซัสครับ ถึงจะมาดวลกันแบบหนังคาวบอยได้  ถ้าสมัครใจจะดวลกันจริง ก็จูงมือกันไปสถานีตำรวจ ลงบันทึกประจำวันไว้เลยครับ ว่าหากตายไปจะไม่เอาผิดฝ่ายตรงข้าม เพราะสมัครใจดวลกันเอง แล้วก็ดวลกันตรงหน้าสถานีตำรวจนั้นแหละ ให้ตำรวจเป็นพยาน ถ้ามีแบบนี้เมื่อไรบอกด้วยนะครับ ผมจะไปดู แบบว่าอยากดูของจริงน่ะ เคยเห็นแต่ในหนัง อิอิ
           ขออนุญาตแก้ไขนะครับเพราะเดี๋ยวคนที่ไม่รู้หรือเด็ก ๆ มาอ่านเข้าจะคิดว่าสามารถทำได้  ไหว้

สำหรับประเทศไทยความผิดฐานฆ่าผู้อื่นเป็นความผิดต่อแผ่นดิน และถือว่ารัฐเป็นผู้เสียหาย  เพราะเป็นเรื่องเกี่ยวกับความสงบเรียบร้อยของบ้านเมือง  ดัง

นั้นแม้คู่กรณีจะไปทำบันทึกลงประจำวันไว้เป็นหลักฐานว่าสมัครใจดวลปืนกันเองด้วยความสมัครใจ  หากมีฝ่ายใดต้องเสียชีวิต  ฝ่ายที่เสียชีวิตก็ไม่ติดใจ

ดำเนินคดีกับอีกฝ่ายหนึ่ง  ข้อตกลงเช่นนี้ไม่มีผลยกเว้นความรับผิดในทางอาญาครับ  เจ้าหน้าที่บ้านเมืองก็ต้องดำเนินคดีฐานฆ่าคนตายโดยเจตนาไปตาม

กฎหมายเพราะถือว่ารัฐเป็นผู้เสียหายดังกล่าวข้างต้น

ยกตัวอย่างกรณีการใช้อาวุธปืนยิงลองพระเครื่องกัน  แม้จะมีการถ่ายวีดีโอหรือทำบันทึกไว้เป็นหลักฐานว่าสมัครใจลองพระเครื่องกันเอง  หาก

ต้องตายไปก็ไม่ดำเนินคดีกับคนยิง  กรณีเช่นนี้หากมีการทดลองยิงแล้วคนห้อยพระเครื่องเพื่อลองของตาย  คนยิงก็ต้องรับผิดก็ต้องรับผิดฐานฆ่าผู้อื่นตาย

โดยเจตนาเพราะครบองค์ประกอบความผิดทางอาญาแล้วครับ

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 04:31:27 PM »

ถ้าพยายามไปลงบันทึกประจำวัน... ตำรวจคงไกล่เกลี่ยก่อน  หากยังอยากยิงกันจริงๆ ก็ต้องบอกให้ทราบล่วงหน้าว่าฝ่ายที่รอดโดนข้อหาฆ่าคนตายโดยเจตนาแน่นอน
กฎหมายไม่สนับสนุนให้ตัดสินกันเองอย่างนี้   ถ้ารู้ก่อนว่าเขาจะท้าดวลก็ต้องพยายามหลีกเลี่ยงให้สุดความสามารถ   เลี่ยงไม่ได้จริงๆ ถึงจะใช้เหตุป้องกันตัวเป็นข้ออ้างได้
ไม่ใช่ว่ารู้ทั้งรู้  ยังเตรียมปืนยืนรอให้เขายิงก่อนจะได้ยิงสวนแล้วอ้างว่าป้องกันตัว  แบบนี้ไม่พ้นโทษแน่ๆ ครับ   

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 05:05:33 PM »

แบบนี้มีโทษฆ่าผู้อื่นโดยไตร่ตรองไว้ก่อน หรือเปล่าครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 05:15:20 PM »

ในส่วนทางอาญา ท่านโยชิกิได้กล่าวครบถ้วนบริบูรณ์แล้ว
ผมขอเพิ่มเติมในส่วนทางแพ่งนะครับ

ในกรณีที่คู่กรณี สมัครใจวิวาท โดยท้ากันดวลปืนนั้น
ต่อมาทั้งสองฝ่าย รวมถึงทายาทจะฟ้องขอให้อีกฝ่ายรับผิดในทางแพ่ง เช่นค่าปลงศพ รักษาพยาบาล ค่าขาดอุปการะได้หรือไม่

ในกรณีนี้ ถือว่าคู่กรณีทั้งสองฝ่ายสมัครใจเข้าเสี่ยงภัยยอมรับอันตราย หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้นจากการท้าดวลกัน
โดยตนรู้อยู่แล้วว่าอาจได้รับอันตรายแก่ชีวิต หรือร่างกาย
กระทำของทั้งสองฝ่าย ไม่เป็นละเมิด ซึ่งกันและกัน

ซึ่งมาจากหลักกฎหมายทั่วไปที่ว่า“ความยินยอมไม่ทำให้เป็นละเมิด”
กล่าวคือ หากความเสียหายนั้น เกิดจากบุคคลหนึ่ง ยินยอมให้อีกบุคคล กระทำการอย่างใดอย่างหนึ่ง
หรือบุคคลนั้นสมัครใจเข้าเสี่ยงภัยโดยตนยอมรับความเสียหายที่จะเกิดขึ้น

บุคคลนั้น จะฟ้องคดีทางแพ่ง ให้อีกฝ่ายรับผิดเกี่ยวกับการกระทำที่ตนยินยอมหรือความเสียหายที่เกิดขึ้นนั้นมิได้
และความยินยอมดังกล่าว ถือว่า ผู้ก่อให้เกิดความเสียหาย ไม่ต้องรับผิดสำหรับความเสียหายที่เกิดขึ้นในทางแพ่ง

หรือพูดง่ายๆว่า ไม่มีการละเมิดทางแพ่งเกิดขึ้นเลยทีเดียว

ดังนั้น ทั้งสองฝ่าย รวมถึงทายาทของทั้งสองฝ่าย
ไม่สามารถฟ้องขอให้อีกฝ่ายรับผิดในทางแพ่ง เช่นค่าปลงศพ รักษาพยาบาล ค่าขาดอุปการะ สักแดงเดียวครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2010, 05:32:35 PM โดย นายสิงห์กลิ้ง » บันทึกการเข้า
ม้าป่า - รักในหลวง
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 05:25:51 PM »

เอาง่ายที่สุดเลยคือ ดวลปืนกัน1-1 ใครชนะให้ยิงตัวตาย
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 05:29:33 PM »

อ่านcommentของ อ.ผณิศวรแล้วทำให้นึกถึงผัวเมียคู่หนึ่งที่ไปหย่ากัน นายอำเภอไกล่เกลี่ยว่าอย่าหย่าเลย ให้คิดถึงวันเวลาที่รักกัน กว่าจะได้แต่งงานกัน เหตุทะเลาะกันแค่นี้ไม่สมเหตุสมผลที่จะต้องหย่าหรอก พอนายอำเภอพูดจบฝ่ายเมียก็ถามนายอำเภอว่าเหตุผลที่สมควรจะให้หย่าได้ต้องเป็นลักษณะอย่างไร ถามจบนายอำเภอก็ตอบกลับไปว่า ก็ต้องทะเลาะกันขั้นรุนแรงถึงขั้นอีกฝ่ายจะพยามฆ่าหรือเจตนาให้อีกฝ่ายบาดเจ็บถึงขั้นต้องเข้า รพ ถึงจะพอเป็นเหตุให้หย่าได้
พูดจบสามีภรรยาก็เดินกลับ นายอำเภอนึกว่าเรื่องราวคงจะจบลงด้วยดี ที่ไหนได้พอถึงรถ ฝ่ายภรรยาดึงปืนออกจากรถแล้วกดเข้าที่สามีซะ3เม็ด คาที่ ณ หน้าที่ว่ากันอำเภอ แล้วรอมอบตัว พอหายตกใจกันทั้งอำเภอ นายอำเภอก็ถามว่า ทำไหมต้องทำแบบนี้ ผู้หญิงเลยตอบกลับว่า ก็ให้สมเหตสมผลในการหย่า ไม่คิดจะทำให้อีกฝ่านเสียชีวิต กรรมสุดท้ายก็ต้องไปรับอาญาที่ตัวเองกระทำ คงได้หย่าสมใจหล่อนละทีนี้ เฮ้อ!
 ตกใจ อ๋อย

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 05:33:13 PM »

ขอแชร์กระทู้ นิดนึง .. คนที่มีชีวิตอยู่ จักต้องถูกดำเนิคดีอาญา ในฐานะ ฆ่าคนตายโดยเจตนา แม้ตัวเองจะถูกยิงเจ็บสาหัสก็ตาม  อาวุธปืน ศาลจักต้องริบ

ส่วนคนที่ถูกยิงตายไปแล้ว..  จักไม่ถูกดำเนินคดีอาญา เพราะตายไปแล้ว อาวุธปืนที่มีทะเบียน จึงอาจตกทอดแก่ทายาท ไม่ถูกริบ

สมัครใจวิวาท ถือว่ามีส่วนเกี่ยวข้องในการกระทำผิด ไม่ถือว่าเป็นผู้ถูกกระทำละเมิด จึงหมดสิทธิเรียกค่าเสียหายในทางแพ่ง  ฐานละเมิด    หัวเราะร่าน้ำตาริน

สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 05:42:06 PM »

คิดไปได้คนเรา   คิก คิก คิก คิก คิก คิก 

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 07:13:19 PM »

สมมุตินะครับทหารออกลาดตระเวนแล้วถูกทหารอีกฝ่ายเข้ามายิงในเขตประเทศเราถ้าจับตัวฝ่ายที่ยิงได้จะดำเนินคดีข้อหาฆ่าคนตายโดยเจตนาหรือฆ่าเจ้าพนักงานขณะปฏิบัติหน้าที่ได้ไหมครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 07:15:05 PM »

สมมุตินะครับทหารออกลาดตระเวนแล้วถูกทหารอีกฝ่ายเข้ามายิงในเขตประเทศเราถ้าจับตัวฝ่ายที่ยิงได้จะดำเนินคดีข้อหาฆ่าคนตายโดยเจตนาหรือฆ่าเจ้าพนักงานขณะปฏิบัติหน้าที่ได้ไหมครับ
    ช่างคิด ช่างสงสัยจริงๆ

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์