เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 12:37:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การซื้อปืนเพื่อการลงทุนเป็นไปได้หรือเปล่าครับ  (อ่าน 8545 ครั้ง)
HS1BTI
Full Member

คะแนน 30

Get up stand up don't give up the Fight.

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 12:00:58 AM »

ได้ซิครับ ผมขอแนะนำพิมพ์นิยม 1911 ขนาด .45 ครับ.. เยี่ยม

ขนาด.45นี้ เห็นในกระทู้อื่นเห็นว่าขออนุญาติยากนี้ครับ
ผมเป็นพนักงานเอกชนไม่ได้เป็นราชการจะขอได้หรือครับ
แล้ว 1911 นี้คือรุ่นหรือครับ แล้วมันยีห้ออะไรครับ
   ยาก ถ้าเราท้อตั้งแต่ยังไม่ได้อนุญาต ไม่ยากถ้าเราเตรียมตัวเพื่อการขออนุญาต
สำหรับขนาดนี้ อะไรที่เป็นช่องทางที่กฏหมายอนุโลมให้ เราต้องเตรียมพร้อมตรงนั้น
ให้เสร็จก่อน
    ผมก็พนักงานเอกชนครับ แต่ขนาด .45 .357  ยิงจนง่ามมือด้านแล้วครับ อย่าพึ่ง
ท้อตั้งแต่ยังไม่ได้ขออนุญาตสิ

เยี่ยมมากครับ

TOO MANY GUNS. NOT ENOUGH FUNDS !
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 06:47:52 AM »

ถ้าคิดจะหากำไร จากปืนเป็นหลักนี่ อย่าหวังมากเลยครับ
แต่ถ้าคิดจะซื้อเพราะชอบ และเอาไว้ขายได้กำไรนิดหน่อยบ้าง นี่น่าคิดกว่า
ราคาปืนสมัยนี้ ร้านค้าไม่ได้ต่ำนะครับ
มีแต่ราคาปืนสวัสดิการเท่านั้นที่ราคาพอฟังได้บ้าง
แต่ก็มีข้อจำกัดที่ต้องเป็นข้าราชการเท่านั้น
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 06:23:26 PM »

ปืนไม่ใช่สินค้าที่ซื้อง่ายขายคล่อง...

และทำได้ง่ายตลอดเวลา...

ครั้นจะโอนลอยก็มีความเสี่ยงสูงและอาจหาเรื่องมาใส่ตัวได้...

หากต้องการเก็งกำไร(พูดเพราะๆว่าลงทุน)...

ทองคำ หุ้น ที่ดิน เป็นทางเลือกที่ง่ายกว่าครับ... Cheesy
COMBAT85
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 06:59:20 PM »

ไม่ยากไม่ง่าย แต่ถ้าขยันไป ขออนุญาต นายอำเภอไม่เบื่อยหน้าเสียก่อน กำไรงามครับ.

สามัคคีประเทศไทย ประชาธิปไตย ประชาชนเลือกเอง.
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 06:52:52 PM »

ปืนไม่ใช่สินค้าที่ซื้อง่ายขายคล่อง...

ครั้นจะโอนลอยก็มีความเสี่ยงสูงและอาจหาเรื่องมาใส่ตัวได้...

หากต้องการเก็งกำไร(พูดเพราะๆว่าลงทุน)...

ทองคำ หุ้น ที่ดิน เป็นทางเลือกที่ง่ายกว่าครับ... Cheesy

พี่รุตไม่ได้ซื้อปินลงทุนหรือครับนี่? แล้วบอกทางบ้านว่ายังไงครับ? (อิ อิ)

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 08:50:19 PM »

ผมเป็นมืือใหม่นะครับไม่มีความรู้เรื่องปืนเลย
เคยยิงปืนแค่ตอนเรียน รด. พอดีอยากซื้อปืนเพื่อ
เก็บใว้ป้องกันตัว เฝ้าบ้านเฉยๆไม่เอาออกไปไหนนะครับ
และไม่มีความรู้เรื่องการบำรุงรักษาเลย
พอเข้ามาอ่านดูในเวปนี้ เห็นว่าราคาปืนเพื่มขึ้นทุกๆปี
บางกระทู้บอกว่าปีที่แล้ว 50000 พอมาปีนี้ขึ้นเป็น 70000
เป็นไปได้หรือครับ ถ้าเทียบผลตอบแทนเป็นเปอร์เช็นตแล้วเกือบ30เปอร์เซนต์

ก็เลยมีความคิดว่าถ้าเราจะซื้อปืนแล้ว แทนที่จะใช้ไว้ป้องกันตัวอย่างเดียว
เราสามารถซื้อไว้เก็งกำไรได้หรือไม่ครับ ในทางปฎิบัติสามารถทำได้หรือไม่
หรือว่ายุ่งยาก ผลตอบแทนขอแค่เอาชนะดอกเบี้อผ่อนบ้านแค่ 5-7เปอร์เชนต์ต่อปีจะได้ไหม

ถ้าเราจะซื้อปืนเพื่อการเก็งกำไรและเฝ้าบ้านปืนควรมีลักษณะอย่างไรครับ
1.ขนาดของลูกกระสุนปืนควรเป็นแบบไหนดี
2.ชนิดของปืนควรเป็นลูกโม่หรือแบบแม็กกาซีน
3.วัสดุทำปืนควรเป็นแบบไหน
4.ยี่ห้ออะไรที่ขายต่อง่ายและเป็นที่นิยม

สุดท้ายขอให้พี่ๆช่วยแนะนำรุ่นยี่้ห้อโมเดยปืนให้ด้วยครับ
โดยขอให้เหมาะกับตัวผมที่ตัวใหญ่ สูง185 หนัก90
ไม่มีความรู้เรื่องปืนเท่าำไร บำรุงรักษาไม่เป็น
ขออนุญาติได้ง่าย ราคาไม่เกิน แสน
เก็บไว้นานแล้วไม่เสียหายง่าย

คือว่า ปืนมันไม่เหมือนทองนะครับ   ทองคำ ใครๆ ก็ซื้อได้ เดินเข้าไป ในร้านทอง หน้าตาเหมือนโจร 500 แต่มีเงินไปซื้อ ร้านทองเขาก็ขายให้
แต่ปืน มันไม่ถึงขนาดอย่างทองคำ  บางคน อยากซื้อปืนเรา ตกลงกันแล้ว คนซื้อไปขอใบอนุญาต ขอซื้อต่อจากเรา ปรากฎว่า หลวงท่านไม่อนุญาต ก็เซ็งไปอีก
ไอ้ครั้ง เราจะซื้อมาเก็บไว้ซัก 20-30 กระบอก ในคราวเดียวกับ เหมือนทองคำแท่ง  ซื้อทีละ 20-30 แท่งก็ได้ ถ้ามีเงิน  ก็ทำไม่ได้อีก
เพราะซื้อทองไม่ต้องขออนุญาตทีละแท่ง ซื้อพร้อมกันเลยได้ ทั้งหมด แต่ปืน ต้องขอทีละกระบอก นะครับ ..(เว้นแต่มีเส้น ก็ได้ทีละหลายๆ กระบอก แต่รับรอง ไม่ได้ทีละ 20 กระบอก แน่นอน )
กว่าจะทยอย ซื้อได้ กว่าจะทยอยขายออก  ผมว่า ซื้อทองเก็งกำไร จะมันส์กว่านะครับ
แต่ผมไม่เถียงนะครับ   เวลาขายปืนนะ ก็ได้ราคาสูงกว่าทุนที่ซื้อไว้แน่นอนครับ   เพียงแต่ว่า จะทำเป็นกิจการเป็นล่ำเป็นสัน เป็นธุรกิจนั้น ผมว่าจับอย่างอื่นเก็งกำไร จะดีกว่า  กะซื้อมาจะขายต่อ ก็คงเหมือนรถยนต์กระมั้ง  ต้องเป็นพิมพ์นิยม  อะไหล่หาง่าย   ซื้อง่าย ขายคล่อง  ก็ต้อง 1911 .45 เหมือนท่านที่กล่าวมาข้างต้นแหละครับ ซื้อมาแล้วก็อย่าไปแต่งโน่น เจียร์นี่ นะครับ  เอาไว้สภาพเดิม เพราะขายสภาพเดิม ได้ราคาดีกว่าสภาพแต่งนะครับ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 11:34:30 PM »

พี่รุตไม่ได้ซื้อปินลงทุนหรือครับนี่? แล้วบอกทางบ้านว่ายังไงครับ? (อิ อิ)

แหม...ผมก็บอกไปตามตรง...

ว่าน้องต๊อกชวนซื้อสิครับ... คิก คิก
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 03:07:04 AM »

เห็นด้วยกับพี่หมอรุตครับ  เยี่ยม +1

โดยส่วนตัว ผมเห็นว่าปืนเป็นของเล่น ที่เวลาเบื่อ เราขายไม่ขาดทุนมากนัก กำไรมีแน่ๆคือความาสุขที่ได้ครอบครอง ไม่หมดราคาแบบสินค้าไฮเทค ที่ซื้อแพง แต่ขายแทบไม่มีราคาครับ

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 05:42:10 AM »

ในความเห็นส่วนตัวของผม ถ้าคิดจะซื้อปืนมาเก็งกำไร ท่านคิดช้าไปสี่ห้าปี ครับ ต้องเป็นยุคที่การซื้อขายปืนในเนทกันใหม่ๆ เรียกว่าจับมาจากข้างนอกเข้ามาขาย หัวร้างข้างแตกกันสนุกสนาน ปัจจุบัน ปืนข้างนอกพากันอ้างอิงตลาดในนี้หมด เรียกว่าแพงกันถ้วนหน้า ปืนเก่าว่าแพง ปืนใหม่ก็น้อยหน้าเสียที่ไหน ครับ แพงขึ้นไป แต่ก็แปลก สมัยปืนถูกๆ ผมเห็นหน้าร้านปืนเต็มไปหมด ยิ่งปืนยาวพวกต้องถ่ายโอนเป็นชื่อบุคคลเพราะกลัวจะเสียโควต้า
             ทำไม่ผมถึงว่าท่านมาช้าไป ปี 48 ปืนกล๊อก 19 ใหม่ราคาประมาณ 50,000 ถ้าจับมาขายตอนนี้ก็คงได้ หกหมื่นหรือหกหมื่นห้า แต่ทุกวันนี้ปืนกล๊อกในร้าน ข่าวว่าร่วมแสน จับมาอีกสี่ห้าปี ผมไม่แน่ใจว่าจะขายได้กำไรสักเท่าไหร่
             แต่ทั้งนี้ผมไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญทางด้านการเก็งกำไร ท่านอาจจะคิดถูกก็ได้ ครับ

ก็คิดว่าถ้าเราซื้อเก็บไว้ถ้ามีเหตุฉุกเฉินก็ดีกว่าไม่มี
ปกติก็ไม่มีเหตุให้ใช้อยู่แล้ว
ถ้าต้องการใช้เงินเอามาขายก็ไม่ขาดทุนหรือกำไรเล็กๆน้อย
สุดท้ายได้กำไรที่ได้เอามาลูปๆคล่ำๆ

...ตัดสินใจได้แล้วนี่ครับ

...หวังกำไรมากคงช้าไปหน่อยหนึ่ง ผมเคยซื้อ กล๊อก๑๙ ตอนปี ๔๓ ๔ หมื่นถ้วน ใช้ไป ๗ ปี ขายต่อ ๕ หมื่น ๒ (ถ้าใช้มากกว่านั้นคงขายต่อได้มากขึ้น อิ อิ)

...ได้ยินมาว่าที่สวิสมีบริษัทกว้านซื้อ ซิก ๒๑๐ ไว้ ตอนนี้เลิกผลิตแล้วและราคาขึ้นมาก

บริษัทที่ว่ามันจะมาเมืองไทยมั๊ยครับ....

ตามธรรมดาผมว่าถ้ามีคนสั่งก็ไม่น่ามีปัญหานะครับพี่

แต่คิดว่าตอนนี้ยังติดที่สวิสไม่ส่งปืนมาไทย พวกโบรเกอร์ฯ ถึงต้องสั่งจากเมกาครับ

Thou shalt not rely on help from the stranger.
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 05:43:01 AM »

แหม...ผมก็บอกไปตามตรง...

ว่าน้องต๊อกชวนซื้อสิครับ... คิก คิก

เอ้อ ทำไมบอกเหมือนกันละครับพี่รุต อิ อิ

FCUK
Full Member

คะแนน 50

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 09:12:33 AM »

ผมเริ่มซื้อปืนตอนอายุ 32ปี ปัจจุบันอายุ 44ปี มี อวป.รวม 24 กระบอก ราคาซื้อที่ผมจดไว้ประมาณ สามแสนแปดหมื่นบาท
แต่ราคาตลาดที่ผมเช็คดูในห้องซื้อขาย ได้ทำเป็นรายการทรัพย์สินเผื่อตาย (พินัยกรรม)มีมูลค่าสูงถึง 1,050,000 บาท
อาทิ
1. S&W 638 body guard airweight ซื้อร้านปืนแสงทองราคา 37,000 บาท  ปัจจุบันหน้าร้านขาย 78,000 บาท สูงขึ้น 210%
2. S&W 41 ลำกล้อง 5นิ้ว ซื้อมือสองราคา 25,000 บาท ปัจจุบันน่าจะขายได้ไม่ต่ำกว่า 50,000 บาท
3. เจเกอรื อิตาลี หุ่น M16A1, AK47, Famas ซื้อไว้สามกระบอก 50,000 บาท ปัจจุบันน่าจะขายได้เกือบกระบอกละ 50,000 บาท
4. Springfield V10 ultra compact ซื้อร้าน ม.ฮะ ราคา 42,000 บาท ปัจจุบันไม่น่าจะต่ำกว่า 70,000 บาท
ปืนที่มูลค่าขึ้นสูงหลายเท่ากลับเป็นลูกกรดทั่วไป เช่น CZ 12 ร่องเกลี่ยวธรรมดา ซื้อใหม่ๆมาในราคา 7,500 บาท ปัจจุบันเกือบสามหมื่น ซึ่งผมมีเก็บไว้ห้ากระบอก หลายรุ่น ทั้งจากัวร์ และเก่าๆอย่าง BRNO
นอกจากนี้มาลิน คานเหวี่ยงก็ราคาสามเท่าเช่นกัน 
ผมเชื่อว่าในอีกสิบปีข้างหน้า หากประเทศไทยยังคงมีปัญหาความไม่สงบเช่นนี้ และนักการเมืองยังหากินกับโควต้าปืนไปเรื่อยๆ ประกอบกับสภาพเศรษฐกิจไทยที่เจริญตามภูมิภาคเอเซีย  ราคาปืนของผมทั้งหมดต้องไปแตะถึงสองล้านบาทได้แน่นอน
pon41me
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 05:16:05 PM »

ขอบคุณพี่ทุกท่านที่ช่วยกันตอบนะครับ

แล้วขอถามต่อนะครับ
แล้วปืนที่ควรซื้อไว้ควรเป็นแบบไหนครับ
ที่ 1.บำรุงรักษน้อย
   2.ใช้งานง่าน
   3.แข็งแรงทนทานไม่เสียง่าย
   4.เป็นที่นิยมในบ้านเรา
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 05:38:16 PM »

เป็นไปได้แต่ไม่คุ้มครับ ..... เพราะ ซื้อง่ายขายยาก ความเสี่ยงสูง ฯลฯ  Grin
smitxx2005'รักในหลวง'
Full Member

คะแนน 17

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 05:47:38 PM »

ผมเริ่มซื้อปืนตอนอายุ 32ปี ปัจจุบันอายุ 44ปี มี อวป.รวม 24 กระบอก ราคาซื้อที่ผมจดไว้ประมาณ สามแสนแปดหมื่นบาท
แต่ราคาตลาดที่ผมเช็คดูในห้องซื้อขาย ได้ทำเป็นรายการทรัพย์สินเผื่อตาย (พินัยกรรม)มีมูลค่าสูงถึง 1,050,000 บาท
อาทิ
1. S&W 638 body guard airweight ซื้อร้านปืนแสงทองราคา 37,000 บาท  ปัจจุบันหน้าร้านขาย 78,000 บาท สูงขึ้น 210%
2. S&W 41 ลำกล้อง 5นิ้ว ซื้อมือสองราคา 25,000 บาท ปัจจุบันน่าจะขายได้ไม่ต่ำกว่า 50,000 บาท
3. เจเกอรื อิตาลี หุ่น M16A1, AK47, Famas ซื้อไว้สามกระบอก 50,000 บาท ปัจจุบันน่าจะขายได้เกือบกระบอกละ 50,000 บาท
4. Springfield V10 ultra compact ซื้อร้าน ม.ฮะ ราคา 42,000 บาท ปัจจุบันไม่น่าจะต่ำกว่า 70,000 บาท
ปืนที่มูลค่าขึ้นสูงหลายเท่ากลับเป็นลูกกรดทั่วไป เช่น CZ 12 ร่องเกลี่ยวธรรมดา ซื้อใหม่ๆมาในราคา 7,500 บาท ปัจจุบันเกือบสามหมื่น ซึ่งผมมีเก็บไว้ห้ากระบอก หลายรุ่น ทั้งจากัวร์ และเก่าๆอย่าง BRNO
นอกจากนี้มาลิน คานเหวี่ยงก็ราคาสามเท่าเช่นกัน 
ผมเชื่อว่าในอีกสิบปีข้างหน้า หากประเทศไทยยังคงมีปัญหาความไม่สงบเช่นนี้ และนักการเมืองยังหากินกับโควต้าปืนไปเรื่อยๆ ประกอบกับสภาพเศรษฐกิจไทยที่เจริญตามภูมิภาคเอเซีย  ราคาปืนของผมทั้งหมดต้องไปแตะถึงสองล้านบาทได้แน่นอน
น่าอิจฉาทาญาติ ท่านพี่จริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2010, 05:50:55 PM โดย smitxx2005'รักในหลวง' » บันทึกการเข้า
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 05:52:41 PM »

ในความเห็นส่วนตัวของผม ถ้าคิดจะซื้อปืนมาเก็งกำไร ท่านคิดช้าไปสี่ห้าปี ครับ ต้องเป็นยุคที่การซื้อขายปืนในเนทกันใหม่ๆ เรียกว่าจับมาจากข้างนอกเข้ามาขาย หัวร้างข้างแตกกันสนุกสนาน ปัจจุบัน ปืนข้างนอกพากันอ้างอิงตลาดในนี้หมด เรียกว่าแพงกันถ้วนหน้า ปืนเก่าว่าแพง ปืนใหม่ก็น้อยหน้าเสียที่ไหน ครับ แพงขึ้นไป แต่ก็แปลก สมัยปืนถูกๆ ผมเห็นหน้าร้านปืนเต็มไปหมด ยิ่งปืนยาวพวกต้องถ่ายโอนเป็นชื่อบุคคลเพราะกลัวจะเสียโควต้า
             ทำไม่ผมถึงว่าท่านมาช้าไป ปี 48 ปืนกล๊อก 19 ใหม่ราคาประมาณ 50,000 ถ้าจับมาขายตอนนี้ก็คงได้ หกหมื่นหรือหกหมื่นห้า แต่ทุกวันนี้ปืนกล๊อกในร้าน ข่าวว่าร่วมแสน จับมาอีกสี่ห้าปี ผมไม่แน่ใจว่าจะขายได้กำไรสักเท่าไหร่
             แต่ทั้งนี้ผมไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญทางด้านการเก็งกำไร ท่านอาจจะคิดถูกก็ได้ ครับ

ก็คิดว่าถ้าเราซื้อเก็บไว้ถ้ามีเหตุฉุกเฉินก็ดีกว่าไม่มี
ปกติก็ไม่มีเหตุให้ใช้อยู่แล้ว
ถ้าต้องการใช้เงินเอามาขายก็ไม่ขาดทุนหรือกำไรเล็กๆน้อย
สุดท้ายได้กำไรที่ได้เอามาลูปๆคล่ำๆ

ขอบคุณพี่ทุกท่านที่ช่วยกันตอบนะครับ

แล้วขอถามต่อนะครับ
แล้วปืนที่ควรซื้อไว้ควรเป็นแบบไหนครับ
ที่ 1.บำรุงรักษน้อย
   2.ใช้งานง่าน
   3.แข็งแรงทนทานไม่เสียง่าย
   4.เป็นที่นิยมในบ้านเรา

"ซื้อเก็บไว้ถ้ามีเหตุฉุกเฉินก็ดีกว่าไม่มี"

หาข้อมูลเพื่มเติมเพื่อเลือกปืนแบบที่ "ใช้ในเหตุฉุกเฉินได้ดี สำหรับท่าน" ครับ

ฉุกเฉินคือป้องกันตัว?

อีกเรื่องที่สำคัญคืองบที่จะเอามา "แช่" ในเรื่องนี้ด้วยครับ

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์